You are on page 1of 7

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon V (Bikol)
Sangay ng mga Paaralang Panlungsod
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALANG KOMPREHENSIBO NG MASBATE
School ID: 302148
Lungsod Masbate
Tel: (056) 333-2255 Fax: (056) 333-5353

MASUSING PAARALAN: MNCHS BAITANG 10


BANGHAY – GURO: JOANNE C. ESPARZA ASIGNATURA FILIPINO
ARALIN PETSA MARSO 27, 2023 MARKAHAN IKATLO
I.LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga


sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa


hatirang pangmadla (social media)

Sa pagtatapos ng aralin, 95% ng mga mag – aaral ay


C. Kasanayan sa inaasahang:
Pagkatuto
Natutukoy ang tradisyong kinamulatan ng Africa at/o Persia
batay sa napakinggang diyalogo
F10PN – IIIh – i – 81

II. NILALAMAN

ARALIN 6 - NOBELA
Natutukoy ang tradisyong kinamulatan ng Africa at/o Persia batay sa napakinggang
diyalogo
F10PN – IIIh – i – 81

INTEGRASYON
EARTH MATERIALS AND PROCESSES
 Identify the minerals important to society
S11/12ES-Ic-7
 Describe how minerals are found, mined, and processed for human use
S11/12ES-Ic-d-8
https://www.deped.gov.ph/wp-content/uploads/2019/01/SHS-Core_Earth
Science-CG.pdf

III. KAGAMITANG PANTURO


A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Curriculum Guide p. 175
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang – Aklat na Panitikang Pandaigdig Filipino 10
mag – aaral
3. Karagdagang Kagamitan Mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Panturo Laptop, PPT, speaker, telebisyon

IV. PAMAMARAAN

PANIMULANG GAWAIN 1. Panalangin


2. Pagkaing Pangkaisipan
3. Pagtsek ng Atendans

I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7


 #PasilipSaKahapon (PSK)
A. BALIK- ARAL AT/O  Bawat pangkat ay magbabahagi ng kanilang
PANGGANYAK #PasilipsaKahapon patungkol sa nakaraang aralin.
Gamit ang Evernote App.

PAKSA SISTEMA KAALAMANG NAKUHA


(GINAWA)

 LARAW-SURI
 Magbibigay ang guro ng mga piraso ng puzzle kung
saan bubuoin ng mga mag-aaral ang larawang
hinihingi.

 Magkakaroon ng maikling talakayan kaugnay sa


gawain sa tulong ng sumusunod na tanong, Tatawagin
ang piling mag-aaral sa pamamagitan ng “mate”MATIK
dice.

Anong mga larawan ang inyong nabuo?


1. Batay sa ginawa, Sa anong lugar kaya makikita ang
mga larawang ito?
2. Ano kaya ang taglay ng mga larawang ito na
sumisimbolo sa Africa?
Sasabihin ng guro matapos makuha ang mga
kasagutan ng mga mag-aaral: Ang larawang inyong
nabuo ay nagpapakilala sa tradisyon ng
bansang Africa, ang mga gawi o kilos ng tao
paniniwala at kinagawian nito ay bumubuo
sa kontinente

B. PAGHAHABI NG LAYUNIN  PAGLALAHAD NG KASANAYANG


PAMPAGKATUTO
 Mula sa naunang gawain iuugnay ito ng guro sa
kasanayang pampagkatuto:

Natutukoy ang tradisyong kinamulatan ng


Africa at/o Persia batay sa napakinggang
diyalogo
F10PN – IIIh – i – 81

 SAYAW NG PAG-KAKAISA! SAYAW AFRICA!

I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7


(PRE-ASSESSMENT)
 Susukatin ng guro ang kaalaman ng mga mag-aaral
ukol sa paksa, kung saan susundan nila ang sayaw
batay sa lebel ng kanilang kaalaman sa paksa.

 Pagkatapos ay pipili ang guro ng mga mag-aaral na


maglalahad ng mga bagay na alam na niya o inaasahan
nyang matutunan sa araling ito.

 Tatawagin ang piling mag-aaral sa pamamagitan ng


“mate”MATIK dice.

 PAGTALAKAY SA MGA SUSING KONSEPTO
C. PAG – UUGNAY NG MGA
HALIMBAWA SA BAGONG ARALIN  HABISALITA
(Ang mga salita sa word puzzle ay ang mga susing
konsepto)

AGTKOUPY

 PAGTUKOY
-Pagbanggit, pag-iisa-isa, paglahahad ng mga
imporamsyon buhat sa nabasa, napanood o
napakinggan.

SDIYNARTO

 TRADISYON
-ang kahulugan ng tradisyon ay ang mga
impormasyon, doktrina, paniniwala, gawi o
kilos na nakagawian na nagpasalin-salin mula
sa mga magulang tungo sa mga anak o
kinagawiang paraan ng pag-iisip o pagkilos.

YLAGODIO
 DIYALOGO
-Ang diyalogo ay isang uri ng komunikasyon na
tawag sa mga binibigkas ng mga karakter o
tauhan sa isang istorya o maaring sa dulaan o
balagtasan. Ito ay nagsisimula sa sining ng
pakikinig

 Iuugnay ng guro ang talakayan sa gawain ito sa


pagtalakay ng nilalaman ng aralin.

D. PAGTALAKAY NG BAGONG  LAKBAY-SANAYSAY (TRAVELOGUE)


KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG  Sa pamamagitan ng powerpoint presentation,
BAGONG KASANAYAN #1 ipapakilala ng guro ang mga tradisyong kinagisnan ng
Africa. Tatawag ng dalawang mag-aaral upang basahin
I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7
ang nilalaman nito.

INTEGRASYON – Agham at Teknolohiya

EARTH MATERIALS AND PROCESSES


 Identify the minerals important to society
S11/12ES-Ic-7
 Describe how minerals are found, mined, and
processed for human use
S11/12ES-Ic-d-8

BENTONITE CLAY – also known as aluminum


phyllosilicate is absorbent clay richly composed of
element such as potassium (K), sodium (Na), and
calcium (Ca).

The mining of bentonite in Nigeria started in 1961 at


Bende Local government Area of the old Abia state in
the eastern region of the country. People can also find
this clay in other places where volcanic ash has
settled into the ground.
As at that period, the production of bentonite clay was
3000 tons per day. This production level rose
significantly from 1961 to 1963 to the output of 5106
tons per day.

It’s used in many ways:

Skin. Bentonite clay works like a sponge on your skin. It


absorbs dirt and oil, like sebum. Too much sebum can
lead to acne. The antibacterial and anti-inflammatory
properties may help your skin heal.

Studies show bentonite clay may help with:

 Allergic reactions to poison ivy and poison oak


 Hand dermatitis
 Diaper rash
 Skin infections or ulcers
 Sunscreen protection
 Hair. Some people use bentonite clay as a hair mask.

 Itanong:
1. Ano ano ang mga tradisyong sinasalamin sa Africa?
2. Masasabi pang pinahahalagahan nila ang kanilang
tradisyong kinagisnan?

 Tatawagin ang piling mag-aaral sa


pamamagitan ng “mate”MATIK dice.

E. Pagtalakay ng bagong Konsepto at


Paglalahad ng bagong Kasanayan
#2

F. PAGLINANG SA KABIHASAAN CLAIM-EVIDENCE-REASON


--------------------------------------------------
Sa pamamagitang ng HOTS Questions

Panuto: Tutukuyin ng bawat pangkat ang mga kulturang


kinagisnan ng Africa batay sa napakinggan sa
pamamagitan ng CER Chart sa ibaba.

Mga tradisyong kinamulatan ng mga


I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7
tao sa Africa
CLAIM
(PANUKALA)
(Knowledge)

EVIDENCE
(PATUNAY)
(Analisis)

REASON
(PANGATWIRANA
N)
(Comprehension)

 Bawat grupo ay pipili ng isang mag – uulat ng


kanilang mga naging kasagutan
 Interaktibong talakayan

G. PAGLALAPAT NG ARALIN SA  #ShareKoLang


PANG – ARAW – ARAW NA BUHAY  Magbabahagi ang piling mag-aaral ng kaniyang mga
natutuhan buhat sa aralin at kung paano ito niya
mabisang magagamit bilang isang mamamayan.
 Tatawagin ang piling mag-aaral sa pamamagitan ng
“mate”MATIK dice.

H. PAGLALAHAT NG ARALIN  SAYAW NG PAG-KAKAISA! SAYAW AFRICA!


(PRE-ASSESSMENT)
 Susukatin ng guro ang kaalaman ng mga mag-aaral
ukol sa paksa, kung saan susundan nila ang sayaw
batay sa lebel ng kanilang kaalaman sa paksa.

 SULOK NG KABATIRAN
3-2-1 Chart
 Magbigay ng sintesis/paglalahat sa ang mga mag-aaral
sa aralin at isusulat ito sa 3-2-1 chart
3 Tatlong kaalamang nakuha mo buhat sa
aralin
2 Dalawang mahahalgang kaisipan na
ibinahagi ng Travelogue
1 Isang bagay na maari pang pag-ibayuhin sa
klase

I. PAGTATAYA NG ARALIN  TRAYALOG (TRADISYON AT DIYALOG)


 Ipanonood ng guro sa klase ang buod ng akdang
Ang Paglisan.
 Suriin ang mga sumunod na diyalogo at tukuyin ang
kulturang inilalahad ng bawat pahayag Isulat ang
I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7
kasagutan sa sagutang papel.

1. “Hindi ka dapat makialam sa isasagawang iyo


ng mga kalalakihan ng Umuofia sapagkat isang
ama na ang turing ni Ikemefuna s aiyo.”
Sagot: _________________________________
_______________________________________________
_______________________________________________
_________________________

J. 2. Noon ay nasa harapan ng mga katribo si


Okonkwo upang mapanatili ang ipinakitang
katapangan, tinaga niya ang bata sa harapan
nila sa kabila ng paghingi ng awa sa tinuring
niyang ama.”
Sagot: _____________________________________
_______________________________________________
_______________________________________________
______________________________________
3. Ayon kina G. Brown, lider ng mga misyonayo,
ang pagsamba sa mga diyos-diyosan ay isang
malaking kasalanan at hindi katanggap-
tanggap sa simbahan.
Sagot: _____________________________________
_______________________________________________
_______________________________________________
______________________________________
4. “Ang taong iyan ay kilala at tanyag sa buong
nayon, dahil sa kaniyang ginawang
pagpapatiwakal, matutulad lamang siya sa
isang inilibing na aso.”
Sagot: _____________________________________
_______________________________________________
_______________________________________________
______________________________________

 BAHAGINAN
K. Karagdagang Gawain Para sa  Ilalahad sa klase ang kasagutan at magkakaroon ang
Takdang – Aralin at Remediation bawat isa ng pagsusuri ukol sa inilad ng kamag-aral.

V. TALA
VI. REPLEKSIYON
A. Bilang ng mag – aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag – aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng
mag – aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag – aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7


Inihanda ni:

JOANNE C. ESPARZA
Guro sa Filipino 10

Pinagtibay:

MARITES C. CLEOFE
HT VI, Kagawaran ng Filipino

I DLL/DLPWRITER_JESPARZA- KWARTER 3-ARALIN 7

You might also like