Professional Documents
Culture Documents
Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 7
Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 7
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
A. Sanggunian:
1. Curriculum Guide: page 144
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa isang maikling
panalangin. (Ang mga mag-aaral ay mananalangin.)
2. Pagbati
Magandang umaga, mga bata. Magandang umaga rin po, sir.
3. Pampasiglang awit
Bago tayo magpatuloy, atin munang
awitin ang kantang “Ang Diyos Mabait Sa’kin”. (Ang mga mag-aaral ay aawit.)
4. Pagtala ng liban
Mayroon bang nagliban sa ating klase
ngayong araw? Wala po.
Magaling.
5. Pagpapaalala ng Pamantayan
B. Panlinang na gawain
1. Pagsasanay
b. Magagaling sila?
Magagaling sila.
c. Mahal ka niya?
Mahal ka niya.
2. Paghawan ng balakid
Halimbawa:
C. Pagganyak
D. Paglalahad
Mahusay.
Magaling!
E. Pagtatalakay
Sa pasalitang pakikipagkomunikasyon,
matutukoy ang kahulugan, layunin, o intensyon ng
pahayag ng nagsasalita sa pamamagitan ng ponemang
suprasegmental o ng mga tono, haba,
diin, at antala sa pagbigkas at pagsasalita.
Magaling!
pon
ka
ha
Tama. May iba pa bang mga sagot? Ang damdamin ng salita ay tila
may hindi kasiguraduhan.
ha
ka
pon
Napakagaling!
Pagpapahalaga:
F. Paglalapat
Unang pangkat:
Ikalawang pangkat:
1.
2.
3.
Ikatlong pangkat:
HINDI SIYA ANG KAIBIGAN KO. Hindi// siya ang kaibigan ko.
G. Paglalahat
IV. Pagtataya
A. Panuto: Sagutin ang sumusunod na mga halimbawa ng salitang may iba-ibang diin.Ibigay ang
isinasaad na kahulugan nito.
1. SA:ma = sa:MA =
2. LI:gaw = li:GAW =
3. GA:lah= ga:LAH =
4. PU:la= pu:LAH =
5. BU:koh= bu:KOH =
B. Panuto: Tukuyin ang wastong tono ng bawat pahayag sa layunin nito.Maaaring gamitin ang
bilang 1 sa mababa, bilang 2 sa katamtaman, at bilang 3 sa mataas. Isulat sa
sagutang papel.
C. Panuto: Basahin ang pahayag. Subukin kung anong mga pagkakaiba ng kahulugan ang maibibigay sa
paggamit ng hinto at intonasyon.
Mga sagot:
A.
B.
1. kumusta = 213, pagtatanong na masaya
kumusta = 231, pag-aalala
C.
V. Gawaing-Bahay
Sa isang talata, isulat ang isang sitwasyon na kailangan ang wastong paggamit ng ponemang
suprasegmental. Gamitin ang pamantayan sa pagsusulat ng talata.
PAMANTAYAN
5 PUNTOS 3 PUNTOS 2 PUNTOS
Naisulat nang buong Naisulat ang paksa ng Hindi naisulat at
PAKSA husay ang paksa ng talata ngunit mayroon naipakita ang paksa ng
talata kaunting alinlangan talata
Naipakita nang buong
Mayroong kaunting Hindi nagamit nang
husay ang wastong
maling paggamit sa maayos ang bantas,
PAGSULAT paggamit ng bantas,
bantas, pagbabaybay o pagbabaybay at ang
pagbabaybay at
malalaking titik malalaking titik
malalaking titik