You are on page 1of 12

, Paaralan PAARALANG ELEMENTARYA NG BAGBAG II Antas I

DAILY LESSON LOG Guro GLAIZA R. NEON Asignatura FILIPINO


(Pang-araw-araw na Petsa PEBRERO 27- MARSO 13-17, 2023 Kwarter IKATLO
Tala ng
Pagtuturo)

PEBRERO 27, 2023 PEBRERO 28, 2023 MARCH 1, 2023 March 2, 2023 March 3, 2023

I. Layunin
A. Pamantayang ⮚ Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa ⮚ nakakaya ng mga mag-aaral na ipakita ang kasanayan sa pag-unawa at pag-iisip sa mga narinig at nabasang teksto at ipahayag
Pagganap nang mabisa ang mga ibig sabihin at nadarama.
C. Kasanayan sa Pagkatapos ng aralin Pagkatapos ng aralin Pagkatapos ng aralin Pagkatapos ng aralin Pagkatapos ng
pagkatuto/ Mga inaasahang ang mga mag- inaasahang ang mga inaasahang ang mga mag- inaasahang ang mga aralin inaasahang
Layunin aaral ay mag-aaral ay aaral ay mag-aaral ay ang mga mag-aaral
A. Nailalarawan ang A. Nailalarawan A. Nailalarawan ang A. Nailalarawan ay
damdamin ng isang ang damdamin ng ang damdamin A. Nailalarawa
tauhan sa damdamin isang tauhan sa ng isang n ang
kuwentong ng isang kuwentong tauhan sa damdamin
napakinggan. tauhan sa napakinggan. kuwentong ng isang
B. Natutukoy ang ang kuwentong B. Natutukoy ang napakinggan. tauhan sa
iba’t ibang uri napakinggan. ang iba’t ibang B. Natutukoy ang kuwentong
damdamin o B. Natutukoy uri damdamin o ang iba’t ibang napakingga
reaksyon. ang ang iba’t reaksyon. uri damdamin n.
C. Naipapahayag ang ibang uri C. Naipapahayag o reaksyon. B. Natutukoy
sariling ideya, damdamin o ang sariling ideya, Naipapahayag ang ang ang
damdamin o reaksyon. damdamin o sariling ideya, iba’t ibang
reaksyon tungkol C. Naipapahayag ang reaksyon tungkol damdamin o reaksyon uri
sa napakinggang sariling ideya, sa napakinggang tungkol sa damdamin
kuwento. damdamin o reaksyon kuwento. napakinggang o reaksyon.
tungkol sa kuwento. C. Naipapahay
napakinggang kuwento. ag ang
sariling
ideya,
damdamin
o reaksyon
tungkol sa
napakingga
ng kuwento.
D. Pinakamahalagan F1PN-IIi-11 F1PN-IIi-11 F1PN-IIi-11 F1PN-IIi-11 F1PN-IIi-11
g Kasanayan sa Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang Nailalarawan ang
Nailalarawan ang damdamin damdamin ng isang damdamin ng isang tauhan damdamin ng isang damdamin ng isang
Pagkatuto ng isang tauhan sa tauhan sa kuwentong sa kuwentong napakinggan tauhan sa kuwentong tauhan sa
kuwentong napakinggan napakinggan napakinggan kuwentong
(Most Essential Learning
Competencies - napakinggan
MELC)
Kung mayroon isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto
E. Pagpapaganang
Kasanayan
Kung mayroon isulat Naipapahayag ang sariling Naipapahayag ang Naipapahayag ang sariling Naipapahayag ang Naipapahayag ang
ang pagpapaganang ideya, damdamin o reaksyon sariling ideya, damdamin ideya, damdamin o sariling ideya, sariling ideya,
kasanayan tungkol sa napakinggang o reaksyon tungkol sa reaksyon tungkol sa damdamin o reaksyon damdamin o
kuwento. napakinggang kuwento. napakinggang kuwento. tungkol sa reaksyon tungkol sa
napakinggang kuwento. napakinggang
kuwento.
Paglalarawan ng Paglalarawan ng Paglalarawan ng Paglalarawan ng
II. NILALAMA Paglalarawan ng Damdamin ng Tauhan Damdamin ng Tauhan sa Damdamin ng Tauhan Damdamin ng
N Damdamin ng Tauhan sa sa Kuwento Kuwento sa Kuwento Tauhan sa
( Subject Kuwento Kuwento
Matter)
III. KAGAMITA
NG
PANTURO
1. Sanggunian
A. Mga pahina sa Filipino 1 Curriculum Guide Filipino 1 Curriculum Filipino 1 Curriculum Filipino 1 Curriculum Filipino 1
Gabay sa (CG) /Budget of Work Guide (CG) /Budget of Guide (CG) /Budget of Guide (CG) /Budget of Curriculum Guide
Pagtuturo (BOW) Work (BOW) Work (BOW) Work (BOW) (CG) /Budget of
Work (BOW)
B. Mga pahina sa Modyul sa Filipino I Modyul sa Filipino I Modyul sa Filipino I Modyul sa Filipino I Modyul sa Filipino
Kagamitang Pang (PIVOT) (PIVOT) (PIVOT) (PIVOT) I (PIVOT)
Mag-Aaral Ikatlong Markahan Ikatlong Markahan Ikatlong Markahan Ikatlong Markahan Ikatlong
Pahina 24-27 Pahina 24-27 Pahina 24-27 Pahina 24-27 Markahan
Pahina 24-27
C. Mga pahina sa
Teksbuk
D. Karagdagang Power point presentation , Power point Power point presentation , Power point Power point
kagamitan mula picture puzzle presentation , picture picture puzzle presentation , picture presentation ,
sa Learning puzzle puzzle picture puzzle
Resources (LR)
portal
2. Iba pang https://youtu.be/
Kagamitang dOkyKyVFnSs
Panturo
Iv. PAMAMARAAN Approach: Reflective/ Approach: Reflective/ Approach: Reflective/ Approach: Reflective/ Approach:
Constructivism/Integrative Constructivism/Integrativ Constructivism/Integrative Constructivism/Integrat Reflective/
Strategies: Thinking Skills e Strategies: Thinking ive Constructivism/Inte
Activities: The RMFD Strategies: Thinking Skills Strategies: Thinking grative
Skills Activities: The RMFD Skills Strategies:
Activities: The RMFD Activities: The RMFD Thinking Skills
Activities: The
RMFD
I. Panimula Balik-aral: 1. Balik-aral 1. Balik-aral 1. Balik-aral 1. Balik-aral
( Introduction) (Constructivism Approach: Magbigay ng Ano ang panghalip?
Thinking Skills- The RMFD Anong mga damdamin pangungusap gamit ang Bakit mahala ang 2. Pagganyak
Activity) ang natalakay natin mga panghalip panao na panghalip?
Tatawag ang guro ng mag- kahapon sa ating ating napag-aralan 3. Paglalahad
aaral na sasagot ng balik- aralin? kahapon?
aral na mga tanong. 2. Pagganyak
Panuto: Alamin ang paksa 2. Pagganyak
ng mga sumusunod na talata Magpapakita ang guro 2. Pagganyak
o tula. video clip at huhulaan ng Ano ang tawag sa
mga mag-aaral ang Awitin ang Ako, Ikaw, pamalit sa ngalan ng
1. Ito ay mahalaga sa wastong emosyon o Tayo Isang Komunidad. tao?
buhay ng tao. damdamin na ipinapakita
Ginagamit ito sa nito.
paliligo at https://youtu.be/
paghuhugas. dOkyKyVFnSs
Nawawala ang ating 3. Paglalahad
uhaw dahil dito. 3.Paglalahad
Kailangan din ito ng Ipa awit ang mga video Ang panghalip ay
mga halaman para 3. Paglalahad clip at ipahanap ang mga salitang panghalili o
mabuhay. panghalip panao na pamalit sa ngalan ng
Sagot: TUBIG maririnig. tao. Ito ay tinatawag na
(Subject Integration: panghalip panao.
MAPEH – Ang Tubig ay
Mahalaga)
Ang ako, ikaw,
2. Ang pangalan ng siya, kami,
aking Paaralan ay tayo, kayo at
Bagbag II sila ay salitang
Elementary School. pamalit sa
Dito ako nag-aaral. ngalan ng tao.
Meron itong Ang tawag dito
malawak na palaruan ay panghalip
at maraming silid- panao.
aralan. Meron din
itong klinika,
kantina at mababait
na mga guro Kaya
naman masaya
akong nag-aaral dito.
Sagot: Paaralan/ Bagbag
II Elementary School
(Subject Integration AP-
Mga bahagi ng Paaralan)

3. Ako ay aklat
maraming nakasulat,
Ako’y pangalagaan,
Laging pag-ingatan,
Sa kinabukasan mo,
Ako’y maaasahan
Sagot: Aklat

4. Ang aking alaga


Bantay ang
pangalan, Sa araw at
gabi kami’y
inaalagaan, Kapag
nakakita ng mga
kalaban,
Ipagtatanggol aming
sambahayan.
Sagot: Bantay

Pagganyak:

Magpapakita ang guro video


clip at huhulaan ng mga
mag-aaral ang wastong
emosyon o damdamin na
ipinapakita nito.
https://youtu.be/
dOkyKyVFnSs

Paglalahad:
Ilalahad ng guro ang
paksang aralin sa mga mag-
aaral.
Ang pagpapahayag
ng damdamin, reaksiyon, at
ideya ay pagbibigay ng
sariling isipan, saloobin, at
karanasan. Maaaring
ipahayag ang damdamin/
reaksiyon o ideya nang
pasalita o pasulat.

Ilan sa mga halimbawa ng


pagpapahayag ng
damdamin.
pagkatuwa
pagkatakot
panghihinayang
pagkagulat
pagkainis
pagkagalit
pag-iwas
pagkamuhi
pagdadalamhati

I. Pagpapaunla Pagtatalakay: 4. Pagtalakay 4. Pagtalakay 4.Pagtalakay 4.Pagtalakay


d Gawain sa Pagkatuto Ang isang batang tulad mo
(Development) Ang Pangarap ng Bilang 1: Piliin ang ay dapat matutuhan ang
Pagong (Halaw kay wastong panghalip sa wastong paggamit at
loob ng panaklong. pagsulat ng mga panghalip
Esopo)
Isulat ang sagot sa iyong panao, upang mas lubos na
Isang araw kuwaderno. maintindihan ang mga
nagkita ang 1. Aubrey, linisin mo ang usapan at iyong mga
magkakaibigang ibon at iyong sapatos. ( Siya, binabasa.
pagong. Sinabi ni pagong Ikaw) na rin ang magtago
na matagal na niyang niyan sa lalagyan.
gustong maranasang 2. Tutulungan (sila, tayo)
lumipad. Sumagot naman ng mga kapitbahay natin
sa paglilipat-bahay.
ang dalawang ibon.
3. Ang sipag niyang
“Sige, tutulungan ka mag-aral. Tularan mo
naming matupad ang (siya, sila). 4. Sino sa
pangarap mo,” sabay na inyo ang nagsulat sa
sagot ng dalawang ibon. pader? (Kayo, Ako) ang
“Kukuha kami ng patpat at mananagot sa ating
sabay naming tatangayin Punong Barangay.
ang dalawang dulo. 5. Inanyayahan niya
(siya, ako) sa kaniyang
Kakagatin mo naman ang
kaarawan.
gitna upang madala ka
namin sa itaas.” Lumipad
nang lumipad ang tatlong
magkakaibigan. Hangang-
hanga ang maraming taong
nakakita sa kanila. Dahil sa
paghanga ng mga tao, hindi
napigilan ni pagong na
ibuka ang kaniyang bibig at
batiin ang tao sa ibaba.

Sagutin ang mga


sumusunod na tanong.
1. Ano ang matagal nang
pangarap ni pagong?
2. Paano tinulungan ng
dalawang ibon ang pagong
para makalipad.
3. Sino ang mga nakakita sa
magkakaibigan habang sila
ay lumilipad?
4. Ano’ng damdamin o
reaksiyon ng mga tao nang
makitang lumilipad ang
tatlo?
5. Ano’ng aral ang napulot
mo sa kuwento?

II. Pakikipagpal Magtatanong ang guro sa 5.Paglalapat


ihan mga mag-aaral kung kailan
(Engagement) sila nakararamdam ng 5.Paglalapat 5.Paglalapat 4.Paglalapat
pagkatuwa, pagkalungkot ,
pagkamuhi at pagkatakot at Basahin at kompletuhin
iba pang mga damdamin at ang pangungusap.
reaksyon. Isulat ang sagot sa
iyong kuwaderno.
Nabatid ko na ang mga
salitang ako, ikaw, siya,
tayo, at kayo ay mga
salitang panghalip
________

IV . Paglalapat Paglalapat: 6. Paglalahat 6. Paglalahat 6. Paglalahat 6.Paglalapat


(Assimilation) (Collaboration Group Magbigay ng mga
Activity) halimbawa ng Ano ang kahalagahan ng Ano ang panghalip
Pangkatang gawain: panghalip panao. paggamit ng wasto ng panao?
Panuto: Buoin ang larawan mga panghalip panao? Magbigay ng mga 7.Pagtataya
at isulat kung anong Bakit mahalaga ang halimbawa ng
damdamin o reaksyon ang wastong paggamit ng panghalip panao?
ipinapahayag nito. panghalip? 7.Pagtataya Ano ang kahalgahan
Panuto: Sumulat ng ng wastong paggamit
Pangkat 1: Pagkatuwa 4. Pagtataya nito?
pangungunsap gamit
Pangkat 2: Pagkalungkot Panuto: Sumulat ng
Pangkat 3: Pagkagulat ang mga panghalip
Pangkat 4: Pagkagalit pangungunsap gamit panao. 7. Pagtataya
Pangkat 5: Pagkainis ang mga panghalip PAnuto:
panao. Sumulat ng limang
Paglalahat: 1. Ako pangungusap gamit ang
mga panghalip panao.
Paano natin maipapahayag
ang ating mga damdamin? 1.
Anong mga damdamin ang 2.
natutuhan mo sa ating 3.
aralin? 4.
2. Siya 5.
Pagtataya:

Panuto: Tukuyin ang


damdamin o reaksyon na
ipinapahayag ng mga
sumusunod na
pangungusap. Piliin ang 3. Tayo
wastong damdamin o
reaksyon at isulat ang letra
ng tamang sagot.
Karagdagang Gawain
para sa A. Pagkatuwa B.
takdang-aralin at Panghihinayang 4. Ikaw
remediation C. Pagkagulat
D. Pagkatakot E.
Pagkalungkot

______1. Hindi dumating 5. Sila


sa iyong kaarawan ang
iyong tatay.
______2. Nasira ng kapatid
mo ang paborito mong
laruan.
______3. Malaka ang ulan, =
kumukulog at kumikidlat.
______4. Sinorpresa ka ng
iyong mga kaibigan.
______5. Nahulog mo ang
iyong baon.

V. Mga Tala Paglalapat:


(Collaboration Group
Activity)
Pangkatang gawain:
Panuto: Buoin ang larawan
at isulat kung anong
damdamin o reaksyon ang
ipinapahayag nito.

Pangkat 1: Pagkatuwa
Pangkat 2: Pagkalungkot
Pangkat 3: Pagkagulat
Pangkat 4: Pagkagalit
Pangkat 5: Pagkainis

Paglalahat:

Paano natin maipapahayag


ang ating mga damdamin?
Anong mga damdamin ang
natutuhan mo sa ating
aralin?

Pagtataya:

Panuto: Tukuyin ang


damdamin o reaksyon na
ipinapahayag ng mga
sumusunod na
pangungusap. Piliin ang
wastong damdamin o
reaksyon at isulat ang letra
ng tamang sagot.

B. Pagkatuwa B.
Panghihinayang
C. Pagkagulat
D. Pagkatakot E.
Pagkalungkot

______1. Hindi dumating


sa iyong kaarawan ang
iyong tatay.
______2. Nasira ng kapatid
mo ang paborito mong
laruan.
______3. Malaka ang ulan,
kumukulog at kumikidlat.
______4. Sinorpresa ka ng
iyong mga kaibigan.
______5. Nahulog mo ang
iyong baon.

VI PAGNINILAY Naintindihan ko
na____________________________________________________.
Nabatid ko
na________________________________________________________.

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
G. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.
Inihanda ni:
GLAIZA R. NEON
Guro sa Unang Baitang

You might also like