You are on page 1of 4

DAILY Paaralan GUINSORONGAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas UNANG BAITANG

LESSON LOG Guro MARICHU J. LABRA Asignatura FILIPINO

Petsa/ Oras MAY 22 – 26, 2023 Markahan IKAAPAT NA MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng sariling hinuha batay sa kalalabasan ng Naibabahagi sa klase ang sariling hinuha batay sa kalalabasan Nasasabi ang paraan ng pagsasagawa ng kilos o Nasasabi ang panahon ng pagsasagawa ng kilos o Natutukoy ang lugar kung saan isinagawa ng kilos o

pangyayari. ng pangyayari. gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan. gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan. gawain.

(tahanan, paaralan at pamayanan)

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag- Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at

unawa sa napakinggan. pag-unawa sa napakinggan. tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita

at pagpapahayag ng sariling at pagpapahayag ng sariling at pagpapahayag ng sariling

ideya, kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at

damdamin damdamin damdamin

B. Pamantayan sa Pagganap Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto. Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto. Naipapahayag ang Naipapahayag ang Naipapahayag ang

ideya/kaisipan/damdamin/reaksy ideya/kaisipan/damdamin/reaksy ideya/kaisipan/damdamin/reaksy

on nang may wastong tono, diin, on nang may wastong tono, diin, on nang may wastong tono, diin,

bilis, antala at intonasyon. bilis, antala at intonasyon. bilis, antala at intonasyon.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbibigay ng sariling hinuha F1PN-IIIj-12 Nakapagbibigay ng sariling hinuha F1PN-IIIj-12 Nasasabi ang paraan, panahon at lugar ng pagsasagawa ng kilos Nasasabi ang paraan, panahon at lugar ng pagsasagawa ng Nasasabi ang paraan, panahon at lugar ng pagsasagawa ng

Isulat ang code ng bawat kasanayan. o kilos o kilos o

gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan. gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan. gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan.

F1WG-IIIh-j-6 F1WG-IIIh-j-6 F1WG-IIIh-j-6

II. NILALAMAN Pagbibigay ng Sariling Hinuha Pagsasabi ang paraan, panahon at lugar ng pagsasagawa ng kilos o gawain sa tahanan, paaralan at pamayanan

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro MELCS pahina 146 MELCS pahina 146 MELCS pahina 146 MELCS pahina 146 MELCS pahina 146

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning

Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation powerpoint presentation

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng Piliin ang wastong hinuha sa bawat sitwasyon. Basahin ang mga sitwasyon at piliin ang wastong hinuha. Ano ang tawag sa pagbibigay ng susunod na mangyayari sa isang Lagyan ng tsek (/) kung ang salita may guhit ay tumutukoy sa Sabhihin ang “Hep-hep” kung ang salita ay sumasagot sa

bagong aralin. 1. Nagtatapon ng basura sa ilog ang mga mamamayan. 1. Maraming dalang maruming damit at sabon si Maria. sitwasyon? paraan ng pagsasagawa ng kilos at ekis (X) naman kung hindi. tanong na saan at “Hooray” naman kung hindi.

a. Baka mamatay ang mga isda. a. Marahil si Maria ay maglalaba. ___1. binulong ng mahina 1. kantina

b. Baka dumami ang mga isda. b. Marahil si Maria ay mag-eempake. ___ 2. maganang kumain 2. aklat

3. palengke

4. silid-aralan

5. kusina

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Itanong: Mga bata mahilig ba kayong maglaro? Masdan ang larawan. Umawit ng isang pampasiglang awitin. Sabihin kung sino o ano ang tinutukoy sa pangungusap. Kilalanin ang mga lugar sa ating pamayanan.

Ano ang paborito ninyong laro? Ano ang ginagawa ng bata sa larawan? Maliliit Na Gagamba | Kantang a. Si _______ ay nagtatrabaho araw-araw. (Magpakita ng mga larawan ng lugar sa pamayanan)

Sa iyong palagay tama ba ang ginagawa ng bata? Pambata Tagalog | Incy Wincy Spider b. Nagmimisa tuwing Linggo ang __________.
in Filipino - YouTube c. Masayang maligo sa __________ tuwing tag-init.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin. Ngayong araw tayo ay makikinig sa isang kuwentong mahilig Ipanuod ang kwento tungkol kay “Rumi”. Basahin at unawain. Basahin at unawain ang mga diyalogo. Sagutin ang mga Basahin at unawain ang usapan ng dalawang magkaibigan.

maglaro ang tauhan. (1) RUMI PAGHIHINUHA - YouTube Masayang naglalaro sina Ed at Tom nang biglang bumuhos tanong. Dino: Mark, punta tayo sa barangay hall. Ito ay nasa tabi

Ipanuod ang video ng kuwentong “Si Pilong Patago-tago”. ang malakas na ulan. Mabilis silang tumakbo sa ilalim ng Kailan siya pupunta sa bukid? ng ospital.
(1) SI PILONG PATAGO-TAGO | malaking puno upang sumilong. Nang tumila na ang ulan ay Mark: Sige. Nasa dulo naman ng barangay hall ang
KWENTONG PAMBATA - YouTube lumakad na sila pauwi ng kanilang bahay. Nagpalit sila ng tuyong simbahan. Magsimba na rin tayo.

damit. Tahimik na nagbasa lamang sila ng kanilang aklat habang Dino: Daanan natin si Conrad. NAgpapahinga siya sa ilalim

hinihintay ang pagdating ng kanilang nanay. ng puno. Gusto rin niyang sumama.

Sagutin ang mga tanong: Mark: Pagkatapos nating magsimba, magpunta tayo sa

1. Sino ang masayang naglalaro? palaruan para makapaglaro.

2. Saan sila tumakbo ng biglang bumuhos ang malakas na ulan? Dino: Tayo na, lumakad na tayo.

3. Ano na lamang ang ginawa ng dalawang bata habang iniintay

ang pagdating ng kanilang nanay? Sagutin ang mga tanong:

1. Sinu-sino ang tauhan sa usapan?

2. Saan sila pupunta?

3. Nasaan ang barangay hall?

4. Nasaan si Conrad?

5. Saan sila maglalaro?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng Sagutin ang mga tanong: Sagutin ang mga tanong: Basahin at suriin ang mga pangungusap na hango sa kwento. Saan nagsimula ang mga tanong? Ibigay ang pangalan ng mga larawan.

bagong kasanayan #1 1. Sino ang batang mahilig magtago sa kwento? 1. Ilarawan ang batang si Rumi. Anu-ano ang mga ginamit na salita sa pagsagot sa tanong?

2. Saan madalas magtago si Pilo? 2. Ano ang nangyari sa mga basurang itinapon ni Rumi? Masayang naglalaro sina Ed at Tom. simbahan
3. Ano ang kanilang bibilhin sa palengke ng kanyang nanay? 3. Bakit nagulat si Rumi paggising nya pagkatapos ng isang bukas ngayon Ano ang ginagawa natin sa simbahan?
malakas na ulan? Kailan
Ano ang salitang kilos na ginamit sa pangungusap?
4. Ano ang kanyang ginawa nang humupa na ang baha? kanina araw-araw
5. Dapat bang tularan ang batang katulad ni Rumi?
Paano isinagawa ang salitang kilos na naglalaro?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng Sa inyong palagay, ano kaya ang susunod na maaring Sa inyong palagay, ano na ang mangyayari sa lugar ni Rumi Pag-aralan ang tsart. Ang iba pang salitang tumutukoy sa panahon ng pagsasagawa Pag-aralan ang tsart.

bagong kasanayan #2 mangyari sa kwentong iyong napanuod? Kompletuhin ang ngayong malinis na ito? Kumpletuhin ang pangungusap. ng kilos ay ang mga sumusunod:

pangungusap. bukas kanina


Pangungusap Ano ang Paano Pangungusap Ano ang Saan
Sa palagay ko _______________ Sa palagay ko _______________ sa isang Linggo mamaya
ginagawa? ginawa? ginagawa? ginawa?
___________________________. ___________________________. araw-araw ngayon
Masayang naglilinis naglilinis masaya Namili si nanay sa namili palengke
minsan-minsan kahapon
ng bahay si palengke.

Corazon. Nag-aaral ang mga nag-aaral paaralan

Tahimik na nagbabasa tahimik Ang mga salitang ito ay sumasagot sa tanong na kailan. bata sa paaralan.

nagbabasa si Roel. Namasyal sila sa namasyal parke

Sumigaw ng sumigaw malakas parke

malakas si Rino.

F. Paglinang sa Kabihasaan Kung ikaw si Pilo, lagi ka bang magtatago gaya sa kwento? Subukang ibigay ang susunod na mangyayari. Ibahagi sa klase Masdan ang larawan. Sabihin kung paano isinagawa ang mga Sagutin ang bawat tanong. Sagutin ang mga tanong:

(Tungo sa Formative Assessment) ang iyong sagot. kilos. 1. Kailan kayo nagsisimba? 1. Saan kayo nag-aaral?

Sumulat ng isang liham na may dalawang pangungusap upang 1. Alagang-alaga ni Mang Ambo ang mga baka. May sapat na 1. 2. Kailan ipinagdiwang ang araw ng mga puso? 2. Saan ka nakatira?

masabi kay Pilo ang mga payo mo sa kanya. pagkain at malinis na kulungan ang mga ito. Ano kaya ang a. Sinipa ng malakas ng bata ang bola. 3. Kailan kayo namasyal? 3. Saan kayo nagbakasyon?

___________________________________________________ mangyayari sa mga baka? b. Marahan na sinipa ng bata ang bola. 4. Kailan kayo nag-aral ng leksyon? 4. Saan namimili ng pagkain ang nanay mo?

_________________________________ 5. Kailan kayo naglaro? 5. Saan kayo madalas mamasyal?


G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Ibigay ang iyong hinuha sa sitwasyon sa ibaba. Pag-aralan ang mga larawan, ibigay ang iyong hinuha tungkol Subukang buuin ang pangungusap. Gumamit ng mga salitang Kumpletuhin ang pangungusap. Sabihin ang panahon kung Pangalana ang mga lugar na nasa larawan. Nakarating ka

Sitwasyon: dito. nagsasabi ng paraan ng pagsasagawa ng kilos. kailan nyo isinasagawa ang kilos. na ba sa mga lugar na ito?

Gabi pa lamang ay inaayos na ni Shane ang kanyang mga 1. a. Sumigaw nang ___________ si Rino kaya nagalit ang guro.

gamit sa paaralan. Maaga din siya natutulog. 2. b. Isinara ni Precy nang __________ ang pinto upang hindi Naghihilamos ako ng aking mukha tuwing a. Star City
Ano ang inyong hinuha sa maaring susunod na mangyari kay magising ang sanggol. ___________________. b. SM
Shane? c. ___________ sumayaw si Ellen. c. Manila Zoo
d. Si Nita ay ________ na nagdasal sa simbahan. d. Star Mall
Nagbabasa ako ng libro tuwing _______________________.
e. _________ naglalaro ang mga bata sa palaruan. e. Luneta Park

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Paano ka makakapagbigay hinuha sa isang sitwasyon? Ano ang natutunan mo ngayong araw? Ano ang natutunan mo ngayong araw? Ano ang natutunan mo ngayong araw?

Sa pagbibigay ng mga posibleng sumunod na pangyayari Tandaan: Ang natutunan ko ngayong araw ay ang mga salitang ginagamit Ang natutunan ko ngayong araw ay ang mga salitang gi- Ang natutunan ko ngayong araw ay ang tukuyin kung saan

o hinuha, dapat isaalang-alang ang mga impormasyon o Dapat isaalang-alang ang mga impormasyon o detalye ng sa pagsasabi ng paraan ng pagsasagawa ng kilos. nagamit sa pagsasabi ng panahon ng pagsasagawa ng kilos. isinagawa ang isang kilos o gawain..

detalye ng isang kuwento. sitwasyon.

Higit sa lahat dapat naunawaan mo ang iyong binasa o Unawaing mabuti ang binasa o napakinggan upang maibigay

pinakinggan upang maibigay ang possibleng hinuha. ang possibleng hinuha.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Lagyan ng tsek (/) kung ang larawan ay nagpapakita Piliin ang maaring susunod na mangyayari sa bawat sitwasyon. Piliin ang larawan na tinutukoy ng pangungusap. Kailan ginawa ang mga kilos sa bawat pangungusap? Piliin ang Tukuyin kung saan isinagawa ang kilos sa bawat pangun-

ng paghihinuha at ekis (x) kung hindi. Lagyan ng tsek (/) ang tamang sagot. 1. Mabilis tumakbo ang aso kong si Kelly. titik ng tamang sagot. gusap.

1. 1. Si Elsa ay mahilig magbasa. 1. Dumalaw si nanay kay lola kahapon. 1. Nagtitinda ng palamig si ate sa tulay.

____ Si Elsa ay tatalino. a. kahapon a. palamig

____ Si Elsa ay hihina ang pang-unawa. b. dumalaw b. tulay

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at

remediation

IV. Mga Tala

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa

pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa

remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng

lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan

sa tulong ng aking punungguro at superbisor?


G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na

nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Reviewed by: Checked by:

MARICHU J. LABRA NANCY J. SAISES ROY S. GABITANAN

Teacher III Master Teacher I Principal II

You might also like