You are on page 1of 6

Paaralan Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Daily Lesson Log Guro Asignatura FILIPINO


Petsa Week 2 Quarter 2 Markahan Ikalawang Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
makakasagot ng mga tanong tungkol makakasagot ng mga tanong tungkol makakasagot ng mga tanong tungkol sa makakasagot ng mga tanong tungkol sa makasasagot ng Ligguhang Pagsusulit
A. Pamantayang Pangnilalaman sa talaarawan, journal, talambuhay at sa talaarawan, journal, talambuhay at talaarawan, journal, talambuhay at talaarawan, journal, talambuhay at
anekdota anekdota anekdota anekdota

Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahang Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
makakasagot ng mga tanong tungkol makakasagot ng mga tanong tungkol makakasagot ng mga tanong tungkol sa makakasagot ng mga tanong tungkol sa makasasagot ng Ligguhang Pagsusulit
B. Pamantayan sa Pagganap sa talaarawan, journal, talambuhay at sa talaarawan, journal, talambuhay at talaarawan, journal, talambuhay at talaarawan, journal, talambuhay at
anekdota anekdota anekdota anekdota

Nasasagot ang mga tanong sa Nasasagot ang mga tanong sa Nasasagot ang mga tanong sa binasa/ Nasasagot ang mga tanong sa binasa/ Nasasagot nang buong katapatan ang mga
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
binasa/ napakinggang talaarawan, binasa/ napakinggang talaarawan, napakinggang talaarawan, journal at napakinggang talaarawan, journal at tanong sa pagsusulit
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
journal at anekdota. Melc no. 12 journal at anekdota. Melc no. 12 anekdota. Melc no. 12 anekdota. Melc no. 12
Napapahalagahan ang mga Napapahalagahan ang mga pangyayari Napapahalagahan ang mga pangyayari sa Napapahalagahan ang mga pangyayari sa
pangyayari sa nabasang talaarawan, sa nabasang talaarawan, journal, nabasang talaarawan, journal, talambuhay nabasang talaarawan, journal, talambuhay
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
journal, talambuhay at anekdota. talambuhay at anekdota. at anekdota. at anekdota.

Pagbibigay ng Mahahalagang Pagbibigay ng Mahahalagang Pagbibigay ng Mahahalagang Pagbibigay ng Mahahalagang Lingguhang Pagsusulit
II. NILALAMAN Pangyayari/Pagsagot sa Nabasang Pangyayari/Pagsagot sa Nabasang Pangyayari/Pagsagot sa Nabasang Pangyayari/Pagsagot sa Nabasang
Talaarawan Talambuhay Journal Anekdota
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral ADM Modyul 1 sa Filipino 5 Q2 ADM Modyul 1 sa Filipino 5 Q2 ADM Modyul 1 sa Filipino 5 Q2 ADM Modyul 1 sa Filipino 5 Q2 ADM Modyul 1 sa Filipino 5 Q2
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal
ng Learning Resource
Powerpoint presentation, talaarawan, Powerpoint presentation talaarawan, Powerpoint presentation, talaarawan, Powerpoint presentation, talaarawan, Tsart Powerpoint presentation
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart Tsart Tsart

IV. PAMAMARAAN
Ano ang bar graph ? Ano ang talaarawan ? Ano ang talambuhay ? Ano ang journal ? Magkarron ng balik-aral tungkol sa
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
Ano naman ang pie graph? Ano ano ang makikiata sa talaarawan ? Ano ano ang mga dapat tandaan sa nakaraang aralin.
pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang talahanayan ? pagsulat ng talambuhay ?
Mga pangyayri sa buh
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Ipaayos ang ginulong titik upang Nasubukan na ba ninyong gumawa ng Ipakita sa mag-aaral ang salitang anekdota Pagbibigay pamantayan sa pagsusulit.
mabuo ang salitang inilalarawan. inyong sariling journal sa Filipino ? Ano ang nasa isip ninyo kapag nakita ang
Ano ano kaya ang nilalaman ng journal ? salitang ito?
Isang anyo ng panitikan na nagsasaad
ng kasaysayan ng buhay ng isang tao
batay sa mga tunay na tala, pangyayari,
o impormasyon.
Ano ang makikiata ninyo sa Ano ang inyong nabuong salita? Magpakita ng halimbawa ng isang Basahin natin ang isang halimbawa ng Pagpapaliwanag ng panuto sa pagsusulit
larawan ? Gamit ang KWL chart ay aalamin journal. anekdota
Ano ang tawag natin sa mga ito ? natin ang alam ninyo tungkol sa Sa isang paaralan, isang hapon nasa isang
Mayroon ba kayong talaarawan o talambuhay. mahabang mesa ang mga guro upang
diary ? magwasto ng mga modyul galing sa mga
Ano ang nilalaman ng diary o bata. Napansin ni Gng. Rosario na mabilis
talaarawan ? magtsek ang isang guro sa unang baitang.
“Gng. Altar, ang galing mo naman.
Mabilis ka magtsek.” Tatawa-tawang
sumagot si Gng. Altar, “Ay sus, mare,
mabilis ako kasi yung mga bayad ko ng
utang ang nilalagyan ko ng tsek.” Dadag
pa niya, “Natapos ko na kasi itsek ang
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong ibang modyul kagabi kaya kaunti na lang
aralin. din ang itse-tsek ko ngayon.”
(Activity-1)

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang talaarawan ay isang pang-araw- Ang talambuhay o biography ay isang Ang journal ay tala ng mga obserbasyon Ang anekdota ay maikling kuwento na Pagsusulit
paglalahad ng bagong kasanayan #1 araw na tala lalo na ng mga personal anyo ng panitikan na nagsasaad ng sa paligid na nakatawag ng atensiyon ng isang nakawiwiling insidente sa buhay ng
(Activity -2) na karanasan, saloobin, obserbasyon kasaysayan ng buhay ng isang tao isang indibidwal. Maaaring ito ay isang isang tao.
at pananaw. Ito ay sinusulat na batay sa mga tunay na tala, pangyayari, repleksiyon ng mahahalagang pangyayari
parang nakikipag-usap sa isang tao, o impormasyon. na naging gabay o nakapukaw sa isang Ang karaniwang paksa ng anekdota ay
na maaaring tawaging “Mahal kong damdamin. mga taong kilala. Layunin nito ang
Diary o Talaarawan” o maaari ring Ang pagsulat ng isang talambuhay ay ipabatid ang isang katangian ng
bigyan ng pangalan na parang isang may dalawang paraan: maaari itong pangunahing tauhan ng anekdota. Minsan
tunay na tao ang sinusulatan. tungkol sa ibang tao o kaya sa ang anekdota ay nagsasalaysay ng mga
manunulat mismo. tunay na pangyayari at mayroon ding
Maaaring pansariling karanasan at minsan na ang mga pangyayari ay
pananaw lamang ang karaniwang bungang-isip lamang. Mayroon ding mga
laman ng talaarawan, ngunit ito ay anekdota na hindi hango sa talambuhay.
depende sa sumusulat at sa Ang layunin ng anekdota ay mang-aliw,
kapaligiran ng pagsusulat. Maaaring makapagturo, at makapaglarawan ng ugali
kapulutan ang talaarawan ng ng tauhan.
mahalagang impormasyon tungkol sa
isang pangyayari sa kasaysayan.

Pagbasa ng Talaarawan Basahin ang talambuhay. Sagutin ang Basahin ang journal Balikan natin anng anekdotang binasa Pagwawasto at pagtala ng nakuhang
mga tanong kasunod nito. kanina Basahin natin muli. marka ng mga mag-aaral.
Sino ang nagsasalaysay ? Kuwento Ko ‘To: Ang Aking Agosto 24, 2020
Kailan ito naganap? Talambuhay
Tungkol saan ang inyong binasang Inihanda ko ang mga gamit para sa aming
talaarawan ? unang araw ng online class. Masaya ako
ngunit kinakabahan din ng kaunti. Ano
kaya ang masasabi ng aking mga kaklase,
o ng aking mga propesor sa bagong
paraan ng pagkaklase ngayon? Ganap na
ikasiyam ng umaga pa ang aming
orientation program ngunit alas otso pa
lang ngayon ay nakaharap na ako sa
aking laptop. Naligo ako kanina at
nagbihis ng aking uniporme. Pagbukas ko
ng Zoom classroom namin ay marami na
pala ang nag- aabang, kasama na rito ang
aming propesor. Binati namin si Sir.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
Halos sabay-sabay kaming nagsalita at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
nagtawanan kami. Narealize ko na miss
(Activity-3)
na namin ang isa’t-isa.
Block section kami kaya sila pa rin ang
aking mga kaklase noong Grade11.
Kumustahan, tawanan, at pagbalik ng
alaala sa aming mga ginawa noong unang
taon. Gusto sana naming na
magkakasama kami sa pagkain sa aming
break, pati na rin sa tanghalian gaya ng
dati. Nasabi namin na sana ay bumalik
ang panahon na kasama namin ang isa’t-
isa. Kahit pa man minsan ay
naglolokohan kami ng aming kamag-aral,
kahit may tampuhan, minsan ay awayan
pa, mas ninanais namin na bumalik pa rin
ito. Ay sana Panginoon, matapos na po
ang pandemyang ito at nang makakilos na
po uli kami ng gaya ng dati.

F. Paglinang sa Kabihasnan Sa binasang talaarawan punan ng 1. Kaninong kuwento ng buhay ang Ano ang nilalaman ng journal ni Gyle? 1. Ano ang ginagawa ng mga guro sa
(Tungo sa Formative Assessment) mahahalagang pangyayari ang tsart. iyong binasa? Sa paanong paraan mag-aaral si Gyle ? paaralan?
(Analysis) 2. Paano niya sinulat ang kuwento ng Ano ang nararamdaman niya bago 2. Ano ang napansin ni Gng. Rosario kay
kaniyang buhay? magsimula ang orientation? Gng. Altar?
3. Ano ang tawag sa tulad ng iyong Ano ano ang mga naalala niya tungkol sa 3. Bakit tawang-tawa si Gng. Altar sa
binasa na nagsasalaysay ng kuwento kanyang mga kaklase ? sinabi ni Gng. Rosario?
ng buhay? Anong hiling niya na matapos na para 4. Magbigay ng dalawang mahahalagang
4. Bakit sinasabing hindi makabalik na sa dati ? pangyayari sa inyong binasang anekdota.
mapapantayan ng kahit anumang
bagay ang pagtuturo sa mga bata?

Ang inyong mag-anak ay namasyal sa Nais mong isulat ang inyong Kung kayo ay pasusulatin ng inyong Kung kayo ay mabigyan ng pagkakataon
probinsiya at nais mong maalala lagi talambuhay. Ano ano ang mga dapat journal, ano ang nilalaman nito ? na sumulat ng anekdota, sino at bakit mo
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw
ang mahahalagang pangyayari sa mong tandaan sa pagsulat? siya napili ?
na buhay
inyong bakasyon, anong uri ng
(Application)
sulatin ang gagawin mo ?

Ano ang talaarawan ? Ano ang talambuhay ? Ano ang journal ? Ano ang anekdota ?
Ano ano ang maaaring isulat mo sa Sagutin natin ang pangatlong kaho sa Ang journal ay tala ng mga obserbasyon Ang anekdota ay maikling kuwento na
inyong talaarawan ? KWL chart. sa paligid na nakatawag ng atensiyon ng isang nakawiwiling insidente sa buhay ng
isang indibidwal. Maaaring ito ay isang isang tao.
repleksiyon ng mahahalagang pangyayari
na naging gabay o nakapukaw sa isang
H. Paglalahat ng Aralin damdamin
(Abstraction))

I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Basahin at unawain ang talaarawan. Sumulat ng inyong sariling Sumulat ng maikling journal. Pangkatang Gawain:
Sagutin ang mga tanong. talambuhay. Isulat ang mahahalagang Bigyan ng pagkakataon ang bawat na
impormasyon tungkol sa inyong sarili. makapagsulat ng isang halimbawa ng
Pangalan: anekdota.
Edad:
Petsa ng kapangakan:
Lugar ng kapanganakan:
Pangalan ng tatay:
Pangalan ng nanay:
Tirahan:
Pangarap Sa buhay:

Naisakay ko ang mga anak ni Mang


Teban, kayâ humimpil muna ako sa
kanilang tindahan upang doon
maghapunan. Sandali lamang akong
nagpahinga dahil kailangan ko ring
bumalik agad sa biyahe—uwian
naman ng mga nagtatrabaho ang
hinahabol ko. Doon ako nag-aabang
sa sakayan ng dyip—maraming
pasahero na ayaw nang maglakad
kapag ganitong oras.
Alas-diyes ng gabi na ako nakauwi.
Tulog na ang mag-iina ko pagdating
ko. Nakakapagod ang biyahe, pero
kinakaya ko pa rin. Mabuti na nga
lamang at maraming pasahero dahil
tuloy-tuloy ang kita. May panahon
din kasi ang hanapbuhay namin—
kapag bakasyon at walang mga
estudyante, mahina ang kita. Iniisip
ko na lang na ginagawa ko ito para sa
aking mag-iina. Sila ang nagbibigay
sa akin ng lakas. Magpapahinga
lamang ako ngayong gabi. Bukas,
magbibiyahe akong muli.
1. Tungkol saan ang iyong binasa?
2. Ano-ano ang mga ginawa ni Mang
Erning sa buong maghapon?
3. Anong katangian ang taglay ni
Mang Erning?
4. Bakit kaunti lamang ang pasahero
ni Mang Erning kapag tanghali?
5. Bilang isang anak, paano mo
masusuklian ang pagsisikap ng iyong
magulang upang ikaw ay mabigyan
ng maayos na buhay?

J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Sumulat ng inyong talaarawan sa Sumulat ng inyong sariling talaarawan. Maghanda para sa pagsusulit bukas.
Aralin at Remediation loob ng tatlong araw. Ilagay ito sa
kuwaderno sa Filipino.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
pagsasanay sa remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong
punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Binigyang pansin:

You might also like