You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII
Division of Samar
DISTRICT OF MARABUT
Marabut, Samar

Paaralan Marabut National High School Baitang 9


GRADES 1 to 12 Guro Hilda S, Lavado Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG Petsa May 2-4, 2023 Sekyon Emerlald
Oras 8;50-9:50-/9:50-10;50 Markahan Ikaapat

I. LAYUNIN LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYARNES


A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Me Tangere.
B. Pamantayan Sa Pagganap Nakapagsasagawa ang mga mag-aaral ng debate o pagtatalo tungkol sa paksang “Dapat o di dapat ginamit ni Jose Rizal ang
panulat sa kapakanan ng bansa”.
C. Mga Kasanayan Sa Pagkatuto Natitiyak ang kaligirang Naitatala ang mga nalikom na Natutukoy ang mga Nailalahad ang sariling
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) pangkasaysayan ng akda sa datos sa pananaliksik. kontekstwal na pahiwatig pananaw, kongklusyon, at
pamamagitan ng: (F9PN-IVa-b-56) (F9PU-IVa-b-58) sa pagbibigay-kahulugan. bisa ng akda sa sarili at sa
(F9PT-IVa-b-56) nakararami.
pagtukoy sa layunin ng may-akda sa Nalalagom ang mahahalagang (F9PS-IVa-b-58)
pagsulat nito; impormasyong nasaliksik para Napatutunayang ang akda
sa sariling pagpapakahulugan ay may pagkakatulad o Nagagamit ang mga
pagtukoy sa mga kondisyon sa at gamit. pagkakaiba sa ilang angkop na salita /
panahong isinulat ito; at (F9EP-IVa-b21) napanood na nobela. ekspresyon sa:
(F9PD-IVa-b-55) ➢ paglalarawan
pagpapatunay sa pag-iral ng mga ➢ paglalahad ng sariling
kondisyong ito sa kabuuan o ilang pananaw
bahagi ng akda. *
➢ pag-iisa-isa
➢ pagpapatunay
Nailalarawan ang mga kondisyong
panlipunan sa panahong isinulat
( F9WG-IVa-b-57 )
ang akda at ang epekto nito
matapos maisulat hanggang sa
kasalukuyan. (F9PB-IVa-b-56)
D. Layunin Knowing Remembering Nasusuri ang mga layunin sa pagsulat Natatalakay nang buong
ng akda talino ang talambuhay ni Dr.
Jose
P. Rizal
Understanding Nabibigyang-reaksyon ang Nakapaglalahad ng mga
kalagayang panlipunan na binanggit patunay at nakagagamit ng
sa akda mga angkop na salita sa
pagpapahayag ng opinyon
Applying Napahahalagahan ang naiambag ng Naipagpapatuloy ang kawilihan Na Nakapagbabahagi ng sariling
akda sa panahong sa pagbabasa ng nobelang opinyon, reaksyon at pananaw
Under- “Noli Me Tangere” sa paksang pagtataluna
standing nabanggit.

Analyzing
Evaluating Nakapagpamalas ng
paggalang sa opinyon ng
iba.
Doing Creating Nakalilikha ng isang Facebook
account na naglalaman ng
mga impormasyon tungkol kay
Dr. Jose Rizal
Integration
Kaligirang Pangkasaysayan ng Noli Kaligirang Pangkasaysayan Kaligirang Pangkasaysayan “Dapat o di-dapat ginamit ni
Me Tangere ng Noli Me Tangere ng “Noli Me Tangere” Jose Rizal ang panulat sa
II. NILALAMAN ( Ang May-akda ng Noli Me (Panonood ng Pelikula) kapakanan ng bansa?”
Tangere )
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Code.
B. Iba pang Kagamitang panturo TG, aklat sa Noli Me Tangere, Aklat sa “Noli Me Tangere”,
manila paper, kartolina manila paper, internet.
strips.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong 1. Mahilig ba kayong magbasa ng Balik-aral) 1. Nais ba ninyong makita
aralin mga nobela? 1. Bakit isinulat ni Dr. Jose P. ang uri ng lipunang
2. Ano ang kalimitang paksa ng mga Rizal ang “Noli Me kinamulatan
nobelang nabasa Tangere”? ni Dr. Jose Rizal at kung
ninyo? 2. Paano ito ano ang klase ng buhay
3. Bakit ninyo ito kinahiligan? nakaimpluwensya sa isipan mayroon
at damdamin ang ating mga ninuno sa
ng mga Filipino? panahon ng mga
Iugnay Mo Espanyol?
2. Ano pa ang nais ninyong
Uncle Tom’s Cabin = Noli malaman tungkol sa
MeTangere panahong
Pagpapaliwanag sa nais ito? Bakit?
ipahiwatig ng nasa kahon * Pagpapaliwanag sa
sariling hinuha ukol sa
ipinakitang
larawan ng guro
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Panimulang Gawain * Ipapanood ang 3 minutong Pagtalakay nang pahapyaw
A. Katangian Ko, Alamin Mo: Sino documentary film tungkol sa sa debate at ang mga
Ako? buhay ni Jose Rizal. dapat
Kilalanin kung sinong personalidad isaalang-alang sa
ang binanggit ayon sa https://ph.video.search.yahoo. pakikipagdebate.
katangiang ibinigay sa bawat bilang com/search/video?fr=vmn&p Paglalahad ng rubrik na
=jose+rizal+short+video#id=4 gagamitin sa pagtataya
1______ Ako ang tinaguriang &vid=0b234674f8b2afd4cda
pambansang bayani 3c4b69c6562dd&action=view
Uncle Tom’s Cabin = Noli
ng Pilipinas. MeTangere 435 * Paglalahad
_____2. Ako ay ipinanganak noong ng mga gawain ng bawat
Hunyo 19, grupo at inaasahang awtput.
1861.
_______3. Pinatay ako sa
Bagumbayan.
______4. Asawa ko si Josephine
Bracken.
_______5. Ako ang sumulat ng Noli
Me Tangere.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa B. Kaalaman Mo, Ilahad Mo * Ipapanood ang 3 minutong Bago panoorin ang pelikula,
bagong aralin Ibigay ang iyong nalalaman ukol sa documentary film tungkol sa bibigyan ang mga mag-
mga salitang nasa buhay ni Jose Rizal. aaral
bilohaba. ng mga gabay na tanong:
https://ph.video.search.yahoo. 1. Ano ang iyong saloobin
com/search/video?fr=vmn&p at realisasyon tungkol sa
=jose+rizal+short+video#id=4 kalagayan ng lipunan
&vid=0b234674f8b2afd4cda noong panahon ng
3c4b69c6562dd&action=view Espanyol?
Uncle Tom’s Cabin = Noli 2. Ano-anong mga kaisipan
MeTangere 435 * Paglalahad ang nabago o mas
ng mga gawain ng bawat napagtibay
grupo at inaasahang awtput matapos mapanood ito?
3. Ano ang iyong
napatunayan sa
napanood mong peliku-
la?
4. Ano ang ibinigay nitong
hamon sa iyo bilang
kabataang
Filipino?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagpapayaman ng kaalaman sa Mula sa napanood at datos na Pagbanggit sa Pagtalakay tungkol sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 pamamagitan ng nasaliksik, gumawa ng isang pagkakatulad at paraan ng pagdedebate
pagpapabasa sa Kaligirang pag-uulat sa sumusunod: pagkakaiba ng pelikulang
Pangkasaysayan ng “Noli Me Pangkat 1 – Kapanganakan, 443
Tangere”. mga magulang at kapatid ni Mga Paglilinang na
Dr. Gawain napanood sa
https://prezi.com/wqewkwltgend/ Jose Rizal nobelang “Noli Me
kaligirang-kasaysayan-ng-noli-me- Pangkat 2 – Buhay pag-ibig ni Tangere”. (Venn Diagram)
tangere Jose Rizal
Pangkat 3 –
Pag-aaral/pinasukan ni Dr.
Jose Rizal
Pangkat 4 - Mga Akdang
sinulat ni Jose Rizal
(Pagpuna at pagbibigay ng
karagdagang impormasyon
ng
guro)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ibigay ang iyong panig
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gabay na mga Tanong: (Sang-ayon o Tutol) sa
1. Kailan isinulat ni Jose Rizal ang sumusunod
nobelang Noli Me na isyu:
Tangere? 1. pagsusuot ng uniporme
2. Bakit niya ito isinulat? Para sa paaralan
kanino? 450
3. Ano-anong kalagayang 2. walang dobleng supot sa
panlipunan mayroon sa mga biniling produkto
panahong isinulat ito? 3. 2x3x2 na gupit para sa
mga lalaki
4. pagtalakay sa klase ng
sex education
5. same-sex marriage
F. Paglinang sa kabihasnan ( Pangkatang Gawain ) Paglalahad ng rubrik para
(Tungo sa Formative Assessment Pangkat 1 – Timeline sa Mula sa napanood at datos na sa debate.
Pagkasulat ng Akda nasaliksik, gumawa ng isang Pagdedebate sa paksang:
Pangkat 2 – Maikling Pagsasadula pag-uulat sa sumusunod: “Dapat o di dapat ginamit ni
sa Kalagayang Pangkat 1 – Kapanganakan, Jose
Panlipunan sa Pagkasulat ng Akda mga magulang at kapatid ni Rizal ang panulat sa
Pangkat 3 – Mock Interview sa Dr. kapakanan ng bansa”
Reaksyon ng mga Jose Rizal
Filipino sa Akda Pangkat 2 – Buhay pag-ibig ni
Jose Rizal
Pangkat 3 –
Pag-aaral/pinasukan ni Dr.
Jose Rizal
Pangkat 4 - Mga Akdang
sinulat ni Jose Rizal
(Pagpuna at pagbibigay ng
karagdagang impormasyon
ng
guro)
G. Paglalahat ng Aralin Bilang isang kabataang Filipino, Bakit mahalagang malaman Dapat ba nating Bakit mahalaga ang
paano mo maipakikita ang natin ang background ng pahalagahan ang paggamit ng angkop na
pagpapahalaga sa nobelang “Noli mayakda ng ating mga bin natatamasang kalayaan? salita sa
Me Tangere”? Bumanggit Sa paanong paraan? pagpapahayag ng opinyon?
ng mga kongkretong
halimbawa/sitwasyon.
H. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Kung ikaw ay isinilang sa panahong Gumawa ng isang Facebook Pagsulat ng reaksyong-
na buhay naisulat ang akda, account na nakapaloob ang papel sa napiling bahagi o
anong aksyon ang gagawin mo para lahat ng impormasyon na may eksena
masolusyunan ang kaugnayan kay Dr. Jose mula sa pinanood na labis
sinasabing “kanser sa lipunan”? Rizal na nakaantig sa
Gagawin mo rin ba ang damdamin.
ginawa ni Jose P. Rizal? Bakit?
Isulat ito sa makikitang
kahon sa sanayang-aklat
I. Pagtataya ng aralin A. Magtala ng mga kondisyong Patunayan mong Mag-isip ng Kumpletuhin ang
panlipunan sa panahong kilalang-kilala mo na ang kasalukuyang
isinulat ang nobelang “Noli Me Tagere”. pahayag sa ibaba: 1.
Isulat sa may-akda ng pangyayari sa ating Ang debate ay
ikalawang hanay ang mga patunay nito. nobela. Ibigay ang mga lipunan na
_________________.
hinihinging impormasyon maiuugnay sa mga
tungkol pangyayari noong Mabisa itong
Panahon ng Pagkakasulat ng Noli
Me Tangere sa kanya. panahon ng mga nagagawa sa
Kondisyong Patunay Espanyol. (Think, Pair, pamamagitan ng
Panlipunan Share) __________________
__________________
(bio-data form ni Dr. Jose _______
Rizal __________________
B. Sagutin nang buong linaw ang mga
tanong. __________________
1. Paano ipinakita ni Dr. Jose P. Rizal ang _______.
pagmamahal sa
tinubuang lupa?
2. Maituturing
2. Naging epektibo kaya ang kanyang pinakamaimpluwensy
ginamit na paraan sa a ang “Noli Me
pagkamit ng kanyang layunin?
Patotohanan. Tangere” dahil
3. Sang-ayon ka ba na dapat pag-aralan __________________
ang nobelang “Noli _____________
Me Tangere”? Bakit oo at bakit hindi?
________________
kaya
__________________
_____.
J .Karagdagang gawain para sa Magsaliksik ukol sa talambuhay Panoorin ang trailer ng Gumupit ng larawan mula Kilalanin ang mga
takdang-aralin at remediation ni Dr. Jose P. Riza pelikulang “Jose Rizal” na sa diyaryo na nagpapakita tauhan ng “Noli Me
pinagbidahan ni Cesar sa kasalukuyang Tangere” at alamin
Montano. Maaari itong sitwasyon sa ating bansa. ang papel na kanilang
mapanood Idikit ito sa isang ginampanan sa nobela
sa: short bondpaper. Sa ibaba
https://www.youtube.com/ nito, isulat ang iyong
watch?v=K-Y4tqxIBWk panig kung sang-ayon o
tutol ka ba rito. Ilahad din
ang iyong rason at
mungkahi

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na naka-unawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyunan sa tulong ng aking
punongguro?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

HILDA S, LAVADO
Guro sa Filipino
Sinuri ni:

MYLENE M. AMANTILLO
Ulung-guro

Pinagtibay:

ZALDY A. TABUGOCA
District-In-Charge

You might also like