You are on page 1of 7

GRADE 1 Paaralan MARCELO H.

DEL PILAR ELEMENTARY Baitang/ Antas Isa


SCHOOL
DAILY LESSON LOG Guro MICHELLE P. PACISTOL Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
NOBYEMBRE 21-25 / 3:40-4:10
Petsa/ Oras Markahan Ikalawang Markahan

November 21, 2022 November 22, 2022 November 23, 2022 November 24, 2022 November 25, 2022
UNANG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng wastong pakikitungo sa ibang kasapi ng pamilya at kapwa tulad ng pagkilos at pagsasalita ng may paggalang at pagsasabi ng
katotohanan para sa kabutihan ng nakararami.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong pakikitungo sa ibang kasapi ng pamilya at kapwa sa lahat ng pagkakataon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng pagmamahal Nakapagpapakita ng pagmamahal Nakapagpapakita ng pagmamahal Nakapagpapakita ng pagmamahal Nakapagpapakita ng
Isulat ang code ng bawat sa pamilya at kapwa sa lahat ng sa pamilya at kapwa sa lahat ng sa pamilya at kapwa sa lahat ng sa pamilya at kapwa sa lahat ng pagmamahal sa pamilya at
kasanayan. pagkakataon lalo na sa oras ng pagkakataon lalo na sa oras ng pagkakataon lalo na sa oras ng pagkakataon lalo na sa oras ng kapwa sa lahat ng pagkakataon
pangangailangan (EsP1PII c-d– 3) pangangailangan (EsP1PII c-d– 3) pangangailangan (EsP1PII c-d– 3) pangangailangan (EsP1PII c-d– lalo na sa oras ng
3) pangangailangan (EsP1PII c-
DBOW DBOW d– 3)
DBOW  Nasasabi ang gawaing DBOW
 Nasasabi ang gawaing  Natutukoy ang mga nagpapakita ng DBOW
nagpapakita ng gawaing nagpapakita ng pagmamahal sa kamag- Natutukoy ang mga gawaing
pagmamahal sa kapwa sa pagmamahal sa kapwa sa aaral sa oras ng nagpapakita ng pagmamahal sa Nasasabi ang kahalagahan ng
oras ng pangangailangan. oras ng pangangailangan pangangailangan. kamag-aaral sa oras ng pagpapakita ng pagmamahal sa
. pangangailangan. kapwa sa oras ng
pangangailangan

II. NILALAMAN II. MAHAL KO, KAPWA KO

Magulang Ko, Mahal at Iginagalang ko


III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Gabay sa Kurikulum ng K-12 Gabay sa Kurikulum ng K-


Gabay sa Kurikulum ng K-12 Gabay sa Kurikulum ng K-12 Gabay sa Kurikulum ng K-12
Edukasyon sa Pagpapakatao 12 Edukasyon sa
Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao
Pagpapakatao

1. Mga pahina sa Gabay ng


Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 17 Curriculum Guide p. 17
Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk pah.81-94 pah.81-94 pah.81-94 pah.81-94 pah.81-94

4. Karagdagang Kagamitan mula SLM , Book SLM , Book SLM , Book SLM , Book SLM , Book
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PPT. videos, story PPT. videos, story PPT. videos, story PPT. videos, story PPT. videos, story

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Anong tulong ang ibinigay ni Magbigay ng mga tulong na maari Paano tinulungan ni Langgam si Tama o Mali
at/o pagsisimula ng bagong aralin. Sagutin: Tama o Mali Loleng sa kanyang mga mong ibigay sa mga taong Tipaklong? __Si Langgam ay muntik ng
__1. Itago kaagad ang nabasag na kapitbahay? nangangailangan nito sa oras ng malunod.
bagay upang makaiwas na Anong mabuting ugali ang kalamidad tulad ng baha. __Si Kalapati ang tumulong kay
mapagalitan. ipinakita ni Loleng?
Kaya mo bang tularan o gayahin
langgam.
__2. Aminin at humingi ng __May ibig bumaril kay
paumanhin. ang ginawa ni Loleng?
__3. Ituro ang iba sa nagawang
Langgam.
kasalanan. __Hinulugan ng dahon ni
__4. Ang batang matapat ay Kalapati si Langgam.
kinagigiliwan ng lahat. __Nagtulungan ang
__5. Angkinin na lang ang sobrang magkaibigan.
sukli.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Awit: Ako ang Kapitbahay Tingnan ang larawan? Inuubos mo ba lahat ang baong Awit: Ang mga Ibon .Awit: Tayo’y Sumakay sa
Ako ang kapitbahay Ano ang nakikita mo sa larawan? ibinibigay sa iyo ng iyong nanay? Kabayo
Ang kapitbahay niyo Bakit? Anong uri ng hayop ang
Laging handang tumulong sa Bakit kailangang mag-ipon? nabanggit sa awitin?
inyo
Kilala niyo ako (2X)
Ako’y isa sa kapitbahay
Kapitbahay ninyo
Pinapatay ko ang sunog.
Sinong kapitbahay ako?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Sinong kaibigan sa pamayanan ang Ano sa palagay ninyo ang dahilan May nakitta kang pulubi sa Nakasakay ka na ba ng kabayo?
sa bagong aralin. tinutukoy sa awitin? at bakit nagkakaroon ng Bakit kailangang mag-ipon? lansangan, Ano ang gagawin mo.
malalaking pagbaha sa iba’t ibang Anong hayop ang alaga mo sa
Ano ang bombero? lugar sa ating bansa? inyong bahay?

Nakakita na ba kayo ng bahay


ogusaling nasusunog?
Ano ang nararamdaman ninyo Handa na ba kayong making sa
kapag nakakakita o nakakapannod ating kwento ngayong araw?
kayo sa balita ng mga bahay o
gusaling nasusunog?
D. Pagtalakay ng bagong “Ang Sunog” “Mga Ulirang Bata” “Tunay na Magkaibigan” “Si Langgam at si Kalapati” “Ang Kabayo ni Pule”
konsepto at paglalahad ng bagong Katatapos pa lamang ng Isang malakas na bagyo Sina Langgam at Tipaklong Isang mainit na Si Pule ay may kabayo. Ito ay
kasanayan #1 malaking sunog sa malapit kina ang dumating sa bansa noong ay magkaibigan. Si Langgam ay tanghaling tapat. Isang langgam nakatali sa isang puno. Umulan
Nobyembre, 2009. Nagsanhi ito masipag. Si Tipaklong ay tamad. na uhaw na uhaw ang nagtungo nang malakas. Basang-basa ang
Loleng. Nakita ni Loleng ang
ng malaking pagbaha. Maraming Araw-araw ay naghahakot ng sa ilog. kabayo. Takot na takot ito sa
kaawa-awang kalagayan ng lugar ang nalubog at maraming pagkain mula sa bukid si Langgam. Dahan-dahan siyang pumunta sa kidlat at kulog. Damba nang
mga nasunugan. Barung- buhay ang nasawi. Si Tipaklong naman ay umaawit at gilid upang makainom subalit damba ang kabayo. Isinilong ni
barong lamang ang kanilang Maraming paaralan din ang sumasayaw sa buong maghapon. nadulas siya at tuloy-tuloy na Pule sa kural ng mga hayop ang
tahanan. Anong dudumi ng napinsala. Isa sa mga ito ang Dumating ang tag-ulan. Gutom nahulog sa tubig. Kawag nang kabayo.
kanilang mga damit! paaralan kung saan nag-aaral si na gutom si Tipaklong. Si kawag si Langgam dahil hindi Natahimik ang kabayo.
Natutulog sila ng walang Betina. Nalubog lahat ng kanilang Langgam ay busog na busog sa siya marunong lumangoy.
kumot. Mga karton lamang kagamitan. dami ng nakaimbak na pagkain. Sa di kalayuan, isang kalapati na
ang kanilang banig. Nabasa ang mga aklat. “Kaibigang Langgam, maawa ka nakadapo sa isang sanga ng
Agad tinawag ni Betina ang naman sa akin. Wala akong mataas na puno ang nakakita kay
Umuwi si Loleng at pinili niya
kanyang mga kamag-aaral at makain,” ang umiiyak na sabi ni Langgam. Agad itong kumuha
ang maliliit niyang damit tinulungan nilang maglinis ang Tipaklong. ng isang dahon sa pamamagitan
upang ibigay sa mga mga guro. Kanya-kanya sila ng “Halika, kaibigang Tipaklong. ng kanyang tuka. Inihulog ang
nasunugan lugar na nilinis kaya naman agad Heto ang aking mga pagkain,” dahon sa tapat ni Langgam.
na naibalik sa dati ang ayos ng pagmamalaki ni Langgam, sabay Agad naming sumakay si
kanilang silid-aralan. Tuwang- abot ng pagkain sa kaibigan. Langgam sa dahon at siya’y
tuwa ang kanilang guro sa nakaligtas sa pagkalunod.
ginawang tulong ng mga bata. “Salamat, kaibigan. Nagsisisi na Nagpasalamat siya kay Kalapati.
Sa araw ng Pagkilala binigyan sila ako, kung nagtrabaho lamang ako, Isang hapon, habang nakadapo si
ng parangal ng punong-guro bilang sana’y marami rin akong pagkaing Kalapati sa isang sanga, isang
mga ulirang mga bata. naipong tulad mo,” ang malungkot mangangaso ang akmang babaril
na wika ni Tipaklong. sa kanya. Nakita ito ni
Langgam. Agad siyang
umaakyat sa binti ng lalaki at
kinagat ng buong lakas ang
mama. Napasigaw ito at narinig
ni Kalapati kaya nakalipad ito
palayo.
Nang magkita ang magkaibigan
pinasalamatan din ni Kalapati si
Langgam sa pagliligtas sa buhay
niya.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Saugutin natin ang mga a. Sinu-sino ang mga bata sa a. Sinu-sino ang a. Sino ang uhaw na uhaw? a. Sino ang may kabayo?
at paglalahad ng bagong tanong mula sa kwento. kwento? magkaibigan? b. Paano iniligtas ni b. Bakit nagdadamba ang
kasanayan #2 b. Anong kalamidad ang b. Ano ang Gawain nila araw- Kalapati si Langgam? kabayo?
nangyari sa kanilang lugar? araw? c. Anong kapahamakan c. Saan inilagay ni Pule ang
a. Sino ang bata sa kwento? c. Anong tulong ang ginawa c. Anong tulong ang ginawa ang nakaambang mangyari kay hayop?
b. Anong kalamidad ang ni Betina at mga kaibigan niya ni Langgam para sa kaibigan? Kalapati? d. Bakit kaya natahimik ang
nangyari malapit sa kanilang para sila makatulong? d. Sa iyong palagay, magbago d. Paano nailigtas ni kabayo ng isilong ni Pule?
lugar? . na kaya si Tipaklong? Langgam ang Kalapati? e. Bakit kaya ginawa niPule iyon
c. Anong nakaaawang e. Anong aral ang sa kanyang alaga?
kalagayan ng mga nasunugan natutuhan mo sa kwento? f. Anong aral ang natutuhan mo
ang nakita niya? sa kwento?
d. Paano ipinakita ni
Loleng ang kanyang
pagmamahal at kabutihan sa
kapwa?

F. Paglinang sa Kabihasaan Kung ikaw si Loleng ,, paano mo Sino sino ba ang iyong mga kapwa Panuto: Lagyan ng Tsek (/) kung Alin sa dalawang tauhan sa Maituturing rin bang kapwa ang
(Tungo sa Formative maipapakita ang pagmamahal mo tao Kapwa tao ang pangungusap ay nagpapakita ng kwento ang nais mong tularan? mga hayop?
Assessment) sa iyong pamilya at kapwa? pagmamahal sa pamilya o kamag Bakit
 Mga guro aral at ekis(X) kung hindi. Ang mga hayop o iba pang
Mga paraan para maipakita mo na  Mga Kaklase nilalang na may buhay ay
mahal mo ang iyong kapwa  Mga Kaibigan ____1. Tinulungan ni Ana ang kailangan din pahalagahan.
 Mga Kapitbahay
kanyang kamag-aral sa paggawa ng
 Pagbabahagi ng pagkain  Iba pang mga tao at
nilalang. proyekto.
sa kaklase
 Pagtulong sa pagbubuhat _____2. Binigyan ni Mang Tony ng
ng gamit ng mga
pagkain at damit ang kapitnahay
matatanda
 Pagtulong sa mga nilang nasunugan.
kaklaseng nahohirapan
sa aralin ____3. Inuunahan ang mga mau
 Pagbibigay tulong sa kapansanan sa pagpila sa kantina
mga biktima ng
kalamidad

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Halimbawang ikaw ay malapit sa Magkaroon ng maikling dula- Nakita mong binubully ang Lutasin:
araw-araw na buhay isang nasunugan, ano ang gagawin dulaan tungkol sa nangyaring Nakita mong umiiyak ang kaklase iyong kaklase. Ano ang gagawin Naglalakad ka nang bigla
mo? kalamidad. mo. Nawala pala ang baon niyang mo/ kang makarinig ng iyak ng
bente pesos. Nagugutom siya pero Paano mo siya ipagtatanggol? isang kuting. Nakita mo itong
wala siyang perang pambili sa basa at ginaw na ginaw.
kantina. Ano ang gagawin mo? Ano ang gagawin mo?

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Paano mo maipapakita ang iyong .Paano mo maipapakita ang
Kaibiga’y ating kailangan Kaibiga’y ating kailangan Ang pagtulong sa kapwa ay bukas pagmamahal sa kapwa sa lahat iyong pagmamahal sa alagang
Sa hirap at ginhawa ng buhay Sa hirap at ginhawa ng buhay loob hindi nangangailangan ng ng pagkakataon at sa oras ng hayop sa lahat ng pagkakataon
Tayo’y kanilang matutulungan Tayo’y kanilang matutulungan anumang kapali.t pangangailangan? at sa oras ng pangangailangan?
Sa oras ng kagipitan. Sa oras ng kagipitan. Tandaan: Tandaan:
Kaibiga’y ating kailangan Ang taong may damdaming
Sa hirap at ginhawa ng buhay Marunong masaktan
Tayo’y kanilang matutulungan Marunong umunawa
Sa oras ng kagipitan. Sa kapwa may buhay
Paglalapat
Ipasadula ang pangyayari.
Pagtataya ng Aralin Lutasin: Tama O mali Panuto: Isulat ang TAMA kung
Kung malapit din sa bahay ang pangungusap ay
ninyo ang mga taong ___1. Uhaw na uhaw si nagpapakita ng pagmamahal sa
Kalapati. pamilya at kapwa at MALI
nasunugan, anong tulong ang
kung hindi.
maari mong ipagkaloob sa
kanila? ___2. Kinagat ni Langgam si
kalapati.

___3. Hinulugan ng dahon ni


Kalapati si Langgam.

___4. May gusting bumaril kay


Langgam.

___5. Mabuti ang pagtulong sa


kapwa sa oras ng kagipita

J. Karagdagang Gawain para sa Gumuhit ng mga bagay na maari Anu-anong paghahanda ang May nakita kang batang tinutukso Iguhit ang isang tagpo sa kwento Iguhit ang alaga mong hayop sa
takdang-aralin at remediation mong ibigay sa mga nasunugan dapat gawin kung may paparating ng mga kapwa bata. Paano mo siya na ibig mo. bahay at kung paano mo ito
idikit ito sa ESP. Notebook na kalamidad? Maglista ng 5. tutulungan? inaalagaaan.

V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
sa pagtataya.
ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation.
nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para
remediation remediation remediation remediation sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary activities/ ___ Answering preliminary activities/ ___ Answering preliminary activities/ ___ Answering preliminary activities/ ___ Answering preliminary
exercises exercises exercises exercises activities/
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel exercises
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Carousel
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads
___ Rereading of Paragraphs/Poems/ ___ Rereading of Paragraphs/Poems/ ___ Rereading of Paragraphs/Poems/ ___ Rereading of ___ Think-Pair-Share (TPS)
Stories Stories Stories Paragraphs/Poems/ ___ Rereading of
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction Stories Paragraphs/Poems/
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction Stories
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
Why? Why? Why? ___ Lecture Method ___ Discovery Method
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs Why? ___ Lecture Method
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs Why?
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
doing their tasks doing their tasks doing their tasks ___ Group member’s Cooperation in ___ Pupils’ eagerness to learn
doing their tasks ___ Group member’s Cooperation
in
doing their tasks

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
sa pagtataya.
ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation.
nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para
remediation remediation remediation remediation sa remediation

Prepared by:

MICHELLE P. PACISTOL

Class Adviser

Checked by:

ODETTE M. VILLAMOR

Master Teacher 1

Noted by:

CRISTETA D. CORTEZ Ed.D

Principal IV

You might also like