You are on page 1of 8

School DELA PAZ MAIN ELEM SCHOOL Grade Level FIVE

GRADE 5 Teacher SUSAN B. PASTA Learning Area FILIPINO


Daily Lesson Log Teaching Date May 03, 2023 Quarter: 3rd Quarter
Time Checked by:
Nenette M. Lacuarin
Principal III
Wednesday
WEEK 3
May 03, 2023
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa sa paggawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bung amula sa tekstong napakinggan.
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa pagganap

C. Mga Kasanayan sa Nakakagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan
Pagkatuto 5PN-IVa-d-22
Isulat ang code ng bawat
kasanayan Within: Filipino 5-Q4
Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan
F5WG-IIId-e-9
Nagbibigay ang mga salitang magkakasalungat at magkakasingkahulugan
F5PS-Id-3.1

Integration:
Agriculture: Natatalakay ang kahalagahan at pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko
EPP5AG0b-4

II. NILALAMAN

Ugnayang Sanhi at Bunga


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pivot Bow 55
Guro CG 162
2. Mga Pahina sa Kagamitang Learners Packet
Pang-Mag-aaral Alab Filipino pahina 165
3. Mga Pahina sa Teksbuk Alab Filipino pahina 165
4. Karagdagang Kagamitan https://www.youtube.com/watch?v=Xcf4P391utg
mula sa portal ng Learning
https://www.youtube.com/watch?v=tS88WgJsHYA
Resource
B. Iba pang Kagamitang Paper, Power Point, Video, Activity Sheet, Manila paper
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng Indicator No. 1:Within: Filipino 5) Modelled effective applications of content knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
bagong aralin * Ang guro ay babati sa mga mag-aaral, at mag tatanong sa Leader kung sino ang absent sa kanilang grupo/pangkat.
* Magpapakita ang guro larawan

 Ang guro ay magtatanong kung ano ang napansin nila sa larawan?


 Ano nga ba ang slitang malinis at marumi ? Ito ay mga salitang ?________________
 Bibigyang laya ang mga batang sumagot

B. Paghahabi sa layunin ng Pagtalakay ng guro sa layunin ng aralin.


aralin Indicator no.2: Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative thinking, as well as other higher-order thinking skills

 Sa inyong palagay ano kaya ang mga dahilan bakit malinis ang Plaza ng Binan?
 Ano kaya ang magandang resulta kapag ganito kalinis ang isang lugar?
 Sa inyong palagay bakit kaya napakaraming basura sa ilog?
 Ano kaya sa tingin nyo ang magiging resulta o bunga kapag ganito karumi ang ilog?

C. Pag-uugnay ng mga Indicator No. 2: Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative thinking, as well as other higher-order thinking skills
halimbawa sa bagong aralin (Isipin Mo )
 Bibigyang laya ang mga mag-aaral na magbigay ng maaring sanhi at bunga ng maruming ilog

Sanhi Bunga

Kaya

 Sa inyong palagay ano ang maari ninyong gawin sa mga basura upang ito ay mapakinabangang muli?
Indicator No. 1:( Across Science/ EPP- Agriculture ) Modelled effective applications of content knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
 Magpapakita ang guro ng mga larawan ng mga recycle materials/ at organikong pataba gamit ang slide.
 Magpapakita din ang guro ng mga tunay na bagay
D. Pagtatalakay ng bagong  Gagamit ang guro ng Video galing sa Youtube para sa pagtatalakay ng sanhi at bunga
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 https://www.youtube.com/watch?v=Xcf4P391utg
* Ano ang dapat gawin sa habang kayo ay nakikinig.
* Matapos mapakinggan ang tula ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral gamit ang slide?
E. Pagtalakay ng bagong
* Pagtatalakay sa sanhi at bunga gamit ang slide/powerpoint . (Teacher and Pupils Interaction)
konsepto at paglalahad ng
bagong kanayan #2 *Indicator No. 5: Worked with colleagues to share differentiated, developmentally appropriate opportunities to address learners’ differences in gender, needs, strengths, interests
and experiences
Indicator No. 6: Developed and applied effective strategies in the planning and management of developmentally sequenced teaching and learning process to meet curriculum
requirements and varied teaching contexts.

F. Paglinang sa Kabihasnan  Panuto: Sabihin ang angkop na sanhi at bunga sa mga sumusunod na pangyayari na nakasulata sa loob ng kahon
(Tungo sa Formative Mga Pangyayaring Sanhi At Bunga
Assessment)  Tatawag ang guro ng mag-aaral para sumagot
Indicator No. 6 :Developed and applied effective strategies in the planning and management of developmentally sequenced teaching and learning process to meet curriculum
requirements and varied teaching contexts.

Malaki ang kinita ni Mang Malusog si Mang Reynaldo Nanirahan si Mang Reynaldo sa Malusog na malusog si Mang
Reynaldo sa paghahalaman dahil laging nakakalanghap ng Plaridel Bulacan, dahil nakabili Reynaldo dahil mahilig siyang
dahil sa kanyang kasipagan. sariwang hangin sila ng lupa kumain ng gulay
hi ga hi ga hi ga hi ga
Dahil laging Nanirahan si
Dahil sa nakakalang-hap mang Reynaldo dahil mahilig Malusog na
Malaki ang Malusog si Dahil nakabili
kanyang siyang kumain malusog si Mang
kinita ng sariwang Mang Reynaldo sila ng lupa sa Plaridel
kasipagan ng gulay Reynaldo
hangin Bulacan

 Magaling! Halina’t subukin nating muli ang inyong mga natutunan


G. Paglalapat ng aralin sa *Indicator no.2: Developed and applied effective teaching strategies to promote critical and creative thinking, as well as other higher-order thinking skill
pang-araw-araw na buhay *Indicator No. 5: Worked with colleagues to share differentiated, developmentally appropriate opportunities to address learners’ differences in gender, needs, strengths,
interests and experiences
Pangkatang Gawain :
 Ibibigay ng mga mag-aaral ang mga pamantayan sa Pangkatang Gawain:
 Ipapakita ng guro ang rubriks sa pangkatang gawain
 Ibibigay ng guro ang Activity sheet sa mga mag-aaral

 Unang Pangkat: Pag-ugnayin ang sanhi at bunga ng mga pangyayari o kaisipan sa ibaba at isulat ang mga ito sa fishbone dayagram, gamit ang numero
at letra.

A B
1. Nag-aaral ng Mabuti A. Malayo sa sakit at magiging malusog
2. Kumakain ng masusustansiyang pagkain B. Sila ay nanalo sa paligsayan
3. Madalas kumain ng candy C. Matututo sa mga aralin
4. Magalang sa nakatatanda D. Kinalulugdan ng lahat
5. Dahil magagaling sa patimpalak E. Masisira at sasakit ang ngipin
mga batang mamamahayag

Sanhi
Bunga

 Ikalawang Pangkat: Gumawa ng dayagram na nagpapakita ng sanhi at bunga tungkol sa baha, Maaring ito ay inyong napakinggan o nabasa. Bakit
nagkakaroon ng pagbaha ano ang dahilan nito? Ano ang magiging bunga nito?

Sanhi Bunga

Bunga

 Ikatlong Pangkat- Punan ng sanhi at bunga ang Tree Dayagram

Sanhi

Nagsara ang mga paaralan


kaya itinuloy ang pag-aaral sa
pamamagitan ng modular
distance learning
Bunga

Sa paggawa ng isang dayagram ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong iyong napakinggan, paano mo malalaman kung ano ang ilagay mo sa sanhi at sa
H. Paglalahat ng Aralin bunga? Ano ba ang sanhi? Ano naman ang bunga?

Panuto: Ayon sa isinasaad ng mga pangyayari sa inyong napakinggn,gumawa ng dayagram na nagpapakita ng sanhi at bunga. Gawin sa inyong sagutang
I. Pagtataya ng Aralin
papel.Maaring Tree Dayagram o Venn Dayagram.

https://www.youtube.com/watch?v=tS88WgJsHYA

J. Karagdagang Gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Prepared by:
SUSAN B. PASTA
Master Teacher-II

Rubrik sa Pangkatang Gawain


Mga Batayan 5 3 2
1. Nilalaman Naibigay ng buong husay ang May kaunting kakulangan Maraming kakulangan sa
hinihingi ng takdang paksa sa ang nilalaman na ipinakita nilalaman na ipinakikitasa
pankatang gawain. sa pangkatang gawain. pangkatang gawain.

2. Presentasyon Buong husay at malikhaing Naiulat at naipaliwanag Di gaanong maipaliwanag ang


naiulat at naipaliwanag ang ang pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa klase.
pangkatang gawain sa kalse. klase

3. Kooperasyon Naipapamalas ng buong Naipapamalas ng halos Naipapamalas ang Pagkakaisa


miyembro ang pagakakaisa sa lahat ng miyembro ang ng iilang miyembro sa
paggawa ng pangkatang gawain Pagkakaisa sa paggawa ng paggawa ng pangkatang
pangkatang gawain. gawain.

4. Takdang Oras Natapos ang pangkatang Natapos ang pangkatang Di natapos ang pangkatang
gawain ng buong husay sa loob gawain ngunit lumagpas gawain
ng itinakdang oras. sa takdang oras

You might also like