You are on page 1of 11

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง
การแต่งประโยคบอกเล่า รหัสวิชา ต 32204 รายวิชา ภาษา
และวัฒนธรรม 14 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ

สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.2 ทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
ข่าวสารแสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชีว
้ ัด
ต 1.2 ม 4/1 สนทนาและเขียนโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เรื่อง
ต่างๆใกล้ตัว สถานการณ์ข่าว เหตุการณ์ ประเด็นที่อยู่ในความสนใจของ
สังคม และสื่อสารอย่างต่อเนื่องและเหมาะสม

สาระสำคัญ
การอ่านและการเขียนแต่งประโยคบอกเล่าในภาษาเมียนมา จะนำไปสู่
บทสนทนาให้นักเรียนสามารถพูดสื่อสารได้อย่างคล่องแคล่ว

สาระการเรียนรู้
รูปแบบการสร้างประโยคบอกเล่า

ประธาน + กรรม
ประธาน


ก

กรรม
ประธาน

กริ ยา
กรรม 
 

จุดประสงค์การเรียนรู้ 

ความรู้ (Knowledge : K)

1.นักเรียนสามารถแต่งประโยคได้ถูกต้องตามรูปประโยคบอกเล่
 า
ทักษะ / กระบวนการ (Process : P) 
1.นักเรียนสามารถอ่านประโยคบอกเล่าเป็ นภาษาเมียนมาได้ 
เจตคติ (Attitude : A) 

1.นักเรียนมีความสนใจ ใฝ่ เรียนรู้พร้อมที่จะแสวงหาความรู
้ใหม่ๆเสมอ

กิจกรรมการเรียนรู้
้ ประธาน
ขัน นำ (Warm up)
ประธาน

1.ครูและนักเรี ยนสนทนาทักทายด้วยภาษาเมียนมา Mingalaba
ขัน
้ นำเสนอ (Presentation)
กริ ยา
กรรม
กรรม  กริ ยา

 


 




 
 
 
 
2.ครูอ่านคำศัพท์เรื่องสถานที่ให้นักเรียนฟั ง แล้วให้นักเรียนอ่านตาม
 
พร้อมแปลความหมาย 
3.ครูเปิ ดสไลด์ Power point อธิบายรูปแบบไวยากรณ์การสร้าง
ประโยคบอกเล่า อธิบายลำดับการเรียงประโยค คือประธาน + กรรม
+กริยา + คำว่า เป็ นตัวบอกว่า ประโยคนีเ้ ป็ น
ประโยคบอกเล่าแบบปั จจุบัน ครูยกตัวอย่างมา 1 ประโยค
เช่น
แปลว่า
พ่อกินข้าว
 คือประธานของประโยค ตามด้วยคำบ่งชีป
้ ระธานคือ  ส่ว
น คือกรรมของประโยค ตามด้วยคำบ่งชีก
้ รรมคือ
 ส่วนสุดท้ายคือ กริยา คือคำว่า  จะต่อด้วย
ซึ่งจะเป็ นตัวจบประโยคแสดงความเป็ นปั จจุบันของ
ประโยคนี ้

ขัน
้ ฝึ ก (Practice)
4.ครูให้นักเรียนฝึ กแต่งประโยคบอกเล่าโดยใช้คำศัพท์จากใบคำคัพท์ที่
ครูให้หรือเลือกใช้คำศัพท์จากหมวดอื่นๆที่ครูสอนไปในบทเรียนที่แล้ว
ให้นักเรียนเขียนเป็ นรูปแบบแผนผังเชื่อมโยง จำนวน 5 ประโยค

ขัน
้ นำไปใช้ (Production)
5.นักเรียนออกมาพูดประโยคที่นักเรียนแต่งไว้ เพื่อเป็ นการฝึ กการอ่าน
ออกเสียงให้ถูกต้องและตรวจสอบว่านักเรียนได้แต่งประโยคถูกต้อง
ตามรูปแบบประโยคบอกเล่า
ขัน
้ สรุป (Wrap up)
6. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนรูปแบบการแต่งประโยคบอกเล่า
7. ครูสรุปถึงความสำคัญของการเรียนรู้ ประโยคบอกเล่าในภาษาเมีย
นมา ซึ่งเป็ นทักษะทางภาษาที่สอง ที่ต้องใช้ในในชีวิตประจำวันในการ
แลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกับคนเมียนมา และเป็ นพื้นฐานในการเรียนรู้
ในระดับสูงต่อไป

ภาระงาน/ชิน
้ งาน
1. แบบฝึ กการแต่งประโยคบอกเล่า
แหล่งเรียนรู้ / สื่อ
1.สไลด์ Power point
2.ใบงานคำศัพท์

การวัดและประเมินผล

ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมิน
ด้านความรู้
1.นักเรียนสามารถแต่ง -ตรวจแบบ แบบ นักเรียนผ่าน
ประโยคได้ถูกต้องตาม ฝึ กหัด ฝึ กหัด เกณฑ์
รูปประโยคบอกเล่า โดยปฏิบัติ
กิจกรรมได้
ในระดับ พอใช้
ขึน
้ ไป
ด้านทักษะ
1.นักเรียนสามารถอ่าน -ทดสอบการ แบบ นักเรียนผ่าน
ประโยคบอกเล่าเป็ น อ่าน ทดสอบ เกณฑ์
ภาษาเมียนมาได้ โดยทำกิจกรรม
ถูกต้องในระดับ
พอใช้ ขึน
้ ไป
ด้านเจตคติ
1.นักเรียนมีความสนใจ -ประเมินการ แบบ นักเรียนผ่าน
ใฝ่ เรียนรู้พร้อมที่จะ ร่วมกิจกรรม ประเมิน เกณฑ์โดย
แสวงหาความรู้ใหม่ๆ มีส่วนร่วมใน
เสมอ กิจกรรม
และมีเจตคติที่
ดีต่อ
การเรียนอย่าง
น้อย
ในระดับ พอใช้
ขึน
้ ไป
เกณฑ์การวัดและประเมินผล

เกณฑ์(ประ ระดับการประเมิน
เด็นการ 4 3 2 1
ประเมิน)
1.การทำ ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ
แบบฝึ กหัด ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้
คะแนน 9- คะแนน 7-8 คะแนน 5-6 คะแนนต่ำ
10 กว่า 5
2.ความถูก พูดประโยค แต่งประโยค แต่งประโยค แต่งประโยค
ต้องในการ ได้ถูกต้อง และพูด และพูด และพูด
พูดประโยค อย่างสมบูรณ์ ประโยคได้ ประโยคได้ ประโยคไม่
เป็ นส่วนใหญ่ บ้าง ได้
3.ความ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ
สนใจใฝ่ และการร่วม และการร่วม และการร่วม และการร่วม
เรียนรู้ มือในกลุ่มทุก มือในกลุ่ม มือในกลุ่ม มือในกลุ่ม
ครัง้ อย่างเต็ม เป็ นบางครัง้ น้อย น้อยมาก
ความ
สามารถ

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ

11-12 ดี
7-9 พอใช้
4-6 ควรปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน ตัง้ แต่ระดับคุณภาพพอใช้ขน
ึ ้ ไป

สรุป  ผ่ าน  ไม่ ผ่าน

ความเห็นของผู้บริหาร

........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................

(ลงชื่อ)....................................

ผลการจัดกิจกรรม
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
..................................................
ปั ญหาอุปสรรค
........................................................................................................................
..................................................
........................................................................................................................
..................................................
ข้อเสนอแนะแนวทางแก้ไข
........................................................................................................................
..................................................
........................................................................................................................
..................................................

(ลงชื่อ) ผู้จัดกิจกรรมการเรียน
รู้
(นายภวินท์ ปานขาว)

................../......................./..................

รายวิชา..............................................................รหัสวิชา...................ชัน

มัธยมศึกษาปี ที่...................
คำชีแ
้ จง ประเมินพฤติกรรมการเรียนของนักเรียน โดยเขียนเครื่องหมาย ⁄
ลงในช่องคะแนนที่เหมาะสม
ลงในแบบบันทึกคะแนน

หัวข้อการประเมิน
การทำแบบ ความถูกต้อง ความสนใจ รวม หมายเหตุ
เล
ฝึ กหัด ในการการ ใฝ่ เรียนรู้
ขที่
พูดประโยค
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21

You might also like