You are on page 1of 31

Republic of the Philippines

Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Paaralan Danao Elementary School Baitang
Guro Rudelie B. Ganzan Asignatura Filipino
Petsa at Oras March 22, 2024 Markahan 3 / WEEK 8

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Nasasabi ang dalawang bahagi ng pangungusap.
(Simuno at Panaguri)
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mag-aaral ay:
a . Nalalaman ang simuno at panaguri sa
pangungusap
c. nakakalahok ng masigla sa talakayan.
C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO: Nasasabi ang dalawang bahagi ng
pangungusap.(Simuno at Panaguri) MELC CG
Code F5WG-llli-j-8

D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mag-aaral ay inaasahang..


a. Nalalaman ang simuno at panaguri sa
pangungusap.
b .Nakakagawa ng pangungusap na may simuno at
panaguri.
c. nakakalahok ng masigla sa talakayan
II. NILALAMAN
1. Paksa Simuno at Panaguri
III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC,ALAB FILIPINO pp:148-152

ALAB FILIPINO pp:158-159


2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral:
3. Mga pahina sa Teksbuk:
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):
B. Iba pang Kagamitang panturo: mga larawan,yeso at pisara
III. PAMAMARAAN:
2. Panimulang Gawain ● Gawain ng Mag-aaral Mabuti
Gawain ng Guro naman po.
● Magandang araw mga bata. Kumusta ang araw ●
ninyo ngayon? Opo, handa na po kami.
● Handa na ba kayo para sa ating aralin sa araw na ●
ito? (Mananalangin ang mga bata)
● Pero bago tayo magpatuloy sa ating aralin,
magsitayo ang lahat para sa ating panalangin.

(Pagtatala ng mga batang lumiban at hindi lumiban sa


klase)

A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong


aralin

● Bago tayo magtungo sa ating bagong aralin, Magkasalungat
sagutan muna natin ang naka jumbled na letra sa
ibaba.

Magkasingkahulugan
★ TAGNULASAKGAM - ito ay tinatawag sa wikang
Ingles na Antonyms na ang ibig sabihin ay
kabaligtaran ang kahulugan.
● Halimbawa ay maputi-maitim.

★ NAGULUHAKGNISAKGAM- tinatawag sa
wikang Ingles na Synonyms na ang ibig sabihin
ay magkatulad o magkapareho ang kahulugan.
● Halimbawa nito ay masangsang-mabaho

● Magaling!
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
(Magtanong sa mga mag -aaral kung ano ang

depinasyon ng pangungusap. ● Ang pangungusap

ay… ● Ang pangungusap ay salita o grupo ng salita


na may buong diwa. (magbibigay ng
● Okay! Magaling! ● pangungusap)
● Angel, magbigay ng halimbawa ng pangungusap.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

● May dalawang bahagi ang


pangungusap, at ito ang tatalakayin natin ngayon.
● Handa na bang makinig ang lahat?

● Opo, handa na po kaming lahat.


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng ● Sabay-sabay na magbabasa ang mga bata at
bagong kasanayan#1 tutukuyin ang salitang may salungguhit.

Dalawang bahagi ng Pangungusap


1. Simuno- ito ang paksa o ang pinag-uusapan sa
pangungusap.
2. Panaguri- ito ang nagsasabi o naglalarawan ng
tungkol sa simuno.

● Basahin ng sabay-sabay at alamin kung anong


bahagi ng pangungusap ang salitang may
salungguhit.
1. Malaking tulong ang mga modules sa mga mag-
aaral.
2. Ang ASF ay isang krisis sa mga alagang baboy..
3. Ang cellphone ay isang uri ng teknolohiya na
mahalaga sa mga mag-aaral sa kasalukuyang
panahon.
➔ (Ang salitang may salungguhit sa unang numero
ay isang panaguri dahil inilalarawan nito ang
kahalagahan ng modules sa mga mag-aaral.
➔ (Sa pangalawang numero naman ay isang simuno
dahil siya paksa o pinag-uusapan sa
pangungusap.
➔ (Sa pangatlong numero naman ay
isang panaguri dahil inilalarawan nito ang
cellphone.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2

(Magtalaga ng isang mag-aaral bawat bilang.) Si Pedro po ang simuno at nagluluto ng
1. Nagluluto si Pedro ng hapunan. hapunan po ang panaguri.
______, maaari mo bang sabihin alin ang simuno at ang ● Ang mga estudyante po ang simuno at Nag-
panaguri? aaral para sa pagsusulit naman po ang
● Mahusay ! panaguri.
2. Nag-aaral ang mga studyante para sa pagsusulot.
______,saan diyan ang simuno at panaguri. ● Ang halaman po ang simuno at ang panaguri
naman po ay lumalago sa ilalim ng araw.
3. Lumalago ang halaman sa ilalim ng araw.
______, ano ang simuno at ano naman ang panaguri sa
pangungusap?

● Magaling !
F. Paglalahat ➔ Ang simuno ay ang paksa o ang pinag-uusapan
sa pangungusap
Itanong sa mga bata kung ano ang simuno.

Itanong sa mga bata kung ano ang panaguri. ➔ Ang panaguri ay ang nagsasabi o
naglalarawan sa paksa o simuno.
● Okay! ngayong alam nyo na ang dalawang bahagi
ng pangungusap nais kong sagutin ninyo pasulit
na ibibigay ko sa inyo.
G. Paglinang sa kabihasnan Sumulat ng sariling pangungusap gamit ang mga salita.
(Tungo sa Formative Assessment) Salungguhitan ang simuno at ikahon naman ang
panaguri.
1. hari
2. pulubi
3. buto
4. kaharian
5. magnanakaw

H. Takdang Aralin Basahin ang bawat pangungusap. Bigyang pansin ang mga
salitang may salungguhit. Tukuyin kung ito ay simuno o
panaguri. Isulat ang sagot.
1. Maagang gumising tuwing Biyernes si Bea.
2. Linggo-linggong namamahagi ng mga modyul ang
mga guro.
3. Laging handang umalalay ang mga guro sa mga
mag-aaral.
4. Si Aling Celia ay tumutulong sa anak para
maunawaan ang aralin.
5. Kumpleto at maayos ang mga gawain na ipinasa ni
Bea sa kanyang guro.
Simuno: Panaguri:
1.
1.
2.
2.
3.
3.
4.
4.
5.
5.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

SEMI- DETAILED LESSON PLAN IN ENGLISH

GRADE
NAME: Danao Elementary School LEVEL I
LEARNIN
TEACHER: Jessa J. Bustamante G AREA ENGLISH
DATE/ TIME: March 04, 2024 QUARTER 3 / Week 6
I. OBJECTIVES
A. Content Standards Listen to/Read short stories/poems and identify the
speaker in the story poem
B. Performance Standards The learner will be able to…
a. identify the problem and solution
b. discuss, illustrate, dramatize specific events
C. Learning Competencies Listen to short stories/poems and
1. note important details pertaining to
a. character

b. setting
c. events
2. Give the correct sequence of three events
3. Infer the character feelings and traits
4. Identify cause and/or effect of events
5. Identify the speaker in the story or poem
6. Predict possible ending of a story read
7. Relate story events to one’s experience
8. Discuss, illustrate, dramatize specific events
9. Identify the problem and solution
10. Retell a story listened to
MELC #5

D. Learning Objectives The learner will be able to…


a. identify the problem and solution
b. discuss, illustrate, dramatize specific events
II. CONTENT
Recognize Cause and Effect Relationship and
ProblemSolution of
( Subject Matter) the Story
III. LEARNING RESOURCES
A. References
1. Teacher’s Guide pages CG, MELC, ENGLISH I MODULE
2. Learner’s Material pages ENGLISH I MODULE
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
Resource LR portal
B. Other Learning Resources PowerPoint, images
III. PAMAMARAAN:
IV. PROCEDURE
A. Drill/Reviewing previous Lesson or
presenting new lesson

B. Establishing a purpose for the lesson Discuss the learners’ answer.

C. Presenting examples/ instances of new the


lesson
What do you mean by problem? How about a solution?
What do you mean by cause? How about effect?
D. Discussing new concepts and Cause is WHY something happened.
practicing new skills.#1 Effect is WHAT happened.
Problem is something the characters want to change,
fix, or figure out.
Solution is a way to solve the problem.
E. Discussing new concepts and
practicing new skills #2.
F. Developing Mastery
(Lead to Formative Assessment 3)

Study the pictures below.

Encircle the letter of the correct answer. 1.


What did the girl do with the banana peel?
a. throw it b. eat it
2. Who stepped on the banana peel?
a. the boy b. the girl
3. What happened to the boy?
a. he slipped b. he jumped
4. What is the cause?
a. because she crawls in the floor
b. because of banana peel thrown in the floor
5. What is the effect?
a. he slipped b. crawls
6. What is the problem?
a. the banana peel thrown in the floor
b. the boy jumped
7. What is the possible solution?
a. put the banana peel in the trash
b. throw the banana peel everywhere

G. Finding practical application of concepts Have you encountered a problem today? Write the
and skills in daily living problem and the solution that you made to solve it.

H. Making Generalizations and Cause is WHY something happened.


Abstraction about the Lesson. Effect is WHAT happened.
Problem is something the characters want to change,
fix, or figure out.
Solution is a way to solve the problem.
I. Evaluating Learning Study the underlined sentence. Put check (/) inside
the box for CAUSE and (X) for EFFECT.

J. Additional Activities for Application or Study cause and effect and problem-solution
Remediation sentences.

V. REMARKS
VI. REFLECTION

A. No. of learners who earned 75% in the


evaluation

B. No. of learners who require additional


activities for remediation
who scored below 75%

C. Did the remedial lessons work? No. of


learners who have caught up
with the lesson

D. No. of learners who continue to require


remediation

E. Which of my teaching strategies


worked well? Why did these work?

F. What difficulties did I encounter which my


principal or supervisor can help me solve?

G. What innovation or localized materials did I


use/discover which I wish to share with other
teachers?

Republic of the Philippines


Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA EDUKASYON SA


PAGPAPAKATAO
Paaralan Danao Elementary School Baitang I
Edukasyon sa
Guro Jessa J. Bustamante Asignatur a Pagpapakat ao

Markaha n
Petsa at Oras March 04, 2024 3 / Week 6

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng
pagiging masunurin, pagpapanatili ng kaayusan,
kapayapaan at kalinisan sa loob ng tahanan at paaralan

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP:

Ang mag-aaral ay…


a. naipapakita ang mga paraan upang makamtan
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa tahanan
at paaralan
b. nakalalahok ng masigla sa talakayan
C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO: Nakasusunod sa utos ng magulang at nakatatanda.
Nakapagpapakita ng mga paraan upang makamtam at
mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa tahanan at
paaralan tulad ng:
a. pagiging masaya para sa tagumpay ng ibang kasapi
ng pamilya at ng kamag-aral b. pagpaparaya
c. pagpapakumbaba
MELC #13
D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mag-aaral ay…
a. naipapakita ang mga paraan upang makamtan
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa tahanan
at paaralan
b. nakalalahok ng masigla sa talakayan

II. NILALAMAN

Mga Paraan upang Makamtan at Mapanatili ang


1. Paksa Kaayusan at Kapayapaan sa Tahanan at Paaralan

III. KAGAMITANG PANTURO:


A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC, ESP 1 Module

ESP 1 Module
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral:
3. Mga pahina sa Teksbuk:
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):
B. Iba pang Kagamitang panturo: PowerPoint, mga larawan

III. PAMAMARAAN:
1. Panimulang Gawain a. Panalangin
b. Pampasigla
c. Pagtala ng Liban
d. Pagpaalala ng Pamantayan
2. Panlinang na Gawain Ano ang iyong nararamdaman kapag nagkakaroon ng
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong aralin kapayapaan at kaayusan sa tahanan at paaralan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pumili sa mga salita na makikita sa mga bituin ang
maaari mong mararamdaman.
Kulayan ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong
aralin

Piliin sa mga sumusunod ang maaari mong gawin


upang maipapakita ang pagiging masunurin sa
magulang at nakatatanda. Bilugan ang bilang ng
iyong sagot.

1. Susundin ang bilin ni tatay na huwag lumabas


ng bahay.
2. Pagtutulungan naming magkakapatid na
linisin ang bahay.
3. Maglalaro ako sa kompyuter kahit alam kong
di ako pinapayagan ni nanay.
4.Pakikialamanan ko ang gamit ni kuya kahit
sinabing huwag itong gamitin.

5. Uunahan ko sa paggamit ng palikuran ang aking


kapatid kahit nakiusap si ate na paunahin siya.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Nagkaroon na ba kayo ng hindi pagkakaunawaan sa


ng bagong kasanayan #1 inyong tahanan? Paano ka nakatutulong sa
pagpapanatili ng kaayusan at kapayapaan sa loob ng
tahanan?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2

Basahin ang kuwento.


Ito ay si Angela. Siya ay anim na taong gulang.
Mahirap lamang ang pamilya ni Angela. Labandera
ang kanyang nanay at truck driver naman ang
kanyang tatay. Tatlo silang magkakapatid at siya ang
panganay.

1. Bakit tinutukso si Angela ng kanyang mga


kaklase?
2. Ano ang hiling ni Angela sa kanyang nanay?
3. Kung ikaw si Angela, paano mo haharapin ang
iyong mga kaklase na nanunukso sa iyo?
4. Dapat bang tularan si Angela? Bakit?
5. Mahalaga bang sumunod sa mga sinasabi ng
inyong mga magulang? Bakit?
F. Paglinang sa kabihasnan Nais mo bang magkaroon ng kaayusan at
(Tungo sa Formative Assessment) kapayapaan sa inyong tahanan at paaralan?
Ano ang mga tamang paraan upang
makamit ito? Piliin at bilugan ang sagot sa loob ng
kahon.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Punan ng angkop na salita ang patlang.


buhay

Mas magiging masaya ang isang mag–anak at maging


ang mga kaklase kapag ang bawat isa ay
_____________at ______________.

H. Paglalahat ng aralin Paano ka makatutulong sa pagpapanatili ng kaayusan


at kapayapaan sa iyong tahanan at paaralan?
I. Pagtataya ng aralin: Iguhit ang hugis puso kung tama ang sinasaad sa
pangungusap hugis bituin kung hindi.
____1. Ang pagiging matapat ay isang paraan para
makamtan ang kapayapaan sa tahanan.
____2. Sasabihin agad kay nanay na nasira mo ang
laruan ng kapatid mo.
____3. Itatago ang lapis ng kaklase. ____4.
Ikakaila ang nagawang kasalanan kay tatay.
____5. Aawayin ang bunsong kapatid dahil siya palagi
ang inaalagaan ni nanay.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at Isapuso at isabuhay mo ito ang pagiging


remediation mapagpakumbaba.
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na naka-unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa


remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho


na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Paaralan Danao Elementary School Baitang I
Asignatur a
Guro Jessa J. Bustamante FILIPINO

Markaha n
Petsa at Oras March 04, 2024 3 / Week 6

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Natutukoy ang kasarian ng pangngalan
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mag-aaral ay…
a. natutukoy ang kasarian ng pangngalan
b. nakalalahok ng buong sigla sa talakayan
C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO: Natutukoy ang kasarian ng pangngalan
MELC #26
D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mag-aaral ay…
a. natutukoy ang kasarian ng pangngalan
b. nakalalahok ng buong sigla sa talakayan
II. NILALAMAN

1. Paksa Kasarian ng Pangngalan


III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC, FILIPINO 1 Module
FILIPINO 1 Module
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral:
3. Mga pahina sa Teksbuk:
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):

B. Iba pang Kagamitang panturo: PowerPoint, mga larawan

III. PAMAMARAAN:
1. Panlinang na Gawain Masdan ang mga larawan at basahin ang ngalan ng
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong aralin mga ito.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Alam ba ninyo ang tawag sa mga salitang doktor,
reyna, pari at plato?
Pangngalan ang tawag sa kanila. Ang pangngalan
ay salita o bahagi ng pangungusap na tumutukoy
sa ngalan ng tao, bagay, pook, hayop, at
pangyayari.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin May Apat na kasarian ang pangngalan.
✔ Panlalaki
✔ Pambabae
✔ Di-Tiyak
✔ Walang Kasarian

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad


ng bagong kasanayan #1

Ang mga tiyak na katawagan na ito ay nagpapahayag


ng tiyak na kasarian ng isang tao o hayop.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na


buhay
Magbigay ng dalawang pangngalang pambabae at
dalawang pangngalang panlalaki na alam ninyo.
H. Paglalahat ng aralin

Ano ang pangngalan?


Tandaan ang mga Kasarian ng Pangngalan ay
Panlalaki, Pambabae, Di-Tiyak at walang kasarian.
Panlalaki – mga salita o katawagan na tumutukoy sa
mga lalaki. tulad ng tatay, lolo at iba pa
Pambabae – mga salita o katawagan na tumutukoy sa
mga babae tulad ng nanay, lola at iba pa.
I. Pagtataya ng aralin: Hanapin sa Hanay B ang katumbas na kasariang
pambabae ng mga kasariang panlalaki mula sa
Hanay A.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at Pag-aralan ang pangngalan.


remediation
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho


na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTG
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

SEMI-DETAILED LESSON PLAN IN MAPEH


Paaralan Danao Elementary School Baitang I
Asignatur a
Guro Jessa J. Bustamante MAPEH

Markaha n
Petsa at Oras March 04, 2024 3 / WEEK 6

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: The learner… demonstrates understanding of the
basic concepts of dynamics

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: The learner… creatively interprets with body


movements the dynamic levels to enhance poetry,
chants, drama, and musical stories

C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO: Relates the concepts of dynamics to the


movements of animals e.g.
• big animals/movement – loud
• small animals/movement – soft
MU1DY -IIId -3
MELC #14

D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mga bata ay…


a. maiuugnay ang lakas at hina ng tunog sa laki at
kilos ng mga hayop
b. matatantiya kung gaano kalakas o kahina ang
tunog ng

isang bagay o nilalang ayon sa laki o liit nito. c.


nakalalahok ng masigla sa talakayan
II. NILALAMAN

1. Paksa Mga Tunog ng Hayop


III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC, MAPEH 1 Module
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral: MAPEH 1 Module

3. Mga pahina sa Teksbuk:


4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):

B. Iba pang Kagamitang panturo: PowerPoint, mga larawan,


Pagpapahalaga:
III. PAMAMARAAN:
1. Panlinang na Gawain Awitin: Tunog at Galaw ng mga Hayop
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano-ano ang mga paborito mong hayop? Bakit kaya


sila gumagawa ng malalakas o mahihinang tunog?
Paano sila nakalilikha ng mga kakaibang uri ng tunog?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Maglaro tayo. Bubunot kayo ng papel na narito sa
aralin aking mga kamay. Babasahin ninyo ng malakas ang
nakasulat sa papel. Ano mang ngalan ng hayop ang
nakasulat sa papel na nakuha ninyo ay ibibigay ninyo
ang tunog nito.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Ang iba’t ibang uri ng mga hayop ay nakalilikha ng
ng bagong kasanayan #1 malalakas o mahihinang tunog. Kaya nilang baguhin
ang lakas o hina ng kanilang huni, ayon sa kanilang
naiisip, nadarama, ninanais, at kinikilos.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtugmain ang bawat huni sa kaliwa at bawat
paglalahad ng bagong kasanayan #2 hayop sa kanan. Isulat ang titik ng tamang sagot sa
iyong sagutang papel.

1.“Aw-aw-aw!” A. butiki
2.“Tsk tsk tsk tsk” B. tuta
3.“Ssss... Ssss...” C. maya
4.“Twit, twit” D. kobra

Ang malalaking hayop o bagay ang kadalasang


nakalilikha ng malalakas na tunog. Ang maliliit na
hayop o bagay naman ang kadalasang nakalilikha ng
mahihinang tunog.

F. Paglinang sa kabihasnan Gumuhit ng bilog (O) kung ang hayop ay lumilikha


(Tungo sa Formative Assessment) ng malakas na tunog, at gitling (-) kung mahinang
tunog.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na


buhay

Tukuyin ang mga hayop sa ating paligid. Gumuhit


ng tsek (/) sa sagutang papel kung ang hayop ay
may malaking kilos o galaw at ekis (X) kung maliit
na pagkilos o galaw.
1. Ahas na gumagapang
2. Manok na tumitilaok sa umaga
3. Asong nakakita ng taong hindi kilala
4. Kuting na naglalambing sa kaniyang amo 5.
Bubuyog na umaali-aligid sa isang bulaklak.
H. Paglalahat ng aralin

Punan ang mga patlang ng wastong salita upang


makabuo ng makabuluhang kaisipan tungkol sa
aralin. Isulat ang sagot sa malinis na papel.
I. Pagtataya ng aralin:

Gumuhit ng tsek kung ang hayop ay may malaking


pagkilos o galaw. Gumuhit naman ng ekis kung
ang hayop ay may maliit na pagkilos o galaw.
1. Tumatakbong kabayo
2. Gumagapang na gagamba
3. Naglalakad na langgam
4. Lumilipad na agila
5. Lumalangoy na balyena
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin
at remediation Tumuklas ng mga hayop na may malaking pagkilos o
galaw at mga hayop na may maliit na pagkilos o
galaw.
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 75% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga


mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental
S.Y. 2023 – 2024
SEMI-DETAILED LESSON PLAN IN MATH
Paaralan Danao Elementary School Baitang I

Guro Jessa J. Bustamante Asignatur a MATH


Petsa at
Oras March 04, 2024 Markaha n 3 / WEEK 6
I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Demonstrates understanding of
2-dimensional and 3 dimensional figures
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Describe, compare, and construct 2dimensional and
3- dimensional objects
C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO:
Draws the four basic shapes.
MELC #25
Constructs three dimensional objects (solid)
using manipulative materials. MELC #26
D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mag-aaral ay…
a. naiguguhit ang 4 na pangunahing hugis
b. nakalalahok ng masigla sa talakayan
II. NILALAMAN
Paglikha ng 4 na Pangunahing Hugis at
Pagbuo ng Tatlong Dimensiyonal na Bagay
1. Paksa
(Solid Figure) Gamit ang Manipulative Objects

III. KAGAMITANG PANTURO:


A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC, Mathematics 1 Module
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
Mathematics 1 Module
aaral:
3. Mga pahina sa Teksbuk:
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):
B. Iba pang Kagamitang panturo: PowerPoint, mga larawan
Pagpapahalaga: Accuracy
III. PAMAMARAAN:
1. Panlinang na Gawain Iguhit ang inyong sarili sa papel kagaya ng larawan
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong sa kanan.
aralin

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Napag-aralan natin noong nakaraang araw ang


4 na pangunahing hugis.
Ano ang tawag sa mga pangunahing hugis?
Maaari mo bang pangalanan at ilarawan ang bawat
isa?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ngayong maaari na nating gamitin sa pagguhit ang
aralin mga 2D shapes na ating napag-aralan. Ano ang
dapat tandaan pag tayo ay gumagawa lalo na sa
pagguhit? Ang pagiging malinis sa ating mga
gawain ay importante dahil dito nasusukat kong
gaano tayo kalinis sa ating katawan.
Suriin natin ang guhit sa ibaba, ano-anong 2D
shapes ang ginamit?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #1
Sa pagguhit ng 2D shapes gamitin lang ang straight
line at curved line. Sa pagguhit naman ng mga
bagay, tao o hayop maaari nating gamitin ang mga
2D shapes sa pamamagitan ng pagsasama-sama ng
mga ito.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bakatin ang mga 2 dimensional shapes at
paglalahad ng bagong kasanayan #2 kulayan ang mga ito.

F. Paglinang sa kabihasnan Iguhit ang mga 2-dimensional shapes.


(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Iguhit ang mga hugis na bilog, parihaba, tatsulok at
buhay bilog. Lagyan ng kulay ang outline ng mga ito.

H. Paglalahat ng aralin Ano ang natutuhan mo sa pagguhit ng mga 2


dimensional shapes?
I. Pagta taya ng aralin: Kopyahin ang larawan sa kaliwang grid gamit
ang grid sa kanan.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin Pag-aralan ang aralin.


at remediation
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
75% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na naka-unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X-Northern Mindanao
SCHOOLS DIVISION OF MISAMIS ORIENTAL
DISTRICT OF JASAAN NORTH
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
DANAO. Jasaan, Misamis Oriental S.Y.
2023 – 2024

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA MTB

Paaralan Danao Elementary School Baitang I


Asignatur a
Guro Jessa J. Bustamante MTB

Markaha n
Petsa at Oras March 04, 2024 3 / Week 6

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Natutukoy ang aspekto ng salitang kilos sa
pangungusap
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Ang mag-aaral ay…
a. natutukoy ang tatlong aspekto ng
pamanahunan ng salitang kilos sa pangungusap
b. natutukoy ang ang bawat aspekto ng
pamanahunan na naganap na, nagaganap na at
magaganap pa

C. PAMANTAYAN SA PAGKATUTO:
Identify the tense of the action word in the sentence
MT1GA- IIIc-e- 2.3.1
MELC #58
D. MGA LAYUNIN SA PAGKATUTO: Ang mag-aaral ay…
a. natutukoy ang tatlong aspekto ng
pamanahunan ng salitang kilos sa pangungusap
b. natutukoy ang ang bawat aspekto ng
pamanahunan na naganap na, nagaganap na at
magaganap pa

II. NILALAMAN
Pagtukoy ng Pamanahunan sa
1. Paksa Salitang-Kilos sa Pangungusap
III. KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro: CG, MELC, MTB-MLE 1 Module
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
MTB-MLE 1 Module
aaral:
3. Mga pahina sa Teksbuk:
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Code (LR portal):
B. Iba pang Kagamitang panturo: PowerPoint, mga larawan,
Pagpapahalaga:
III. PAMAMARAAN:
1. Panlinang na Gawain Piliin ang wastong pandiwa upang mabuo ang mga
A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong pangungusap. Isulat ang titik sa patlang.
aralin

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Natatandaan ba ninyo ang tawag sa salitang


magkapareho ang ibig sabihin o kahulugan nito?
Ang tawag sa salitang magkapareho ang ibig
sabihin ay magkasingkahulugan. Ang salitang
magkaiba ang ibig sabihin ay magkasalungat.
Isulat sa patlang ang A kung magkasingkahulugan
ang mga salita at B magkasalungat.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin Ano ang tawag sa salitang nagsasaad ng kilos o
galaw? Halimbawa ay kumain, kumakain at kakain.
Napansin ba ninyo ang mga salitang ito?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1

Basahin muli ang mga salita: Kumain


Kumakain Kakain

1. Kumain ako ng almusal bago pumasok sa


eskwela.
2. Kumakain ang kaklase mo habang ang guro
ay nagtuturo.
3. Kakain mamayang reses si
Bea ng kanyang baon na sandwich.
Ang salitang kumain ay nagawa
na o natapos na ang gawain.
Ang salitang kumakain ay
kasalukuyang ginagawa.
Ang salitang kakain ay gagawin pa. Ang kumain ay
Pangnagdaan o natapos na ang gawain
Ang kumakain ay salitang Pangkasalukuyan o
ginagawa pa lamang
Ang kakain ay Panghinaharap hindi
pa nangyayari ang gawain.
Ito ang tatlong aspekto ng pandiwa
1. PANGNAGDAAN- ito ay mga salitang kilos
na nagawa na o natapos na
2. PANGKASALUKUYAN-mga salitang kilos
na pangkasalukuyang ginagawa pa lang 3.
PANGHINAHARAP-mga salitang kilos na gagawin
pa lamang o hindi pa natatapo
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Isulat sa patlang ang PD kung ang salitang kilos na
paglalahad ng bagong kasanayan #2 may salungguhit ay nasa

panahunang pangnagdaan, PK kung ito ay


pangkasalukuyan at PH kung ito ay
panghinaharap.

_____1. Gigising ako ng maaga bukas. _____2.


Nagsindi ng ilaw si lola sa kusina kagabi.
_____3. Aalis na ang bisita sa bahay namin. _____4.
Si Ate Beth ay nagluluto ng masarap na hapunan.
_____5. Naliligo sina Ethan at Sergio sa ulan.
F. Paglinang sa kabihasnan Piliin ang wastong pandiwa upang mabuo ang mga
(Tungo sa Formative Assessment) pangungusap. Isulat ang titik sa patlang.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Ngayon mag- aaral ka? Kahapon ano ang ginawa
buhay mo? Bukas?

H. Paglalahat ng aralin
Ano ang inyong natutunan sa natapos nating aralin
ngayon?
Ano- ano ang tatlong uri ng aspekto ng pandiwa?
I. Pagtataya ng aralin: Salungguhitan ang wastong anyo ng pandiwa.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin Pag-aralan ang pagtukoy ng pamanahunan sa salitang-


at remediation kilos sa pangungusap.
VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 75% sa
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like