You are on page 1of 8

Mala-Masusing Banghay-Aralin sa Filipino 7

(Ikalawang Markahan)

I. LAYUNIN

 Nasusuri ang antas ng wika batay sa pormalidad na ginamit sa pagsulat


ng awiting-bayan (balbal, kolokyal, lalawiganin, pormal)
F7WG-IIa-b-7
- Naaanalisa kung anong antas ng wika napapabilang ang mga salita
at pahayag.
- Nalalaman ang kahalagahan ng angkop na paggamit ng bawat antas
ng wika na naaayon sa sitwasyon at layunin.

II. PAKSA

Panitikan : ANTAS NG WIKA BATAY SA PORMALIDAD


Kagamitan : Biswal na materyal, aklat, laptop at TV
Sanggunian : Filipino 7 Panitikang Rehiyonal, Pahina 98-99
Bilang ng Araw : 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

A. GAWAING RUTINARI KRA 1, Objective 4

 Panalangin Used effective verbal and non-verbal


 Pagbati classroom communication strategies
 Pagtala ng lumiban sa klase to support learner understanding,
participation, engagement and
achievement.
B. BALIK ARAL
MOV
 Ngayon ay sariwain natin ang Ang guro ay gumamit ng epektibong
nakaraang paksang aralin. komunikasyong berbal at di-berbal sa
pamamagitan ng hayagang
Tanong: Sino ang nais magbigay ng pagtanggap sa napiling sagot ng mag-
impormasyon tungkol sa nakaraang paksa? aaral sa oras ng gawain.

- Iba’t ibang uri ng awiting bayan?


- Sino ang nais magbanggit ng
halimbawa ng bulong?

TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL


Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
C. PAGGANYAK/ MOTIBASYON
KRA 1, Objective 1
 Bago susuriin ng mag-aaral kung
pormal o di pormal ang mga salita mula Applied knowledge of content within
sa awitin. Ipaaawit muna sa kanila ang and across curriculum teaching areas.
isang awiting liriko na napapalooban ng
MOV
“antas ng wika” na kung saan
tatalakayin mamaya. Lalapatan ito ng Integrasyon sa ibang Asignatura:
himig ng “Leron, Leron Sinta” na may MUSIC, P.E
kasamang kilos at galaw.

(Awitin sa himig ng “Leron, Leron Sinta”)

Leron, Leron Sinta


Imong mama gwapa
Ermat mo’y maganda
At Modrakels werpa
Beautiful siya
Iyang lips pula
Singkit kanyang mata
Mayuming dalawa

D. PRESENTASYON NG ARALIN
KRA 2, Objective 8
ANTAS NG WIKA BATAY SA PORMALIDAD
Applied a range of successful
strategies that maintain learning
DI PORMAL PORMAL
environments that motivate learners
to work productively by assuming
responsibility for their own learning.
1. Balbal 4.Pambansa/Teknikal
5. Pampanitikan MOV
2. Kolokyal
3. Lalawiganin Ang guro ay naghanda ng mga
katanungan upang magbigay sa mag-
aaral ng aktibong pakikipag-ugnayan
DI PORMAL- mga salitang palasak na madalas at motibasyon sa kanilang sarili
ginagamit sa pang-araw-araw na pakikipag-usap.

1. Balbal o Pabalbal – Wikang karaniwang


ginagamit sa lansangan. Ito ang
pinakamababang antas ng wika.

(Babasahin ang halimbawa sa aklat)

Hal. mula sa awit: Ermat, Modrakels

2. Kolokyal – Antas ng wika na ginagamit sa


karaniwang usapan at ginagamit sa pang-
TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
araw-araw na pakikipag-usap. Madalas ang
mga salita ay pinaiikli at karaniwang may palit
koda o halong koda na ibig sabihin pinaghalo KRA 1, Objective 2
ang Filipino at English sa pagsasalita o Used research-based knowledge and
pagsulat. principles of teaching and learning to
enhance professional practice.
(Babasahin ang halimbawa sa aklat)
MOV
Iba pang Halimbawa: Ang guro ay gumamit ng
Pa’no- mula sa paano impormasyong nakalap mula sa
kelan- mula sa kailan pananaliksik at kaalamang nakuha sa:
P’re mula sa pare
meron mula sa mayroon Sanggunian: Panitikang Rehiyonal,
Filipino 7, Pahina 98-99.
Hal. mula sa awit: Beautiful, Lips, mo’y

3. Lalawiganin – Ito’y wikang ginagamit sa At gayundin ang PILOSOPIYANG


isang rehiyon at sila lamang ang KONSTRUKTIBO (Constructivism)
nagkakaintindihan kung ang pagbabatayan ay upang turuan ang mag-aaral ng
wikang pambansa. tamang paraan ng pagkatuto.

(Babasahin ang halimbawa sa aklat)

Hal. mula sa awit: Imong mama gwapa, Iyang KRA 2, Objective 6


Maintained learning environments
PORMAL- istandard o karaniwan, mga salitang that promote fairness, respect and
katanggap-tanggap sa ating lipunan. care to encourage learning.

4. Pambansa o Karaniwan – Ginagamit sa MOV


isang tiyak na disiplina o sitwasyon. Mga salita Pinahuhusay ng guro ang
na tinatanggap sa lipunan. interaksyong may kagandahang asal at
paggalang sa mga mag-aaral gayundin
Halimbawa: ang pagpapakita ng paggalang at
respeto sa bawat mag-aaral sa kabila
Ama at ina sa halip na erpat at ermat ng pagkakaiba-iba.

Hal. mula sa awit: Pula, mama, maganda, mata KRA 1, Objective 2


Used research-based knowledge and
principles of teaching and learning to
5. Pampanitikan – Ito ay pinakamataas na enhance professional practice.
antas ng wika. Kabilang dito ang
matatalinghagang salita at mga salitang MOV
nagbibigay ng pahiwatig, simbolismo at Ang guro ay gumamit ng
larawang diwa. impormasyong nakalap mula sa
pananaliksik at kaalamang nakuha sa:
Halimbawa:
Balat-sibuyas, Di mahulugang karayom, basag Sanggunian: Filipino 7 Panitikang
ang pula, Rehiyonal, Pahina 98-99

Hal. mula sa awit: Mayuming dalawa, Leron Leron


Sinta

TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL


Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
E. PAGLALAPAT/APLIKASYON KRA 2, Objective 7

Panuto: Ianalisa at tukuyin kung anong antas ng Maintained learning environments


wika ang mga sumusunod na salita. (Ittype ng that nurture and inspire learners to
bata ang sagot sa laptop habang nka-screen participate, cooperate and collaborate
connect sa TV at makita ng mga kamag-aral). in continued learning.

1. Parak (Balbal) MOV


2. Di mahulugang karayom (Pampanitikan)
3. Lapis (Pambansa)  Ang guro ay nagbigay ng
4. Meron (Kolokyal) maayos na panuto sa mag-aaral
nang sa gayon ang kanilang
5. Hinigugma (Lalawiganin)
karanasan at kaalaman ay
maiugnay sa ibinigay na
gawain.
 Ang guro ay nagbigay ng
kumplikadong gawain upang
bigyan ng pagkakataon ang
mag-aaral na mag-isip, matuto
sa sarili at magbahagi ng
sariling kaalaman.

KRA 1, Objective 3

Displayed proficient use of Mother


Tongue, Filipino and English to
facilitate teaching and learning.

MOV
Ang guro ay gumamit ng Mother
Tongue o Filipino/Tagalog upang
maunawaan ng mag-aaral ang ibig
sabihin ng mga salita.

TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL


Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
F. PAGLALAHAT KRA 2, Objective 7

 Upang mapahalagahan ng mga mag- Maintained learning environments


aaral ang angkop na paggamit ng bawat that nurture and inspire learners to
antas ng wika, ilalahad ang mga participate, cooperate and collaborate
in continued learning.
sumusunod na pahayag.

Panuto: Sabihin ang salitang “AYOS KAAYO” at MOV


magthumbs up kung angkop ang paggamit ng antas
ng wika sa bawat pahayag. At “PAGKALAIN”  Ang guro ay nagbigay ng
magthumbs down kung hindi angkop. maayos na panuto sa mag-aaral
nang sa gayon ang kanilang
karanasan at kaalaman ay
 Pagsasalita ng “balbal” sa loob ng simbahan. maiugnay sa ibinigay na
gawain.
 Paggamit ng “pampanitikan” sa pagsulat ng tula.
 Pakikipag-usap sa guro gamit ang salitang
 Ang guro ay nagbigay ng
“pambansa”. kumplikadong gawain upang
 Pananalangin o pagdarasal gamit ang salitang bigyan ng pagkakataon ang
“balbal” mag-aaral na mag-isip, matuto
 Pakikipag-usap sa mahal sa buhay gamit ang sa sarili at magbahagi ng
“lalawiganin”. sariling kaalaman.

G. PAGPAPAHALAGA KRA 1, Objective 1

Applied knowledge of content within


 Napahahalagahan ang paggamit ng mga
and across curriculum teaching areas.
salita na naaayon sa sitwasyon at
layunin na kakikitaan kung paano ang MOV
epektibong paggamit ng antas ng wika Integrasyon sa ibang Asignatura:
sa ating pang-araw-araw na EDUKASYON SA
pakikipagtalastasan o PAGPAPAKATAO
pakikipagkomunikasyon.

TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL


Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
H. PAGTATAYA/EBALWASYON KRA 1, Objective 3

Panuto: Suriin kung anong antas ng wika Displayed proficient use of Mother
napapabilang ang mga salitang may salungguhit sa Tongue, Filipino and English to
bawat pahayag. Tukuyin kung ito ba ay: PAMBANSA, facilitate teaching and learning.
PAMPANITIKAN, BALBAL, KOLOKYAL O
LALAWIGANIN. MOV
Ang guro ay gumamit ng Mother
1. Napakahalaga ng aklat sa ating pagkatuto. Tongue o Filipino/Tagalog upang
maunawaan ng mag-aaral ang ibig
2. Keribels na yang suot mo. sabihin ng mga salita.
3. Penge naman ako ng pagkain mo.
KRA 2, Objective 8
4. May gatas pa sa labi si Maria ngunit nag- Applied a range of successful
asawa na. strategies that maintain learning
5. Maayong Aga, ang bati sa amin ng aming guro. environments that motivate learners
to work productively by assuming
responsibility for their own learning.

MOV
Ang guro ay naghanda ng mga
katanungan upang magbigay sa mag-
aaral ng aktibong pakikipag-ugnayan
at motibasyon sa kanilang sarili.

I. TAKDANG-ARALIN KRA 1, Objective 1

Panuto: Magsaliksik sa internet ng tig-2 Applied knowledge of content within


halimbawa ng salita sa bawat antas ng wika. and across curriculum teaching areas.
Isulat ito sa kalahating bahagi ng papel.
MOV
KRA 1, Objective 1 Pinapanatili ng guro ang
kaalaman/aralin sa pamamagitan ng
Applied knowledge of content within and across pagkatuto sa kanilang sarili.
curriculum teaching areas. (Retention).

MOV

Integrasyon sa ibang Asignatura: ICT

Prepared by:
RHONALYN D. CABULLO
Teacher-I
Checked by:
SAMUEL B. RESPICIO
Head Teacher IV

TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL


Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph
TAGUSAO NATIONAL HIGH SCHOOL
Tagusao, Quezon, Palawan
Contact No.: 0919-002-1045
Email Address: 301743tnhs@dedped.gov.ph

You might also like