You are on page 1of 5

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

I. Layunin
Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa
at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa.
Pamantayan sa Pagganap: Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan
ng alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan.
Pamantayan sa Pagkakatuto: F10PT-IIIc-78, Naiaantas ang mga salita ayon sa antas ng
damdaming ipinahahayag ng bawat isa. F10PS-IIIc-80,
Masigasig at matalinong nakikilahok sa mga talakayan.
Tiyak na Layunin: Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Natutukoy ang persona sat ulang tinalakay.
2. Nakaguguhit ng isang simbolismo na may kinalaman sa
paksang tinalakay.
3. Nakasusulat ng isang tula na may kinalaman sa paksan
tinalakay.
II. Nilalaman

Paksang Aralin: Hele ng Ina sa Kangyang Panganay

Kagamitang Panturo
A. Sanggunian : FILIPINO 10 Panitikang Pandaigdig,Modyul para sa mag-aaral
Pahina 279-280
B. Kagamitan : Modyul,kartolina, larawan m
, arker atscotch tape

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
a. Panimulang Gawain

1. Panalangin
Manalangin tayo na pangungunahan ni ______. Manalangin tayo.
2. Pagbati
Magandang hapon sa inyong lahat.
3. Pagtsek ng Atendans Magandang hapon din po guro.
Sino ang lumiban sa ating klase ngayong araw?
Nandito po ang lahat Ma’am.
b. Balik-Aral
Bago tayo magpatuloy sa ating panibagong
aralin ay magbalik-aral muna tayo. Dito natin
malalaman kung may naalala ba talaga kayo sa
ating nakalipas na talakayan.

Ano ang tula?


Ang tula ay isang anyo ng panitikan na
nagpapahayag ng damdamin sa
pamammagitan ng paggamit ng mga maririkit
na salita.
Ibigay ang mga element ng tula.
Sukat,tugma,kariktan at talinghaga.
Maraming salamat sa inyong mga kasagutan.

c. Paghahabi sa Layunin
Bago tayo dumako sa ating panibagong aralin,
narito ang ating mga layunin para sa araw na
Tiyak na Layunin
ito, na aking inaasahang ating
maisasakatuparan pagkatapos ng isang oras 1. Natutukoy ang persona sat ulang tinalakay.
na talakayan.
2. Nakaguguhit ng isang simbolismo na may
kinalaman sa paksang tinalakay.
Pakibasa mo nga, Claire.
3. Nakasusulat ng isang tula na may kinalaman
sa paksan tinalakay.
Maraming salamat Claire.

d. Pag-uugnay sa Bagong Aralin

PAGGANYAK:

Gawain 2: Isa-isahin mo!


Magbigay ng isang simbolismo sa salitang nasa
puso. Ipaliwanag ang sagot.

INA

Payong po kasi ang ina ang ating silungan o


karamay sa tuwing tayo ay lumuluha.

TALASALITAAN! Kandila po kasi sya ang nagbibigay liwanag sa


tuwing tayo ay nawawalan ng pag-asa.
Panuto: Iayos mula bilang 1-5 ang mga salita
batay sa sidhi ng damdaming ipinahahayag ng
bawat isa,ang 5 ang pinakamataas na antas.

Batayang mga salita Ayos ng mga Salita


Batay sa Sidhi ng
Damdamin
Kagalakan 5.
Katuwaan 4.
Kaluwalhatian 3.
Kaligayahan 2.
kasiyahan 1. 5. Kaluwalhatian

4. Katuwaan
Batayang mga salita Ayos ng mga Salita
Batay sa Sidhi ng 3. Kagalakan
Damdamin
Lungkot 5. 2. kasiyahan
Lumbay 4.
Dalamhati 3. 1. Kaligayahan
Pighati 2.
Pagdurusa 1.

e. Pagtalakay sa Bagong Konsepto at


paglalahad sa bagong aralin #1

5. Pagdurusa
kahapon ay nabasa na natin ang tulang hele ng
ina ngayon ay palalimin natin ang inyong 4. Dalamhati
kaalaman tungkol dito.
3. Pighati
Masining ba ang tulang tinalakay?patunayan
ang sagot 2. Lumbay

1. Lungkot
Anong bisang kaisipan at bisang pandamdamin
ang natutunan pagkatapos basahin ang akda?

Ikumpara natin ang ina mula sa Uganda at ang


inyong ina.
Ina sa Uganda

Ina sa Pilipinas

Opo dahil naaayon ang paraan ng pagkakasulat


f. Pagtalakay sa Bagong Konsepto #2
nito sa batayan ng pagsulat ng tula.
Ngayon naman ay magkakaroon tayo ng
pangkatang gawain. Ang bawat pangkat ay
Ang tanging hangad ng ina sa kanyang anak ay
bibigyan ng mga gawaing nakatalaga. Mayroon
kabutihan lamang. Nakakapaantig ng
lamang 7 minuto para sa paghahanda. damdamin dahil ipinakita ng ina ang kanyang
pagmamahal sa kanyang anak.
Unang pangkat: gumawa ng jingile tungkol sa
ina.
Pangalawang pangkat: magpakita ng isang Ina sa Uganda Ina sa Pilipinas
dula-dulaan tungkol sa kadakilaan ng isang ina.
Ikatlong pangkat: Gumuhit ng isang simbolismo Mapagmahal Maalaga
tungkol sa ina. Maalaga Maalalahanin
Ikaapat na pangkat: Gumawa ng tula na may
dalawang saknong. Maalalahanin Mapagmahal

g. Pagpapalawak ng Kabihasaan gamit ang


formative assessment 1.Gertrude
2.Gertrude
Mayroon akong babanggiting mga pahayag
tungkol sa isang ina. Sambitin ang pangalan 3.Gertrude
ng iyong ina kung ang pahayag ay TAMA
at pangalan mo naman kung ang pahayag ay
MALI.
kayang tiisin ng isang ina
ang kanyang anak.

h. Paglalapat ng Aralin sa Pang Araw-araw


na buhay

Bilang isang anak, sa papaanong paraan mo Sasabihin ko po na salamat inay at yayakapin


pasasalamatan ang iyong ina sa lahat ng ko po ng mahigpit.
kanyang nagawa?

i. Paglalahat ng Aralin
Pagmamahal ng ina para sa kanyang anak.
Anong mensahe ang iyong nakuha sa Hele ng
Ina sa Kanyang Panganay?

May tanong pa ba?


Wala na po.
Naunawaan na? Opo

IV. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Isulat ang T kung ng pahayag ay TAMA at M naman kung MALI.

________1. Ang Hele ng Ina sa kanyang Panganay ay isang talumpati


________2. Ito Ay isinalin sa Filipino ni Mary Grace Tabora.
________3. Ito ay isang tulang malaya.
________4. Ang persona a tula ay ang ama.
________5.ito ay nagmula sa banyang Uganda.

V. Takdang Aralin

Basahin at unawain Ang Matanda at ang Paruparo sa pahina 282.

Inihanda ni:

ROBELYN R. ENDRICO
Student Teacher

Iniwasto ni:

RIZZA MAE T. LAGROSA


Cooperating Teacher

You might also like