You are on page 1of 9

BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL

BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023

BANGHAY ARALIN SA EPP – V

I. LAYUNIN
A. Content Standards
Ang mga mag-aaral ay naipapamalas ang pang-unawa sa panimulang
kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-
unlad ng pamumuhay.
B. Performance Standards
Pag-katapos ng 40 minutong pagtatalakay, 75% sa mga mag-aaral ay
natutukoy kung ang naibigay na sitwatsyon ay tamang gawain o di tamang
gawain sa pangangalaga ng tanim na gulay na mayroong 75% na pagkatuto.
C. Learning Competencies
Naibibigay ang kahalagahan ng pangangalaga sa pagtatanim ng gulay.

II. PAKSANG-ARALIN
“Masistemang Pangangalaga ng Tanim na mga Gulay”

III. MGA KAGAMITAN


A. References
Code: EPP5AG-0c-5
1. Teacher’s Guide: K-12 Curriculum Guide EPP Grade V pp.19
2. Learner’s Materials: Cartolina, Pictures, Paper & Pencil
3. Textbook Pages: EPP Agriculture Module 3 pp. 3-7
4. Additional Materials from Learning Resource Portal: https://www.deped.gov.ph

IV. PAMAMARAAN
GURO MAG-AARAL
A. Preparatory Activities
1. Pagbati

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023

2. Panalangin

3. Pagtala ng Lumiban

B. Reviewing Previous Lesson/Presenting the


new Lesson.
Kung gayon ano ang inyong napag-aralan
kahapon? (Maaaring magkakaiba ang sagot ng mga bata)

Mahusay! Marami ba kayong natutunan Opo guro.


kahapon?

Kung gayon sa araw na ito, ay sinisiguardo


kong marami na naman tayong
matututunan.

Dahil mayroon tayong bagong pag-aaralan


na alam kong magbibigay sa inyo ng
bagong kaalaman. Nakahanda na ba Opo guro.
kayong makinig?

C. Establishing the purpose of the Lesson


(expected outcome)

PAGGANYAK
Pero bago ang lahat, may ipapakita muna
akong maikling video-clip sa inyo.

(Ang guro ay magpapakita ng video clip (Ang mga bata ay manonood)


tungkol sa pangangalaga sa sarili.)

D. Presenting
Examples or Instances of the Lesson

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023
Naunawaan niyo ba ang inyong napanood
mga bata?
Opo guro.
Kung gayon, patungkol saan ang inyong
napanood?
Tungkol po sa pangangalaga sa sarili guro.

Mahusay! Lahat ba kayo ay ganun ang


mga ginagawa sa inyong sarili? Opo guro.

Mabuti naman kung ganun. Ano kaya ang


mangyayari kapag hindi natin inaalagaan
ang ating sarili? Magkakasakit guro.

Tama! Kaya dapat lagi nating alagaan ang


ating sarili para tayo ay makaiwas sa? Sakit guro.
Ngayon ang pangangalaga sa sarili ay gaya
rin sa pangangalaga sa mga tanim na
halaman tulad ng gulay.

Dahil ngayon ay pag-uusapan natin ang


masistemang pag-aalaga ng tanim na
gulay.

Ulitin nga nating basahin.


“Masistemang Pangangalaga sa mga Tanim
na Gulay”
E. Discussing new concepts and practicing
skills #1
Ang “PAGTATANIM NG MGA
GULAY” ay isang kapaki-pakinabang na
gawain upang matus-tusan ang
pangangailangan ng pamilya. Tulad
ng pagkukunan ng pagkain, o maaaring (magtawag ng bata para magbasa sa mga
ibenta. kahulugan at halibawa)

Halimba ng mga pananim na gulay ay:


 Kalabasa
 Talong
 Kamatis atbp.

F. Discussing new concepts and practicing new


skills #2
Ngayon para mapanatili ang kalusugan ng

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023
mga gulay na iyan ay may mga masistema
tayong pangangalaga sa ating mga (magtawag ng bata para magbasa sa mga
pananim para hindi sila maging sakitin o kahulugan at halibawa)
mamatay.

1. Pagdidilig – maaaring gumamit ng


regadera sa pagdidilig. Diligan ito araw-
araw. Iwasang malunmod ang halaman.
2. Pagbubungkal ng Lupa ng halaman – (magtawag ng bata para magbasa sa mga
ito ay nakakatulong upang maparami ang kahulugan at halibawa)
ugat ng tanim. Bungkalin ang lupa kung
ito ay masang-masa.
3. Paglalagay ng Abonong Organiko. –
mga sariwa o nabubulok na bahagi ng (magtawag ng bata para magbasa sa mga
halaman na pinagbalatan ng prutas at kahulugan at halibawa)
gulay, dumi ng hayop at mga natutunaw na
basura.
4. Paglalagay ng bakod – ito ay upang
maprotektahan ang mga halaman sa (magtawag ng bata para magbasa sa mga
anumang hayop o pag-apak ng tao. kahulugan at halibawa)
5. Pagtatangal ng ligaw na damo – ito ay
upang mapanatiling walang kaagaw ang
mga pananim na gulay.

G. Developing Mastery (Leads to formative (magtawag ng bata para magbasa sa mga


Assessment) kahulugan at halibawa)
INDIBIDUAL NA GAWAIN
Panuto: Pumalakpak ng dalawa kung ang
ipinapakita na sitwasyon ay tama. At isang
palakpak naman kung ito Mali.

1.

2.
(Ang mga sagot ng mga bata ay maaaring
magkakaiba.)

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023
3.

(Ang mga sagot ng mga bata ay maaaring


magkakaiba.)

4.

5.

(Ang mga sagot ng mga bata ay maaaring


H. Finding practical applications of concepts magkakaiba.)
and skills in daily living.

GRUPONG GAWAIN

Ngayon naman ay igu-grupo ko kayo sa


tatlong pangkat. Lahat ng bilang isa ay
magkakasama, ganun din sa bilang 2 at 3.

PAMANTAYAN SA MGA GAWAIN


Pero bago ko ibigay ang inyong gawain
may mga dapat tayong tandaan sa paggawa
ng aktibidad. Magbigay nga ng isa?

(Cybernetic Approach)
Ngayon ganito ang gagawin natin, may
tatlong cartolina sa ating silid, ngayon
bawat cartolina ay mayroong grupo.
Ngayon ang mangyayari iikot kayo para ng
sa ganun ay masagutan niyo lahat ang mga  Wag maingay
katanungan sa bawat cartolina.  Tumulong sa grupo
 Wag paki-alaman ang gawain ng iba.
Nagkakaintindihan ba tayo?

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023

Panuto 1: Hanapin ang mga masistemang


pangangalaga ng tanim sa ibaba para sa mga
larawan.
Pagdidilig
Pagbubungkal ng lupa
Paglalagay ng abono
Paglalagay ng bakod Naiintindihan po naming guro.

1. ________________

2. ________________

3. ________________

4. ________________ 1. Pagdidilig.
2. Paglalagay ng bakod.
3. Pagbubungkal ng lupa.
4. Paglalagay ng abono.

Panuto 2: Piliin ang tamang sagot sa mga


sitwasyong ibinigay.

1. Nagdala ng regadera si Ana papunta sa


kanilang halamanan. Si ana ay?
a. magdidilig
b. magbubunkal
c. maglalagay ng abono

2. Nakita ni Andrea ang kanyang ama na nag-

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023
ipon ng mga pinagbalatan ng prutas at gulay.
Si Bert ay?
a. gagawa ng salad
b. gagawa ng abono
c. gagawa ng bakod

3. Nakita mong tuyong tuyo ang halaman ano


sa palagay mo ang maaari mong gawin? 1. A
a. didiligan 2. B
b. bubungkalin 3. A
c. aapakan

Panuto 3: Buuin ang pangungusap. Pag-


katapos tukuyin kung anong uri ng sistemang
pangangalaga ng tanim na gulay ito.

1. Si Janos ay kumuha ng martilyo pako at kahoy,


pagkatapos ay sinimulang linagyan ng proteksyon
ang mga tanim niyang halaman.

(susuriin ng guro ang gawain ng bawat guro at


bibigyan ng scoregamit ang rubrics sa ibaba)

SCORING RUBRICS:
(ang mga sagot ng mga bata ay maaaring
Pamatayan 5 4 3 2 1
magkakaiba.)
Pagkamal
Kalinisan
Kooperasyon

I. Making Generalizations
Nagenjoy ba kayo mga bata?

Kung gayon, tungkol saan ang inyong mga


ginawa?

Tama. Di ba may lima tayong paraan sa


pangangalaga ng mga tanim na gulay, mga
bata?
Opo guro.
Magbigay nga ng isa?

Tungkol po sa Masistemang Pangangalaga ng

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023
Tanim na Gulay.

(magtatawag ng isa at ipapaulit, Opo guro.


pagkatapos uulitin bawat row)
Pagdidilig
Mahuhusay! Ngayon sino sa inyo ang Pagbubungkal ng lupa sa halaman
makapagbibigay sa akin ng kahalagahan Paglalagay ng abono
ng pagkakaroon ng masistemang Paglalagay ng bakod
pangangalaga ng mga tanim na gulay? Pagbubunot ng damo

Ulitin mo nga, Giya?

Pansin ko na marami na kayong natutunan Mahalaga po ang pangangalaga ng tanim na


ngayon. Para nmalaman natin, maglabas gulay dahil, nakakatulong po sila sa pamilya na
ng isang buong papel. pagkunan ng pagkain o maaaring ibenta para
magkaroon ng pera.

J. Evaluation (uulitin ng bata.)


Panuto: Isulat ang DAPAT GAWIN
kung ang sitwasyong binigay ay
nagpapakita ng tamang pangangalaga sa
tanim at HINDI DAPAT GAWIN naman
kung hindi.
1. Diligan ang mga tanim na halaman araw-
araw.
2. Hayaang malunod ang mga tanim na
halaman.
3. Sirain ang mga bakod ng mga pananim.
4. Lagyan ng abono ang mga pananim.
5. Lagyan ng lason ang mga pananim.

K. Additional Activities for Application and


Remediation. 1. Dapat Gawin
2. Hindi Dapat Gawin
Takdang Aralin 3. Hindi Dapat Gawin
Panuto: Gumuhit ng isang paraan ng 4. Dapat Gawin
pangangalaga ng tanim na gulay o prutas.. 5. Hindi Dapat Gawin

Inihanda ni:
Rovic James Duyan
BALLESTROS WEST CENTRAL SCHOOL
BALLESTEROS CAGAYAN
s.y. 2022-2023

Remarks:
Performance Achievement:
Observer:

Mrs. Remedios S. Acebedo


MASTER TEACHER II
Cooperating Teacher

Inihanda ni:
Rovic James Duyan

You might also like