You are on page 1of 14

School of Teacher Education

Banghay aralin sa Filipino


Guro Danilo Z. Dazo Jr. Baitang II

Araw ng Asignatura Filipino


Demonstrasyon

Oras ng Kwarter 4
Demonstrasyon

I. Layunin Sa pagtatapos ng aralin, ang mga magaaral


ay inaasahang;
a. natutukoy ang ibat-ibang uri ng
bantas;
b. magagamit ang tamang bantas ayon
sa hinihingi ng sitwasyon o konteksto; at
c. nakapagpapakita ng paggalang sa
mga taong nakakausap at
nakakasalamuha.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay nagkakaroon ng
(Content Standard) papaunlad nakasanayan sa wasto at
maayosna pagsulat.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakasusulat nang


(Performance Standards) maywastong baybay, bantas at mekaniks
ng pagsulat
C. Pamantayan ng Pagkatuto (Learning Ang mga mag-aaral ay nasisipi nang wasto
Competencies) at malinaw ang salita mula sahuwaran.
II. Paksang-Aralin Mga Bantas
a. Sanggunian Pagdiriwang ng Wikang Filipino
2.2003.pp.139,158-159*
b. Kagamitan Telebisyon, mga larawan, kartolina
c. Integrasyon Edukasyon sa Pagpapakatao
d. Pagpapahalaga Pagpapakita ng paggalang sa
mga nakakausap.
III. Pamamaraan Pamaraang pasaklaw (Deductive Metho)
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
*Panalangin
Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo para sa
panalangin. Nais kong pangunahan ito ni Liza.

*Pampasigla (Ang mga bata ay nananalangin)


Manatili muna kayong nakatayo dahil
kakanta at sasayaw muna tayo. Gusto nyo ba
iyon?
Narinig n’yo na ba ang Opo!
kantang “Lulalulaley”?
Sa mga hindi pa nakarinig ng kanta ay wag ng mabuti at sundan ang aking mga galaw.
mag-alala dahil tuturuan ko kayo kaya making Handa na ba kayo mga bata?
School of Teacher Education

Kung gayun ay simulan na natin.


(Opo! /hindi po)

Lulalulalulalulalulaley
Itaas ang kamay iwagayway
Umindak ng umindak at umikot ikot pa
Gumiling ng gumiling Opo titser!
Hanggang mapagod ka
At tayo'y kumanta
Lulalulalulalulalulaley
Itaas ang kamay iwagayway (Nakikilahok ang mga bata sa pagsayaw
Umindak ng umindak at umikot ikot pa at pagkanta)
Gumiling ng gumiling
Hanggang mapagod ka
At tayo'y kumanta
Lulalulalulalulalulaley

Nasiyahan ba kayo sa ginawa natin mga


bata?

Ngayon maaari na kayong umupo ngunit bago


iyan, puluting n’yo muna ang mga kalat sa sahig
at ihanay ng mabuti ang mga upuan. Maliwanag
ba?
Opo titser?

*Pagbati

Magandang hapon mga bata!


Salamat po titser!
Kumusta naman kayo?

Nakapagtanghalian na ba ang lahat?


Magandang hapon din po titser!
Mabuti naman kung ganon.
Ok lang po titser!

*Pagtala ng Lumiban Opo titser!

Meron bang lumiban sa klase natin


ngayon?

Wala po
School of Teacher Education

Mabuti naman at walang maiiwan sa paksang


pag-uusapan natin ngayon.

A. Panimula

Ngayon, mga bata, bago natin pag-usapan at


talakayin ang mga aralin sa hapong ito,
magkakaroon muna tayo ng isang gawain.

Para maging pantay ang bilang ng myembro


sa bawat grupo, magbibilang tayo.
Magsisimula tayo dito.
(isa, dalawa, isa,……..)
Lahat ng bilang isa ay tumayo at pumunta sa
parteng ito at lahat naman ng bilang dalawa ay
dito kayo sa kabilang bahagi.

Ngayon ang gagawin natin ay magkakaroon


tayo ng munting aktingan.
Meron akong ipapakita na clip mula sa mga
sikat na pelikula. Gagayahin nyo iyon gamit ang
mga salita sa script na aking ibibigay.

Magsisimula tayo sa unang pangkat. Para sa


inyong grupo, ang gagayahin nyo ay isang clip
mula sa pelikulang Barcelona: A Love Untold
na pinagbibidahan nina Kathryn Bernardo at
Daniel Padilla.

Panoorin muna natin ang nasabing clip.

Ngayon sino ba sa inyo ang mag-aala Daniel


Padilla at Kathryn Bernardo?

Si Kenth at Jean po.


Handa na ba kayong dalawa?

Narito ang script.


School of Teacher Education

Ely: Bakit? Ano bang alam mo sa nararamdaman ko. Hanggang sa magka-asawa ka na,sa
Alam mo ba kung anong pinagdaanan ko? magka-anak Opo

Mia: Hindi.

Ely: So stop acting like you know my pain. Stop


acting like you own it. Na pwede mong sabihin sakin (nag-aaktingan ang dalawa)
kung kailan ako magmomove on. Kahit si Celine,
kahit si Celine na kasama ko sa lahat, na alam ang
lahat. Hindi pinapakialaman ang mga desisyon ko.

Mia: Hindi ako si Celine! So stop comparing me to


her!

Ely: Tama. Hindi ikaw si Celine and you will never


be Celine!

Mia: Celine is dead, hindi na siya babalik Ely, pero


hanggang ngayon umaarte ka pa rin na parang
andito siya.

Ely: Nandito siya, dahil nandito siya.

Mia: Kung nandiyan siya nasan ako? Anong lugar


naming mga gustong magmahal sayo.

Wow! Mahusay! Bigyan natin sila ng limang


bagsak.

Ngayon naman ang ikalawang pangkat. Ang


gagayahin nyo ay isang classic na pelikula na may
pamagat na Bata Bata Pano ka Ginawa? Ito
ay pinagbibidahan nina Vilma Santos at Carlo
(nagbigay ng limang bagsak)
Aquino.
Panoorin muna natin clip.
Kaya ba?
Sino naman sa inyong grupo ang aarte dito sa
gitna?
Kaya!

Maaari na kayong magsimula.


Si Abatayo, Plando, at Mernil po
Lea: Alam mo bang pag naloko ka sa
sugal,hanggang pag laki mo maloloko ka nadiyan!

ka na, mapapabayaan moyang buhay. Maloloko


School of Teacher Education

yang buhay mo!

Maya: Wag mo naman siyang sigawan oh!?

Lea: Hindi ikaw ang kinakausap!

Ogie: Ikaw rin naman ah, ginagawa moang gusto


mo! Eh bat kami hindi pwede?

Lea: Wala akong ginagawang masama!

Ogie: Akala mo lang wala! Pero meron! meron!


meron!

Lea: Ogie ! Ogie ! Ogie !

Wow! Mahusay din! Bigyan din natin sila ng


limang bagsak.
(nagbigay ng limang bagsak)
Mga bata, meron ba kayong napapansin sa
mga script na aking ibinigay?
Meron po!
Ikaw Jellie, ano ang napapansin mo?
Jellie: may mga nakabold po titser.
Ano pa? Ikaw JL?
JL: may mga simbolong nakasalunguhit
titser.
Tama! May mga simbolong nakasalunguhit.
Saan n’yo ba ito kadalasang nakikita?

Liza, saan mo ito kadalasang nakikita? Liza: sa mga sulat po titser!

Tama! Saan pa? Ikaw naman Melody. Melody: sa mga aklat po.
Sa mga aklat. Saan pa Elmer?
Elmer: sa mga sulat po sa kwento.
Tama! Sa mga sulat o mga pangungusap.

Ngunit alam ba ninyo kung ano ang tawag


sa mga simbolong ito at kung paano ang tamang
paggamit sa mga ito?
Hindi po!
B. Pagbibigay ng Tuntunin o Katuturan

Dahil hindi nyo pa alam, huwag mag-alala


dahil sa hapon na ito , sabay sabay nating
tatalakayin ang “Mga Bantas”

Pakibasa muli sa lahat. Basahin.

Para magabayan tayo sa hapong ito, narito


ang mga layunin.
School of Teacher Education

Mga Bantas!

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga


Maraming salamat sa lahat.
magaaral ay inaasahang;
C. Pagpapaliwanag sa tuntunin a. natutukoy ang ibat-ibang uri ng
bantas;
Para magkaroon tayo ng ideya kung ano nga ba b. magagamit ang tamang bantas
ang bantas, basahin muna natin ang kahulugan ayon sa hinihingi ng sitwasyon o
nito. konteksto; at
c. nakapagpapakita ng paggalang sa
*Paglalahad
mga taong nakakausap at
Ano nga ba ang bantas? nakakasalamuha.

Ang bantas o sa ingles ay tinatawag na


punctuation marks ay ang mga iba’t ibang
simbolo na ginagamit sa pangungusap upang
maipakita ang wasto o tamang
pagpapakahulugan nito. Ang mga bantas ay
nakatutulong sa pagpapalinaw ng mga kahulugan
ng mga pahayag na nakasulat o nakalimbag.

Maraming uri ang bantas ngunit tatlo


lamang muna ang tatalakayin natin sa hapong
ito.

Ito ang tuldok, tandang pananong at


padamdam.

Unahin natin ang tuldok.

Tuldok - “.” – ito ay ginagamit sa dulo ng isang


pangungusap na pasalaysay.

Ang pangalawa ay ang tandanag pananong.

Tandang Pananong – “?” – ito ay ginagamit


kapag gusto mong magtanong. Nilalagay ito sa
dulo ng pangungusap. Hal. “Saan tayo?”
School of Teacher Education

Ang pangatlo naman ay ang padamdam. 1. Ang langit ay kulay asul.


Tandang Panamdam – “!” – ito ay ginagamit 2. Si Maria ay isang magaling na
kapag gusto mong ipayahag ang matindi na manunulat.
pakiramdam o emosyon. Nilalagay ito sa dulo 3. Bumili ako ng sampung kilong
ng pangungusap. Hal. “Tara! Gala sa Sabado!” bigas sa palengke kanina.
4. Ang paborito kong pagkain ay
Naintindihan ba ninyo mga bata? spaghetti.
5. Nakatanggap ako ng mataas na
Ano nga uli ang mga bantas na ating tianakay marka sa aking pagsusulit.
ngayon Jessa May?

Tama! Kailan ginagamit ang tuldok Lais?

Kailan naman ginagamit ang tandang pananong


Ramillete?

Ang tandang padamdam, kialan ito ginagamit?


Ikaw naman Mernil?

Oo minsan kapag tayo ay natatakot o nabibigla,


minsan sinsabi natin hala!

D. Pagbibigay ng Halimbawa

Para maintindihan mga nasabing uri ng bantas,


narito ang iba pang mga halimbawa.

Sinong gusto bumasa?

Segi Gernalie basahin mo lahat.

Tuldok:
School of Teacher Education

Maari mo bang basahin plando ang mga


halimbawa.

Tandang Pananong:

1. Ano ang pangalan mo


2. Nasaan ang pinakamalapit na
tindahan dito?
3. Bakit ka umiiyak?
Opo!
4. Ilan ang mga kapatid mo?
5. Kailan mo balak gawin ang
proyektong ito?
Jessa: tuldok, tandang pananong, at tandang
padamdam po. Abatayo pakibasa ng mga halimbawa.

Lais: kapag ang pangungusap ay pasalaysay po. Tandang Padamdam:

1. Wow! Ang ganda naman ng


Ramillete: kapag ang pangungusap po ay damit mo.
patanong. 2. Naku! Nakalimutan ko ang
aking aklat.
3. Aray! Ang sakit ng tuhod ko.
Mernil: kapag natatakot po o natataranta. 4. Naku! Ang dumi ng sahig.
5. Sunog! Sunog!

Maliban sa mga ito, sino naman ang


makapagbibigay ng sariling halimbawa
gamit ang mga uri ng bantas?

Jean, magbigay ka ng halimbawa na


may bantas na tuldok.

Magaling! Ikaw naman Fredelyn,


magbigay ka ng pangungusap na
Ako titser! nagtatapos sa tuldok.

Tama! Bigyan ng tatlong bagsak sina


(binasa ang mga halimbawa) Jean at Fredelyn.

Naintindihan n’yo ba ang paksa natin


ngayong hapon?
School of Teacher Education

Wala na ba kayong mga katanungan


hinggil sa ating paksa?

*Pagpapahalaga

Dahil wala na kayong mga katanungan,


ako nalang ang magtatanong.

Ako titser!

(binasa ang mga halimbawa) Jean: Ang pangalan ko ay Jean.

Fredelyn: Ako ay isang estudyandte.

(nagbigay ng tatlong bagsak)

Opo!

(binasa ang mga halimbawa)


Wala na po.

Bakit ba kailngan natin matutunan ang


tamang paggamit sa mha bantas Dani?

Panuto: Isulat sa patlang ang angkop na


panapos na bantas sa hulihan ng bawat
pangungusap.

1. Nanood ka ba ng balita sa telebisyon


kagabi___
School of Teacher Education

Dani: pasa maintindihan ng ating kausap


ang ating mga sinsabi.
Ikaw JL?
JL: para po hindi malito ang ating kausap
Tama! kung ano ang ating sinasabi.

Kapag meron kayong nakakausap lalo na

pagmatanda sa inyo, ano ang inyong gingawa?

Sa anong paraan ka nagbibigay galang sa Jean: nagbibigay galang po! kanila?

Jean: nagsasabi po ng po at opo.

Tama iyan! Kapag meron tayong nakakausap


lalo nap ag matanda, magsasabi tayo ng po at opo.

E. Paggamit

Ngayoon mga bata, makakaroon na naman


uli tayo ng gawain. Sa kaparehong grupo, bibigyan
ko kayong isang Manila Paper at ang gagawin
n’yo ay dudugtungan nyo ang mga pangungusap
gamit ang mga bantas ayon sa hinihingi nito.
Pagkatapos ay ipresenta n’yo ito sa harap ng
buong klase.

Naintindihan n’yo ba mga bata?

Opo! Bibigyan ko lamang kayo ng tatlong minuto upang


tapusin ang nasabing gawain at idikit ito sa pisara ,maliwanag?
Opo!
2. Magsipilyo ka muna bago ka
matulog____

3. Wow, napakasarap ngSchool


luto of Teacher Education
mo___

4. Nakopya mo ba ang takdang-


aralin sa pisara___
Ang
5. Hoy, bawal magtapon ng basura
diyan___
Tapos
na ang
tatlong minute na binigay ko sa inyo kaya
bumalik na kayo sa inyong mga upuan.

Magsimula tayo sa unang


pangkat. Ipresenta nyo na ang inyong

Bigyan natin ng limang bagsak ang unang Magandang hapon mga kaklase, narito
ang aming sagot.

1. ?
Nayong ay pakinggan naman nating ang
2. .
ikalawang grupo.
3. !
4. ?
5. !

Bigyan natin ng limang bagsak din ang (nagbigay ng limang bagsak)


pangalawang pangkat.

Narito ang aming sagot.


Tingnan natin kung tama ba ang inyong mga
1. ?
sagot.
2. .
1. Nanood ka ba ng balita sa telebisyon 3. !
kagabi___ 4. ?
5. !
School of Teacher Education

(nagbigay ng limang bagsak)


Oo, tama! Ngayon naman ay bilangin
natin kung ilan ang nakuhang puntos ng
bawat grupo.
Ano nga ang sagot?

Tama! At angsagot ng parehong grupo ay


Sa unang grupo, ang nakuha ngong
tandang pananong kaya meron na kayong tig puntos ay lima dahil tama lahat.
iisang puntos. Sa pangalawang tanong?
Wow! Bigyan nating sila ng limang
2. Magsipilyo ka muna bago ka bagsak.

matulog____ Ano naman ang sagot nyo

rito? Bilangin naman natin kung ilang puntos


ang nakuha ng pangalawang grupo.
Tandang pananong po!

Tama! Tuldok.

At sa pangatlo?

3. Wow, napakasarap ng luto

mo___ Tama ba ang tandang

padamdam? Tuldok po!

Tama! At tama rin ang parehong grupo.

Sa ikaapat?

4. Nakopya mo ba ang takdang-


aralin sa pisara___
Tandang padamdam!
Ang sagot ng parehong grupo ay tandang
pananong, tama ba ito? Opo!

Tama!

At ang panghuli?

5. Hoy, bawal magtapon ng basura


diyan___

Tama ba ang sagot ng bawat grupo?


School of Teacher Education

Tama po!

Tama po!

(pumalakpak ang mga bata)


School of Teacher Education

Mahusay dahil nakakuha rin sila ng limang

puntos. Bigyan rin nain sila ng limang


bagsak. (pumalakpak ang mga bata)

Ngayon mga bata, maari na kayong bumalik sa


inyong mga upuan.

Makakaroon tayo ng maikling pagsusulit upang


Makita kung tutuo nga bang naintihan nyo
ang paksa natin ngayong hapon. Kumuha
lamang ng isang papel at sagutan ang
bawat numero.

IV. Ebalwasyon

Gawain.

Panuto: Isulat sa patlang ang kung tama ang pagkabuo ng pangungusap na naayon sa uri nito at
kung mali at ilagay ang tamang sagot.

__________1. Napakaganda ng mundong nilikha ni Apo para sa mga tao. Ang pangungusap na
ito ay pasalaysay.

__________2. Ano ang ginagawa mo para maalagaan ito? Ang pangungusap na ito ay pakiusap.
__________3. Magtanim ka ng mga puno sa inyong bakuran. Ang pangungusap na ito ay
patanong.

__________4. Maraming nagagawang mabubuti ang mga halaman para sa lahat ng nabubuhay.
Ang pangungusap na ito ay pasalaysay.

_________5. Puwede bang tumulong ka sa paglinis ng ating bakuran? Ang pangungusap na ito
ay patanong.

V. Takdang-aralin

Panuto: Gumawa ng tigdadalawang pangungusap gamit ang bawat bantas na pinag-aralan.

*tuldok
1. ____________________________________________________________
2.____________________________________________________________
*takdang pananong
1.____________________________________________________________
2.____________________________________________________________
*takdang padamdam
1._____________________________________________________________
2._____________________________________________________________

You might also like