You are on page 1of 7

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1 เรื่ อง At home

หน่ วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่ อง At home หน่ วยย่อยที่ 1 เรื่ อง At home


รหัสวิชา อ12101 รายวิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่ างประเทศ
ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 2 ภาคเรียนที่ 1 เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่ องที่ฟังและอ่านจากสื่ อประเภทต่างๆ และแสดงความ
คิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วดั ป.2/2 ระบุตวั อักษรและเสี ยง อ่านออกเสี ยงคา สะกดคา และอ่านประโยคง่ายๆ
ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ตัวชี้วีด ป.2/3 เลือกภาพตรงความหมายของคา กลุ่มคา และประโยคที่ฟัง
ตัวชี้วดั ป.2/4 ตอบคาถามจากการฟังประโยค บทสนทนา หรื อนิทานง่ายๆ ที่มี
ภาพประกอบ
2. สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
การออกเสี ยงคาศัพท์และบอกความหมายเกี่ยวกับคาศัพท์หอ้ งต่างๆ ภายในบ้าน การเลือก
คาศัพท์ให้ตรงกับความหมายของรู ปภาพให้ถูกต้อง การพูดโต้ตอบบทสนทนาเกี่ยวกับห้อง
ต่างๆ ภายในบ้าน ซึ่งทาให้นกั เรี ยนมีทกั ษะการสื่ อสารทางภาษาได้อย่างมีประสิ ทธิภาพ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู ้ ความเข้าใจ (K)
- ออกเสี ยงและบอกความหมายคาศัพท์เกี่ยวกับห้องต่างๆ ภายในบ้านได้
3.2 ทักษะ / กระบวนการ (P)
- เลือกคาศัพท์ให้ตรงความหมายของรู ปภาพ
- พูดถาม-ตอบ เกี่ยวกับห้องต่างๆ ภายในบ้าน
3.3 ด้านคุณลักษณะ เจตคติ ค่านิยม (A)
- ตั้งใจเรี ยน เพียรพยายาม และสนใจเข้าร่ วมกิจกรรมการเรี ยนรู ้
4. สาระการเรียนรู้
คาศัพท์ bedroom, bathroom, living room, kitchen, dining room
โครงสร้าง - โครงสร้างประโยคบอกเล่า
Subject + V. to be + in + …(room)… เช่น She’s in the kitchen.
- โครงสร้างประโยคคาถาม และคาตอบ ที่ใช้สนทนาเพื่อถามหาที่อยูข่ อง
บุคคล เช่น
A: Where’s ___(people)____?
B: He/She’s in the ___(room)___.
หน้าที่ทางภาษา การใช้ภาษาเพื่อบ่งบอกชื่อห้องต่างๆ ภายในบ้าน
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่ อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการใช้ทกั ษะชีวิต
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
6.1 ความใฝ่ เรี ยนรู ้
6.2 ความมุ่งมัน่ ในการทางาน
7. กิจกรรมการเรียนรู้
1. ขั้นนาเข้ าสู่ บทเรียน (Warm up) 10 นาที
1) ครู พูดทักทายนักเรี ยน
Teacher: Good morning, my lovely students. How are you today?
Students: I’m fine, thank you. And you?
Teacher: I’m very well.
2) ครู สอนนักเรี ยนร้องเพลงและการทาท่าประกอบเพลง “In our house”
Where's Mum? She's in the kitchen. In the kitchen.
She's cooking, cooking, cooking!
Where's Dad? He's in the bathroom. In the bathroom.
He's washing, washing, washing!
Where's my brother? He's in the bedroom. In the bedroom.
He's sleeping, sleeping, sleeping!
Where's my sister? She's in the dining room. In the dining room.
She's eating, eating, eating!
3) ครู และนักเรี ยนร้องเพลงและทาท่าทางประกอบไปพร้อมๆ กัน (กิจกรรม Brain Gym)
4) ครู อธิบายเนื้อหาการเรี ยนรู ้และนักเรี ยนทาแบบทดสอบก่อนเรี ยน (Pre-test)
2. ขั้นสอน (Presentation) 15 นาที
1) ครู นาเสนอคาศัพท์ใหม่โดยใช้สื่อ PowerPoint ซึ่งในสไลด์จะมีคาศัพท์พร้อมรู ปภาพ
ประกอบ เช่น bedroom, bathroom, living room, kitchen, dining room
2) ครู ให้นกั เรี ยนทั้งห้องออกเสี ยงคาศัพท์แต่ละคาตามครู จานวน 3 รอบ
3) ครู เปิ ดภาพคาศัพท์ในสื่ อ Power Point จากนั้นให้นกั เรี ยนฝึ กออกเสี ยงคาศัพท์ตามครู
โดยเริ่ มจากการฝึ กออกเสี ยงเป็ นกลุ่มและเป็ นคู่
4) ครู สุ่มนักเรี ยนออกมาจับฉลากรู ปภาพในกล่อง จากนั้นนักเรี ยนบอกคาศัพท์เกี่ยวกับ
ห้องต่างๆ ภายในบ้านให้ตรงกับรู ปภาพที่ตนเองจับฉลากได้ จับฉลากเป็ นรายบุคคล
5) ครู นาเสนอประโยคบทสนทนาเกี่ยวกับประโยคบอกเล่า ประโยคคาถาม และคาตอบ ที่
ใช้สนทนาเพื่อถามหาที่อยูข่ องบุคคล
- โครงสร้างประโยคบอกเล่า = Subject + V. to be + in +___(room)___.
เช่น She’s in the kitchen.
- โครงสร้างประโยคคาถาม และคาตอบ ที่ใช้สนทนาเพื่อถามหาที่อยูข่ องบุคคล
เช่น A: Where’s___(people)____?
B: He/She’s in the ___(room)___.
6) ครู ให้นกั เรี ยนทั้งห้องฝึ กอ่านออกเสี ยงบทสนทนาถาม-ตอบ ตามครู
7) ครู เปิ ดภาพคาศัพท์ในสื่ อ PowerPoint โดยในสไลด์จะมีภาพห้องต่างๆ ภายในบ้านและ
โครงสร้างประโยคถามตอบ
เช่น A: Where’s Mum?
B: He/She is in the ___(room)___.
จากนั้นนักเรี ยนตอบถามให้ถูกต้องตามภาพที่แสดงบนสไลด์ PowerPoint
8) ครู จบั คู่นกั เรี ยน จากนั้นให้นกั เรี ยนออกมาพูดบทสนทนาถาม-ตอบตามสไลด์
PowerPoint ที่แสดง พร้อมรู ปภาพประกอบ
3. ขั้นฝึ ก (Practice) 15 นาที (กิจกรรม Active Learning)
1) ครู ให้นกั เรี ยนแบ่งกลุ่มละเท่าๆกัน จานวน 2 กลุ่ม จากนั้นอธิบายกติกาในการทา
กิจกรรม
2) ครู แจกไม้ตียงุ ในการทากิจกรรมให้นกั เรี ยนแต่ละกลุ่ม ซึ่งในกิจกกรมนักเรี ยนทั้ง 2
กลุ่ม จะต้องแข่งกันโดยการตีรูปภาพที่ติดอยูบ่ นกระดานดาให้ถูกต้องตามคาศัพท์ที่ครู พูด กลุ่ม
ใดตีได้รวดเร็ วและถูกต้อง กลุ่มนั้นจะได้คะแนน
3) ครู ให้นกั เรี ยนแบ่งเป็ น 2 กลุ่ม แล้วครู แจกชุดประโยคบทสนทนาถาม-ตอบ พร้อม
รู ปภาพ โดยเรี ยงจากรู ปภาพ ประโยคคาถาม และประโยคคาตอบ จากนั้นให้นกั เรี ยนแต่ละกลุ่ม
เรี ยงประโยคคาถามและคาตอบให้ตรงตามรู ปภาพ กลุ่มใดทาเสร็ จได้รวดเร็ วและถูกต้องก่อน
จะเป็ นผูช้ นะและได้คะแนน
4. ขั้น (Production)
1) ครู ให้นกั เรี ยนทาแบบฝึ กหัดในหนังสื อเรี ยน หน้า 17 ข้อ 3 โดยให้นกั เรี ยนฟัง
สถานการณ์จากครู แล้วเรี ยงลาดับสถานการณ์ตามที่ครู บอกให้ถูกต้อง
2) ครู ให้นกั เรี ยนทาแบบฝึ กหัดในหนังสื อเรี ยน หน้า 17 ข้อ 4 โดยให้นกั เรี ยนจับคู่คาศัพท์
กับรู ปภาพให้ถูกต้อง
3) ครู ให้นกั เรี ยนทาแบบฝึ กหัดในหนังสื อเรี ยน หน้า 19 ข้อ 6 โดยให้นกั เรี ยนจับคู่บท
สนทนาประโยคคาถามและคาตอบ ตามรู ปภาพให้ถูกต้อง
4) ครู และนักเรี ยนร่ วมกันสรุ ปบทเรี ยนอีกครั้ง
8. สรุปการเรียนรู้ นักเรียนสามารถ
8.1 ด้านความรู ้ ความเข้าใจ (K)
- นักเรี ยนสามารถออกเสี ยงและบอกความหมายคาศัพท์เกี่ยวกับห้องต่างๆ ภายในบ้านได้
8.2 ทักษะ / กระบวนการ (P)
- นักเรี ยนสามารถเลือกคาศัพท์ให้ตรงความหมายของรู ปภาพ
- นักเรี ยนสามารถพูดถาม-ตอบ เกี่ยวกับห้องต่างๆ ภายในบ้าน
8.3 ด้านคุณลักษณะ เจตคติ ค่านิยม (A)
- นักเรี ยนตั้งใจเรี ยน เพียรพยายาม และสนใจเข้าร่ วมกิจกรรมการเรี ยนรู ้
9. สื่ อและแหล่งการเรียนรู้
1. สื่ อ Power Point เรื่ อง At home
2. หนังสื อเรี ยนรายวิชาพื้นฐานภาษาอังกฤษ Smile 2
3. บัตรรู ปภาพ
4. ชุดประโยคบทสนทนาถาม-ตอบ
10. การวัดผลและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ น้าหนัก น้าหนักคะแนน วิธีวัด เครื่ องมือวัด
คะแนน K P A
ด้านความรู ้ ความเข้าใจ (K) 2 1. ประเมินการ 1. สื่ อ
1. ออกเสี ยงและบอก ออกเสี ยงและ PowerPoint
ความหมายคาศัพท์เกี่ยวกับ บอกความหมาย เรื่ อง At home
ห้องต่างๆ ภายในบ้านได้ คาศัพท์เกี่ยวกับ 2. แบบฝึ กหัด
ห้องต่างๆ ในหนังสื อ
ภายในบ้านได้ เรี ยน หน้า 17
ข้อ 3 และ 4,
หน้า 19 ข้อ 6
ทักษะ / กระบวนการ (P) 2 1. สังเกต 1. การสังเกต
1. เลือกคาศัพท์ให้ตรง พฤติกรรมใน
ความหมายของรู ปภาพ การทากิจกรรม
2. พูดถาม-ตอบ เกี่ยวกับห้อง กลุ่ม
ต่างๆ ภายในบ้าน 2. ประเมินการ
พูดถาม-ตอบ
เกี่ยวกับห้อง
ต่างๆภายใน
บ้าน
จุดประสงค์การเรียนรู้ น้าหนัก น้าหนักคะแนน วิธีวัด เครื่ องมือวัด
คะแนน K P A
ด้านคุณลักษณะ เจตคติ 1 1. ประเมินความ 1. การสังเกต
ค่านิยม (A) ตั้งใจ เพียร
1. ตั้งใจเรี ยน เพียรพยายาม พยายามและ
และสนใจเข้าร่ วมกิจกรรมการ สนใจเข้าร่ วม
เรี ยนรู ้ กิจกรรมการ
เรี ยนรู ้
รวม 5 2 2 1

11. กิจกรรมเสนอแนะ (เนื้อหาหรื อกิจกรรมที่ไม่ สามารถสอนในคาบเรียน)


.......................................................................................................................................................
.......................................................................................................................................................
12. ความเห็นของผู้ตรวจ
ได้ตรวจแผนการจัดการเรี ยนรู ้ของ ……………………………………….แล้วมีความเห็นดังนี้
1) หน่วยการเรี ยนรู ้มีองค์ประกอบครบถ้วน ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
2) สาระสาคัญถูกต้องชัดเจน ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
3) จุดประสงค์การเรี ยนรู ้ครอบคลุมสาระการเรี ยนรู ้ ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
4) กิจกรรมการเรี ยนรู ้ทาให้บรรลุจุดประสงค์ ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
5) มีสื่อการสอนที่เหมาะสม ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
6) วิธีวดั และประเมินผลมีความเหมาะสม ( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
ข้ อเสนอแนะอื่นๆ
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ
( )
ครู พี่เลี้ยง
บันทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน (ให้ เขียนตามเหตุการณ์ ที่ได้ ใช้ นวัตกรรมที่ผลิตขึน้ สอนพบอะไร)
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

ด้ านความรู้
นักเรี ยนที่ได้ระดับดีมาก จานวน……….คน ร้อยละ………………..
ได้ระดับดี จานวน……….คน ร้อยละ………………..
นักเรี ยนที่ได้ระดับพอใช้ จานวน……….คน ร้อยละ………………..
ได้ระดับปรับปรุ ง จานวน……….คน ร้อยละ………………….
ด้ านทักษะกระบวนการ
นักเรี ยนที่ได้ระดับดีมาก จานวน……….คน ร้อยละ………..
ได้ระดับดี จานวน……….คน ร้อยละ…………………
นักเรี ยนที่ได้ระดับพอใช้ จานวน……….คน ร้อยละ……….
ได้ระดับปรับปรุ ง จานวน……….คน ร้อยละ………….
ด้ านคุณลักษณะฯ
นักเรี ยนที่ได้ระดับดีมาก จานวน……….คน ร้อยละ………..
ได้ระดับดี จานวน……….คน ร้อยละ…………………
นักเรี ยนที่ได้ระดับพอใช้ จานวน……….คน ร้อยละ……….
ได้ระดับปรับปรุ ง จานวน……….คน ร้อยละ………….
2. ปัญหา/อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………
3. ข้ อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………
ลงชื่ อ ผู้สอน
( )

You might also like