You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY

Paaralan Rapu-Rapu Central School Antas ng Grado 5


Guro Asignatura FILIPINO
Petsa ng Pagtuturo Mayo 10, 2023 Kwarter 4

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan, at
damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng radio broadcast/ teleradyo, debate at ng isang
forum
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagpapahayag
Pagkatuto (Isulat ang F5WG-IVfhij-13.6
code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN Paggamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagpapahayag
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro CG p.76
2. Mga pahina sa Gabay ng Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina ng Teksbuk Alab Filipino V pp. 172-173
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Pangturo Video clips, PPT, Projector, Laptop, Speaker, Visual aids, mga
simbolo/ emoji, sagutang papel
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang aralin at/o Pagganyak:
pagsisimula ng bagong aralin

Masdan ang mga larawan. Bakit mainam ang mga ito na kainin
sa panahon ng tag-init?

Paano ito nakakatulong sa mga tao?

Paghawan ng balakid:
Tingnan ang larawan.

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY

Kilala ninyo ba siya?


Ano ang kaniyang karaniwang ginagawa?
Gamitin sa pangungusap ang salitang “sorbetero”.
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Pamantayan sa pakikinig at pag-awit.

Pagganyak na tanong:
Bakit gustong-gusto ang sorbetes na tinda ng sorbetero?

Pakikinig at pag-awit ng Mamag Sorbetero.

Pagtatalakay:
Bakit gustong-gusto ang sorbetes na tinda ng sorbetero?
Sino ang madalas na naghihintay kay Mamang Sorbertero?
Ano ang ginagawa ng Mamang Sorbetero para makakuha ng
atensiyon ng mga mamimili/ lalo na ang mga bata?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Batay sa awitin basahin natin ang sumusunod na pangungusap:
bagong Aralin
Batang munti sa iyo’y naghihintay.
Mata ng dalaga ay nananaginip.

Ano ibinibigay na impormasyon o ideya sa bawat pangungusap?


Pangungusap na Pasalaysay- Nagbibigay ito ng impormasyon o
kaalaman. Nagtatapos ito sa tuldok. (.)

Mamang Sorbetero anong ngalan mo?


Mamang Sorbetero, o nasaan ka?

Ano ang napapansin ninyo sa pangungusap?

Pangungusap na Patanong- Nagtatanong ito o humihiling ng


kasagutan. Nagtatapos sa tandang pananong. (?)

Mamang Sorbetero tayo ng sumayaw.


Kalembang mong hawak iyong ikaway.
Masdan mo ang ulap sa himpapawid.
Init ng buhay ay pawiin mo na.

Sa bawat pangungusap ano ang pinapagawa?


Pangungusap na Pautos- Nag-uutos o nakikiusap ito. Nagtatapos
sa tuldok. (.)

Mainit na labi, nagbabagang mata, sunog na pag-ibig parang

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY
awa mo na!

Paano ipinahayag ang pangungusap?


Pangungusap na Padamdam- Nagsasaad ng matinding damdamin
tulad ng tuwa, lungkot, pagkagulat, at iba pa. Nagtatapos sa
tandang padamdam. (!)
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan # 1

Ipapaliwanag ng guro ang mekaniks ng laro.

Pamantayan sa Paglalaro.

Mga larawan at sitwasyon sa gagawing laro:

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan # 2

Pamantayan sa pangkatang-gawain.
Pagsasagawa ng gawain.

Presentasyon ng awtput…

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY
F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ipapakita ang video clip. Bubuo ng pangungusap na Pasalaysay,
araw na buhay Patanong, Padamdam at Pautos na may kaugnayan sa video clip.

Bakit mahalagang kumakain ng mga gulay at prutas ang mga


batang tulad ninyo?

Ano ang maaaring mangyari kung hindi kumakain ng prutas at


gulay ang isang bata?

H. Paglalahat ng aralin Ano-ano ang apat (4) na uri ng pangungusap? Ano ang ginagamit
na bantas sa bawat pangungusap?

I. Pagtataya ng aralin

J. Karagdagan Gawain para sa takdang


aralin at remediation

V.MGA TALA

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V - Bicol
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF ALBAY
RAPU-RAPU EAST DISTRICT
RAPU-RAPU CENTRAL SCHOOL
RAPU-RAPU, ALBAY
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag- aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paanoito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
sa solusyonan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Poblacion,Rapu-Rapu,Albay
09473737428/09171737226
112043@deped.gov.ph

You might also like