You are on page 1of 8

URDANETA CITY COLLEGE of

TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

MASUSING BANGHAY-ARALIN
SA IKALAWANG SEMESTRE SA YUNIT I

I. Mga Layunin
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang ;

a. Nabibigyang kahulugan ang wika, at mga tinedyer na mag-aaral;


b. Nailalahad ang ibat-ibang dapat tandaan o isakatuparan sa pagtuturo ng
wika sa mga tinedyer na mag-aaral.
c. Nakabubuo ng sariling depinisyon ng wika gamit ang mga salita na naiugnay
sa wika.

II. Paksang Aralin


a. Paksa: Ang mga Tinedyer na Mag-aaral at ang Pagtuturo ng Wika.
b. Sanggunian: Metodolohiya sa pagtuturo ng wika, pahina 9&10.
c. Kagamitang Pampagtuturo: Powerpoint presentation, laptop, kartolina,
mga larawan, marker, grapikong pantulong at iba pang mga kagamitang
biswal.

III. Pamamaraan
Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral
A. Panimulang gawain
1. Panalangin

Bago tayo magsimula ay tinatawa-


gan ko si Bb. Cindy upang pangu-
nahan tayo sa pambungad
panalangin.
(Tatayo ang lahat ng mag-aaral at
Inaanyayahan ko kayong lahat na mag-uumpisa na sa pambungad
tumayo at iyuko ang inyong mga panalangin)
ulo.
Panginoon, maraming salamat po sa
araw na ito na ipinagkaloob niyo sa
amin, nawa’y gabayan mo po kami sa
mga gawain na aming gagawin sa
araw na ito. Linangin nyo po ang am-
ing kaisipan at sa aming guro na
siyang mag tuturo sa amin. Amen.

2. Pagbati
(Tatayo ang buong klase at babatiin
Magandang Umaga Klase! ang guro)
Maganda Umaga rin po Ginoong Gar-
cia!
Kamusta naman ang araw ninyo?
Maayos at Mabuti naman po kami G.
Garcia!
3. Pamamahalang Pansilid
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

Bago tayo maupo ay tignan nga


muna ninyo kung may kalat ang
ilalim ng inyong mga upuan at
ayusin ang inyong upuan upang
makaupo kayo ng maayos. (Pupulutin ng mag-aaral ang kalat at
iaayos ang kanilang mga upuan.)
4. Pagtala ng Liban
Estratehiya: Magtatawag ang
guro na magrerepresenta sa lalaki
at babae kung sino ang lumiban sa
klase.

Mayroon bang lumiban sa mga


babae? Wala po guro.
Sa mga lalaki kaya mayroon ba?
Wala din po guro.
Magaling! Walang lumiban sa klase
ngayong araw na ito

5. Paglatag ng mga layunin


Estratehiya: mayroong wheel o
roleta na naglalaman ng apat na
larawan. Ito ay may pamagat na
“roleta ko sundin mo”.

Bago tayo magsimula, may mga


alituntunin ako habang tayo ay
nagkaklase at kailangan ninyo
itong sundin, upang sa gayon
maayos ang daloy ng ating klase.
Ipapaikot ng guro ang roleta at
ilalahad ng bawat mag-aaral, sa
kung saan ito ay nakatapat o (Tatayo ang mag-aaral na tinawag)
nakaturo.

Tumahimik ang lahat habang


nagsasalita ang guro.

Magtaas ng kamay kung may


kasagutan o katanungan.

Huwag gamamit ng telepono o anu-


mang gadyet habang nagtuturo ang
guro.
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

(Sabay sabay na babasahin)


6. Pagganyak
Estratehiya: Mayroong limang
pinto na nakadikit sa pisara bawat
pagbukas nito’y may nakalakip na
katanungan. Ito ay may pamagat
na “buksan mo ang aking pinto”.

Upang matukoy kung sino ang


sasagot. May inihandang tugtugin
ang guro at marker, kapag
huminto na ang tugtugin sasagot
ang nakahawak ng marker.

Naiintindihan ba klase?

Handa na ba kayo?
Opo

Ginoong Javier dahil sayo nahinto Opo


ang marker pumili ka ng alinmang
pinto.

Ito po sir.
Maari mo bang basahin at
sagutan.
Ang ____ ay ang ginagamit natin sa
araw araw na pakikipagtalastasan o sa
komunikasyon.
Wika po ang sagot.
Mahusay bigyan natin si ginoong
Javier ng ang galing clap.
1,2 ang galing, 1,2 ang galing, 1,2,3
ang galing galing.
Susunod… Ginoong Esteban,
maari mo bang basahin at
sagutan ang Napili mong pinto.

Ano ang ating wikang Pambansa?


Filipino po ang sagot.
1,2 ang galing, 1,2 ang galing, 1,2,3
Magaling! Bigyan natin si ginoong
ang galing galing.
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

Esteban ng ang galing clap.

Susunod… Binibining Jessica,


maaari mo bang basahin at
sagutan ang Napili mong pinto.

Tao, karaniwang bata at kabataan na


pumapasok sa paaralan o kamukuha
ng leksiyon at kurso bílang pagha-
handa sa isang gawain.
Ang sagot po ay mag-aaral.
Mahusay bigyan din natin si binib-
1,2 ang galing, 1,2 ang galing, 1,2,3
ining Jessica ng ang galing clap.
ang galing galing.

Susunod… Binibining Cindy,


maaari mo bang basahin at
sagutan ang Napili mong pinto.

Ang______ay tumutukoy sa pagiging


binatilyo o dalagita ng isang tao; ito
ay may edad na labing tatlo (13)
hanggang labing siyam (19).
Tinidyer po ang sagot.
Mahusay bigyan din natin si binib-
ining Cindy ng ang galing clap.
1,2 ang galing, 1,2 ang galing, 1,2,3
ang galing galing.
Susunod… Binibining Rubelyn,
maaari mo bang basahin at
sagutan ang Napili mong pinto.

Ang _______ay naka-tinig na anyo ng


komunikasyon ng tao na Karaniwang
ginagamit sa araw-araw na pamu-
muhay.
Pagsasalita po ang sagot.
Mahusay bigyan din natin si binibin-
1,2 ang galing, 1,2 ang galing, 1,2,3
ing Rubelyn ng ang galing clap.
ang galing galing.
Nakuha ninyong lahat, Mahusay
ang mga sinagutan Ninyo ay may
kaugnayan sa ating paksang tata-
lakayin sa araw na ito.

B. Panlinang na gawain

1. Pagtalakay ng paksa (Inquiry


method)
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

Sa umagang ito, ang ating pak-


sang tatalakayin natin ay….

(Ipapabasa ng guro ang nasa


screen ng powerpoint presenta- (sabay sabay na babasahin)
tion)

(magtatanong ang guro at


magtatawag ng estudyante upang
sumagot)
Ano nga ba ang wika klase?
Binibining Sevilla. Ang wika ay isang bahagi ng
pakikipagtalastasan na ginagamit
araw-araw.
Mahusay!
Ano pa?

Ginoong Mark.
Ayan mahusay! Lahat ng iyong na-
bangit ay ilan lamang sa Ang wika ay isang instrumento sa
kahulugan ng wika. pakikipag komunikasyon.

Paano natin matitiyak na ang


ating pagtuturo ay epektibo sa
pagkatuto ng ating mag-
aaral?

(magtatawag ang guro upang


sagutan ang kaniyang katanungan
) Kapag po ang mag-aaral ay
nakakasagot ng kahit anong katanun-
gan mula sa paksang tinalakay.
Kapag po naisasagawa nila sa kani-
lang tunay na buhay ang kanilang
Magaling! natutunan.
Ano pa?
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

Mahusay!
Kapag po ang kanilang nakukuha sa
May gusto pa bang sumagot? exam o pagsusulit ay mataas.

Ayan! Lahat ng inyong kasagutan


ay tama.

Ngayon ay dumako naman tayo sa


mga tinedyer na mag-aaral.

(magtatawag ang guro ng isang


estudyante upang basahin ang nasa
screen)

Bakit kaya tinawag na sakit sa ulo


ang mga tinedyer na mag-aaral?
(magtatawag ang guro)
Hindi po sila madalas sumusunod sa
mga alituntunin o panuto ng isang
Mahusay! Ano pa? guro.

Magaling! Mas inuuna nila ang pakikipagusap sa


Sunod. Maari bang pakibasa katabi kaysa makinig sa talakayan.

Sa puntong ito sila ay nag- Ito ang yugto ng paglaki na sila’y lito,
dadalaga na o nagbibinata kung at kakikitaan ng maraming pagbabago
kaya`t hindi lang pisikal maging sa kanilang anyong pisikal at intelek-
ang kanilang emosyunal. tuwal.

Narito ang mga dapat nating tan-


daan at gawin kapag tayo na ang
nagtuturo sa mga tinedyer na
mag-aaral.

(ipapabasa ng guro isa isa ang


mga dapat gawin at itoy kanilang
ipapaliwanag.)

2. Paglalahat
Estratehiya: bubunot ang guro ng
sampung mag-aaral at kaniya itong
ipapares sa lima upang sagutang ang
limang inihandang katanungan ng
guro. Ito ay tinatawag na “tumpakn-
ers”.

1. Ito ay isa pang katawagan sa


tinedyer.
2. Ang pangkat na tinedyer ay
mga mag-aaral sa?
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

3. Ito ay ginagamit ng tao sa bagets


pang araw-araw na pakikipag
komunikasyon. sekundarya o haiskul
4. Tawag ng ilang guro sa gani-
tong edad.
5. Ito ang yugto na kakakitaan wika
sila ng pagbabagong pisikal,
emotional at?
sakit ng ulo
3. Paglalapat (Integration of graphic
organizer) intelektuwal

Hahatiin ang klase sa tatlong grupo at


guguhit sila ng isang web diagram
at magiisip sila na salita na maaring
maiugnay sa wika at kanila itong
gagamitin upang bumuo ng kanilang
depinisyon. Ito ay tinatawag na
“word webbing.”

PAMANTAYAN Pun-
tos
Nailalapat ang mga salitang 10
ginamit sa depinisyon.
Ayos at tamang pagba- 10
balangkas ng depinisyon.
Kabuoan 20

IV. Pagtataya
I. Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Sagutin ng TAMA
kung ang pangungusap ay wasto at MALI kung ang pangungusap ay di wasto.

1. Ang mga mag-aaral sa ganitong edad ay hindi gumagamit ng mga pros-


eso sa abstraktong pag-iisip.
2. Maglaan din ng iba’t ibang input na pandamdam sa mga pagkakataong
kailangan ito ng mag-aaral.
3. Ang pag-iwas na ipahiya ang mag-aaral sa klase ay nakatutulong upang
bumaba ang kumpiyansa nito sa sarili.
4. Ang pag-iwas sa mga kompetisyong pangklase na maaaring mauwi sa di-
pagkakaunawaan.
5. Hanggat maaari’y maging maingat sa pagbibigay ng puna at mahihirap na
gawain lalo na doon sa may kahinaan sa pag-aaral.
6. Epektibo ang pagtuturo kapag ang mag-aaral ay nakakasagot ng kahit
anong katanungan mula sa paksang tinalakay.
7. Igalang ang mga damdaming emosyunal ng mga mag-aaral lalo na iyong
medyo mahusay sa pagkatuto.
8. totoong mas madaling matuto ng pangalawang wika ang mga bata.
9. Ang wika ay hindi lamang nakatuon sa anyo nitong pasalita o pasulat.
URDANETA CITY COLLEGE of
TEACHER EDUCATION
UNIVERSITY
Owne d a nd ope ra te d by the City Gove rnm e nt of Urda ne ta

10. Ang pagkatuto ay ang interaksyon sa pagitan ng kalikasan ng wika at


ang pananaw sa pagkatuto ng wika at nagbibigay liwanag sa mga guro ng
wika.

II. Panuto: Para sa bilang 11-20, bilang isang susunod na tagaturo ng wika,
Sumulat ng dalawa o higit pang talata na may temang “Ako bilang tagapagturo
ng wika”.

Pamantayan sa pagbibigay ng puntos sa pagsulat ng talata.

Pamantayan Na- Katamtaman ‘Di-gaanong Marka


pakahusay (3) mahusay (2)
(5)
1.Sistematiko at Napakalinaw Hindi gaanong Mahirap
malinaw na at sistematiko malinaw at maintindihan
pagkalahad ng ang paglahad maayos ang ang ipinaha-
detalye ng detalye pagkalahad ng hayag na de-
detalye talye
Kaangkupan sa Angkop ang Hindi gaanong Hindi angkop
nilalaman ng nilalaman ng angkop ang ang nilalaman
paksa paksa sa tema nilalaman ng ng paksa sa
paksa sa tema tema
Kalinisan at Napakalinis at Maayos subalit Madumi at mag-
kaayusan sa pag- napakaayos hindi gaanong ulo ang paraan
sulat ang pagkaka- malinis ang ng pagkakasulat
sulat pagkakasulat
Nasunod nang Nasunod nang Hindi gaanong Hindi nasunod
wasto ang panuto wasto ang nasunod ang ang panuto
panuto panuto

V. Kasunduan
magsaliksik at basahin ninyo ang (5) limang kategorya na maaaring makatu-
long sa pag-unlad ng mag-aaral at sa pagtuturo ng wika.

You might also like