You are on page 1of 5

SAN MATEO NATIONAL HIGH SCHOOL

San Mateo, Rizal


___________________________________________________________________

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan G8 - Kasaysayan ng Daigdig

I. LAYUNIN
MELC: *Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto ng
Kolonyalismo (Imperyalismo) AP8DKT-IIi-13
Fil ipino 8 Quarter 3: Naipahahayag ang lohikal na paraan ng mga pananaw at
katuwiran.

II. NILALAMAN
Paksa : Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
Ang Pananakop ng Imperyalismomng Kanluranin
Dahilan, Uri, at Lawak ng Pananakop
Ang Paggalugad sa Africa
Sangguinian : Pivot 4A Learner’s Material
Ikatlong Markahan
Unang Edisyon, 2021
Job S. Zape Jr. et al, pahina 30-33
Grace Estella C. Mateo et al, Kasaysayan ng Daigdig LM p. 286-294
Kagamitan : Dlp, laptop, speaker, worksheets, tarpapel, video clip, TV monitor

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Reminder of the classroom safety & health protocols
3. Pagtatala ng liban
4. Balik-aral: The Picture Looks Familiar?
5. Ipakita ang mga larawan at papunan ng tamang sagot. Tiyakin ang kanilang
partisipasyon at tumawag ng mag-aaral na handing sumagot nito.
https://wordwall.net/tl/resource/14480202/balik-aral-unang-yugto-ng-
kolonyalismo-at-imperyalismo
6. Pangganyak: Picture Analyzation
Panuto: Suriin at unawain ang larawan at isipin ang nais nito ipahiwatig.

1. Tungkol saan ang inyong napanuod na larawan?


2. Anong mga salita ang maaring magsalarawan sa iyong nakita?
3. Sa inyong palagay base sa mga salitang inyong naibigay anong maaring
paksa ang ating tatalakayin?

B. Paglinang ng Aralin: Collaborative Approach

a. Panimula:
Ihanda ang mga mag-aaral
Nakamit sa isasagawang
ng mga bansang aaral na syang
Europeo ang kaunlarin sasagutan
sa panahon sap
Rebolusying
1.  Hatiin. Kasabay
Industriyal ang klase
ng sa tatlong ito
kaunlaring (3)ay
grupo at pagbabahaginan
mas nag ang pangkatang
aalab nilang mga hanagarin na
0gawain at pasagutan sa gawaing pag-uulat ang mga gabay na tanong:
patuloy na makamit sa pamamagitan ng paggalugad at paghahanap ng lupain at
a. Unang Pangkat – Ang Teoryang Heliocentric
hilaw na materiyales.

a. Unang Pangkat- Fix the Puzzle


Dahilan, Uri, at Lawak ng Pananakop

Buuin ang mga larawan at ipaliwanag ang mga pagkakaugnay nito.

Ang protektorate ay tumutukoy sa ang ugnayan na itinatag sa pagitan ng


dalawang mga estado ng soberanya sa pamamagitan ng isang kasunduan na
tumutukoy sa mga kapangyarihan na itinalaga ng isang protektadong Estado sa
isang protektadong Estado.

May mahihinang bansa na nagbibigay ng konsesyon sa mga makapangyarihang


bansa tulad ng espesyal na karapatang pangnegosyo. (karapatan sa daungan o
paggamit ng likas na yaman). Bahagi ng mga konsesyon sa ibang bansa ang
pagtatatag ng mga Sphere of Influence sa China.

Sphere of Influence - Isang panlabas na kapangyarihan ang umaangkin ng mga


pribilehiyong pampamuhunan at pangangalakal. Protektorado - Isang rehiyon na
may sariling pamahalaan subalit nasa ilalim ng kontrol ng isang panlabas na
kapangyarihan.’

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano ang manifest destiny? White man’s burden?
2. Bakit naging madali ang naging pananakop sa ikalawang yugto?
3. Paano nakaapekto ang iba’t-ibang taktika ng mga malalakas na
bansa?

b. Ikalawang Pangkat- Be a Wanderer Paggalugad sa Africa

Dahil sa estratehikong heograpikal na lokasyon ng Africa ay hindi gaanong kilala


ng mga Europeo ang lugar na ito. Ngunit sa pagdating ng 1834, ang Africa ay
narating ni David Livingstone. Sa panahon mg kabilang panahon, pagpapalaganap
ng relihiyon, pangangailangan sa mga likas na yaman ang pagbunsod sa pag-
aagawan sa Gitnang Africa

Mga Gabay na Tanong:


1. Anong mga bansa ang naghatihati sa pananakop sa Africa?
2. Sino si Leopoldo I?
3. Bakit ninais ng mga Europeo sa Africa manakop?
Ikatlong Grupo-Newscasting
Mga Epekto ng ikalawang Yugto ng Imperyalismo at
Kolonyalismo

Mga Epekto ng Kolonyalismo sa mga Bansang Nanakop at Nasakop

 Mga gawaing pampolitika, panlipunan, ekonomiya at pangkultural


upang hikayatin ang mga nasakop sa kanilang inuutos.
 Nabago at naapektuhan ang kanilang pamumuhay at ;
 Nilapastangan sa mga likas na yaman at patuloy na hidwaan sa ilang
bahagi ng Asya at Africa.

Mga Gabay na Tanong:


1. Naging positibo ba o negatibo ang naging pananakop sa Africa?
Bakit?
2. Anong epekto ang hanggang sa kasalukuyan ay ating nararanasan?

Rubrik sa Pagmamarka
Nilalaman 20 puntos
Kompleto at komprehensibo ang nilalaman
Presentasyon 15 puntos
Naipamalas ng bawat isa ang kahandaan at kooperasyon
Pagkakaisa 15 puntos
Ang bawat kasapi ay tumulong sa Gawain
TOTAL 50 puntos

C. Talakayan Ihanda ang mga mag-aaral sa gagawing talakayan.

Ang layunin ay ang Nagagamit ang iba’t ibang teknik sa pagpapalawak ng paksa paghahawig o
pagtutulad ,pagbibigay depinisyon, pagsusuri (F8PS-Ig-h-22)
Nasusuri ang mga impluwensya ng kanyang kapwa sa kanya sa aspektong
intelektwal, panlipunan, pangkabuhayan, at pulitikal (EsP10MP-lb-1.4)

Mga Gabay na Tanong:

1. Bakit naganap ang Ikalawang Yugto ng Imperyalismo at Kolonyalismo?


2. Bakit naging Madali para sa mga Kanluranin ang mananakop sa isang
bansa?
3.
a. Tatawag ang guro ng magkapares na mag-aaral kung saan sila ay
magbabahagi ng kanilang natutunan.

A. Paglalapat
Panuto: Isipin at tayahin ang mga epekto ng ikalawang yugto ng kolonyalismo at
imperyalismo. Tukuyin kung iyong naiisip na epekto ay masama o mabuti.

https://wordwall.net/tl/resource/31275913/epekto-ng-ikalawang-yugto-ng-
kolonyalismo-at-imperyalismo
Mabuting Epekto Masamang Epekto

III. PAGTATAYA: TAMA O MALI

Panuto: Gamit ang mga naging kaalaman sa talakayan tungkol sa Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo at Kolonyalismo. Suriin ang mga sumusunod na pahayag.
_____1. Kinilala ang mga bansang Portugal Spain, France Netherlands at Great Britain
sa pananakop ng Asya at Africa.
_____2. Ang manifest destiny ay Isang panlabas na kapangyarihan ang umaangkin ng
mga pribilehiyong pampamuhunan at pangangalakal.
_____3. Hindi nabago ang mga naging pamumuhay ng mga bansang nasakop.
_____4. Si Marco Polo ang pinuno ng Belgium ng masakop nito at karamihan sa Congo.
_____5. Isa sa mga dahilan ang sistemang kapitalismo sa pagsakop.

IV. KASUNDUAN
Basahin ang susunod na aralin tungkol sa Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at
Industriyal.

Inihanda ni:

Martha Ines Maglantay


Guro I

You might also like