You are on page 1of 10

Andres Soriano Memorial

Paaralan: Grade Level: I


Elementary School (111136)
MOTHER
Guro: Learning Area:
TONGUE
DAILY LESSON Teaching
PLAN Date and Quarter: 1ST QUARTER
Time:

DETAILED LESSON PLAN

I. LAYUNIN
A.Pamantayang
Naipamamalas ng mga mag-mag-aaral ang pag-unawa sa mga salitang magkatugma.
Pangnilalaman
B. Pamantayang Naisasabuhay ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng mga tula, at awit na magkatugma.
Pagganap
C. Pamantayan sa Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag- Pagkatapos ng 60 minuto ang mga bata ay
inaasahang magkaroon ng 85% o higit pa na antas ng pagkatuto;
Pagkatuto
a. makikilala ang mga salitang magkatugma
b. mapupunan ng mga salitang magkatugma upang mabuo ang tula, awit, at iba pang
panitikan at;
c. makasusunod sa mga nakasulat na panuto

II. NILALAMA
Mga salitang magkatugma
N
III. KAGAMITANG
PANTURO

A.Sanggunian Mother tongue-based multiligual education pahina, 104-109

1. Teacher’s
Guide
pages
2. Learner’s
Materials
pages
3. Textbook
pages
4. Additional
Materials from
Learning Manila paper, Gunting, glue, pentel pen
Resource (LR)
portal
A. Other
Pictures from internet
Learning
Resources
Value Focus
IV. GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
PROCEDURE
S

PANIMULANG
GAWAIN Tumayo ang lahat para sa panalangin na
pangungunahan ni Ermelyn.

(Pangungunahan ni Ermelyn)
Ipadala po ninyo ang inyong banal na Espiritu
upang magningas sa puso ng bawat isa sa
amin ang maalab na pagnanais na maging
mahusay na mamamayan na may malasakit sa
pamilya, kapwa, kalikasan at sa mahal na
bansang Pilipinas.

Ang lahat ng ito ay hinihiling naming sa


matamis at dakilang pangalan ni Hesus na
Pagbati aming tagapagligtas. Amen.
Magandang hapon mga bata!

Pagpuna sa paligid Magandang hapon din po ma’am.


Bago umupo maaring pakipulot ang mga
basurang inyong makikita.

(pupulutin ng mga bata ang basurang kanilang


Pagtala ng liban nakita)
Sino ang mga lumiban sa klase?

Ako’y nagagalak ngayong araw dahil walang Wala po ma’am.


lumiban sa ating klase. Palakpakan ang inyong
mga sarili.

(magpapalakpak ang mga bata)

A. Balik Aral
Okay klas, minsan ba ay nawalan na rin kayo
ng pag-asa sa buhay?
Opo.
Ano ang sinasabi mo sa iyong sarili kapag may
problema na dumarating?
Aleyah Ma’am, hindi po dapat tayo nawawalan ng
pag-asa.

Tama!
B. Pagganyak
Bago tayo magpatuloy sa ating aralin ay
magkakaroon muna tayo ng pangkatang
gawain na kung saan ay may kinalaman sa
paksang ating tatalakayin ngayong araw.

(ididikit ng guro ang tula sa pisara)


Buhay Bahay Sagip Buhay

Ang panahon ngayon ay ibang iba na


Paglabas ng bahay pinagbabawal na
Tanong ng karamihan paano na?
Hanggang kalian ang ganitong Sistema?

Ang pananatili lagi sa bahay


Nakapagliligtas ng maraming buhay
Huwag kang lumabas bilin ni tatay
Maghugas ka ng kamay paalala ni nanay

Sa buong mundo pangamba ang bumabalot


Dulot ng pandemya na sa kasalukuyan ay
salot
Mga batang dati ay nasa lansangan
Ngayon ay ballot ng takot at alinlangan

Isa lang ang dapat nating lapitan


Siya ang Diyos hari ng sanlibutan
Tayo ay manalig at patuloy na maniwala
Sa kanyang pag-ibig at proteksyong dala.

Mga bata basahin ng sabay sabay. (babasahin ng mga bata ang tula)

(muling babasahin ng guro ang tula)

Batay sa tulang inyongbinasa magbigay ng


mga salitang magkatugma at isulat ito sa
pisara.
Reshelle Bahay-Buhay

Ano pa?
Juliet Tatay-nanay

Ano pa?
Nesia Bumabalot-salot

Ano pa?
Alley Lansangan-alinlangan

Ano pa?
Donato Lapitan-sanlibutan

Meron pa ba? Wala na po.

Mahusay ang inyong mga nagging kasagutan.


C. Paghahabi sa Ngayon klas, saan madalas ginagamit ang mga
Layunin salitang magkatugma?
Rosana
Sa tula po.
Magaling!
Saan pa?
Albert
Sa mga awit po.
Mahusay!
Saan pa?
Jerome
Sa mga pang-panitikan.
Napakahusay!

Mula sa inyong kinauupuan, alam kong


mayroong mga katanungang nabubuo sa
inyong isipan.
Abegail, maari mo bang ibahagi sa klase kung
ano ang inyong katanungan tungkol sa ating
paksang tatalakayin. Paano makikilala ang mga salitang
magkatugma?
Magandang katanungan.

Paano mapupunan ng mga salitang


Ano pa? magkatugma upang mabuo ang tula, awit, at
Pamela iba pang panitikan.

Maganda ring katanungan.


Ang lahat ng inyong katanungan ay masasagot
sa pagpapatuloy ng ating aralin.
D.Pag-uugnay
ng mga Magkakaroon muna tayo ng isang gawain.
Halimbawa sa Papangkatin ko ang klase sa apat na pangkat.
Bagong Aralin Ito ang unang pangkat
(ituturo ang unang pangkat)
Ito ang ikalawang pangkat
(ituturo ang ikalawang pangkat)
Ito ang ikatlong pangkat
(ituturo ang ikatlong pangkat)
Ito ang ikaapat pangkat
(ituturo ang ikaapat pangkat)
Mayroon ako ritong tula na inyong bubuuin sa
bawat talata ng tula sa loob lamang ng
dalawang minuto.

Basahin ng sabay sabay ang panuto at ang tula.

Panuto: Buuin ang tula, gamitin ang mga


salita sa ibaba.

mamamayan masilayan Bagyo


mundo selebrasyon tayo

Sa aming Bayan
Nangingibabaw ang pagmamahalan
Sa kapwa tao at sa baying sinilangan
Tulong tulong ang mga (1.)___________
Kami’y palaging nagbibigayan

Kung may okasyon


Lahat nagtitipon tipon para sa (2.)_________
Ngiti ay (3.)_____________
Sa mukha ng bawat mamamayan

Hindi man magkakadugo


Nagkakaisa kami rito
Dumaan man ang mga problema’t bagyo
Kami nagtutulungan ditto

Ikaw at ako
Sama-sama (4.)______________
Sa pag-unlad ng bayang ito
Ating ipagmalaki sa buong (5.)__________

Naunawaan ba mga bata?


Opo.
Maaari na kayong magsimula.
Magsisimula na ang mga bata.
Susuruin ng guro ang sagot ng mga bata at
ibibigay ang tamang sagot.

Ako’y natutuwa at lahat kayo ay nakuha ng


tamang sagot.
E. Pagtalakay Paghawan sa Balakid
ng bagong
Konsepto at Manatili lamang sa inyong pangkat, sapagkat
paglalahad ng magkakaroon tayong muli ng pangkatang
bagong gawain. Bibigyan ko ang bawat pangkat ng
kasanayan #1 sobre na naglalaman ng mga letra. Buuin ninyo
ito at ididikit sa katumbas na bilang ng inyong
pangkat sa pisara.
Panuto: Ibigay ang katugma ng salita na may
salungguhit gamit ang mga larawan.

Unang pangkat

Pula ang kulay ng


__________.
(ginagamit sa pag-aayos na buhok)

Ikalawang pangkat

Dilaw ang kulay ng


__________.
(nagbibigay ng liwanag tuwing araw)

Ikatlong pangkat

Ang langaw ay nasa ilong ng


________.
(kaibigan ng magsasaka)

Ikaapat na pangkat
Ilagay sa kahon ang mga
________.
(kulay berdeng nasa punong kahoy)

Ikalimang pangkat

Si tatay ang katuwang ni


________.
Sa unang pangkat ano ang nabuong salita ayon (siya ang ilaw ng tahanan)
sa larawan?
Vanessa
Suklay po.
Ano ang katugma ng salitang ito sa loob ng (ididikit ang salita sa pisara)
pangungusap?
Michelle
Kulay po.
Magaling!

Sa ikalawang pangkat ano ang nabuong salita


ayon sa larawan?
Krystel
Araw po.
(ididikit ang salita sa pisara)
Ano ang katugma ng salitang ito sa loob ng
pangungusap?
Anna
Dilaw po.
Mahusay!
Sa ikatlo pangkat ano ang nabuong salita ayon
sa larawan?
Via
kalabaw
(ididikit ang salita sa pisara)
Ano ang katugma ng salitang ito sa loob ng
pangungusap?
Wilson
Langaw po.
Sa ikapat na pangkat ano ang nabuong salita
ayon sa larawan?
May
Dahon po.
(ididikit ang salita sa pisara)
Ano ang katugma ng salitang ito sa loob ng
pangungusap?
Liza
Kahon
Sa ikalimang pangkat ano ang nabuong salita
ayon sa larawan?
Ronalyn
Nanay po.
(ididikit ang salita sa pisara)
Ano ang katugma ng salitang ito sa loob ng
pangungusap?
Jacob
Tatay po.

F. Pagtatalakay Sa pagpapatuloy ng talakayan, magkakaroon


ng Bagong muli tayo ng gawain.
Konsepto at Pumili lamang ng isang representate sa bawat
Paglalahad ng pangkat. At tumayo sa likurang bahagi.
Bagong Pipili ang bawat pangkat na magrerepresenta
ng kanilang pangkat at tatayo sa likuran.
Kasanayan # 2 Basahin muna ng sabay sabay ang panuto.
Babasahin ang panuto.
Panuto: Hanapin ang salitang magkatugma sa
bawat bugtong. Piliin ang sagot sa mga
salitang nakapaloob sa mga larawan.
Ako ang magbabasa ng bugtong at pipiliin
ninyo ang sagot sa mga salitang hawak ko.

Handa na ba ang lahat?


Opo handa na po kami.
Unang bugtong.
Ang puno’y nasa gubat
Ang katawa’y nasa dagat

(itataas ng guro ang mga pagpipiliang sagot)


Tataas ng kamay ang representante ng
ikatlong pangkat.
Sige Dessa sabihin mo ang iyong sagot.
Gubat-dagat po
Mahusay!
Maaari ka ng umusadng isang hakbang.

Ikalawang bugtong
Lumuluha’y walang mata
Lumalakad na walang paa

(itataas ng guro ang mga pagpipiliang sagot)


Tataas ng kamay ang representante ng
ikalawang pangkat.
Sige Elfe sabihin mo ang iyong sagot.
Mata-paa po
Mahusay!
Maaari kang umusad ng isang hakbang.

Ikatlong bugtong.
Narito si katoto
May dala dalang kubo

(itataas ng guro ang mga pagpipiliang sagot)


Tataas ng kamay ang representante ng unang
pangkat.
Sige Precious sabihin mo ang iyong sagot.
Katoto-kubo po.
Magaling!
Maaari ka ng umusad ng isang hakbang.

Ikaapat na bugtong.
Tumakbo si kaka
Nabiyak ang lupa.

(itataas ng guro ang mga pagpipiliang sagot)


Tataas ng kamay ang representante ng
ikalimang pangkat.
Sige Oscar sabihin mo ang iyong sagot.
Kaka-lupa po.
Tama!
Maaari ka ng umusad ng isang hakbang.

Ikalimang bugtong.
Dugtong dugtong magkakarugtong
Tanikalang umuugong

(itataas ng guro ang mga pagpipiliang sagot)


Tataas ng kamay ang representante ng ikaapat
na pangkat.
Sige Nicole sabihin mo ang iyong sagot.
Nagkakarugtong-humuhugong
Mahusay!
Maaari kang umusad ng isang hakbang.

G. Paglinang ng Ngayon klas, upang lubos niyong maunawaan


Kabihasaan ang ating mga tinalakay, mayroon akong
inihandang Gawain para sa inyo.

Manatili parin kayo sa inyong pangkat.

Basahin ang panuto.

Panuto: Hanapin ang katugma ng mga


larawang nasa ibaba. Piliin ang sagot sa loob
ng kahpon at isulat ang titik ng tamang sagot.

a. c. d.

d.
b.

1. _________________

2. _________________

3. ________________

4. _______________

5. __________________

Susuriin ng guro ang ginawa ng bata.

Naapakahusay ng inyong ginawa.


Bigyan ng yes clap ang inyong mga sarili.
1 2 3 … 1 2 3 … YES
H. Paglalapat Magkakaroon tayo ng isang Gawain.
ng Aralin sa Hahatiin ko ang klase sa apat na pangkat.
Pang-araw- Panuto: bawat pangkat ay maglista ng mga
araw na Buhay. salitang magkakatugma.
Naunawaan ba mga bata?
Opo
Ano nga ang dapat gawin kapag may
pangkatang gawain?
Makikiisa po.
Mahusay.
Mayroon lamang kayong (5) minuto para
gawin ito.

Maaari na kayong magsimula.


Sisimulan nan g mga bata ang kanilang
pangkatang gawain.
Makalipas ang (5) minuto.
Tapos na ang nakatakdang oras.

Inyo ng ipresenta ang inyong ginawa sa harap,


magsimula tayo sa unang pangkat.
magpiprisenta ang unang pangkat.
Magaling ang inyong ipinakita.
Biogyan ng Wow clap ang unang pangkat.
1 2 3 … 1 2 3… WOW!
Dumako naman tayo para sa ikalawang
pangkat. magpiprisenta ang ikalawang pangkat.

Magaling din ang inyong ipinakita.


Biogyan ng YES clap ang ikalawang pangkat. 1 2 3 … 1 2 3… YES!

Ngayon, pagbigyan naman natin ang huling


pangkat. magpiprisenta ang ikatlong pangkat.

Magaling din ang inyong ipinakita.


Biogyan ng GOOD JOB clap ang ikalawang
pangkat. 1 2 3 … 1 2 3… GOOD JOB!

Mahusay ang inyong mga ipinakita.


Palakpakan ang inyong mga sarili.

I. Paglalahat ng
Aralin Magbigay ng mga magkatugmang salita.
Anna.
Bahay- buhay
Tama.
Ano pa?
Hanna.
Tatay-nanay
Tama.
Ano pa?
Guiller.
Bumabalot-salot
Tama.
Ano pa?
Normay.
Lansangan-alinlangan
Tama.
Ano pa?
Abegail
Lapitan-sanlibutan
Tama.
Ano pa?
Alona.
Suklay-kulay
Tama.
Ano pa?
Rosana
Dilaw-araw
Tama.
Ano pa?
Jerwin
Kalabaw-langaw
Tama .
Ano pa?
Fely
Dahon-kahon
Tama.
Ano pa?
Romel
Tatay-nanay
Magaling. Mayroon pa ba?
Wala napo
Mahusay.
Hudyat lamang iyan na handa na kayo sa ating
pagsusulit.

IV. Pagtataya
Ating subukin ang inyong natutunan ngayong
araw, kumuha ng isang bahagi ng papel at
sagutan ito. .
Basahin ang panuto ng sabay sabay.
Panuto: Punan ang patlang ng katugmang
salita mula sa mga salita sa kabilang hanay.

Sa Aming Bakuran
Himig: Leron-Leron Sinta

A B
Dito sa aming bayan
Kay gandang (1) ___ halaman
Tanim na halaman
Sa aming (2)____ okra

Talong, kalabasa bakuran


Sitaw saka (3) ___
Sari-saring gulay buhay
Pampahaba ng (4) ___

Sa aming bakuran
May maraming halaman pagmasdan
Araw-araw nadadaanan
Kaya aking (5) ____ dinidiligan

Bibigyan ko lamang kayo ng (5) minute upang


sagutan ang inyong pagsusulit.

Maaari na kayong magsimula


(sisimulan na ng mga bata ang pagsagot ng
kanilang pagsusulit)
Pagkaraan ng (5) minute

Tapos na ang nakatakdang oras.


Inyo ng ipasa ang papel sa harap.
(ipapasa nan g mga bata ang kanilang papel sa
harap)
Akoy, nagagalak sapagkat matataas ang inyong
nakuhang marka sa ating pagsusulit.

Palakpakan ang inyong mga sarili.


(magpapalakpak ang mga bata )
V. Takdang Para sa inyong takdang aralin kunin ang TAKDANG ARALIN
Aralin inyong kwaderno at kopyahin ito. Panuto: maglista ng mga salitang
Tapos na kayo klas?

Tumayo ang lahat at pulutin ang mga kalat na


inyong makikita.
magkakatugma.
Paalam na mga bata!

Inihanda ni:

Recajane Joy P. Reyes

You might also like