You are on page 1of 4

GURO Bb. Mernilyn T.

Lamadora ANTAS BAITANG 11


PETS
A Abril 24, 2018 ASIGNATURA PAGBASA AT
PAGSUSURI
ORAS 2:30-3:30 ng hapon SEMESTRE UNA

Adamson University
900,San Marcelino Street,Ermita,Manila City ,Metro Manila

NAZARETH SCHOOL OF NATIONAL UNIVERSITY


272 Plaza Sta. Teresita Street, Sampaloc Manila

PETSA MAYO 27, 2019 ASIGNATURA FILIPINO 8

ORAS 1:00-1:15 N.H MARKAHAN UNA

GURO BB. MERNILYN T. LAMADORA ANTAS BAITANG __


PETSA MAYO 27, 2019 ASIGNATURA FILIPINO __
I. Layunin

A. Tiyak na Kasanayang Pagkatuto:


Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay ...

a. Natutukoy ang simuno at panaguri sa pangungusap


b. Nasusuri ang ayos ng pangungusap
c. Napahahalagahan ang gamit ng ayos ng pangungusap
d. Nakapagbibigay ng sariling damdamin sa mga isyung ipinakita
e. Nakabubuo ng mga karaniwan at di karaniwang pangungusap

II. Nilalaman

a. Paksa: Ayos ng pangungusap


b. Sangguinian: Filipino sa Makabagong Panahon 7, pahina 137
c. Kagamitan: Kagamitang Pampaningin, Laptop, Projector/TV Screen, panulat sa pisara

III. Pamamaraan

A. Pagganyak

Picture Analysis

1. Ang mga mag-aaral ay bubuo ng payak na pangungusap batay sa mga ipinakitang larawan ng guro.
(5 minuto)

Hal.

Umiiyak sa saya ang mag-ina

1. 2. 3.

4. 5.

Isusulat ng mga mag-aaral sa pisara ang nabuong pangungusap mula sa mga larawan.

Gabay na tanong:

1. Ano ang masasabi ninyo sa mga larawang ipinakita?


2. Ano ang paksa ng bawat pangungusap na inyong nabuo?
3. Paano binuo ang bawat pangungusap?

B. Pagtatalakay

Pagtalakay ng mga sumusunod:

Ang Pangungusap ay lipon ng mga salita na nagpapahayag ng buong diwa.

Bahagi ng Pangungusap

Ang Simuno ay ang paksa o pinag-uusapan sa pangungusap.


Ang Panaguri ang nagsasabi tungkol sa simuno.

Halimbawa:
panaguri simuno simuno panaguri

Masisipag ang mga Pilipino. Ang mga Pilipino ay masisipag.

Ayos ng Pangungusap
PAGKAKAIBA PAGKAKAIBA

DI-KARANIWAN
KARANIWAN
-Pangungusap -nauuna ang paksa at
-nauuna ang ginagamit ang
panaguri kaysa -Hindi nagbabago panandang ay
simuno o paksa. ang kahulugan -Pinangungunahan ng
mga pantukoy na : Ang,
Ang mga Si, Sina

INPUT NG GURO PAGKAKATULAD INPUT NG MGA MAG-AARAL


Karaniwang Ayos Di-Karaniwang Ayos
Matiyagang nag-aaral ang magkapatid para sa Ang magkapatid ay matiyagang nag-aaral para sa
kanilang pagsusulit. kanilang pagsusulit.

1. Nagbuga ng singaw, abo, at malalaking bato 1.


ang bulkan.
2. Gumamit ng mga helikopter ang mga 2.
sundalong sumagip sa mga sugatan.
3. Naging biktima ng pagputok ang mga 3.
dayuhang umakyat sa bulkan.
4. Nagpasalamat sa mga sundalo ang opisyal ng 4.
embahada ng Thailand.
5. Nasugatan at nagtamo ng mga paso ang mga 5.
dayuhang mountain climbers.

*Ang mga mag-aaral ang magsasa-ayos ng di-karaniwang ayos ng pangungusap .

C. Pagpapayaman

Sa pamamagitan ng Think-Pair and Share, ang bawat kapareha ay pipili ng isa sa mga larawan at bubuo ng
tig-dalawang pangungusap sa karaniwan at di-karaniwang ayos. Ang kaparehang tatawagin ng guro ay
magsusulat ng kanilang sagot sa pisara at magbibigay ng saloobin tungkol sa napiling larawan.

D. Pagpapahalaga

a. Gabay na tanong:

1. Bakit mahalaga ang kaalaman sa paggamit ng karaniwan at di-karaniwang ayos kung parehas
naman itong maaring gamitin dahil sa hindi nagbabagong kahulugan?
2. Ipaliwanag kung bakit kailangan taglayin ang pag-uugaling active at iwasan ang pag-uugaling passive
bilang
a. Anak
b. Mag-aaral

b. Input ng Guro

E. Paglalahat

Sa pamamagitan ng Lesson Closure Frame, huhulaan at ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang “2 Pics in one
Word” na may kaugnayan sa mga natalakay.

1.
+ = Pangungusap

(Koleksyon ng mga salita) (Nagbibigay ng buong kahulugan o buong diwa)

2. + = Simuno at Panaguri

(Bahagi) (Pangungusap)

3.

+ = Ayos ng Pangungusap

(Di-karaniwang Ayos) (Karaniwang Ayos)

Lesson Closure:
Ang aralin sa araw na ito ay__________________________________________.
Ang mga dapat tandaan ay___________________________________________.
Mahalaga ito dahil__________________________________________________.
Sa kabuohan, natutunan ko na_________________________________________.
F. Pagtataya

A.Panuto: Salungguhitan ang buong paksa o simuno ng bawat pangungusap. Pagkatapos, isulat sa patlang
ang
titik K kung ang ayos ng pangungusap ay karaniwan . Isulat ang mga titik DK kung ang ayos ng
pangungusap ay
di-karaniwan .

_____1. Dapat may disiplina ang mga nagmamaneho ng mga pampublikong sasakyan.
_____2. Ang kagandahan ng isang tao ay nakikita sa kanyang mga salita at kilos.
_____3. Sina Grace at Henry ay napiling maging mga kinatawan ng ating paaralan.
_____4. Nag-eensayo araw-araw ang mga estudyanteng magtatanghal sa programa.
_____5. Ang matandang babae ay nagpasalamat sa binatang tumulong sa kanya.
_____6. Ang bagong guro natin ay naghanda ng magandang leksiyon.
_____7. Humingi ng paumanhin ang batang nag-agaw ng laruan ni Beth.
_____8. Agad na natuklasan ang katotohanan tungkol sa naganap na kaguluhan.
_____9. Ako ay magboboluntaryo para maging bantay sa darating na halalan.
_____10. Tuwing Miyerkules at Linggo lang kinukuha ang basura sa subdibisyon.
.

B. Baguhin ang Ayos ng Pangungusap

Panuto: Kung ang ayos ng pangungusap ay karaniwan , baguhin ito sa di-karaniwang ayos. Kung ang pangu-
ngusap ay may di-karaniwang ayos, baguhin ito sa upang maging karaniwan ang ayos. Isulat ang
bagong pangungusap sa patlang.

1.Ang mga Pilipinong sumaklolo sa mga dayuhan ay nasugatan din.


______________________________________________________

2. Gumamit ng mga helikopter ang mga sundalong sumagip sa mga sugatan.


______________________________________________________
3. Ibinaba mula sa bulkan ang mga bangkay ng dalawang Aleman.
______________________________________________________

4. Isa sa mga natatanging hayop ng Pilipinas ang Philippine tarsier.


______________________________________________________

5. Ang pagbabawal sa pag-akyat ng bulkan ay nais na gawing permanente.


______________________________________________________

IV. KASUNDUAN

1.Sumulat ng isang balita tungkol sa isang mahalagang pangyayaring nagaganap sa ating paaralan o bansa
sa kasalukuyan. Gamitan ito ng karaniwan at di karaniwang ayos.

Inihanda ni : Bb. Mernilyn T. Lamadora, LPT

Naobserbahan ni:

Sr. Teresa P. Yasa


Nazareth School of National University, Punong-Guro

You might also like