You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12

Paaralan CALANTAS NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas


DAILY LESSON LOG 8
(Pang-araw-araw na Tala Guro Jay Ann Kaye C. Ramos Asignatura FILIPINO
sa Pagtuturo)
Petsa/ Oras Markahan IKATLONG MARKAHAN
Pebrero 27, 28- Marso 1,3, 2023

Lunes Martes Miyerkules Huwebes


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)
B. Pamantayan sa Pagganap

F8PN-IIIa-c-28 F8PT-IIIa-c-29
Nabibigyang-reaksiyon ang narinig na Nabibigyang-kahulugan ang mga F8WG-IIIa-c-30
opinyon ng kausap tungkol sa isang lingo na ginagamit sa mundo ng Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon
isyu multimedia ang mga salitang ginagamit sa
F8PB-IIIa-c-29 impormal na komunikasyon (balbal,
Naihahambing ang tekstong binasa kolokyal, banyaga)
sa iba pang teksto batay sa:
- paksa
- layon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
- tono
- pananaw
- paraan ng pagkakasulat
- pagbuo ng salita
- pagbuo ng talata
- pagbuo ng pangungusap
F8PS-IIIa-c-30
Nailalahad nang maayos at mabisa
ang nalikom na datos sa pananaliksik

Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang Popular


II. NILALAMAN
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal, Banyaga)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
130-136 130-136 130-136
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk

Page 1 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

Recall Think
Panimulang Pagtataya Gawain 3.1.a. Three Minute Pause Pagbabalik-aral sa mga kahulugan
Crossword PuzzleTukuyin ang mga Mula sa takdang-aralin na pinadalang ng mga terminong:
salita sa crossword puzzle sa tulong ng popular na babasahin, alin ang 1. Pahayagan
mga gabay sa pagsagot. Gawin sa paborito mong basahin. Sa tulong ng 2. Magasin
papel. Gayahin ang pormat. Three(3) Minute Pause, ilahad ang 3. Komiks
sariling kongklusyon , paniniwala, 4. dagli
pagbabago sa sarili at bias ng mga
akda hindi lamang sa sarili kundi sa
Gabay nakararami.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
sa 1 2 3
pagsisimula sa bagong aralin
Pagsag Kongklus Paniniwal Pagbaba
ot yon a go sa
1. sarili
Kuwentong isinalarawan ng mga
dibuhista. (pababa)
2. Pahayagan ng masa. (pahalang)
3. Kuwentong higit na maikli sa
maikling kuwento.(pahalang)
4. Makulay na babasahin na hitik sa
iba’t ibang impormasyon (pahalang)
Paglalahad ng Aralin
3.1 Panitikan: Popular na
Babasahin
Wika at Gramatika: Impormal (Balbal,
Kolokyal, Banyaga)
Produkto/ Pagganap: Literary Folio na
sumasalamin sa kasalukuyang
kalagayan ng inyong barangay.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mga Dapat isaalang-alang sa
pagbuo ng folio:

1. Logo, konsepto ng pabalat ng


aklat at kinakailangang mga
larawan.
2. Sumulat ng panimula,
pasasalamat at paghahandog.

Page 4 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
3. Talaan ng nilalaman, dapat uriin
sa tula, maikling kwento, dula at iba
pa.

4. Sikaping makabuo ng koleksyon


ng iba’t ibang akdang pampanitikan
na orihinal na isinulat ng bawat isa
sa klase na dumaan sa proseso ng
pag-eedit.

MGA Puntos
PAMANTAYAN
Malikhain 5
Kaisahan 5
Makatotohanan 5
Pormal at
responsable ang 5
gamit ng wika
Kawastuan (Wasto
anggamit ng mga 5
salita at bantas)
Kabuuan
25

Model Basahin at unawain ang tekstong


GAWAIN 3.1.a : Sarbey-Tseklist “Isang Gabi sa Piling ng Maynila” ni
Lagyan mo ng tsek (/) ang Jayson Alvar Cruz.
mga babasahing popular para sa iyo. Mga Gabay na Tanong:
Pagkatapos, iayos ang mga ito nang 1. Sino ang pangunahing
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong paranggo batay sa naging resulta. tauhan sa teksto? Ilarawan
aralin Lagyan ng bilang 1-4 ang bawat ang kanyang katangian.
kahon. Pinakamataas ang bilang 1 2. Ano-ano ang kanyang
samantalang ang bilang 4 ang nasaksihan sa Maynila?
pinakamababa. Gawin sa papel. 3. Isa-isahin ang mga isyung
Gayahin ang format. panlipunan na masasalamin
sa teksto. Paano ito

Page 5 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
Paha Komik Magasi Mga masusolusyunan?
Pansinin ang mga salitang
yaga s n aklat
ginamit ng may-akda sa
n
teksto. Ano- anong mga salita
ang sa palagay ninyo ay
RANGGONG AYOS nakatulong upang maging
Pahayagan (tabloid/ broad sheet) epektibo niyang maisalaysay
Komiks ang mga pangyayari sa
Magasin kuwento?
Kontemporaryong Dagli

LEYENDA

1 ---------------------- Pinakapopular
sa akin
2 ---------------------- Popular sa akin
3 ---------------------- Di-masyadong
popular sa akin
4 ---------------------- Hindi popular
sa akin

Pagtalakay ng bagong konsepto Tell


1. Pagbibigay ng input ng guro Pagbibigay ng input ng guro sa
tungkol sa mga popular na impormal na antas ng wika at ang mga
babasahin. uri nito:
Pagsusuri sa gawain at Pagbibigay ng a. Pahayagan 1. Balbal
mahalagang tanong: b. Komiks 2. Kolokyal
1. Sa kasalukuyang henerasyon, may c. Magasin 3. Banyaga
tumatangkilik pa ba sa mga d. Dagli
babasahing ito sa kabila ng 1. Paglalahad ng bagong
paglaganap ng makabagong kasanayan
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at teknolohiya? Pagbibigay ng kahulugan sa mga
paglalahad ng bagong kasanayan 2. Mula sa sarbey na isinagawa, alin sa lingo na ginamit sa mundo ng media.
mga ito ang pinakapopular na a. Kontemporaryo
babasahin sa inyo?Bakit? b. Flash fiction
c. Magasin
3. Sa inyong palagay, bakit d. Kahon ng salaysay
kinagigiliwang basahin ang mga e. Lobo ng usapan
babasahing popular? f. Kuwadro
g. Grapikong midyum
h. Broadsheet
i. Tabloid
j. Print media

Page 4 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
E.Paglinang sa Kabihasnan GAWAIN 3.1.b: Kahon ng Hinuha Gawain 3.1.b. Pagbasa sa Akda
(Tungo sa Formative Assessment) Matapos matuklasan ang resulta Paglalahad ng bagong kasanayan “Ang Talangkang Nakaharap
ng isinagawang sarbey tseklist, ibigay Pangkatang Gawain Lumakad”
ang hinuha tungkol sa mahahalagang Panuto: Suriin ang mga sumusunod ni Jayson Alvar Cruz
tanong sa aralin sa pamamagitan ng na popular na babasahin batay sa Pag-aanalisa:Isulat sa papel ang mga
pagdurugtong sa mga hindi tapos na katangian nito: salita o pahayag mula sa akdang
pahayag sa loob ng kahon ng hinuha a. Paraan ng pagkakasulat binasa ang nagpapakita ng pormal na
b. Pagbuo ng salita paggamit ng mga salita.
Sa aking palagay,ang c. Pagbuo ng pangungusap Act
d. Pagbuo ng talata Bibigyan ang mga mag-aaral ng
kaibahan ng panitikang Pangkat 1- Pahayagan pagkakataon na ilipat ito patungo sa
popular sa tradisyunal na Pangkat 2- Komiks di-pormal na antas ng wika.
uri ng panitikan ay Pangkat 3- Magasin Halimbawa: “Salamat Tikang. Ngayon
Pangkat 4- Dagli , bubuo tayo ng bagong henerasyon
________________. ng mga talangka sa ating baryo. Isang
Sa aking palagay,ang henerasyon na may busilak na
pagbabago sa panitikang kalooban na walang halong inggit sa
kalooban”.
ay popular ay bunsod ng
_____________________ Salin: Thanks, Tikang. Tayo ang mag-
____. start ng new generation ng mga
talangka. Bad trip kasi ang mga kalahi
Nalaman ko na kailangang natin. Isang generation na walang
basahin ang panitikang hassle at walang basagan ng trip. Gets
popular dahil mo?, ang sabi ni Mokong Talangka
_____________________
____________.
Familiarize
Pagbabahagi ng kongklusyon sa
nabuong pahayag sa Kahon ng Hinuha

F.Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na


buhay

Page 5 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
Gawain 3.1.c T-Chart ng Popular
na Babasahin Mahalaga ba ang antas ng wika sa
Sa tulong ng T-chart, ibigay ang pasalita o pasulat na komunikasyon?
mga kaisipan at kahalagahan ng Ipaliwanag ang iyong sagot?
bawat popular na babasahing
tinalakay at iugnay ito batay sa mga
nangyayari sa sarili, pamilya
pamayanan, lipunan at daigdig.

Kaisipan at kahalagahan

G.Paglalahat ng Aralin pahayag ko Mag dagli


an mi asin
ks
1. sarili
2.
pamilya
3.
pamaya
nan
4.
lipunan
5.
daigdig
Decide Reflect Panuto: Tukuyin kung anong uri ng
Bigyang-reaksyon ang narinig na opinion ng Gawain 3.1.b. 3-2-1 Chart impormal na antas ng wika ang mga
kausap tungkol sa isyu/paksang binigay ng Itala ang mga natuklasan, kapaki- sumusunod na salita.
guro. pakinabang na kaalaman, at tanong nasa 1. Nasan
iyong isipan hanggang sa ngayon 2. Gurang
magmula sa unang Gawain hanggang sa 3. Buwang
huling gawain sa aralin. 4. Tisay
H.Pagtataya ng Aralin
3-2-1 Chart 5. Toma
3- Mga Natuklasan 6. Kosa
7. Sikyo
2- Mga kapaki-pakinabang na 8. Alat
Kaalaman 9. Bola
1-Mga Katanungang Nasa Isipan sa 10. Basag
Kasalukuyan
Magsaliksik tungkol sa iba’t ibang .
Magdala ng isang paboritong popular na Magsaliksik tungkol sa impormal bilang napapanahong isyu sa lipunan. Magtala ng
babasahin . antas ng wika. Magbigay ng dalawang mga paraan kung paano malulutas.
I.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at Tanong: Bakit ito ang napili ninyong halimbawa bawat isang uri ng impormal Ihandang ibahagi sa klase.
remediation basahin. na antas ng wika.
1. Balbal
2. Kolokyal
Banyaga

IV. Mga Tala


Pagbibigay ng Post Test Pagpapatuloy ng Pagbibigay ng Post Test Nawalan ng pasok dahil sa bagyong Rosita
V. Pagninilay

Page 4 of 5
Lunes Martes Miyerkules Huwebes
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
ibang pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong


ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ang aking panungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ng aking nadibuho


na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang Pansin: Inihanda ni :

LENY D. CAMPAÑA Jay Ann Kaye C. Ramos


Teacher - In -Charge Guro sa Filipino ( Substitute)

Page 5 of 5

You might also like