You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
Paaralan Sta. Rita National High School Baitang/Antas 10
Guro Glenda D. Clarete Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG
Petsa Marso 13, 2023 Markahan 3
(Pang-Araw-araw na Tala Oras ARIES 11:30 - 12:10 Sesyon 1
sa Pagtuturo) TAURUS 12:50 – 1:30
SAGITTARIUS 3:40 – 4:20
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga salitang ginagamit sa pagpapahayag ng pananaw.
b. Nasusuri ang mga positibo at negatibong pahayag na nagpapahayag ng
konsepto ng pananaw.
I. LAYUNIN
c. Nakalilikha ng isang dayalogo tungkol sa napapanahong isyu sa inyong
paaralan.
d. Nauunawaan ang kahalagahan ng mabisang paggamit ng mga pahayag ng
konsepto ng pananaw.
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang
A. Pamantayang Pangnilalaman popular sa kulturang Pilipino.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan
B. Pamantayan sa Pagganap sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)
MECL 41
C. Mga Importanteng Kasanayan sa
Nagagamit ang mga angkop na ekspresyon sa paghahayag ng konsepto
Pagkatuto (MELC)
ng pananaw (ayon, batay, sang-ayon sa, sa akala, iba pa)
II. NILALAMAN Mga Ekspresyong Nagpapahayag ng Pananaw
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14, Banghay Aralin sa Filipino 8 -
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
BNHS
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Youtube.com, google pictures, facebook picture, tweeter trends,
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Slide deck, tsart,
IV. PAMAMARAAN
I-TWEET MO
Panuto: I-tweet o ibigay ang sariling opinyon o pananaw mula sa larawan.

Baitang 8 @baitang8_2022-2023
_________________________________________________________

Baitang 8 @baitang8_2022-2023
_________________________________________________________

A. Panimula “Kung may mga taong malalakas pa rin ang loob na lumabag sa batas ng
anti-hazing, ibig sabihin ang mga taong ito ay hindi naniniwala na tatablan
sila ng batas.”

Halimbawa ng komento mula sa social media:

 Pag-uugnay ng naunang gawain sa aralin.


 Pakikinig ng isang komentaryong panradyo.

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY

https://www.youtube.com/watch?v=bRunkCfmLto
Panuto: Itala sa tsart ang mga positibo at negatibong pahayag na iyong
napakinggan.
POSITIBONG PAHAYAG NEGATIBONG PAHAYAG

 Pagbasa ng lunsarang teksto.


Wala nang kinatatakutan ang mga Miyembro ng Fraternity
Karina: Sa kabila na may batas na nagbabawal sa hazing (Republic Act 11053-
Anti-Hazing Law) patuloy pa rin ang pagpapahirap sa mga neophyte o bagong
recruit. Nagmistula na silang berdugo sa pagpalo sa kanilang ka-brod hanggang
sa mawalan ng malay at mamatay. Ganun lang kadali nilang inutang ang buhay
ng kanilang ka-brod.
Joel: Tunay na hindi maganda ang nagiging resulta ng hazing na ginagawa ng
mga fraternity sa mga bagong kasapi ng samahan. Nakakalungkot isipin ang
kinahinatnat ng biktima at ng pamilya nito.
Karina: Ayon sa pamahalaan matagal nang isinabatas ang Anti-Hawing Law
ngunit patuloy pa rin ang paglabag sa batas na ito.
Joel: Sa palagay ko ay hindi natatakot ang mga gumagawa ng karumaldumal na
initiation rites sa batas.
Karina: Tama ka, sang-ayon ako sa sinabi mo. Patuloy pa rin ang kanilang
gawain sa kabila ng pagbabawal nito. Noong nakaraang taon (Marso 2022)
namatay din sa hazing ang 18 anyos na si Raymart Madraso, 18, estudyante,
taga-Kalayaan Laguna. Noong Pebrero 2021 naman, namatay din ang 23-anyos
na Criminology Student na si Omer Dispabiladera ng Solis Institute of
Technology sa Bulan, Sorsogon at marami pang ibang biktima.
Joel: Tama ka partner,sa pananaw ko kailangan nang lagyan ng pangil ng
gobyerno ang mga batas na ipinapatupad nila upang hindi na madagdagan pa
ang biktima nito.
Karina: Sa tingin ko tama ka.
1. Tungkol saan ang isyung pinag-uusapan? Napapanahon ba ito? Patunayan.
2. Suriin ang mga pariralang sinalungguhitan sa usapan. Paano ginamit ito sa
mga diyalogo?
B. Pagpapaunlad
3. Alin ang ginamit upang ipahayag ang konsepto ng pananaw?
4. Alin sa mga pariralang sinalungguhitan ang ginagamit upang ipahiwatig ang
pagbabago o pag-iiba ng paksa?
*pagbibigay ng input ng guro
OPEN-ENDED
Ibigay ang konsepto ng araling tinalakay sa pamamagitan ng pagtapos sa
C. Pakikipagpalihan sumusunod na pangungusap.
Magiging mabisa ang aking pagpapahayag ng pananaw kung ______________
________________________________________________________________
ALA-EH… AKO NGA!
Pangkatang Gawain: Gumawa ng diyalogo tungkol sa napapanahong isyu sa
inyong paaralan. Gamitin sa mga diyalogo ang mga sumusunod na ekspresyong
nagpapahayag ng konsepto ng pananaw.
a. Ayon sa e. sa kabilang banda
b. sa paniniwala ni f. sa kabilang dako
D. Paglalapat c. Batay sa g. samantala
Mungkahing Gawain Mungkahing Gawain
KOMIKS STRIP AWITIN MO
Paglikha ng isang Komiks tungkol sa Paglalapat ng himig sa dayalogong
isyu sa paaralan nabuo
Mungkahing Gawain Mungkahing Gawain
Radio Broadcasting I-ACTING MO

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
Pagbabalita ng dayalogong nabuo Pagsasadula ng dayalogong nabuo
RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailangan ng
Mahusay Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid ang Di-gaanong Di naiparating ang
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman o naiparating ang nilalaman o kaisipan na
mga Kaisipan o nilalaman o kaisipan na nais nilalaman o nais iparating sa
Mensahe kaisipan na nais iparating sa kaisipan na nais manonood (1)
(4) iparating sa manonood (3) iparating sa
manonood (4) manonood (2)
Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
kinakitaan ng kasiningan ang kinakitaan ng kasiningan ang
kasiningan ang pamamaraang kasiningan ang pamamaraang ginamit
Istilo/Pagkamalikhain pamamaraang ginamit ng pangkat pamamaraang ng pangkat sa
(3) ginamit ng pangkat sa presentasyon ginamit ng presentasyon (0)
sa presentasyon (2) pangkat sa
(3) presentasyon
(1)
Lubos na Nagpamalas ng Di-gaanong Di nagpamalas ng
Kaisahan ng Pangkat nagpamalas ng pagkakaisa ang nagpamalas ng pagkakaisa ang bawat
o Kooperasyon pagkakaisa ang bawat miyembro sa pagkakaisa ang miyembro sa kanilang
(3) bawat miyembro sa kanilang gawain (2) bawat miyembro gawain (0)
kanilang gawain (3) sa kanilang
gawain (1)

Panuto : Lagyan ng wastong konsepto ng pananaw ang bawat bilang upang


mabuo ang pahayag. Piliin sa loob ng kahon ang tamang kasagutan.
Sa palagay ko Sa paniniwala ni/ ng
Batay sa/ kay Sa nakikita ko
Sa tingin ni/ ng

1. _____________ habang ang pamahalaan ay abala sa paglilikas ng mga


nasalanta ng bagyo, tulong-tulong naman ang iba sa pagbibigay sa mga ito
ng relief goods.
2. _____________ ng nakararaming mamamayan, nagpabaya ang maraming
V. Pagtataya ahensya ng pamahalaan sa paghahanda sa pagdating ng mga kalamidad
tulad ng bagyo.
3. _____________ ko bilang isang mamamayang nagbabayad ng buwis, may
karapatan akong malaman kung paano ito ginagasta ng gobyerno.
4. _____________ pulso ng bayan, ayaw nilang manatili sa kanilang pwesto sa
pamahalaan ang mga pinunong nasasangkot sa mga anomaly.
5. _____________ ko, uunlad lamang ang bansa kapag nagbago ang
makasariling ugali ng maraming mamamayan.

SUSI SA PAGWAWASTO
1. Sa nakikita ko 2. Sa paniniwala 3. Sa palagay ko
4.Batay sa 5. Sa nakikita ko
VI. Pagninilay Naging malinaw sa aking ang araling____________ dahil____________.
VII. Mga Tala
Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa Perseus Cassiopeia

remediation

Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito


nakatulong?

Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking


punongguro at superbisor?

Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa


mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri: Binigyang pansin ni:

GLENDA D. CLARETE MYLA C. DE LIZO LARSIE M. MACARAIG


Filipino 10 Teacher Koordineytor sa Filipino Principal

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
Paaralan Sta. Rita National High School Baitang/Antas 10
Guro Glenda D. Clarete Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG
Petsa Marso 14, 2023 Markahan 3
(Pang-Araw-araw na Tala Oras ARIES 11:30 - 12:10 Sesyon 1
sa Pagtuturo) TAURUS 12:50 – 1:30
SAGITTARIUS 3:40 – 4:20
Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang mga salitang ginagamit sa pagpapahayag ng pananaw.
b. Nasusuri ang mga positibo at negatibong pahayag na nagpapahayag ng
konsepto ng pananaw.
I. LAYUNIN
c. Nakalilikha ng isang dayalogo tungkol sa napapanahong isyu sa inyong
paaralan.
d. Nauunawaan ang kahalagahan ng mabisang paggamit ng mga pahayag ng
konsepto ng pananaw.
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang
A. Pamantayang Pangnilalaman popular sa kulturang Pilipino.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan
B. Pamantayan sa Pagganap sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)
MECL 41
C. Mga Importanteng Kasanayan sa
Nagagamit ang mga angkop na ekspresyon sa paghahayag ng konsepto
Pagkatuto (MELC)
ng pananaw (ayon, batay, sang-ayon sa, sa akala, iba pa)
II. NILALAMAN Mga Ekspresyong Nagpapahayag ng Pananaw
III. KAGAMITANG PANTURO
B. Sanggunian
Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14, Banghay Aralin sa Filipino 8 -
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
BNHS
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Youtube.com, google pictures, facebook picture, tweeter trends,
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Slide deck, tsart,
IV. PAMAMARAAN
I-TWEET MO
Panuto: I-tweet o ibigay ang sariling opinyon o pananaw mula sa larawan.

Baitang 8 @baitang8_2022-2023
_________________________________________________________

Baitang 8 @baitang8_2022-2023
_________________________________________________________

A. Panimula “Kung may mga taong malalakas pa rin ang loob na lumabag sa batas ng
anti-hazing, ibig sabihin ang mga taong ito ay hindi naniniwala na tatablan
sila ng batas.”

Halimbawa ng komento mula sa social media:

 Pag-uugnay ng naunang gawain sa aralin.


 Pakikinig ng isang komentaryong panradyo.

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY

https://www.youtube.com/watch?v=bRunkCfmLto
Panuto: Itala sa tsart ang mga positibo at negatibong pahayag na iyong
napakinggan.
POSITIBONG PAHAYAG NEGATIBONG PAHAYAG

 Pagbasa ng lunsarang teksto.


Wala nang kinatatakutan ang mga Miyembro ng Fraternity
1. Tungkol saan ang isyung pinag-uusapan? Napapanahon ba ito?
Patunayan.
2. Suriin ang mga pariralang sinalungguhitan sa usapan. Paano ginamit ito
B. Pagpapaunlad sa mga diyalogo?
3. Alin ang ginamit upang ipahayag ang konsepto ng pananaw?
4. Alin sa mga pariralang sinalungguhitan ang ginagamit upang ipahiwatig
ang pagbabago o pag-iiba ng paksa?
*pagbibigay ng input ng guro
OPEN-ENDED
Ibigay ang konsepto ng araling tinalakay sa pamamagitan ng pagtapos sa
C. Pakikipagpalihan sumusunod na pangungusap.
Magiging mabisa ang aking pagpapahayag ng pananaw kung ______________
________________________________________________________________
ALA-EH… AKO NGA!
Pangkatang Gawain: Gumawa ng diyalogo tungkol sa napapanahong isyu sa
inyong paaralan. Gamitin sa mga diyalogo ang mga sumusunod na ekspresyong
nagpapahayag ng konsepto ng pananaw.
d. Ayon sa e. sa kabilang banda
e. sa paniniwala ni f. sa kabilang dako
f. Batay sa g. samantala
Mungkahing Gawain Mungkahing Gawain
KOMIKS STRIP AWITIN MO
Paglikha ng isang Komiks tungkol sa Paglalapat ng himig sa dayalogong
isyu sa paaralan nabuo
Mungkahing Gawain Mungkahing Gawain
Radio Broadcasting I-ACTING MO
Pagbabalita ng dayalogong nabuo Pagsasadula ng dayalogong nabuo
RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
D. Paglalapat BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailangan ng
Mahusay Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid ang Di-gaanong Di naiparating ang
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman o naiparating ang nilalaman o kaisipan na
mga Kaisipan o nilalaman o kaisipan na nais nilalaman o nais iparating sa
Mensahe kaisipan na nais iparating sa kaisipan na nais manonood (1)
(4) iparating sa manonood (3) iparating sa
manonood (4) manonood (2)
Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
kinakitaan ng kasiningan ang kinakitaan ng kasiningan ang
kasiningan ang pamamaraang kasiningan ang pamamaraang ginamit
Istilo/Pagkamalikhain pamamaraang ginamit ng pangkat pamamaraang ng pangkat sa
(3) ginamit ng pangkat sa presentasyon ginamit ng presentasyon (0)
sa presentasyon (2) pangkat sa
(3) presentasyon
(1)
Lubos na Nagpamalas ng Di-gaanong Di nagpamalas ng
Kaisahan ng Pangkat nagpamalas ng pagkakaisa ang nagpamalas ng pagkakaisa ang bawat
o Kooperasyon pagkakaisa ang bawat miyembro sa pagkakaisa ang miyembro sa kanilang
(3) bawat miyembro sa kanilang gawain (2) bawat miyembro gawain (0)
kanilang gawain (3) sa kanilang
gawain (1)

V. Pagtataya Panuto : Lagyan ng wastong konsepto ng pananaw ang bawat bilang upang
mabuo ang pahayag. Piliin sa loob ng kahon ang tamang kasagutan.
Sa palagay ko Sa paniniwala ni/ ng
Batay sa/ kay Sa nakikita ko
Sa tingin ni/ ng

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY

1. _____________ habang ang pamahalaan ay abala sa paglilikas ng mga


nasalanta ng bagyo, tulong-tulong naman ang iba sa pagbibigay sa mga
ito ng relief goods.
2. _____________ ng nakararaming mamamayan, nagpabaya ang
maraming ahensya ng pamahalaan sa paghahanda sa pagdating ng mga
kalamidad tulad ng bagyo.
3. _____________ ko bilang isang mamamayang nagbabayad ng buwis,
may karapatan akong malaman kung paano ito ginagasta ng gobyerno.
4. _____________ pulso ng bayan, ayaw nilang manatili sa kanilang pwesto
sa pamahalaan ang mga pinunong nasasangkot sa mga anomaly.
5. _____________ ko, uunlad lamang ang bansa kapag nagbago ang
makasariling ugali ng maraming mamamayan.

SUSI SA PAGWAWASTO
1. Sa nakikita ko 2. Sa paniniwala 3. Sa palagay ko
ii. 4.Batay sa 5. Sa nakikita ko
VI. Pagninilay Naging malinaw sa aking ang araling____________ dahil____________.
VII. Mga Tala
Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa Perseus Cassiopeia

remediation

Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito


nakatulong?

Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking


punongguro at superbisor?

Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa


mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Sinuri: Binigyang pansin ni:

GLENDA D. CLARETE MYLA C. DE LIZO LARSIE M. MACARAIG


Filipino 10 Teacher Koordineytor sa Filipino Principal

Paaralan Sta. Rita National High School Baitang/Antas 10

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
Guro Glenda D. Clarete Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG Petsa Marso 15, 2023 Markahan 3
Oras ARIES 11:30 - 12:10 Sesyon 1
(Pang-Araw-araw na Tala
TAURUS 12:50 – 1:30
sa Pagtuturo)
SAGITTARIUS 3:40 – 4:20
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang
A. Pamantayang Pangnilalaman popular sa kulturang Pilipino.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan
B. Pamantayan sa Pagganap sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)

C. Mga Importanteng Kasanayan sa MELC 42


Pagkatuto (MELC) Nahihinuha ang paksa, layon at tono ng akdang nabasa
II. NILALAMAN Paksa, Layon at Tono
III. KAGAMITANG PANTURO
C. Sanggunian
Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14, Banghay Aralin sa Filipino 8 -
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
BNHS
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino-8-SLMs-3rd-Quarter-Module-3.pdf p.14
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Youtube.com, google pictures, facebook picture, tweeter trends,
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Slide deck, tsart,
IV. PAMAMARAAN
Pamilyar ka ba sa nasa larawan ? Ano sa palagay mo ang dahilan kung
bakit ito pinapanood ng mga tao? Punan ng angkop na kasagutan ang mga
patlang. Sagutan sa sagutang papel

A. Panimula

Ang mga pelikulang ito ay tungkol sa ______at______ . Ito ay pinapanood


ng mga tao dahil nais nitong magbigay ng ______ .Kinapapalooban ito ng
mga damdamin ng pagka______ at ______ .
B. Pagpapaunlad Basahin at unawain ang teksto sa ibaba. Suriin kung ano ang paksa, gamit ng salita, tono,
layon at mensahe. Piliin ang titik ng tamang sagot. Sagutan sa sagutang papel.
Pagpaplano ng Pamilya
Sa kasalukuyan ay pahirap nang pahirap ang buhay, dahil sa mabilis na pagdami ng
tao. Hindi lumalawak ang lupa sa daigdig kaya dumarami ang suliraning kinakaharap ng mga
tao. Sinasabing ang Pilipinas ay pang labing-anim sa pagdami ng tao sa daigdig. Kung
magpapatuloy ang ganitong kabilis na pagdami ng mga kababayan natin ay mahaharap tayo
sa mabigat na krisis sa darating na panahon. Ang lunas sa problemang ito’y ang “Pagpaplano
ng Pamilya”. Hindi lamang malulunasan nito ang pandaigdig na suliranin sa pagdami ng tao
kundi maging sa maginhawang kinabukasan ng mga anak. Kaya simulan na ang pagpaplano
ng pamilya.
1. Ang paksa ng teksto ay tungkol sa
A. paghirap ng buhay C. pagpaplano ng pamilya
B. pagdami ng tao D. pamilya
2. Layon ng teksto .
A. manghikayat C. mag-ulat
B. magbabala D. magturo
3. Ang tonong nangingibabaw sa teksto ay .
A. pangamba B. takot C. ligalig D. pag-asa
4. Ang pananaw sa teksto .
A. mahirap ang buhay
B.sumisikip ang mundo sa pagdami ng tao
C.buhay ay giginhawa pag nagplano ng pamilya
D.magplano ng pamilya
5.Ang antas ng wikang ginamit sa akda ay ___________
A. pormal B. impormal C. pampanitikan D. kolokyal

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY

Basahin ang talata sa ibaba. Sagutin ang mga tanong upang makabuo ng paghihinuha
tungkol dito. Isulat sa sagutang papel ang titik ng tamang sagot.
C
Ang pangarap ay simula ng lahat. Anumang bagay sa daigdig ay nagpasimula sa
pangarap lamang. Halimbawa ay ang isang makabuluhang makina o ang isang
madamdaming awitin. Bunga ang mga ito ng pangarap ng isang imbentor at ng isang
kompositor. Ang mga pangyayari man sa kasaysayan ay likha rin ng maraming pangarap,
tulad ng marating ang buwan, makalipad sa himpapawid at ang pangarap ng isang
karaniwang mamamayan na ang kanyang bayang tinubuan ay maging malaya sa
pagkabusabos ng mga dayuhan. Ang pangangarap sa sandaling ito ay nagagawa mo ang
lahat, mapagtatagumpayan ang anumang balakid at ikaw ang idolong hinahangaan ng lahat.
1. Ang paksa ng teksto ay tungkol sa ____________
C. Pakikipagpalihan A. pangarap B. paglalakbay C. kasaysayan D. Idolo
2.Ang tonong nangingibabaw sa teksto ay ________
A. lungkot B. sigla C. pag-asa D. pagkabigo
3. Ang mensahe sa teksto ay _____________.
A. masama ang walang pangarap
B. libre ang mangarap
C. malayo ang nararating ng may pangarap
D. ang pangarap ay simula ng lahat
4. Ang karaniwang salitang ginamit sa kabuuan ng talata?
A. pormal B. Kolokyal C.pampanitikan D. di-pormal
5. Ang layon ng tekstong binasa ay ___________
A. magbigay ng impormasyon B. manuligsa
C. manghikayat D. magbigay-babala)
Panuto: Bumuo ng isang sanaysay na binubuo ng 2-3 talata may kaugnayan sa iyong mga
nararanasan na may kinalaman sa mga isyung pampaaralan o pampamilya. Kinakailangang
tiyak ang paksa, layon at tono ng iyong Sanaysay.
D. Paglalapat Pamantayan sa Pagmamarka:
Nilalaman(Kaangkopan ng nilalaman sa pamagat)- 7
Presentasyon(kailinisan at maayos na banghay)- 4
Wastong baybay at gamit ng bantas- 4
KABUOAN 15 Puntos
V. Pagtataya Panuto: Basahin ang akdang “Online Learning sa New Normal ng Edukasyon”. Punan ng
angkop na datos ang talahanayan sa ibaba, ayon sa iyong natutuhan sa araling ito.
Online Learning sa New Normal ng Edukasyon
Magi Gunigundo (People’s Tonight)
Grabe ang epekto ng COVID-19 pandemic sa larangan ng edukasyon sa buong mundo
at ang anyo ng bagong normal sa edukasyon ay malayong malayo sa dating normal. Sa ayaw
man o sa gusto ng mga guro, magulang, estudyante at mga opisyales ng Kagawaran ng
Edukasyon, CHEDat Tesda, mas dadalas at magiging pangunahing pamamaraan sa
paghahatid ng karunungan ang “online learning” na dati’y madalang gamitin.
Hindi na uubra ang dating normal na tanging sa silid paaralan lang maghaharap ang
guro at mga estudyante upang maganap ang edukasyon. Ang online learning ay gumagamit
ng teknolohiya na mag-uugnay at maghaharap sa dalawa sa pagsasalin ng karunungan at
kasanayan, at sa tagisan at palitan ng kuro-kuro.
May distance o remote learning kung saan mananatili sa bahay ang mga estudyante
upang aralin ang mga learning modules na ipapadala sa kanila ng titser gamit ang teknolohiya
tulad ng email, viber, telegram, at FB PM. Maaari din bahay bahayin ng guroang paghahatid
ng mga modules na ito. Maaari din gumamit ng TVat Radio learning broadcast upang
maihatid ang aralin sa mga bata. Sa Inglatera, mga sikat na atleta at artista ang kanilang
isinamadito para mahikayat ang estudyante na manood at makinig sa mga learning
broadcasts. Pagkaraan nito, maaaring mag video conference o virtual meeting o di kaya
bibisita ang guro sa bahay ng estudyante para magkaroon ng “one on one” sa estudyante.
May “blended learning” o pinaghalong online at distance learning. Mayroon din “flipped
classroom” , isang uri ng blended learning kung saan manonood ang mga estudyante sa
online lecture, magbabasa ng mga itinakdang aralin, may video chat ang mga magkaklase
upang talakayin ang aralin o magtulong-tulong sa pagsasaliksik sa internet ng mga
materyales na kailangan upang lalong luminaw, lumawak at lumalim ang kanilang
pagkaunawa sa mga konsepto na tinatalakay ng titser.
Mayroong dalawang puna ang mga nangangamba na hindi magtatagumpay ang online
learning sa Pilipinas: una, mabagal ang internet sa Pilipinas, at pangalawa, maiiwanan ang
mga mahihirap sa bagong normal sa edukasyon.
Ayon kay Antonio Contreras (Manila Times, Mayo 7,2020), noong 2017, 80% ng mga
Pilipino na ang edad ay 18-24 ay nakakapag-online. Sinabi ni Contreras na malaking hamon

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
paano mabubuksan ang isipan ng age group na ito na ang internet ay tagapaghatid din ng
edukasyon at hindi lamang ito kasangkapan ng libangan, aliwan ,at pakikipag ugnayan sa
mga FB friends at mga followers nila. Minungkahi niya na pagsamahin ang edukasyon at
libangan sa pagdisenyo ng mga programa sa online at offline learning sapagkat “learning
should be fun”.
Sabi ni Alfred Mercier, dapat maging masayang karanasan ang pag-aaral upang hindi
makalimutan ng mag-aaral ang kanyang natutuhan. Kung susundin ng DepEd, CHED at
Tesda ang mungkahi ni Contreras, hindi mababagot ang mga batang mag-online para mag-
aral. Ang bagong normal sa edukasyon ay dapat maging isang masayang karanasan ng bata
at titser.

VI. Pagninilay Naging malinaw sa aking ang araling____________ dahil____________.


VII. Mga Tala
Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa Perseus Cassiopeia

remediation

Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito


nakatulong?

Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking


punongguro at superbisor?

Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa


mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Sinuri: Binigyang pansin ni:

GLENDA D. CLARETE MYLA C. DE LIZO LARSIE M. MACARAIG


Filipino 10 Teacher Koordineytor sa Filipino Principal II

Paaralan Sta. Rita National High School Baitang/Antas 10


Guro Glenda D. Clarete Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG
Petsa March 16, 2023 Markahan 3
(Pang-Araw-araw na Tala Oras ARIES 11:30 - 12:10 Sesyon 1
sa Pagtuturo) TAURUS 12:50 – 1:30
SAGITTARIUS 3:40 – 4:20
a. Nasasagot ng wasto ang mga katanungan sa sagutang papel.
b. Pagiging tapat sa pagsasagot sa mga katanungan sa papel.
I. LAYUNIN c. Nasusukat ang kakayanan at kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa mga araling
tatalakayin
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang
A. Pamantayang Pangnilalaman popular sa kulturang Pilipino.
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan
B. Pamantayan sa Pagganap sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign)

C. Mga Importanteng Kasanayan sa MELC 36-42


Pagkatuto (MELC)
II. NILALAMAN Maikling Pagsusulit
III. KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Banghay Aralin sa Filipino 8 – BNHS, Filipino Budget of Work
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Filipino 8 Ikatlong Markahan – Modyul 3
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino 8 Ikatlong Markahan – Modyul 3 p2-20
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sagutang papel

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF BATANGAS CITY
STA. RITA NATIONAL HIGH SCHOOL
STA RITA KARSADA, BATANGAS CITY
IV. PAMAMARAAN
 Pagbibigay ng mga panuto sa pagsasagawa ng pagsusulit.
A. Panimula  Pagsasagawa ng unang bahagi ng pagsusulit
Pagwawasto ng pagsusulit
B. Pagpapaunlad 1. Ano ang masasabi mo sa pagsusulit?
2. Sa anong bahagi ka ng pagsusulit lubusang nahirapan?
C. Pakikipagpalihan Sa pagsusulit na isinagawa masasabi ko na________________.

D. Paglalapat Bilang mag-aaral, masasabi mo ba may kaugnayan ang napag-aralan sa sarili?

V. Pagtataya Mahabang Pagsusulit sa Ikalawang Markahan

VI. Pagninilay Naging malinaw sa aking ang araling____________ dahil____________.


VII. Mga Tala
Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa Perseus Cassiopeia

remediation

Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

Perseus Cassiopeia
Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito


nakatulong?

Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking


punongguro at superbisor?

Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa


mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri: Binigyang pansin ni:

GLENDA D. CLARETE MYLA C. DE LIZO LARSIE M. MACARAIG


Filipino 10 Teacher Koordineytor sa Filipino Principal I

Address: Sta Rita Karsada, Batangas City


Contact Number: (043) 723 0118
Email Address: 308203@deped.gov.ph

You might also like