You are on page 1of 6

DAVAO ORIENTAL STATE UNIVERSITY

INSTITUTE OF EDUCATION AND TEACHER TRAINING


BACHELOR OF SPECIAL NEEDS EDUCATION
Guang-guang, Brgy. Dahican, City of Mati, Davao Oriental

ADAPTIBONG BANGHAY ARALIN


SA ARALING PANLIPUNAN

IKAAPAT NA BAITANG

Ipinasa ni:
Sheena Camille M. Casama –
SNE3

Ipinasa kay:
Bb. Mehara A. Magarao
SNED 14, Guro
Rabat Rocamora Mati Central Special Education School
Mala-Masusing Adaptibong Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Ikaapat na Baitang
Inihanda ni: Sheena Camille M. Casama

Kasalukuyang Antas sa Pagganap:

Pangalan: Joseph Marianito


Araw ng Kapanganakan: Ika-4 ng Disyembre, 2013
Kasarian: Lalake
Programa: Grade 4-Gamboa (Mainstream)
Kategorya: Attention Deficit Hyperactivity Disorder (ADHD)

Sa Rabat Rocamora Mati Central Special Education School sa ikaapat na baitang,


pangkat Maawain, ay mayroong dalawampong (20) bilang ng mag-aaral. Isa na
doon si Joseph Marianito na nasa sampong gulang, at nasuri na mayroong
Attention Deficit Hyperactivity Disorder o ADHD. Siya ay aktibo sa mga pisikal na
gawain at mahuway sa pakikipagtalastasan. Ngunit, hindi siya nag bibigay ng
atensyon sa guro at mayroong di kanais nais na pag-uugali. Hindi siya gaanong
nagbibigay atensyon sa klase at minsan ay nakikipag away sa kaniyang kaklase.
Kailangang mabigyan ng sapat na atensyon ang pag-uugali ni Joseph upang hindi
ito makakagulo sa klase.
Pamantayan sa Pagkatuto: Nakapagmumungkahi ng mga paraan
upang mabawasan ang apekto ng kalamidad.

Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay naipamamalas ang


pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang
heograpikal gamit ang mapa.

Pamantayan sa Pagganap: Ang mag-aaral ay naipamamalas ang


kasanayan sa paggamit ng mapa sa pag-tukoy ng iba’t ibang lalawigan at
rehiyon ng bansa.

I. Layunin

Pagkatapos ng 40-minuto, ang mag-aaral ay inaasahang:

a. natutukoy ang mga iba’t ibang kalamidad na nangyayari sa


sariling bansa;
b. nakakapagbigay ng mga halimbawa ng mga paraan upang
mabawasan ang epekto ng kalamidad sa sariling bansa, sa
gayon ay mauunawaan ang kahalagahan ng mga
pamamaraan na ito sa loob ng silid aralan; at
c. naipapamalas ang mga paraan upang mabawasan ang epekto
ng kalamidad sa sariling bansa sa pamamaraan ng pag
sasadula nito sa loob nga silid aralan.

II.Paksang Aralin

Paksa: Mga Paraan Upang Maiwasan ang Epekto ng Kalamidad


Konsepto: Nalalaman ang mga paraan upang maiwasan ang epekto ng
kalamidad na kadalasang nangyayari sa sariling bansa.
Kagamitan: Worksheets, mga iprinintang larawan, medical kit, bag,
visual aids: Cartolina, marker, gunting, tape, art materials.
Sanggunian: (2000)Pilipinas: BansangPinagpala 4.p.53.
Mga mahalagang katangian: Matulungin, aktibo, at masunurin.
Kasanayan: Mga kasanayan sa buhay “life skills”, kasanayan sa
pagganap “performance skills,” at kasanayan sa pakikipagugnayan sa
kapwa “social interaction skills”.
Pagsasama: Filipino, English, Sibika at Kultura, Edukasyon sa
Pagpapakatao o ESP.
Adaptasyon: Si Joseph ay kailangang bigyan ng lubos na atensyon
upang maiwasan ang kaniyang hindi mabuting katangian. Kailangan ay
nakaupo sa harap ng silid aral at ipapaalalaang mga dapat gawin. Bigyan
siya ng mga pisikal na gawain kasama ang kaniyang mga kaklase.

III. Pamamaraan

Mala-Masusing Banghay Aralin Adaptibong Mala-Masusing


Para sa mga Mag-aaral ng Banghay Aralin Para sa Mag-
Ikaapat na Baitang sa Pangkat aaral ng Ikaapat na Baitang sa
Gamboa Pangkat Gamboa na Mayroong
ADHD
A. Panimulang Gawain: A. Panimulang Gawain:
 Pagbati  Pagbati
 Panalangin  Panalangin
 Pagsusuri sa pagdalo  Pagsusuri sa pagdalo
 Pagpapaalala ng mga patakaran  Pagpapaalala ng mga patakaran
sa loob ng klase sa loob ng klase

B. Pagsusuri B. Pagsusuri
 Pagbabalik aral tungkol sa  Pagbabalik aral tungkol sa
nakaraang aralin, sa nakaraang aralin, sa
pamamagitan ng pagbabahagi pamamagitan ng pagbabahagi
tungkol sa Heograpiyang tungkol sa Heograpiyang
Pangtao. Pangtao.
 Magbabahagi ang mga mag-  Magbabahagi ang mga mag-
aaral tungkol sa kahulogan ng aaral tungkol sa kahulogan ng
mga sumununod: mga sumununod:
1. Populasyon 1. Populasyon
2. Agrikultura 2. Agrikultura
3. Industriya 3. Industriya

C. Pagganyak C. Pagganyak
 Ang mga mag-aaral ay susubok  Ang mga mag-aaral ay susubok
sa isang laro na “the boat is sa isang laro na “the boat is
sinking” sinking”
 Ang mekaniks ng laro ay:  Ang mekaniks ng laro ay:
1. Igugrupo ng mga mag-aaral ang 1. Igugrupo ng mga mag-aaral ang
kanilang sarili ayon sa sasabihin kanilang sarili ayon sa sasabihin ng
ng guro. guro.
2. Dapat angkop ang bilang ng 2. Dapat angkop ang bilang ng
bawat grupo, kung hindi ay bawat grupo, kung hindi ay
maliligwak sila sa laro. maliligwak sila sa laro.
3. Ang naiwang mga mag-aaral na 3. Ang naiwang mga mag-aaral na
may kumpletong grupo sa loob may kumpletong grupo sa loob ng
ng tatlong (3) paggugrupo ay tatlong (3) paggugrupo ay siyang
siyang mananalo. mananalo.

D. Paglalahad ng Paksa D. Paglalahad ng Paksa


 Ang guro ay magpapakita ng  Ang guro ay magpapakita ng
mga larawan na nagpapakita ng mga larawan na nagpapakita ng
mga iba’t ibang kalamidad na mga iba’t ibang kalamidad na
karaniwang nangyayari sa karaniwang nangyayari sa
bansa. bansa.
 Dapat ay matukoy ng mga mag-  Dapat ay matukoy ng mga mag-
aaral kung ano ang nakikita sa aaral kung ano ang nakikita sa
larawan. larawan.
 Ang mga larawan na ipapakita  Ang mga larawan na ipapakita
ay ang mga sumusunod: ay ang mga sumusunod:

Bagyo Lindol El Nino Bagyo Lindol El Nino

Baha Baha

 Ang mga naipapakita sa larawan  Ang mga naipapakita sa larawan


ay ang mga possibleng natural ay ang mga possibleng natural
na kalamidad na nangyayari sa na kalamidad na nangyayari sa
bansa. bansa.
 Ano kaya ang mga paraan upang  Ano kaya ang mga paraan
maiwasan ang epekto ng upang maiwasan ang epekto ng
kalamidad na nag dudulot the kalamidad na nag dudulot the
kasawian at kapahamakan sa kasawian at kapahamakan sa
ating buhay? ating buhay?
 Pagkikilala sa mga pangunahing  Pagkikilala sa mga pangunahing
paghahanda para sa pagharap paghahanda para sa pagharap
sa anumang uri ng kalamidad. sa anumang uri ng kalamidad.
 Ang mga dapat tandaan sa  Ang mga dapat tandaan sa
panahon ng kalamidad ay ang panahon ng kalamidad ay ang
sumusnunod: sumusnunod:
 Magkaroon ng kopya ng  Magkaroon ng kopya ng
emergency hotline at uunawain emergency hotline at uunawain
ang mga emergency plan upang ang mga emergency plan upang
malaman ang lokasyon ng malaman ang lokasyon ng
evacuation center. evacuation center.
 Importanteng mayroong  Importanteng mayroong
nakahanda na “go bag or nakahanda na “go bag or
emergency kit”. emergency kit”.
 Manatiling mahinahon at alerto  Manatiling mahinahon at alerto
parin sa panahon ng kalamidad. parin sa panahon ng kalamidad.

E. Paglalapat E. Paglalapat
 Ang mga mag-aaral ay igugrupo  Ang mga mag-aaral ay igugrupo
sa limang grupo. sa limang grupo.
 Ipapakita nila ang mga  Ipapakita nila ang mga
pamaraan upang maiwasan ang pamaraan upang maiwasan ang
kalamidad sa pamamagitan ng kalamidad sa pamamagitan ng
pagsasadula. pagsasadula.
 Ang puntos ay magbabase sa  Ang puntos ay magbabase sa
pangunahing rubriks: pangunahing rubriks:
Deskripsiyon Puntos Nakuhang Deskripsiyon Puntos Nakuhang
Puntos Puntos
Wasto ang Wasto ang
ipinakitang 15 ipinakitang 15
impormasyon sa impormasyon sa
dula dula
Maayos ang 15 Maayos ang 15
pagganap at pagganap at
pagbato ng mga pagbato ng mga
linya linya
Kabuohang 20 Kabuohang 20
partipasyon ng partipasyon ng
bawat myembro ng bawat myembro ng
grupo grupo
Kabuohang Puntos 50 Kabuohang Puntos 50

s
F. Paglalahat F. Paglalahat
 Ang mga mag-aaral ay  Ang mga mag-aaral ay
maglalahad ng kanilang maglalahad ng kanilang
impotanteng natutunan ayon sa impotanteng natutunan ayon sa
dula na kitang ginawa. dula na kitang ginawa.
 Pipili ang guro ng tatlong upang  Isa si Joseph sa pipiliin na
magbahagi at magbigay ng mga mabigay ng mahalagang
halimbawa ng mga paraan halimbawa ng mga paraan
upang maiwasan ang epekto ng upang maiwasan ang epekto ng
kalamidad mula sa kalamidad mula sa
kapahamakan, at mga kapahamakan, at mga
pangunahing kailan sa panahon pangunahing kailan sa panahon
ng kalamidad. ng kalamidad.

IV. Pagtataya IV. Pagtataya


Panuto: Lagyan ng tsek kung ang Panuto: Gumuhit ng isang
larawan ay nagpapakita ng wastong mahalagang bagay na nagpapakita
paraan upang maiwasan ang epekto ng paraan upang maiwasan ang
ng kalamidad, at ekis naman kung kalamidad.
hindi.
Pangalan: Pangkat at Baitang:
1. 2.

(Iguhit ang larawan)


3. 4.

5.

V. Takdang Aralin V.Takdang Aralin


Magdala ng mga materyales na Magdala ng mga materyales na
kakailanganin para sa “go bag:” kakailanganin para sa “go bag:”
 Bag  Bag
 Biscuits, tubig, mga delata,  Biscuits, tubig, mga delata,
bigas, o iba pang mga pagkain bigas, o iba pang mga pagkain
 Flashlight  Flashlight
 Medical kit (bandage at iba pa) Medical kit (bandage at iba pa)

You might also like