You are on page 1of 9

Grades 1 to 12 Daily

8 - Laguna 8 - Mindoro
Lesson Log Paaralan Parañaque National High School - Main Baitang /Pangkat/ Oras 8 - Marinduque 8 - Palawan
(Pang-araw-araw na Tala 8 - Masbate
sa Pagtuturo)
Guro Lerma L. Palma Asignatura Filipino
Marso 27, 2023 - Marso 31,2023
Petsa Markahan Ikatlo
12:30 PM- 6:20 PM

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN

A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay inaasahang makabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
(social media awareness campaign)

C. Mga Kasanayan sa Nabibigyang kahulugan ang mga 1. Nasusuri ang napanood na Nagagamit ang kahusayang Naipaliliwanag ng pasulat ang mga
salitang ginagamit sa mundo ng pelikula gramatikal (may tamang bantas, kontradiksyon sa napanood na
Pagkatuto
pelikula F8PT-IIIg-h-32 batay sa: baybay ) sa pagsulat ng isang pelikula sa pamamagitan ng mga
- paksa/tema suring- pelikula komunikatibong pahayag.
F8WG-IIIg-h-33
- layon
- gamit ng mga salita
- mga tauhan F8PB-IIIg-h-32

2. Nailalahad ang sariling bayas o


pagkiling tungkol sa interes at
pananaw ng nagsasalita
F8PN-IIIg-h-31
II. NILALAMAN Pagbibigay kahulugan sa mga Paglalahad ng kontradiksyon sa
salitang ginagamit sa mundo ng Kahusayang Gramatikal napanood na pelikula
pelikula * Tamang bantas
Pagsusri sa napanood na pelikula batay * Tamang baybay
sa :
- paksa/tema
- layon
- gamit ng mga salita
- mga tauhan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro Pinagyamang Pluma 8, Pinagyamang Pluma 8, Pinagyamang Pluma 8, Pinagyaman Pluma 8,
pahina 411 - 413 pahina 418 pahina 427 - 436 pahina 419
Modyul sa Filipino 8 Modyul sa Filipino 8 Modyul sa Filipino 8
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Video mula sa Youtube
Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang
Panturo Video ng pelikula ,Laptop, Laptop, Projector Handouts Laptop, Projector, handouts Handouts, Hulwarang produkto
Projector , handouts
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang DRILL: BALIK-ARAL: BALIK ARAL : DRILL:


aralin at/o pagsisimulang
bagong aralin

Nabibigyang kahulugan ang mga 1. Nasusuri ang napanood na pelikula Nagagamit ang kahusayang Naipaliliwanag ng pasulat ang mga
salitang ginagamit sa mundo ng batay sa: gramatikal (may tamang bantas, kontradiksyon sa napanood na
pelikula - paksa/tema baybay ) sa pagsulat ng isang pelikula sa pamamagitan ng mga
- layon suring- pelikula komunikatibong pahayag
B. Paghabi sa Layunin ng
- gamit ng mga salita
Aralin
- mga tauhan
2. Nailalahad ang sariling bayas o
pagkiling tungkol sa interes at
pananaw ng nagsasalita
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin

* Talasalitaan: * Pagbabalik-tanaw sa pinanood na * Pagbabalik-tanaw:


Panuto : Piliin sa Hanay B ang Pelikulang “Anak”  Dokumentaryong
kahulugan ng mga Pampelikula
salitang ginagamit sa mundo ng * INPUT * Pagpapaliwanag sa salitang
D. Pagtalakay ng bagong pelikula na nakatala sa Hanay A.  Dokumentaryong Pampelikula KONTRADISYON
konsepto at paglalahad ng 1. Paksa/ Tema
bagong kasanayan #1 * Pagpapanood ng pelikulang 2. Layon
“ Anak” 3. Gamit ng salita
* Pagsagot sa ilang tanong 4. Mga tauhan
* Pagpapaliwanag kung ano ang bayas
o pagkiling

* Pagpapabasa ng ilang diyalogo sa Pagbabalik - tanaw:


pelikula * Kahusayang Gramatikal
A. Gamit ng tamang bantas
INPUT 1. Tuldok
* Kahusayang Gramatikal 2. Kuwit
A. Gamit ng tamang bantas 3. Gitling
1. Tuldok 4. Tuldok-kuwit
2. Kuwit 5. Tutuldok
E. Pagtalakay ng bagong 3. Gitling 6. Panipi
konsepto at paglalahad ng 4. Tuldok-kuwit B. Tamang baybay
bagong kasanayan #2 5. Tutuldok * Gamit ng malaki at maliit
6. Panipi na letra / titik
B. Tamang baybay
* Gamit ng malaki at maliit
na letra / titik

F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Gawain 1 Pagsasanay
Assessment) Suriin ang pinanood na pelikula batay sa A. Panuto: Gamitin ang angkop o Pagpapabasa ng hulwarang
mga sumusunod gamit ang graphic tamang bantas sa produkto.
organizer pangingusap.
a. Paksa / tema Mabuting Adhikain
b. Layon  Matatagpuan sa Pluma 8,
c. Gamit ng mga salita panina 434 - 435
d. Mga tauhan
B. Panuto: Gamitin ang tamang
Gawain 2 bantas at baybay sa
Bilang pagsang-ayon o pagpapatibay ng pagsulat ng pagsusuri sa napanood
pagpayag, ilahad ang inyong sariling na pelikula.
pagkiling tungkol sa interes at pananaw
na ito. Note: Maaaring gumawa ang guro
ng Panimula at dudugtungan na
a. Ang magandang pelikula ay lamang ng mga bata.
nakapupukaw o kumukuha ng * Kapag baybay, ipasulat na lamng
atensiyon at interes ng mga ng tamang baybay
manonood.

b. Ang pananalita o diyalogo ng mga


karakter o tauhan sa pelikula ay
dapat na maging angkop sa target
na manonood.

c. Bilang responsableng manonood ng


pelikula, ano ang dapat mong
isaalang-alang bago mo panoorin
ang isang pelikula?

G. Paglalapat ng Aralin sa
pang-araw-araw na buhay

H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng A. Panuto: Batay sa pelikulang “Anak”, A. Panuto: Gamitin ang tamang * Isulat ang inyong paliwanag
mga may salungguhit na sagutin ang mga bantas at baybay na tungkol sa mga sumusunod na
salitang ginagamit sa mundo ng sumusunod na tanong. isulat ang letra ipupuno sa patlang kontradiksyon o hindi
pelikula. Isulat ang letra ng tamang ng tamang sagot. upang mabuo ang suring – akmang pangyayari sa mga
sagot. pelikula batay sa mga tanong. pagsusuring ginawa sa pelikulang
1. Ang tema / paksa ng napanood na Isulat ang letra ng tamang sagot. “Anak”
1. Ang tema ng pelikula ay pelikula ay nakatuon sa ________.
kahirapan na nagtulak sa isang A. Kahirapan na nagtulak sa isang Suring Pelikula sa 1. Batay sa pagsusuri sa pelikula,
ina na magtrabaho sa ibang ina iwanan ang mga anak upang Pelikulang “Abakada Ina” mas maganda raw marahil
bansa. magtrabaho sa ibang bansa. kung ang ibinigay na pamagat
A. Ang pinakapuso ng pelikula B. Kahirapan na naging dahilan I. Pamagat ng Pelikula: sa pelikula ay nagpapahalaga
B. Mga pangyayari sa isang upang paggawa ng masama ang Ang pamagat ng pelikula ay sa buhay ng ina sa halip na
pelikula isang ina. “ Abakada Ina”. pagbibigay-diin sa anak.
C. Ang mga gumaganap sa C. Kahirapan na nagtulak sa isang Sumasang-ayon ka ba rito?
isang pelikula ina upang ipabigay o ipaampon II. Mga Tauhan:
D. Mga ginagamit na props sa ang kanyang mga anak. Ang mga 1)_________ 2. Kung ikaw ang bibigyan ng
Isang pelikula D. Kahirapan na naging dahilan gumanap sa pelikulang ito ay pagkakataong magbigay ng
upang mapilitang pagtrabahuhin sina 2)___________, Albert sarili o bagong pamagat sa
2. Ang mga binitawang diyalogo ng isang ina ang kanyang mga Martinez, Nida Blaanca, Alicia pelikulang “Anak”, ano kaya ito
ng mag-ina sa pelikula ay anak. Alonzo, at marami pang iba. at bakit ito ang napili mo?
totoong magdudulot ng
kalungkutan sa mga manonood. 2. Alin sa mga sumusunod na paksa ang III. Tema/ Paksa: * Isulat sa anyong pangungusap o
A. Pagpapalit ng mga props sa hindi nabanggit sa napanood na Ang pelikula ay tungkol sa patalata ang inyong
isang pelikula pelikula? isang ina na kulang sa pagpapaliwanag sa batay sa mga
B. Palitan ng tagpuan sa mga A. Paglayo ng loob ng mga anak sa kaalaman 3) Hindi siya sumusunod na pamantayan
eksena sa isang pelikula magulang. marunong magbasa 4)
C. Palitan ng linya o pahayag ng B. Pagbabago ng nakagawiang magkwenta at magsulat na
mga tauhan sa isang pelikula papel ng ama at ina, nagtatrabaho naging dahilan upang ikahiya PAMANTAYAN PUNTOS
D. Pagpapalit ng mga kasuotan ang ina at ang ama naman ang siya ng kanyang panganay na
o costumes ng mga tauhan naiiwan sa bahay. a. Maayos na 5
anak.
sa pelikula. C. Mga problemang karaniwang pagpapaliwang
nararanasan ng mga kabataang IV. Sinematograpiya:
3. Maayos ang ginawang pag-eedit hindi nasusubaybayan nang Mahusay ang b. May kaangkupan
o editing sa pelikula. ng mga magulang dahil sa 5)___________ sa mga ang kasagutan sa 5
A. Pag-aayos ng mga props sa kanilang trabaho. anggulo. Maliwanag at maayos
D. Mga anak na nabibigyan ng mga katanungan
pelikula ang camera shots. Ang bawat
B. Maayos na pagbibitaw ng magulang ng mgandang buhay galaw ng mga artista ay
mga diyalogo ng mga dahil sila ay mayaman ngunit mahusay na nasundan sa
gumaganap sa pelikula naliligaw pa rin ng landas ang mga c. Gumamit ng
kamera kaya’t walang putol ang 5
C. Maayos na paglalagay ng anak. tamang bantas at
kabuoan ng pelikula.
mga tunog at ilaw sa mga baybay
eksena sa pelikula 1. Ang tamang baybay ng salitang
ipupuno sa patlang ay _______.
A. Artista C. artistang KABUUAN 15
B. artista D. Artistang

D. Mabisang pagsasaayos, 3. Ang salitang ginamit ng mga tauhan 2. Ang tamang baybay ng
pag-puputol - putol at ay ___________ na akma o pangalan na ipupuno sa patlang
pagdurugtong- dugtong, bagay sa karakter o katangian ng ay _____________.
pagpapakikitid at mga tauhan. A. lorna Tolentino
pagpapalalawak muli ng mga B. Lorna Tolentino
negatibo ng mga eksena sa A. Lalawiganin C. lorna tolentino
pelikula. B. Kolokyal D. LORNA Tolentino
C. Banyaga
4. Mas maganda ang D. Pampanitikan 3. Anong bantas ang tamang
sinematograpiya ng mga gamitin sa patlang?
pelikula ngayon kumpara noon. B. Panuto: Basahin at unawain ang A. Kuwit ,
A. Isang tunog na ginagamit tanong. Isulat ang letra ng B. Tuldok .
sa pelikula upang mas pinakaangkop na sagot. C. Tuldok-kuwit ;
maramdaman ang epekto D. Tutuldok :
nito. 4. Ang pananalita o diyalogo ng mga
B. Ginagamit sa pelikula karakter o tauhan sa pelikula ay 4. Anong bantas ang tamang
upang mas makuha ang dapat na maging angkop sa target gamitin sa patlang?
atensiyon ng mga na manonood. Alin sa mga A. Tuldok .
manonood sumusunod na pahayag ang B. Kuwit ,
C. Palitan ng mga linya o naglalahad ng pagkiling o bayas ng C. Gitling -
pahayag ng mga gumaganap pananaw ng nagsasalita? D. Tutuldok :
sa isang pelikula. A. Tama, dahil hindi mauunawaan ng
D. Tinitingnan dito ang angkop manonood ang pelikula kung ito 5. Ano ang tamang baybay sa
na anggulo upang ay hindi angkop sa kanilang edad salitang gagamitin sa patlang?
maipamalas ang tunay na at kalagayan sa buhay. A. pagka-kakuha
pangyayari sa tulong ng B. Hindi, dahil kailangang matutuhan B. pagkaka-kuha
ilaw, lente ng kamera at uri ng mga manonood ang mga C. pagkakakuha
ng shots na ginamit. salitang hindi pa nila naririnig. D. Pagkakakuha
C. Hindi na ito kailangan dahil ang
5. Nakatutulong ang blashing mahalaga ay makagawa ng
upang maging makapukaw ng pelikula ang mga artista.
damdamin ang mga eksena. D. Totoong maganda ang diyalogo
A. Ginagamit na mga props sa kung ang mga artistang
isang pelikula magbibigay buhay dito ay sikat.
B. Ginagamit na tagpuan o lugar
kung saan ginagawa ang mga 5. Bilang responsableng manonood ng
eksena sa pelikula pelikula, alin sa mga sumusunod ang
C. Isang tunog na ginagamit sa dapat mong isaalang-alang ?
pelikula upang mas A. Pipiliin ko ang pelikulang angkop
maramdaman ang epekto nito sa aking gulang at nagbibigay
D. Ito ay ginagamit upang ng aral.
malaman ang pagkakasunod- B. Manonood ako ng mga
sunod ng mga eksena sa pelikulang katatakutan na hindi
pelikula. angkop sa aking gulang.

C. Hihikayatin ko ang aking mga


kaibigan na manood ng
pelikulang bumabatikos sa
gobyerno.
D. Manonood ako ng pelikulang
nagpapakita ng karahasan kahit
walang patnubay ng magulang.
J. Karagdagang Gawain sa
1. Ipagpatuloy ang panonood ng Magsaliksiksik tungkol sa tamang gamit Humanda sa pagsulat ng Humanda sa susunod na aralin.
pelikulang “Anak” na maaaring ng mga sususunod na bantas: pagpapaliwanag tungkol sa inyong
mapanood sa Youtube o sa link 1. Tuldok kontradiksyon sa napanood na
na ipapasa ng guro sa inyo. 2. Kuwit pelikula.
* Maaari ring basahin ang buod 3. Gitling
takdang-aralin at remediation nito. 4. Tuldok-kuwit
2. Humanda sa pagpapatuloy ng 5. Tutuldok
talakayan sa pelikulang ito. 6. Panipi

V. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan sa
____Hindi natapos ang aralin dahil sa oras. oras.
sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napapanahong mga pangyayari. integrasyon ng mga napapanahong mga sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong
sa paksang pinag-aaralan. napakaraming ideya ang gustong ibahagi ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
_____ Hindi natapos ang aralin dahil ng mga mag-aaral patungkol sa paksang sa paksang pinag-aaralan. sa paksang pinag-aaralan.
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil
klase dulot ng mga gawaing pang- _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase klase dulot ng mga gawaing pang- klase dulot ng mga gawaing pang-
gurong nagtuturo. dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
mga sakuna/ pagliban ng gurong gurong nagtuturo. gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto
lubos? Paano ito ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
nakatulong? ___ Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating
current issues) ____Integrative learning (integrating current issues) current issues)
____Pagrereport /gallery walk current issues) ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning ____Problem-based learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games _____Peer Learning ____Games ____Games
____Realias/models ____Games ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____Realias/models ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____KWL Technique ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
pagtuturo:______________

Inihanda ni: Sinuri nina:


Lerma L. Palma Florinda S. Dasco
Teacher III Master Teacher I
Marso 27, 2023 Marso 27, 2023

Jocelyn D. Buenavista
Head Teacher VI
Marso 27, 2023

Binigyang pansin :

Gerry A. Lumaban Ma. Estrellita C. Arceo Dr. Edwin S. Doria


School Principal IV Pandistritong Superbisor ng mga Pampublikong Paaralan, Superbisor sa Filipino
Distrito 8

You might also like