You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION V - BICOL
SCHOOLS DIVISION OF LEGAZPI
LEGAZPI CITY SCIENCE HIGH SCHOOL
BITANO, LEGAZPI CITY

Baitang /
Paaralan LEGAZPI CITY SCIENCE HIGH SCHOOL 8
Antas
Gurong Asignatura AP
ANNA MARIE M. MILLENA
Nagsasanay
DETAILED LESSON 7:30 - 8:30 8 – Pasteur
PLAN Petsa / Oras March 6, 2024 Markahan 3
(Masusing Banghay Aralin) (Miyerkules)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa naging transpormasyon
tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng
paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo
ng pandaigdigang kamalayan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa


kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.

C. MELC Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko,


Enlightenment at Rebolusyong Industriyal.

Mga tiyak na layunin:

1. Natutukoy ang mga dahilan at epekto ng Enlightenment.


2. Naipapaliwanag ang mga kaganapan sa Enlightenment.
3. Napapahalagahan ang mga naging pamana ng Enlightenment.
II. NILALAMAN PANAHON NG KALIWANAGAN (ENLIGHTENMENT)
III. KAGAMITANG PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral Pahina 342-344

3. Mga Pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo
1. Laptop
2. Slide Deck Presentation
3. TV
IV. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
A. Pagbabalik-aral

Guro: Kahapon ay nagkaroon kayo ng pag-uulat tungkol sa iba’t ibang


personalidad sa Rebolusyong Siyentipiko. Natalakay narin natin yung
mga Teorya na isinulong sa panahong iyon. Tama ba? Mag-aaral 1: Opo.

Guro: May makakapagsabi ba sa akin ng mga teorya, mga paniniwalang Mag-aaral 2: Ang Heliocentric Theory po ni Nicolaus Copernicus, Geocentric
nabuo at nailathala noong rebolusyong siyentipiko? Theory ni Ptolemy at ang Teoryang Ellipse ni Johannes Kepler.

Guro: Sige nga, magbigay kayo ng isa isang siyentipikong natalakay natin Mag-aaral 3: Si Galileo Galilei po, ang pinakaalam ko po na naging imbensyon
kahapon at ilahad kung ano yung naging ambag niya sa rebolusyong niya ay ang telescope na kung saan ginamit niya ito para pag-aralan ang
siyentipiko. kalawakan o ang sansinukuban.

Mag-aaral 4: Si William Harvey naman po ang siyang nakatuklas kung ano ang
function ng ating mga puso, at ang sirkulasyon ng dugo mula sa katawan ng tao.

Guro: Ano naman ang enlightenment o ang panahon ng kaliwanagan? Mag-aaral 5: Tumutukoy po ito sa panahon ng pagkakaroon ng mga bagong
siyentipikong kaalaman sa pamamagitan ng sistematikong pag-eksperimento,
masusing pagmamasid at pagsasaliksik sa kalikasan at sa sansinukob.

Maraming salamat sa inyong mga kasagutan.

B. Pagganyak
Guro: Sa ilalim ng inyong upuan ay may idinikit akong mga larawan. May
mga pinili lang akong upuan na dinikitan ng larawan, ang gagawin lang ng
may mga larawan sa ilalim ng upuan ay tutukuyin niyo kung ito ba ay
luma o bagong kagamitan. Nauunawaan ba ang gagawin? Mga mag-aaral: Opo.

Guro: Ngayon ay maari ninyo nang tingnan ang ilalim ng inyong upuan.
Sino ang may larawan sa ilalim ng upuan niya? Mag-aaral 6: Ako po, ma’am. Ang nakuha ko po ay
Iyan ba ay luma o bagong kagamitan? isang black and white TV.
Luma po kasi sa panahon po natin ngayon, may flat
screen TVs na po.

Guro: Sino pa ang may larawan? Mag-aaral 7: Ang nakuha ko po ay larawan ng isang
washing machine. Bagong kagamitan po ito kasi dati
naglalaba lang po ang mga tao gamit ang kamay, ngayon
automatic na gamit ang washing machine.

Mag-aaral 8: Napunta naman po sa akin ay ang rice


cooker, bagong kagamitan po ito dahil dati po sa kalan o
kahoy lang tayo nagsasaing.

Mag-aaral 9: Ang nakuha ko naman po ay isang plantsa. Ito


po ay bagong kagamitan dahil dati po ay may plantsa de
uling tayo.

Mag-aaral 10: Sa akin po ay ang electric fan, lumang


kagamitan na po dahil ngayon ay may mga air conditioners
na.

Guro: Mahuhusay! Ano ang napansin niyo sa mga larawan na yan? Mag-aaral 11: Mga makinarya po sila.
Tama! Ang mga larawang iyan ay mga makinarya. Alam niyo ba kung ano
ang makinarya? Mag-aaral 11: Ito po yung mga bagay na nakakatulong sa atin para mapadali ang
ating mga gawain.

Guro: Ngayon, batay sa mga larawang nakita niyo, ano sa inyong palagay Mag-aaral 12: Tungkol po sa rebolusyong industriyal.
ang ating pag-aaralan sa umagang ito?
Tama ka dyan! Ang pag-aaralan natin sa umagang ito ay tungkol sa
Rebolusyong Industriyal.
C. Paglalahad ng mga Layunin

Pagkatapos ng araling ito, kayo ay inaasahan na:

1. Natutukoy ang mga dahilan at epekto ng Rebolusyong


Industriyal.
2. Naipapaliwanag ang mga kaganapan sa panahon ng
Rebolusyong Industriyal.
3. Napapahalagahan ang mga naging pamana ng Rebolusyong
Industriyal.
D. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #1 .

Guro: Ano ang naiisip niyo kapag sinabi natin Rebolusyong Industriyal? Mag-aaral 13: Pagbabago po.

Guro: Tama! Ngayon nais kong unawain niyo ang kahulugang ito ng Mag-aaral 14: Taong 1700 at 1800 nang nagkaroon ng malaking pagbabago sa
rebolusyong industriyal, pakibasa nga po. aspektong agrikultura at industriya sa mga bansa sa Europe at sa United States.
Ang transpormasyon na ito ay nakilala sa katawagang Rebolusyong Industriyal
dahil pinalitan nito ang gawaing manwal sa mga kabukiran ng mga bagong
imbentong makinarya. Nagbigay ito ng malaking produksiyon sa mga bansa,
karagdagang kita at pamilihan ng kanilang mga yaring produkto. Maraming mga
naninirahan sa mga kabukiran ang lumipat ng tirahan sa mga siyudad at
namasukan sa mga industriya upang kumita nang malaki.

Guro: Sa mas simpleng salita, ang rebolusyong industriyal ay nagdulot ng


isang malaking pagbabago sa pamumuhay ng mga tao sa Europe at
United States, dahil dito nagsimula yung konsepto ng produksyon, hindi
katulad dati na mano mano ang paggawa at talagang pinaggugugulan pa
ng maraming oras at tiyaga.

panahon kung Mag-aaral 15: Dati po kalabaw yung ginagamit kapag mag-aararo ng lupa, ngayon
po hand tractor na.

saan nagkaroon
Mag-aaral 16: Sa pag-ani ng palay po, noon ay mano mano na ginagapas ngayon
po ay gumagamit sila ng reaper.

Mag-aaral 17: Laptop po.

ng malaking Washing Machine po

Oven

pagbabago sa Smartphones

aspektong Mag-aaral 18: Sa tingin ko po ito po ay pagbabago ng paggawa mula sa manwal


hanngang sa pag-unlad ng produksyon.

Agrikultura at
Industriya sa Mag-aaral 19: Mas napadli po yung mga ginagawa nila, nagbigay din po ng
malaking produksyon na nagdulot ng mas malaking kita.

bansa ng Europe
at United States. Mag-aaral 20: Sa Great Britain po.

Dahil po sa pagkakaalam ko, maraming suplay po ng coal at iron sa kanilang

Tama bansa.
panahon kung
saan nagkaroon
Mag-aaral 21: Nagbukas po ito ng mga bagong oportunidad para sa negosyo at
produksiyon kaya mas umunlad po yung ekonomiya ng Great Britain.

ng malaking
pagbabago sa Mag-aaral 22: Dahil po sa mga makina, naging mabilis po yung pag-produce ng

aspektong
mga tela kaya naging mura nalang din po yung mga kagamitang gawa sa tela, at
nagkaroon na din ng pagkakataon yung mga taong gusto bumili ng mga damit at
kurtina kahit hindi sila mayaman.

Agrikultura at Mag-aaral 23: Ang cotton gin, o kilala rin bilang “cotton engine,” ay isang makina
na naghihiwalay ng mga hibla ng cotton mula sa kanilang mga buto. Ito ay
nagdudulot ng mas mataas na produktibidad kumpara sa manual na paghihiwalay

Industriya sa ng cotton. Ang mga hibla ay maaaring gamitin sa paggawa ng iba’t ibang produkto
tulad ng calico, habang ang hindi nasirang cotton ay karaniwang ginagamit para
sa mga damit at iba’t ibang tekstil.

bansa ng Europe Mag-aaral 24: Ang spinning jenny ay isang makina na ginagamit para sa pag-ikot
ng lana o cotton. Ito ay imbentong Ingles ni James Hargreaves noong mga 1767

at United States. at ipinatentang opisyal noong 1770.

Tama
a panahon kung Mag-aaral 25: Mas umunlad po ang pamumuhay ng mga tao dahil sa mga
naimbentong makinarya at mas naging komportable po ang kanilang pamumuhay
sa araw-araw.

saan nagkaroon Mag-aaral 26: Sa tingin ko po ma’am, mas lumaganap po yung polusyon dahil sa
mga makinang naimbento noon.

ng malaking Mag-aaral 27: Sa palagay ko po, nakatulong naman po ito dahil nabigyan ng
oportunidad ang mga tao na magtrabaho.

pagbabago sa Mga mag-aaral: Opo!

aspektong
Agrikultura at
Industriya sa
bansa ng Europe
at United States.
Sa usaping agrikultura, ano sa tingin niyo yung mga makabagong makina
ang ginagamit sa kasalukuyan?

Ano pa?

Guro: Sa ating tahanan ba ano-ano naman ang mga simpleng makinarya


na ating nakikita?

Guro: Magagaling! Lahat ng nabanggit niyo ay tama. At dahil sa paggamit


ng makinarya, umusbong at lumago ang Industriyalismo.
Kapag sinabing industriyalismo, ano ang naiisip niyo? Alam niyo ba kung
ano ang ibig sabihin nito?

Guro: Tama ka dyan. Sa mas simpleng salita, ito yung paglipat mula sa
pagsasaka tungo sa mas malawakang produksyon ng mga kalakal at
serbisyo sa mga industriyal na pabrika at kagamitan. Ano kaya yung
nangyari nung nagsimula silang gumamit ng makinarya?

Guro: Tama ang iyong sinabi. Dahil sa mga makabagong imbensyon,


dahil s amga makinarya, mas umunlad ang Europe sa paggawa at
produksyon kaya mas kumita sila ng maraming salapi.

Guro: Saang bansa daw ba nagsimula ang industriyalisasyon? Alam niyo


ba kung saan?
Sa tingin mo, bakit kaya ito nagpasimula sa Great Britain?

Guro: Magaling! Nagpasimula sa Great Britain ang Industriyalisasyon


dahil sa likas na yaman na mayroon sila. Ang coal o uling ay ginamit
bilang pangunahing pampagana sa mga makinarya at ang iron o bakal
naman ay ginamit sa paggawa ng mga makina at iba’t ibang kagamitan.

Guro: Ngayon, ano sa tingin niyo yung naging epekto nito sa Great
Britain? Sa kanilang ekonomiya, paano ito nakaapekto?

Guro:
Dati sa ilalim ng sistemang domestiko (domestic system), ang
mayayaman lamang ang may oportunidad na magkaroon ng maraming
damit at ang paggamit ng kurtina at ilan pang gamit sa tahanan na gawa
sa tela ay itinuturing na luho lamang ng panahong iyon.

Sa panahon ng industriyalismo, bakit kaya nagawa na itong bilhin ng mga


tao kahit hindi sila mayaman?

Guro: Tama! At ito yung mga makinarya na ginamit noon upang mas
mabilis makagawa ng mga tela. Pakibasa nga po.

Guro: Noong 1793 ay naimbento ito ni Eli Whitney. Ang susunod naman
ay ang Spinning Jenny, ano naman kaya ito. Pakibasa nga po.

Guro: Maraming Salamat. Ang mga imbensyong ito ay nagpasimula ng


pagbabago sa industriya ng pagpoproduce ng tela sa Great Britain.

Guro: Dito na tayo sa mga naging epekto ng rebolusyong industriyalismo.


Ano sa tingin niyo ang mga ito?

Guro: Tama. May iba pa bang nais sumagot?

Guro: Tama kayo dyan, may positibo at negatibong epekto talaga halos
lahat ng bagay. Ngunit sa kabuuan, ang Rebolusyong Industriyal sa Great
Britain ay nagbukas ng bagong yugto ng kasaysayan, kung saan ang mga
tradisyonal na pamumuhay ay napalitan ng mas moderno at industriyal na
paraan ng buhay.

Guro: Maliwanang ba mga bata?


E. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2

Ngayon, nais kong kumuha kayo ng isang buong papel at sagutan ang
katanungang ito.

F. Paglinang sa kabihasaan

G. Paglalapat ng aralin tungo sa pang-araw-araw na buhay

H. Paglalahat ng aralin

I. Pagtataya ng aralin

J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation

1. Ano-ano ang
mga dahilan at uri
ng pananakop sa
Ikalawang
Yugto ng
Imperyalismong
Kanluranin 2.
Bakit naging
madali sa mga
kanluranin ang
pananakop sa
mga
bansa? Prepared
by: KORINA C.
CABERO
Sagutin ang mga sumusunod na tanong at isulat ito sa inyong kuwaderno.
1. Ano-ano ang mga dahilan at uri ng pananakop sa Ikalawang Ygto ng
Imperyalismong Kanluranin?
2. Bakit naging madali sa mga kanluranin ang pananakop sa mga bansa?
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na maaaring masolusyunan


na tulong ng aking punung-guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong


ibahagi sa mga kapwa ko guro?

PREPARED BY: CHECKED BY:

ANNA MARIE M. MILLENA HONEYLET B. ARANDIA ELEANOR A. GARCIA


STUDENT TEACHER DEPARTMENT COORDINATOR SECONDARY SCHOOL PRINCIPAL II

You might also like