You are on page 1of 16

ROBERTA DE JESUS

Paaralan Baitang IKA-APAT NA BAITANG


ELEMENTARY SCHOOL

Guro JOHN RUBIE D. INSIGNE Asignatura ESP

Markahan IKA-APAT MARKAHAN

JUNE 13, 2023 MARY GRACE S.


GRADES Petsa at 5:50- 6:20 DIAMOND INGRESO
1 to 12 OrasPangkat Grade Level Master
Inspected by:
DAILY LESSON LOG Teacher

NERISA A. ESPINOSA
Principal IV

MARTES
I. Mga Layunin
A. Pamantayang Nauunawaan at naipapakita ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng
Pangnilalaman paggalang, pagtanggap at pagmamahal sa mga likha.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang,
Pagganap pagtanggap at pagmamahal sa mga likha.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang lahat ng mga likha: Halaman: Pangangalaga sa halaman
Pagkatuto sa mga halaman 13.3.2 paglalagay ng lupa sa paso

LC CODES (EsP4PD-Ive-g-12)
Aralin 7: Napahahalagahan ang lahat ng mga likha:Halaman: Pangangalaga sa
mga halaman
II. Nilalaman 13.3.3pagbubungkal ng tanim na halaman sa paligid
Day 1. Nagugunita ang mga pangangalaga sa mga halaman at kapaligiran

III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian Alamin Natin
1. Mga Pahina sa EsP4 Curriculum Guide EsP4 TM p.195 EsP4
Kagamtang Pang-
Mag-aaral
2. Mga Pahina sa LM pp. 318-321
Teksbuk
3. Karagdagang PPT
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
4. Iba pang
Kagamitang
Panturo
5. Integrasyon Science, Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (Tree Planting o Clean and Green Project)
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Alam ba ninyo na ayon sa mga nakakatanda, ang pagsagip sa Inang Kalikasan
nakaraang aralin
ay nangangahulugang
at/o pagsisimula ng
bagong aralin pagsagip sa buhay?
Malaki ba ang ating kayang iambag upang mapaganda at masagip ang ating kapaligiran? Paano?
B. Paghahabi sa
Isa-isahin ang mga bata.
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
halimbawa sa masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
bagong aralin Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga ito
abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga
Ang Batang Ayaw sa Gulay
ni Josephine Bruselas Mien
Araw-araw ay masipag na nagluluto ng ulam ang nanay ni Jelai. Lagi siya nitong ipinagluluto ng
masasarap na putaheng gulay dahil gusto niyang maging malusog ang anak.
“Jelai, anak, kakain na,” tawag ng nanay.
Pumunta sa hapag-kainan si Jelai, ngunit nang makita ang gulay na kalabasa at ampalaya ay agad
itong tumakbo sa kaniyang silid. Ayaw na ayaw niya ang gulay. Paborito niyang kainin lagi ay
hotdog at
itlog lamang.
“Anak, halika, kumain ka na. Hindi mo ba alam na mas masustansiya ang gulay kaysa sa mga
paborito mong ulam.” paliwanag ng ina.
“Oh ayan Jelai, narinig mo ang sabi ng Doktor, sana naman anak ay sundin mo ang sinabi niya,”
tugon ng nanay.
“Opo, Inay, ayaw ko na po magkasakit, kakain na po ako ng gulay.” mahinahong sagot ni Jelai sa
Nanay.
Ipaawit ang awiting “Masdan Mo ang Kapaligiran” by Asin.
Masdan Mo Ang Kapaligiran
INTRO

Wala ka bang napapansin? Sa iyong mga kapaligiran. Kay dumi na ng hangin,


pati na ang mga ilog natin.
REFRAIN 1
Hindi nga masama ang pag-unlad
At malayu-layo na rin ang ating narating Ngunit masdan mo ang
tubig sa dagat Dati'y kulay asul, ngayo'y naging itim.

Ang mga duming ating ikinalat sa hangin Sa langit, 'wag na nating


paabutin; Upang kung tayo'y pumanaw man
Sariwang hangin, sa langit natin matitikman.

REFRAIN 2
Mayro'n lang akong hinihiling
Sa aking pagpanaw, sana ay tag-ulan Gitara ko ay aking
dadalhin
Upang sa ulap na lang tayo magkantahan.

Ang mga batang ngayon lang isinilang May hangin pa kayang


matitikman May mga puno pa kaya silang aakyatin May mga ilog
pa kayang lalanguyan.

REFRAIN 3
Bakit 'di natin pag-isipan
Ang nangyayari sa ating kapaligiran Hindi nga masama ang
pag-unlad Kung hindi nakakasira ng kalikasan.
Darating ang panahon, mga ibong gala Ay wala nang madadapuan
Masdan mo ang mga punong dati ay kay tatag Ngayon'y namamatay dahil
sa ating kalokohan.

REFRAIN 4
Lahat ng bagay na narito sa lupa
Biyayang galing sa Diyos kahit nu'ng ika'y wala pa Ingatan natin at 'wag
nang sirain pa
'Pagkat 'pag Kanyang binawi, tayo'y mawawala na.

[repeat refrain 2]
Submitted by Guest

https://www.allthelyrics.com/lyrics/asin/masdan_mo_ ang_kapaligiran-lyrics-
961653.html
D. Pagtalakay ng Ano ang naramdaman ninyo sa awitin?
bagong konsepto at
Ano ang mensaheng nais iparating ng awitin?
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng Basahin ang tula.
bagong konsepto at
paglalahad ng
Halaman… Karugtong ng Buhay
Kay gandang pagmasdan ng mga halaman Kay lamig sa mata ng
luntiang taglay
Kapag nalulungkot o kaya’y matamlay
Dahon pagmasdan lang, wala na ang lumbay.

Ang mga bulaklak na napakaganda


Sa pusong may lungkot dulot ay ligaya. Ang simoy ng hangin puro
at sariwa Kapag mga puno may dahong sagana.

Ang buong paligid kapag natatamnan Ng mga punongkahoy at


mga halaman Pagmasdan ang langit waring kaulayaw Dakilang
Lumikha tila natatanaw.

Magtanim ng puno sa buong paligid


Upang kalikasa’y tunay na masagip Programang "Clean and Green"
laging isaisip Balanseng paligid tiyak na makakamit.

Halama’y nilikhang sa tao’y gagabay Upang maging maayos, takbo


bagong kasanayan ng buhay Dapat na mahalin at pakaingatan
#2
Tulad din ng ating sariling katawan.

Salamat po, o Diyos sa mga biyayang bigay Ng ating kalikasang


mapagmahal na tunay
Ang pangako po nami’y lubhang pakaiingatan Mga puno’t halaman habang
kami’y nabubuhay.
Mga tanong.
Isulat ang sagot sa kuwadernong sagutan.
1. Ano ang iyong nararamdaman habang binabasa ang tula?
2. Nakasali na rin ba kayo sa pagtatanim ng puno o halaman sa inyong lugar?

3.Ano-ano ang kabutihang dulot ng pagtatanim ng pun at mga halaman?


4.Ano ang maaaring mangyari kung patuloy na makakalbo ang mga
kagubatan at hindi tayo magtatanim ng mga puno’t halaman?

5. Sa inyong palagay, ang pakikilahok ba sa mga proyektong pampamayanan


ay tanda ng ating pagmamalasakit at pangangalaga sa ating kalikasan?
Ipaliwanag ang iyong sagot.

F. Paglinang sa
Kabihasnan (Tungo Indibidwal na Gawain
sa Formative Iguhit ang iyong naramdaman sa pagbasa ng tula.
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin Anong proyekto o gawain sa ating paaralan ang inyong nasalihan na
sa pang araw-araw nakakatulong sa pangangalaga ng ating
na buhay kapaligiran?
H. Paglalahat ng Sa inyong palagay, ano-ano ang kabutihang dulot ng
Aralin pagtatanim ng mga halaman?
Sagutin ang mga tanong. Isulat sa sagutang papel.(5pts)

1. Ano ang kabutihang dulot ng pagtatanim ng mga halaman.


I. Pagtataya ng Aralin Paano mo pahahalagahan ang mga halaman?______________________________
________________________________________________________________
2. Paano mo pahahalagahan ang mga halaman?___________________________
_______________________________________
J. Karagdagang Magtanim ng dalawang uri ng halaman sa paso o sa
Gawain para sa
lata ng gatas.
takdang-aralin at
remediation
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
DIAMOND

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.
ROBERTA DE JESUS
Paaralan Baitang IKA-APAT NA BAITANG
ELEMENTARY SCHOOL

Guro JOHN RUBIE D. INSIGNE Asignatura ESP

Markahan IKA-APAT MARKAHAN

MARY GRACE S.
GRADES Petsa at June 14, 2023 INGRESO
1 to 12 OrasPangkat 5:50- 6:20 -DIAMOND Grade Level Master
Inspected by:
DAILY LESSON LOG Teacher

NERISA A. ESPINOSA
Principal IV

MIYERKULES
I. Mga Layunin
A. Pamantayang Nauunawaan at naipapakita ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at
Pangnilalaman pagmamahal sa mga likha.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at pagmamahal sa
Pagganap mga likha.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang lahat ng mga likha: Halaman: Pangangalaga sa halaman sa mga halaman
Pagkatuto 13.3.2 paglalagay ng lupa sa paso

LC CODES (EsP4PD-Ive-g-12)
Aralin 7: Pangangalaga sa Kapaligiran, Tanda ng Paggalang sa Diyos na Lumikha
II. Nilalaman Nakapagpapahayag ng kaisipan sa wastong gawi sa kung paano mangangalaga sa
kapaligiran
III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian Isagawa Natin
1. Mga Pahina sa EsP4 LM p. 321
Kagamtang Pang-
Mag-aaral
2. Mga Pahina sa EsP4 Curriculum Guide EsP4 TM p.196
Teksbuk
3. Karagdagang PPT
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
4. Iba pang
Kagamitang
Panturo
5. Integrasyon Science, Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (Tree Planting o Clean and Green Project)
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Sino sa inyo ang nakapanood ng balita tungkol sa nangyayari sa kalikasan? Ito ba
nakaraang aralin ay magandang balita o hindi magandang balita? Ano ang nararamdaman ninyo
at/o pagsisimula ng tungkol sa balita?
bagong aralin
Masdan ang mga larawan

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin

Ano ang masasabi ninyo sa mga larawan. Ano kaya ang


epekto sa pagpuputol ng mga punongkahoy? Bakit kaya bumaha?
C. Pag-uugnay ng mga abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
halimbawa sa masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
bagong aralin Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga ito
abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga
Ang Batang Ayaw sa Gulay
ni Josephine Bruselas Mien
Araw-araw ay masipag na nagluluto ng ulam ang nanay ni Jelai. Lagi siya nitong ipinagluluto ng
masasarap na putaheng gulay dahil gusto niyang maging malusog ang anak.
“Jelai, anak, kakain na,” tawag ng nanay.
Pumunta sa hapag-kainan si Jelai, ngunit nang makita ang gulay na kalabasa at ampalaya ay agad
itong tumakbo sa kaniyang silid. Ayaw na ayaw niya ang gulay. Paborito niyang kainin lagi ay
hotdog at
itlog lamang.
“Anak, halika, kumain ka na. Hindi mo ba alam na mas masustansiya ang gulay kaysa sa mga
paborito mong ulam.” paliwanag ng ina.
“Oh ayan Jelai, narinig mo ang sabi ng Doktor, sana naman anak ay sundin mo ang sinabi niya,”
tugon ng nanay.
“Opo, Inay, ayaw ko na po magkasakit, kakain na po ako ng gulay.” mahinahong sagot ni Jelai sa
Nanay.
ANG KAHALAGAHAN NG PUNO
-Jan Nino Vincent G. Dizon

“Ang pagmamahal natin sa Inang Kalikasan ay kapantay ng pagmamahal


natin sa sarili”.
Sila ang tahanan ng ating mga hayop
Pinag-anihan ng gulay-gulay sa araw-araw.
Ang mga puno din ang nagbibigay ng buhay sa lahat, gaya ng paglikha ng
sariwang hangin.
Ang mga Puno ang sanhi sa pagpabuti ng kalidad sa tubig sa pamamagitan ng
pagbagal at pag filter ng tubig sa ulan,pati na rin ang pagprotekta ng mga tubig
bukal(kanal) at tubig ulan.Humigit kumulang sa dalawampung libong litro ng
tubig ang kayang sipsipin ng mga puno kada isang taon. Kung bigyan mo lang ng
pagsusuri ang pag-ulan ng malakas kada isang taon, kulang pa ang nakatanim sa
mga lupain at sa kapaligiran meron tayo. Na sanaʼy pagtugunan ng pansin ang
mga Punong pinuputol nila sa pamamagitan lang ng pag-unlad ng nasasabing
mga proyekto. Dahil ang mga puno din ang nagsisilbing silong natin. Ang
pagpapalamig ng hangin at lupa din ang tumutulong sa temperature ng n gating
mundo.
Kung pananatilihin natin ang pagprotekta at pagtanim ng mas marami pang
puno. Maaari tayong makabuo at magkaroon ng karagdagang mga produkto.
Gaya ng mga kagamitan na yari sa kahoy na gamit sa pang-araw-araw. Ang
pagkawala ng mga ito, ang pangangailangan ng oras upang matugunan ng higit
higit pa na mga puno.
Ang Puno ay mahalagang likas na mapagkukunan hindi lang sa bawat isa sa
ating mga nangangailangan kundi din sa ating kapaligiran, gaya ng batang may
malubhang sakit, mga matatandang ang kailangan lang ay ang ating sariwang
hangin. Dapat nating pangangalagaan ang mga ito. At dapat tayong magsulong
ng pagtatanim ng puno sa kagubatan, dahil ito din ay makakabuti sa mas
malaking benepisyo ng lipunan at kalikasan. Ang nais lang naman ng iba ay
bawat pagputol ng puno o halaman para sa nangangailanagan ay ang maging
kapalit nito ay ang pagtanim ng mas maraming halaman at puno sa kagubatan
upang mapanatili natin maganda at maayos nating kalikasan.

1. Ano-ano ang kahalagahan ng puno sa ating buhay ?


D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at 2. Ano ang nais na kapalit sa bawat pagputol ng puno?
paglalahad ng
bagong kasanayan
3. Paano natin mapangalagaan ang mga ito?
#1

E. Pagtalakay ng Tayo ay komunidad na nilikha ng Diyos. Nabubuhay tayo hindi lamang para sa
bagong konsepto at
ating sarili, kundi para rin sa kapakanan ng iba. Ano man ang ating gagawin ay
pananagutan natin sa ating sarili at sa mga taong nakapalibot sa atin. Bilang
miyembro ng ating pamayanan, mayroon tayong moral na obligasyon na
pangalagaan ang ating Inang Kalikasan. Nasa atin kung may maiaambag tayo sa
paglalahad ng pagkakaroon ng balanseng kapaligiran. Ang simple nating mga gawain ay
bagong kasanayan
#2 magiging isang mahusay na kapakinabangan sa lahat ng tao na siyang
maninirahan sa mundo kahit na tayo ay wala na. Ang pakikiisa sa pagtatanim ng
puno ay hindi lamang sinasalita bagkus ito ay isinasagawa. Huwag nating
hayaang mawala tayo sa mundo nang hindi tayo nakapag-ambag ng kahit na
isang puno sa mundo na ating kinalalagyan.

Pangkatin ang klase sa tatlo.


Unang Pangkat- Drowing ng nagtatanim ng mga puno
F. Paglinang sa Ikalawang Pangkat- Rap ng nagpapakita ng pangangalaga sa mga
Kabihasnan (Tungo puno at halaman
sa Formative Ikatlong Pangkat- Pagsasadula na nagpapakita ng kabutihang dulot ng
Assessment) pagtatanim ng puno o halaman.

Bigyan ng tatlong minuto ang bawat pangkat sa paghahanda at dalawang


minuto sa pagtatanghal
Pumili ng isa sa sumusunod:
G. Paglalapat ng aralin
1. Maglagay ng lupa sa paso at magtanim ng halamang nais mong alagaan.
sa pang araw-araw
na buhay
2. Magtanim ng puno sa inyong bakuran o kapaligiran.
H. Paglalahat ng Paano nakatutulong ang mga puno at halaman sa atin
Aralin at sa kapaligiran?
Sumulat ng maikli o simpleng kwento na nagpapakita ng pagmamahal at
pangangalaga sa mga halaman gamit ang sumusunod na elemento.

Tagpuan
Probinsya ng Negros
I. Pagtataya ng Aralin Panahon
Kasalukuyang panahon
Tauhan
Diyos, Jubel, Vely, Ellen at Mel
Paksa
Pagmamahal sa mga halaman
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V. Mga Tala

VI. Pagninilay
DIAMOND

D. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.
ROBERTA DE JESUS
Paaralan Baitang IKA-APAT NA BAITANG
ELEMENTARY SCHOOL

Guro JOHN RUBIE D. INSIGNE Asignatura ESP

Markahan IKA-APAT MARKAHAN

MARY GRACE S.
GRADES Petsa at JUNE 15, 2023 INGRESO
1 to 12 OrasPangkat 5:50- 6:20 DIAMOND Grade Level Master
Inspected by:
DAILY LESSON LOG Teacher

NERISA A. ESPINOSA
Principal IV

HUWEBES
I. Mga Layunin
A. Pamantayang Nauunawaan at naipapakita ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at
Pangnilalaman pagmamahal sa mga likha.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at pagmamahal sa
Pagganap mga likha.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang lahat ng mga likha: Halaman: Pangangalaga sa halaman sa mga halaman
Pagkatuto 13.3.2 paglalagay ng lupa sa paso

LC CODES (EsP4PD-Ive-g-12)
Aralin 7: Pangangalaga sa Kapaligiran, Tanda ng Paggalang sa Diyos na Lumikha
II. Nilalaman
Naisasagawa ang mga tamang hakbang sa pangangalaga sa kapaligiran.
III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian Isapuso Natin
1. Mga Pahina sa TG pp. 195 - 197
Kagamtang Pang-
Mag-aaral
EsP4 Curriculum Guide EsP4 TM p.196 EsP4 LM pp. 322-323
http://lrmds.depedldn.com/DOWNLOAD/ESP4_LM_U4
2. Mga Pahina sa
Teksbuk .PDF

https://philippinefolksongs.wordpress.com/2009/09/2 9/magtanim-ay-di-biro/
3. Karagdagang PPT
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
4. Iba pang
Kagamitang
Panturo
5. Integrasyon Science, Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (Tree Planting o Clean and Green Project)
IV. Pamamaraan
Mga Biyaya ng Kalikasan, Dapat Pahalagahan

Mabait ang Inang Kalikasan sa atin. Ito ang pinagmumulan ng masaganang likas na
A. Balik-aral sa yaman na ating tinatamasa at ikinabubuhay sa araw-araw. Kayaʼt bilang tagapangalaga n
nakaraang aralin
gating kalikasan, lagi nating tandaan ang mga pinagkukunang yaman ay dapat
at/o pagsisimula ng
bagong aralin pahalagahan sa pamamagitan ng paggamit nito ng buong husay. Kinakailangang ito rin
ay mapangalagaan, maparami, at huwag sayangin sapagkat ang
bawat isa ay nakikinabang.

Kumuha ng dalawang boluntaryo na magbabasa sa kanyang nagawang maikli o


B. Paghahabi sa simpleng kwento kahapon. Naibigan nyo ba ang kwento? Paanoipinakita ng mga tauhan
layunin ng aralin sa kwento ang kanilang pagmamahal sa
halaman?
C. Pag-uugnay ng mga abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito
halimbawa sa ang
bagong aralin masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga ito
abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito
ang
masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga
Ang Batang Ayaw sa Gulay
ni Josephine Bruselas Mien
Araw-araw ay masipag na nagluluto ng ulam ang nanay ni Jelai. Lagi siya nitong
ipinagluluto ng
masasarap na putaheng gulay dahil gusto niyang maging malusog ang anak.
“Jelai, anak, kakain na,” tawag ng nanay.
Pumunta sa hapag-kainan si Jelai, ngunit nang makita ang gulay na kalabasa at ampalaya
ay agad
itong tumakbo sa kaniyang silid. Ayaw na ayaw niya ang gulay. Paborito niyang kainin
lagi ay hotdog at
itlog lamang.
“Anak, halika, kumain ka na. Hindi mo ba alam na mas masustansiya ang gulay kaysa sa
mga
paborito mong ulam.” paliwanag ng ina.
“Oh ayan Jelai, narinig mo ang sabi ng Doktor, sana naman anak ay sundin mo ang sinabi
niya,”
tugon ng nanay.
“Opo, Inay, ayaw ko na po magkasakit, kakain na po ako ng gulay.” mahinahong sagot ni
Jelai sa
Nanay.

Magtanim ay di biro

Magtanim ay di biro Maghapong nakayuko Di naman


makatayo Di naman makaupo

Bisig ko’y namamanhid Baywang ko’y nangangawit. Binti


ko’y namimintig
Sa pagkababad sa tubig.

Kay-pagkasawing-palad Ng inianak sa hirap, Ang


bisig kung di iunat, Di kumita ng pilak.

Sa umagang pagkagising Lahat ay iisipin


Kung saan may patanim May masarap na pagkain.

Halina, halina, mga kaliyag, Tayo’y magsipag-unat-unat.


Magpanibago tayo ng lakas Para sa araw ng bukas

Braso ko’y namamanhid Baywang ko’y nangangawit.


Binti ko’y namimintig
Sa pagkababad sa tubig.

Kay-pagkasawing-palad Ng inianak sa hirap, Ang


bisig kung di iunat, Di kumita ng pilak.

Sa umagang pagkagising Lahat ay iisipin


Kung saan may patanim May masarap na pagkain.

Halina, halina, mga kaliyag, Tayo’y magsipag-unat-unat.


Magpanibago tayo ng lakas Para sa araw ng bukas

(Braso ko’y namamanhid Baywang ko’y nangangawit.


Binti ko’y namimintig
Sa pagkababad sa tubig.)
Ano ang mensahe ng awit?

D. Pagtalakay ng Tayo ay komunidad na nilikha ng Diyos. Nabubuhay tayo hindi lamang para sa ating
bagong konsepto at
sarili, kundi para rin sa kapakanan ng iba. Ano man ang ating gagawin ay pananagutan
natin sa ating sarili at sa mga taong nakapalibot sa atin. Bilang miyembro ng ating
pamayanan, mayroon tayong moral na obligasyon na pangalagaan ang ating Inang
Kalikasan. Nasa atin kung may maiaambag tayo sa pagkakaroon ng balanseng kapaligiran.
paglalahad ng
Ang simple nating mga gawain ay magiging isang mahusay na kapakinabangan sa lahat ng
bagong kasanayan
#1 tao na siyang maninirahan sa mundo kahit na tayo ay wala na. Ang pakikiisa sa pagtatanim
ng puno ay hindi lamang sinasalita bagkus ito ay isinasagawa. Huwag nating hayaang
mawala tayo sa mundo nang hindi tayo nakapag-ambag ng kahit na isang puno sa mundo
na ating kinalalagyan.

E. Pagtalakay ng 1.Ano ang ating moral na obligasyon bilang miyembro ng


bagong konsepto at pamayanan?
paglalahad ng 2. Sumasali ba kayo sa proyektong nagtataguyod sa kaligtasan ng kalikasan?Kung oo
bagong kasanayan anong proyekto?
#2
Lagyan ng tsek (/) ang kolum kung gaano mo kadalas ginagawa o ipinakikita ang
pagpapahalaga at pangangalaga sa ating kalikasan. Isulat ang sagot sa
kuwaderno.
1.____ Nagpapasalamat ako sa Diyos para sa biyaya
ng kalikasan.
F. Paglinang sa 2. ___ Ginagamitko ng
Kabihasnan (Tungo wasto ang biyaya ng kalikasan.
sa Formative 3.___ Sinisira ko ang mga
Assessment) punoʼt halaman na tin tirhan ng mga ibon.
4.____ Inaalagaan ko ng buong husay ang
biyaya ng kalikasan.
5.___Sumasali ako sa proyektong nagtataguyod sa
kaligtasan ng kalikasan.

G. Paglalapat ng aralin Magplano ng isang proyektong gagawin sa paaralan na makatutulong sa pangangalaga ng


sa pang araw-araw kalikasan.
na buhay
H. Paglalahat ng Paano nakatutulong sa atin ang mga punoʼt halaman
Aralin na likha ng Diyos.
I. Pagtataya ng Aralin A.Basahing mabuti ang sumusunod na sitwasyon. Piliin ang titik ng tamang sagot sa
bawat katanungan. Isulat ang dahilan kung bakit ito ang iyong napiling kasagutan.
Gawin ito sa iyong kuwaderno.

1. May proyektong inilunsad sa inyong pamayanan. Ito ay ang pagtatanim ng


puno sa tabi ng kalye at pangunahing lansangan. Paano ka lalahok dito?
a. Hindi ko sila papansinin.
b. Ako ang kukuha ng kanilang larawan.
c. Magpapakilala ako sa namamahala at kukumustahin ko siya.
d. Lalapit ako sa namamahala ng proyekto at aalamin kung paano ako makatutulong.

Dahilan:

_
2. Nakatira kayo sa isang apartment. Walang bakanteng lote na mapagtaniman sa
harap o likod ng inyong tirahan. Nais mong makilahok sa proyektong pagtatanim ng
gulay. Ano ang iyong gagawin?
a. Magtatanim ako sa mga lata, paso, lumang plastik na timba, palanggana o batya.
b. Iisip na lamang ako ng ibang proyekto.
c. Bibili ako ng artipisyal na halaman.
d. Kalilimutan ko na lang ang pagsali. Dahilan:

3. Ang inyong barangay ay naglunsad ng proyektong “Magtipon ng mga Buto at


Binhi” para sa pagtatanim ng mga gulay sa buong lugar. Papaano mo ibabahagi ang
iyong oras?
a. Ayoko ng ganitong proyekto.
b. Wala akong alam sa mga buto at binhi.
c. Magmumungkahi ako ng tindahan na mabibilhan nila ng mga buto at gulay.
d. Ako ay magtitipon ng mga buto at binhi at ibibigay ko sa barangay.
Dahilan:
4. Ang pangulo ng Homeowners Association sa inyong subdibisyon ay nagpatawag ng
pulong para sa kabataang tulad ninyo para sa ilulunsad
na bagong proyektong “Halamang Gamot Para sa Kalusugan”. Papaano mo ibabahagi
ang iyong oras sa proyektong ito?
a. Hindi ako dadalo sa pulong.
b. Magdadahilan ako na hindi ako pinayagan ng aking magulang.
c. Hindi ako interesado dahil wala akong pakialam sa proyekto.
d. Dadalo ako sa pulong dahil naniniwala ako na maganda ang maidudulot ng
proyektong ito sa aming lugar.
Dahilan:

5. Ang Community Extension Services Unit ng isang kolehiyo na malapit sa inyong


lugar ay maglulunsad ng isang programa tungkol sa “Gulayan sa Bakuran” na
makatutulong sa inyong lugar. Ano ang iyong gagawin?
a. Hindi ako interesado sa ganitong proyekto.
b. Wala akong pakialam sa pagtatanim ng gulay sa aming bakuran.
c. Magbibigay ako ng sapat na oras at panahon sa pagdalo sa isasagawang
paglulunsad ng proyekto. d. Hindi na ako kailangang dumalo pa dahil alam ko na
ang mga sasabihin nila.

Dahilan:

J. Karagdagang \Sanaysay tungkol sa kalinisan


Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
D. Bilang ng mag- DIAMOND
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.

ROBERTA DE JESUS
Paaralan Baitang IKA-APAT NA BAITANG
ELEMENTARY SCHOOL

Guro JOHN RUBIE D. INSIGNE Asignatura ESP

Markahan IKA-APAT MARKAHAN

MARY GRACE S.
GRADES Petsa at JUNE 16, 2023 INGRESO
1 to 12 OrasPangkat 5:50- 6:20 DIAMOND Grade Level Master
Inspected by:
DAILY LESSON LOG Teacher

NERISA A. ESPINOSA
Principal IV

BIYERNES
I. Mga Layunin
A. Pamantayang Nauunawaan at naipapakita ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at
Pangnilalaman pagmamahal sa mga likha.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang pananalig sa Diyos sa pamamagitan ng paggalang, pagtanggap at pagmamahal sa
Pagganap mga likha.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang lahat ng mga likha: Halaman: Pangangalaga sa halaman sa mga halaman
Pagkatuto 13.3.2 paglalagay ng lupa sa paso

LC CODES (EsP4PD-Ive-g-12)
Aralin 6: Pangangalaga sa Kapaligiran, Tanda ng Paggalang sa Diyos na Lumikha
II. Nilalaman
Pagtatanim ng halaman at kunan mg lawaran o itala ang ginagawang pag-aalaga.
III. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian Subukin Natin
A. Mga Pahina sa TG pp. 195 - 197
Kagamtang Pang-
Mag-aaral
B. Mga Pahina sa LM pp. 319 - 326
Teksbuk
C. Karagdagang PPT
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
D. Iba pang
Kagamitang
Panturo
E. Integrasyon Science, Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (Tree Planting o Clean and Green Project)
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Pagpapakita ng isang video clip/ o awit tungkol sa kapaligiran kung saan nawawasak ang kapaligiran.
nakaraang aralin Tama baa ng ginagawa ng mga tao ? Bakit?
at/o pagsisimula ng Paano ka makatutugon sa hamon ng kapaligiran na sya ay mailigtas?
bagong aralin
B. Paghahabi sa May mga gawain sa komunidad na dapat tayong makilahok bilang bata at bilang kasapi ng isang organisasyon
na kinabibilangan.
layunin ng aralin
abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga ito
abihin: Tingnan ang mga larawan. Ano-ano ang mga ito? Alin sa mga ito ang
masustansiyang pagkain? Alin naman ang hindi?
Tumawag ng mga mag-aaral na tukutin ang mga masustansiya at di-masustanisyang
pagkain. Pagkatapos, magpakita muli ng mga larawan.
Tanungin: Ano-ano ang ipinakikita ng mga larawan? Ginagawa mo ba ang mga
Ang Batang Ayaw sa Gulay
ni Josephine Bruselas Mien
Araw-araw ay masipag na nagluluto ng ulam ang nanay ni Jelai. Lagi siya nitong ipinagluluto ng
C. Pag-uugnay ng mga masasarap na putaheng gulay dahil gusto niyang maging malusog ang anak.
halimbawa sa “Jelai, anak, kakain na,” tawag ng nanay.
bagong aralin Pumunta sa hapag-kainan si Jelai, ngunit nang makita ang gulay na kalabasa at ampalaya ay agad
itong tumakbo sa kaniyang silid. Ayaw na ayaw niya ang gulay. Paborito niyang kainin lagi ay
hotdog at
itlog lamang.
“Anak, halika, kumain ka na. Hindi mo ba alam na mas masustansiya ang gulay kaysa sa mga
paborito mong ulam.” paliwanag ng ina.
“Oh ayan Jelai, narinig mo ang sabi ng Doktor, sana naman anak ay sundin mo ang sinabi niya,”
tugon ng nanay.
“Opo, Inay, ayaw ko na po magkasakit, kakain na po ako ng gulay.” mahinahong sagot ni Jelai sa
Nanay.
Mahalagang magkaroon ng moral na obligasyon ang bawat mamamayan sa pagsagip sa
kalikasan

D. Pagtalakay ng Bakit natin dapat sagipin ang ating kalikasan?


bagong konsepto at Kaya ba ninyong mga bata ito? Sa paanong mga munting paraan?
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Pangkatang Gawain
Isagawa
I – Dula-dulaan tungkol sa pagpapanatili ng kalinisan ng kapaligiran.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at II – Kampanya laban sa mga nagkakalat sa kapaligiran
paglalahad ng
bagong kasanayan III – Patalastas tungkol sa mga mahuhuling sumusira sa mga halaman at kaukulang parusa
#2
IV – Panayam sa isang environmentalist o earth-friendly advocate

F. Paglinang sa Indibidwal na Gawain


Kabihasnan (Tungo Isang kasabihan tungkol sa kapaligiran/kalinisan/kalikasan
sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw-araw
na buhay
H. Paglalahat ng Ano ang natutuhan sa ating aralin?
Aralin Ipabasa ang
TANDAAN NATIN
Tayo ay komunidad na nilikha ng Diyos, Nabubuhay tayo hindi lamang para sa ating sarili, kundi
para rin sa kapakanan ng iba. Ano man ang ating gagawin ay pananagutan natin sa ating sarili at sa
mga taong nakapalibot sa atin. Bilang miyembro ng ating pamayanan, mayroon tayong moral na
obligasyon na pangalagaan ang ating Inang Kalikasan. Nasa atin kung may maiaambag tayo sa
pagkakaroon ng balanseng kapaligiran.

Panuto : Basahing mabuti ang bawat sitwasyon. Piliin ang titik ng tamang sagot sa bawat katanungan. Isulat
ang dahilan kung bakit ito ang inyong napiling kasagutan.
1. May proyektong inilunsad sa inyong pamayanan. Ito ay ang pagtatanim ng puno sa tabi ng
kalye at pangunahing lansangan. Paano ka lalahok dito?
a. Hindi ko sila papansinin.
b. Ako ang kukuha ng kanilang larawan.
c. Magpapakilala ako sa namamahala at kakamustahin ko siya.
d. Lalapit ako sa namamahala ng proyekto at aalamin kung paano ako makatutulong.
Dahilan: __________________________________________________________

2. Nakatira kayo sa isang apartment. Walang bakanteng lote na mapagtaniman sa harap o


likod ng inyong tirahan. Nais mong makilahok sa proyektong pagtataniman ng gulay. Ano
ang inyong gagawin?
a. Magtatanim ako sa mga lata, paso, lumang plastic na timba, palanggana o batya.
b. Iisip na lamang ako ng ibang proyekto.
c. Bibili ako ng artipisyal na halaman.
d. Kalilimutan ko na lang ang pagsali.
Dahilan: __________________________________________________________
3. Ang inyong barangay ay naglunsad ng proyektong “Magtipon ng mga Buto at Binhi” para
sa pagtatanim ng mga gulay sa buong lugar. Paano mo ibabahagi ang iyong oras?
a. Ayoko ng ganitong proyekto.
b. Wala akong alam sa mga buto at bunhi.
I. Pagtataya ng Aralin c. Magmumungkahi ako ng tindahan na mabibilhan ng mga buto at gulay.
d. Ako ay magtitipon ng mga buto at binhi at ibibigay ko sa barangay.
Dahilan: __________________________________________________________
4. Ang Pangulo ng Homeowners Association sa inyong subdibisyon ay nagpatawag ng
pulong para sa kabataang tulad ninyo para sa ilulunsad na bagong proyektong “Halamang
Gamot Para sa Kalusugan”. Papaano mo ibabahagi ang iyong oras sa proyektong ito?
a. Hindi ako dadalo sa pulong.
b. Magdadahilan ako na hindi ako pinayagan ng aking magulang.
c. Hindi ako interesado dahil wala akong pakialam sa proyekto.
d. Dadalo ako sa pulong dahil naniniwala ako na maganda ang maidudulot ng
proyektong ito sa aming lugar.
Dahilan: __________________________________________________________
5. Ang Community Extension Services Unit ng isang kolehiyo na malapit sa inyong lugar ay
maglulunsad ng isang programa tungkol sa “Gulayan sa Bakuran” na makatutulong sa
inyong lugar. Ano ang inyong gagawin?
a. Hindi ako interesado sa ganitong proyekto.
b. Wala akong pakialam sa pagtatanim ng gulay sa aming bakuran.
c. Magbibigay ako ng sapat na oras at panahon sa pagdalo sa isasagawang paglulunsad
ng proyekto.
d. Hindi na akong kaylangang dumalo pa dahil alam ko na ang mga sasabihin nila.
Dahilan: __________________________________________________________

J. Karagdagang \ Larawan na nagpapakita ng pag-aalaga sa kapaligiran


Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V.Mga Tala
VI.Pagninilay
DIAMOND
D. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.

You might also like