You are on page 1of 8

Baitang 12- ABM

Paaralan SAN JOSE NATIONAL HIGH SCHOOL


at Seksyon COORDINATOR

Guro MARY JANICE C. MAGAN Asignatura FILIPINO

Petsa at Oras Semestre IKALAWA


ABRIL 13, 2023/ 7:30AM
ng Pagtuturo Kwarter UNA

Banghay Aralin sa Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang Akademik

I. LAYUNIN GAWAIN ANOTASYON

Nauunawaan ang kalikasan, layunin at


paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo
A Pamantayang Pangnilalaman
ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa
iba’t ibang larangan (Akademik).
Nakabubuo ng malikhaing portfolio ng
B Pamantayan sa Pagganap mga orihinal na sulating akademik ayon
sa format at teknik.
C 1. Nakikilala ang akademikong sulating
sinopsis ayon sa:
(a) Layunin (c) Katangian
(b) Gamit (d) Anyo
CS_FA11/12PN-0a-c-90
Mga Kasanayan sa Pagkatuto 2. Nakasusulat nang maayos na
(Isulat ang code ng bawat sinopsis.
kasanayan)
CS_FA11/12PU-0d-f-92
3. Nakasusunod sa istilo at teknikal na
pangangailangan ng pagsulat ng
sinopsis.
CS_FA11/12PU-0d-f-93

MODYUL 4: Uri ng Paglalagom


II. NILALAMAN
Aralin 2: Pagsulat ng Sinopsis

III. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO Modyul ng Alternative Delivery Mode 12


A Sanggunian

1. Mga pahina sa gabay ng guro


Wala

Mga pahina sa kagamitang pang ADM Modyul pp.9-13


2.
mag-aaral Q1- Module 4
3. Mga Pahina sa Teksbuk Wala
4. Karagdagang kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
Wala
Laptop, telebisyon, tarpapel, felt tip pen,
B Iba Pang Kagamitang paper strip, couponbond, krayola, paper
Panturo strips, speaker, mga larawan
C Panimulang Gawain Maipakikita sa
bahaging ito ang
a. Panalangin paggabay sa karakter
b. Pagbati ng mag-aaral upang
c. Atendans magkaroon ng
maayos na pagkatuto
d. Kaayusan ng silid-aralan
ang mga ito.
Indicator 5
IV. PAMAMARAAN

Pagpapakita ng larawan

Itanong:
Ano sa palagay ninyo ang tawag sa mga
salitang makikita ninyo sa larawan? Nabibigyang
kahulugan kung
(Bibigyan ng kahulugan kung ano ang ano ang
acronym sa Ingles) “acronym”.

(Integrasyon sa
English)

Indicator # 2

A. Balik-aral sa nakaraang aralin


at/o pagsisismula ng bagong Bibigyan ng acronym/akronim ang paksa
aralin. sa nakaraang aralin.

Magtutuos Tayo!
Bumuo ng dalawang pangkat.
Pagbatayan ang katumbas na numero ng
bawat larawan para makuha ang sagot.
Paunahan ang bawat pangkat sa
pagsagot/pagtuos. Ang unang pangkat na
makatatapos sa pagsagot at makakukuha
ng pinakamaraming sagot ang siyang Sa bahaging ito,
mananalo. malilinang ang
kakayahan ng mga
mag-aaral sa
pagbilang
(numeracy skill)

(General Mathematics
Grade 11)
Performs addition,
subtraction,
multiplication,
division, and
composition of
functions
(m11GM-Ia-3)

Indicator 2

Sagot:
Batay sa mga naging kasagutan,
ipabibigay ang katumbas nitong titik sa
alpabetong Pilipino.

Sagot:

Presentasyon ng Aralin

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin Pagpapakita ng mga inaasahang
kasanayan na matatamo sa kabuuan ng
aralin

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin

Pagbibigay ng input tungkol sa aralin:


o Kahulugan ng Sinopsis o Buod

Itanong:
1. Ano ang layunin ng sinopsis?
2. Bakit mahalagang matutunan ang
sinopsis?

o Mga Dapat Tandaan sa Pagsulat


ng Sinopsis o Buod

o Mga Hakbang sa Pagsulat ng


Sinopsis

Pagtalakay sa isang akda at kung paano


ito gagawan ng buod
Paghahawan ng Sagabal
Gawain 1: “Larawang to, Kapareho ko!”
Panuto: Sa pamamagitan ng mga
larawang ipakikita, isulat sa patlang ang
kasingkahulugan ng mga salita na nasa
bawat bilang. Pagkatapos gamitin ang
mga ito sa pangungusap.
1.

_________________________
Sagot: maluho, iresponsable

2.

___________________________
sagot: bagong panganak na baka
o kalabaw

3.
,

________________________
sagot: ginasta, winaldas

4.

____
_____ ____
_____ ____
___
sagot: natutuwa, nasisiyahan

5.

____
___________________
sagot: di sinunod

Ang pag-aaral sa
parabula ay isang
paraan para
mabigyan ng
kaalaman ang
mga mag-aaral
Pagpapakinig/pagpapanood ng pagdating sa
parabulang “Ang Alibughang Anak”, literatura.
Lukas 15:11-32
Indicator 2
(Aalamin muna ang kahulugan ng
parabula)

Para Bola!

Gawain 2: Kasabay ng awiting “Anak” ni


Freddie Aguilar, ipaiikot ang bolang papel
na may nakalagay na mga tanong hinggil
sa parabulang pinag-aralan. Kapag
tumigil ang tugtog, ang aabutang may
hawak ng bolang papel ang siyang
sasagot sa tanong na nakalagay dito.
D. Pagtalakay ng bagong 1. Sino-sino ang mga tauhan sa
parabula? Napauunlad sa
konsepto at paglalahad ng bahaging ito ang
bagong kasanayan #1 2. Ano ang pangunahing suliranin sa
kakayahang mag-
kuwento? isip nang kritikal o
3. Kung ikaw ang ama, makukuha mo magkaroon ng
rin bang patawarin ang iyong anak sa mas malalim na
kanyang nagawang pagkakamali? pag-unawa sa
Bakit? aralin ang mga
4. Kung ikaw ang nasa sitwasyon ng bata.
bunsong anak, gagawin mo rin ba ng
Indicator 3
kanyang ginawa? Bakit?
5. Ano ang aral na makukuha sa
kuwento?

Gawain 3: Gagawan ng sinopsis/buod


ang parabula gamit ang proseso ng
pangyayaring bubuo sa banghay.

Sa estratehiyang
ito, makalilikha
batay sa sariling
E. Pagtalakay ng bagong pagtuklas ang mga
konsepto at paglalahad ng mag-aaral sa kung
paano buoin ang
bagong kasanayan #2 paglalagom na
kanilang
napanood.

Indicator 4

Tatawag ng limang mag-aaral para


magsagawa ng dugtungang
pagkukuwento, pagbabatayan ang
ginawang banghay.

Gawain 4: Iba Kami!


Bumuo ng tatlong pangkat batay sa
F. Paglinang ng Kasanayan inyong interes. Bibigyan ang bawat
(Tungo sa Formative pangkat ng magkakaibang gawain. Gawin
Assessment) ito sa loob ng tatlong (3) minuto.
 Pangkat Pintor: Poster Making
Gawan ng poster ang parabulang
tinalakay. Ipaliwanag sa harap ng
klase ang iginuhit. Sa pagsasagawa
 Pangkat Mang-aawit: “Knock-knock!” ng gawaing ito,
Mamili ng mga piling salita (4-5) sa naiaangkop sa
araling tinalakay. Gayahin ang kakayahan/talento
nauusong ng mga mag-aaral
“Knock-knock!, Who’s there?” ang kanilang
Bumuo ng katunog/kaugnay na awit gampanin. Ito ay
sa pamamagitan
para dito.
ng pagbibigay ng
 Pangkat Tagapag-ulat: Pagbabalita iba’t ibang
Iulat sa maikling paraan ang estratehiya sa
natutunan sa araling tinalakay pagsasagawa ng
mga gawain para
Pamantayan sa pagmamarka: dito

Pamantayan Puntos
Nilalaman 35
Presentasyon 35
Kolaborasyon ng 20
Pangkat
Oras 10
KABUOAN 100
(Kasama ng guro, bibigyan ng
pagkakataon ang bawat grupo na
magbigay ng kanilang marka sa ibang
pangkat)
Gawain 5:
Puso ko, Naimpluwensyahan Mo!
1. Ipaliwanag ang sinabi ng ama sa
kuwento Nalilinang ang
“ Nararapat lang na tayo'y magsaya kakayahang
G. Paglalapat ng aralin sa pang at magdiwang, sapagkat namatay na umunawa nang
ang kapatid mo, ngunit nabuhay; malalim at
araw-araw na buhay
nawala, ngunit muling natagpuan.’ mailapat ito sa
2. Filipos 6:2-3 tunay na buhay.
“Igalang mo ang iyong ama at ina,
Tiyak buhay mo ay giginhawa at (Integrasyon sa
lalawig ang iyong buhay dito sa lupa.” EsP)

Gawain 6: PAGTUKOY SA KATANGIAN


NG SINOPSIS Naisasagawa sa
Ilahad ang kabuuan ng pinag-aralang bahaging ito ang isa
sa mga layunin ng
paksa sa pamamagitan ng pagpupuno sa
aralin na:
kung ano ang hinihingi sa loob ng kahon.
(Maaaring pasulat o pasalita) Nakikilala ang
akademikong
H. Paglalahat ng Aralin sulating sinopsis
SINOPSIS ayon sa:
Kahulugan (a) Layunin
Layunin (b) Gamit
(c) Katangian
Gamit (d) Anyo
Katangian CS_FA11/12PN-0a-c-
Anyo(porma) 90

Pagbibigay ng maikling pagsusulit (1-5 aytem)


I. Pagtataya ng Aralin “Ano ang lawak ng natutunan mo?”

Susi sa Pagwawasto:
1. D
2. C
3. B
4. D
5. C

Basahin ang kuwentong “Ang Alamat ni


Bernardo Carpio”. Isulat ang buod nito sa
isang buong papel. Sundin ang
pamantayan para dito.

J. Karagdagang gawain para


sa paglalapat o remedyasyon Naisasagawa ang
layunin ng aralin
na:
 Nakasusulat
nang maayos na
sinopsis.
CS_FA11/12PU-0d-
f-92
 Nakasusunod sa
istilo at teknikal na
pangangailangan
V. MGA TALA
ng pagsulat ng
sinopsis.
CS_FA11/12PU-0d-
f-93

VI. PAGNINILAY

Inihanda ni:

______________________
MARY JANICE C. MAGAN
Guro III

Sinuri at iwinasto ni:

_____________________
FELICIANA D. ENRIQUEZ
Dalubguro I, Filipino

Binigyang- pansin ni:

_____________________
BERNARDO M. VIAÑA
OIC- Ulong Guro, Filipino

You might also like