You are on page 1of 5

GRADES 1 TO 12 PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH SCHOOL BAITANG GRADE - 10


GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
DAILY LESSON LOG
PETSA/ORAS SETYEMBRE 05, 2022-SETYEMBRE MARKAHAN UNA
09,2022 (03:00- 7:20)

Bilang ng Linggo (Week No.)WEEK 3 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


09/05/2022 09/06/2022 09/07/2022 09/08/2022 09/09/2022
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) Ang mag-aaral ay naipaliliwanag ang pangunahing paksa at pantulong na mga ideya sa napakinggang impormasyon sa radyo o iba pang anyo ng media

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards) Ang mag-aaral ay nabibigyang-reaksiyon ang mga kaisipan o ideya sa tinalakay na akda, ang pagiging makatotohanan/di-makatotohanan nito

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) 1. Natatalakay ang mgaNatatalakay ang mga bahagi ng pinanood 1. Natatalakay ang mga Natatalakay ang mga bahagi ng 11. Natatalakay ang mga bahagi
bahagi ng pinanood na na nagpapakita ng mga isyung bahagi ng pinanood na pinanood na nagpapakita ng ng pinanood na nagpapakita
nagpapakita ng mga isyung pandaigdig nagpapakita ng mga isyung mga isyung pandaigdig ng mga isyung pandaigdig
pandaigdig 2. Naitatala ang mga impormasyon tungkol pandaigdig 2. Naitatala
2. Naitatala ang mga impormasyon tungkol ang mga impormasyon tungkol
2. Naitatala ang mga impormasyon tungkol sa sa isa sa napapanahong isyung
2. Naitatala ang mga impormasyon tungkol sa isa sa napapanahong sa isa sa napapanahong
isa sa napapanahong isyung pandaigdig sa isa sa napapanahong isyung pandaigdig isyung pandaigdig
pandaigdig 3. Nagagamit ang angkop na isyung pandaigdig 3. 6. Nagagamit ang angkop na mga3. 6. Nagagamit ang angkop na mga
3. 6. Nagagamit ang angkop na mga pahayag mga pahayag sa pagbibigay ng
3. 6. Nagagamit ang angkop na mga pahayag sa pagbibigay ng pahayag sa pagbibigay ng
sa pagbibigay ng sariling sariling pananaw pahayag sa pagbibigay ng sariling pananaw sariling pananaw
pananaw sariling pananaw

II.NILALAMAN (Content) Panitikan:


Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece Mula sa Allegory of the Cave ni Plato
Isinalin sa Filipino ni Willita A. Enrijo
Gramatika at Retorika:
Mga Ekspresiyon sa Pagpapahayag sa Konsepto ng Pananaw
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References) Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino Panitikang Pilipino
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) TG p. TG p. TG p. TG p.
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Materials LM p.29-36 LM p.29-36 LM p.29-36 LM p.29-36 LM p.29-36
Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin (Review 1. Ano ang MITOLOHIYA? 1. Ano ang MITOLOHIYA? 1. Ano ang MITOLOHIYA? 1. Ano ang MITOLOHIYA? 1. Ano ang MITOLOHIYA?
Previous Lessons) 2. Sino-sino ang mga 2. Sino-sino ang mga 2. Sino-sino ang mga 2. Sino-sino ang mga 2. Sino-sino ang mga
pangunahing tauhan sa cupid at pangunahing tauhan sa cupid at pangunahing tauhan sa pangunahing tauhan sa cupid pangunahing tauhan sa cupid
psyche? psyche? cupid at psyche? at psyche? at psyche?
3. Paano mo mapapatunayang 3. Paano mo mapapatunayang 3. Paano mo 3. Paano mo mapapatunayang 3. Paano mo mapapatunayang
ang pagibig ay hindi mabubuo ang pagibig ay hindi mabubuo mapapatunayang ang ang pagibig ay hindi mabubuo ang pagibig ay hindi mabubuo
kung walang tiwala? kung walang tiwala? pagibig ay hindi mabubuo kung walang tiwala? kung walang tiwala?
kung walang tiwala?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the
Lesson)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting Batay sa larawan, dugtungan Batay sa larawan, dugtungan Batay sa larawan, dugtungan
examples /instances of the new lessons) ang pahayag sa speech balloon ang pahayag sa speech ang pahayag sa speech
ng iyong nabuong konsepto, o balloon ng iyong nabuong balloon ng iyong nabuong
pananaw gamit ang mga konsepto, o pananaw gamit konsepto, o pananaw gamit
ekspresiyon ng pagpapahayag. ang mga ekspresiyon ng ang mga ekspresiyon ng
pagpapahayag. pagpapahayag.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong ang sanaysay ay isang uri ng Pagtalakay sa ang sanaysay ay isang uri ng Pagtalakay sa ang sanaysay ay isang uri ng
kasanayan #1 (Discussing new concepts and practicing new skills akda na nasa anyong tuluyan? Balangkas ng SANAYSAY akda na nasa anyong Balangkas ng SANAYSAY akda na nasa anyong tuluyan?
#1. Makikita sa salitang “sanaysay” 1. SIMULA tuluyan? Makikita sa salitang 1. SIMULA Makikita sa salitang “sanaysay”
ang mga salitang “sanay” at 2. GITNA “sanaysay” ang mga salitang 2. GITNA ang mga salitang “sanay” at
“salaysay.” Kung 3. WAKAS “sanay” at “salaysay.” Kung 3. WAKAS “salaysay.” Kung
pagdurugtungin ang dalawa, pagdurugtungin ang dalawa, pagdurugtungin ang dalawa,
puwedeng sabihin ang Pagtatalakay sa mga puwedeng sabihin ang Pagtatalakay sa puwedeng sabihin ang
“sanaysay” ay “salaysay” o “sanaysay” ay “salaysay” o
Elemento ng Sanaysay mga Elemento ng Sanaysay “sanaysay” ay “salaysay” o
masasabi ng isang “sanay” o masasabi ng isang “sanay” o
masasabi ng isang “sanay” o
eksperto sa isang paksa. eksperto sa isang paksa.
Karaniwang ang paksa ng mga Pagbabasa ng akda Ang Karaniwang ang paksa ng Pagbabasa ng akda Ang eksperto sa isang paksa.
sanaysay ay tungkol sa mga Alegorya ng Yungib mga sanaysay ay tungkol sa Alegorya ng Yungib Karaniwang ang paksa ng mga
kaisipan at bagay-bagay na Sanaysay mula sa Greece Mula mga kaisipan at bagay- Sanaysay mula sa Greece sanaysay ay tungkol sa mga
maaaring kapulutan ng mga sa Allegory of the Cave ni Plato bagay na maaaring Mula sa Allegory of the Cave kaisipan at bagay-bagay na
impormasyon na makatutulong Isinalin sa Filipino ni Willita A. kapulutan ng mga ni Plato maaaring kapulutan ng mga
sa pagbuo ng sariling pananaw. Enrijo impormasyon na Isinalin sa Filipino ni Willita A. impormasyon na makatutulong
makatutulong sa pagbuo ng Enrijo sa pagbuo ng sariling pananaw
sariling pananaw
Santa Cruz

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong


kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new skills #2)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assessment 3) Sagutin nang mahusay ang mga Sagutin nang mahusay ang mga Sagutin nang mahusay ang Sagutin nang mahusay ang Sagutin nang mahusay ang
Developing Mastery (Leads to Formative Assessment 3) tanong. 1. Bakit para sa mga tanong. 1. Bakit para sa mga mga tanong. 1. Bakit para sa mga tanong. 1. Bakit para sa mga tanong. 1. Bakit para sa
bilanggong nakakadena, ang bilanggong nakakadena, ang mga bilanggong mga bilanggong nakakadena, mga bilanggong nakakadena,
mga anino ang realidad o mga anino ang realidad o nakakadena, ang mga anino ang mga anino ang realidad o ang mga anino ang realidad o
katotohanan? katotohanan? ang realidad o katotohanan? katotohanan? katotohanan?
2. Ano ang paksa ng akda? Ano 2. Ano ang paksa ng akda? Ano 2. Ano ang paksa ng akda? 2. Ano ang paksa ng akda? 2. Ano ang paksa ng akda?
ang sinasabi ng akda tungkol sa ang sinasabi ng akda tungkol sa Ano ang sinasabi ng akda Ano ang sinasabi ng akda Ano ang sinasabi ng akda
paksa? paksa? tungkol sa paksa? tungkol sa paksa? tungkol sa paksa?
3. Paano nalaman ng nakatakas 3. Paano nalaman ng nakatakas 3. Paano nalaman ng 3. Paano nalaman ng 3. Paano nalaman ng
na bilanggo ang tunay na na bilanggo ang tunay na nakatakas na bilanggo ang nakatakas na bilanggo ang nakatakas na bilanggo ang
realidad o katotohanan? realidad o katotohanan? tunay na realidad o tunay na realidad o tunay na realidad o
4. Sa ngayon, sino-sino ang 4. Sa ngayon, sino-sino ang katotohanan? katotohanan? katotohanan?
katulad ng mga bilanggong katulad ng mga bilanggong 4. Sa ngayon, sino-sino ang 4. Sa ngayon, sino-sino ang 4. Sa ngayon, sino-sino ang
nakakadena ayon sa yungib? nakakadena ayon sa yungib? katulad ng mga bilanggong katulad ng mga bilanggong katulad ng mga bilanggong
Ipaliwanag ang sagot. Ipaliwanag ang sagot. nakakadena ayon sa yungib? nakakadena ayon sa yungib? nakakadena ayon sa yungib?
5. Masasabi mo ba na 5. Masasabi mo ba na Ipaliwanag ang sagot. Ipaliwanag ang sagot. Ipaliwanag ang sagot.
sinisimbolo ng prosesong sinisimbolo ng prosesong 5. Masasabi mo ba na 5. Masasabi mo ba na 5. Masasabi mo ba na
pinagdaanan ng nakatakas na pinagdaanan ng nakatakas na sinisimbolo ng prosesong sinisimbolo ng prosesong sinisimbolo ng prosesong
bilanggo sa pag-alam ng bilanggo sa pag-alam ng pinagdaanan ng nakatakas pinagdaanan ng nakatakas na pinagdaanan ng nakatakas na
katotohanan ang proseso ng katotohanan ang proseso ng na bilanggo sa pag-alam ng bilanggo sa pag-alam ng bilanggo sa pag-alam ng
edukasyon? Ipaliwanag ang edukasyon? Ipaliwanag ang katotohanan ang proseso ng katotohanan ang proseso ng katotohanan ang proseso ng
sagot. _ 6. Nakatulong ba ang sagot. _ 6. Nakatulong ba ang edukasyon? Ipaliwanag ang edukasyon? Ipaliwanag ang edukasyon? Ipaliwanag ang
“Alegorya ng Yungib” sa “Alegorya ng Yungib” sa sagot. _ 6. Nakatulong ba sagot. _ 6. Nakatulong ba ang sagot. _ 6. Nakatulong ba ang
paglalahad ng pananaw ni Plato paglalahad ng pananaw ni Plato ang “Alegorya ng Yungib” sa “Alegorya ng Yungib” sa “Alegorya ng Yungib” sa
tungkol sa realidad? Ipaliwanag. tungkol sa realidad? Ipaliwanag paglalahad ng pananaw ni paglalahad ng pananaw ni paglalahad ng pananaw ni
Plato tungkol sa realidad? Plato tungkol sa realidad? Plato tungkol sa realidad?
Ipaliwanag Ipaliwanag Ipaliwanag
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Sumulat ng maikling talata at Sumulat ng maikling talata at Sumulat ng maikling talata at Sumulat ng maikling talata at Sumulat ng maikling talata at
Practical Applications of concepts and skills in daily living) ipahayag ang iyong pananaw sa ipahayag ang iyong pananaw sa ipahayag ang iyong pananaw ipahayag ang iyong pananaw ipahayag ang iyong pananaw
isyu gamit ang mga ekspresyon. isyu gamit ang mga ekspresyon. sa isyu gamit ang mga sa isyu gamit ang mga sa isyu gamit ang mga
Tungkol sa Bagong Coronavirus Tungkol sa Bagong Coronavirus ekspresyon. Tungkol sa ekspresyon. Tungkol sa ekspresyon. Tungkol sa
Ano ba ang mga coronavirus? Ano ba ang mga coronavirus? Bagong Coronavirus Ano ba Bagong Coronavirus Ano ba Bagong Coronavirus Ano ba
ang mga coronavirus? ang mga coronavirus? ang mga coronavirus?

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions


about the lessons)
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) 1. Ayon sa sanaysay, bakit 1. Ayon sa sanaysay, bakit 1. Ayon sa sanaysay, bakit 1. Ayon sa sanaysay, bakit
mahalaga ang edukasyon? Ito mahalaga ang edukasyon? Ito mahalaga ang edukasyon? mahalaga ang edukasyon? Ito
ay mahalaga dahil A. yayaman ay mahalaga dahil A. yayaman Ito ay mahalaga dahil A. ay mahalaga dahil A. yayaman
ang maraming taon. B. ang maraming taon. B. yayaman ang maraming ang maraming taon. B.
nakasasalay ang kinabukasan nakasasalay ang kinabukasan taon. B. nakasasalay ang nakasasalay ang kinabukasan
ng mga tao. C. maraming ng mga tao. C. maraming kinabukasan ng mga tao. C. ng mga tao. C. maraming
magiging sikat na tao. D. magiging sikat na tao. D. maraming magiging sikat na magiging sikat na tao. D.
matatamasa ng mga tao ang matatamasa ng mga tao ang tao. D. matatamasa ng mga matatamasa ng mga tao ang
pighati sa buhay. pighati sa buhay. tao ang pighati sa buhay. pighati sa buhay.
2. Ang mga sumusunod ay mga 2. Ang mga sumusunod ay mga 2. Ang mga sumusunod ay 2. Ang mga sumusunod ay
paraan upang makamit ang paraan upang makamit ang mga paraan upang makamit mga paraan upang makamit
tagumpay sa buhay maliban tagumpay sa buhay maliban ang tagumpay sa buhay ang tagumpay sa buhay
sa_____? A. pananampalataya sa_____? A. pananampalataya maliban sa_____? A. maliban sa_____? A.
sa Diyos C. may tiwala sa sarili sa Diyos C. may tiwala sa sarili pananampalataya sa Diyos pananampalataya sa Diyos C.
B. determinasyon sa buhay D. B. determinasyon sa buhay D. C. may tiwala sa sarili B. may tiwala sa sarili B.
kawalan ng pag-asa kawalan ng pag-asa determinasyon sa buhay D. determinasyon sa buhay D.
3. Ang kahihinatnan ng mag- 3. Ang kahihinatnan ng mag- kawalan ng pag-asa kawalan ng pag-asa
aaral na tamad pumasok sa aaral na tamad pumasok sa 3. Ang kahihinatnan ng mag- 3. Ang kahihinatnan ng mag-
eskuwela ay palaboy sa eskuwela ay palaboy sa aaral na tamad pumasok sa aaral na tamad pumasok sa
lansangan. Ang lansangan. Ang eskuwela ay palaboy sa eskuwela ay palaboy sa
kasingkahulugan ng may kasingkahulugan ng may lansangan. Ang lansangan. Ang
salungguhit na salita ay___? A. salungguhit na salita ay___? A. kasingkahulugan ng may kasingkahulugan ng may
resulta B. nakamit C. tagumpay resulta B. nakamit C. tagumpay salungguhit na salita ay___? salungguhit na salita ay___?
D. wala sa nabanggit D. wala sa nabanggit A. resulta B. nakamit C. A. resulta B. nakamit C.
4. Sa iyong palagay, paano 4. Sa iyong palagay, paano tagumpay D. wala sa tagumpay D. wala sa
maitataas ang kalidad ng maitataas ang kalidad ng nabanggit nabanggit
edukasyon? Nararapat na ang edukasyon? Nararapat na ang 4. Sa iyong palagay, paano 4. Sa iyong palagay, paano
mga guro ay A. maging mga guro ay A. maging maitataas ang kalidad ng maitataas ang kalidad ng
mahusay sa pagtuturo B. mahusay sa pagtuturo B. edukasyon? Nararapat na edukasyon? Nararapat na ang
mangibang bansa upang doon mangibang bansa upang doon ang mga guro ay A. maging mga guro ay A. maging
na magturo. C. taasan ang na magturo. C. taasan ang mahusay sa pagtuturo B. mahusay sa pagtuturo B.
sahod upang sila’y sahod upang sila’y mangibang bansa upang mangibang bansa upang doon
makapagturo. D. magkaroon ng makapagturo. D. magkaroon ng doon na magturo. C. taasan na magturo. C. taasan ang
sapat na kaalaman at kagamitan sapat na kaalaman at kagamitan ang sahod upang sila’y sahod upang sila’y
sa pagtuturo. sa pagtuturo. makapagturo. D. magkaroon makapagturo. D. magkaroon
5. Ano ang nais iparating ng 5. Ano ang nais iparating ng ng sapat na kaalaman at ng sapat na kaalaman at
sanaysay sa mambabasa? A. sanaysay sa mambabasa? A. kagamitan sa pagtuturo. kagamitan sa pagtuturo.
huwag pumasok sa paaralan C. huwag pumasok sa paaralan C. 5. Ano ang nais iparating ng 5. Ano ang nais iparating ng
huwag mag-aral ang walang huwag mag-aral ang walang sanaysay sa mambabasa? sanaysay sa mambabasa? A.
pera b. balewalain ang pera b. balewalain ang A. huwag pumasok sa huwag pumasok sa paaralan
edukasyon D. pahalagahan ang edukasyon D. pahalagahan ang paaralan C. huwag mag-aral C. huwag mag-aral ang
edukasyon edukasyon ang walang pera b. walang pera b. balewalain ang
balewalain ang edukasyon edukasyon D. pahalagahan
D. pahalagahan ang ang edukasyon
edukasyon

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation


(Additional activities for application or remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilang ng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of
learners who earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilang ng magaaral na nakaunawa
sa aralin? (Did the remedial lessons work? No.of learners who
caught up with the lessons)
D. Bilang ngmga mag-aaral na magpatuloy sa remediation? (No.of
learners who continue to require remediation)
E. Alin sa mga istrateheyang patuturo nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong? (Which of my teaching strategies worked well? Why
did this work?)
F.Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyon sa tulong ng
aking punongguro at superbisor? (What difficulties did I encounter
which my principal/supervisor can help me solve?)
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro? (What innovations or localized materials did I
used/discover which I wish to share with other teachers?)

You might also like