You are on page 1of 6

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay Learning Area: MTB-MLE


Teaching Dates and Time: October 30 – November 3, 2023 (WEEK 10) Quarter: FIRST

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Demonstrates expanding Demonstrates expanding Holiday Holiday Summative Test/
knowledge and understanding knowledge and understanding of Weekly Progress Check
of language grammar and usage language grammar and usage
when speaking and/or writing. when speaking and/or writing.
B. Pamantayan sa Pagganap Speaks and writes correctly and Speaks and writes correctly and
effectively for different purposes effectively for different purposes
using the grammar of the using the grammar of the
language. language.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Writes correctly different types Writes correctly different types
(Isulat ang code sa bawat of sentences (simple, of sentences (simple,
kasanayan) compound, complex) compound, complex)
MT3G-Ih-i-6.1 MT3G-Ih-i-6.1
Pagsulat ng mga Pangungusap Pagsulat ng mga Pangungusap
II. NILALAMAN Gamit ang Anyong Hugnayan Gamit ang Anyong Hugnayan
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin tukuyin ang mga sumusunod na Kilalanin kung anong uri ang Holiday Holiday Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin pangungusap kung ito ay payak sumusunod na mga Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of o tambalan. pangungusap
difficulties) ____1. Ang batang lalake ay 1. Pumunta ang pamilya Santos
tumatawa ng malakas. sa evacuation center dahil
____2. Maghugas ka ng kamay nangangailangan sila ng tulong.
at iwasang mong lumabas ng 2. Nagbabakasyon sina Jess at
bahay. Jessie sa Baguio City.
____3. Magsuot ka ng face mask 3. Nagbigay donasyon ang
upang hindi makalanghap ng pamilyang Misa sa mga
alikabok. ____4. Kumunsulta sa nasalanta ng bagyo.
doktor kapag nakaramdam ng 4. Nagbibihis si Janela habang
hindi maganda. naghihintay si Janel sa sala.
____5. Tumutugtog ng gitara si 5. Sumayaw si Paolo at
Rico at kumakanta siya sa pumalakpak ang kaniyang mga
banda. kaklas
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ano-ano ang mga ginagawa
(Motivation) mong pag-iingat sa iyong sarili
upang hindi ka magkasakit?
C. Pag- uugnay ng mga Basahin ang kwento. Alamin ang Basahin ang mga payak na
halimbawa sa bagong aralin mga payo ni Dok Lukas upang pangungusap. Pagsamahin ang
(Presentation) makaiwas sa sakit. dalawang pangungusap sa
Nasaan si Dok Lukas? pamamagitan ng pagdaragdag
ni: Gemma A. Abad ng salitang dahil o habang.
“Maghugas kayo ng mga kamay 1. Masaya ako. Nakapasa ako sa
palagi at panatilihing malinis ang pagsusulit.
inyong katawan.” 2. Nilinis ni Teresa ang kuwarto.
“Kumain kayo ng mga Naghihitay si Mario sa labas.
masusustansiyang pagkain dahil 3. Umawit si Darwin. Matamang
ito ay panlaban sa mga nakinig ang kaniyang mga
kumakalat na sakit,” payo ni Dok kaklase.
Lukas. 4. Umuwi kami nang maaga.
Ito ang palaging maririnig sa Nagpatawag ng pagpupulong
munting klinika ni Dok Lukas ang punong-guro.
kasabay ng mga malalakas
niyang pagtawa. Itanong:
“Gawin ninyo itong mga sinasabi Ano ang nabuong pangungusap?
ko kung hindi ay magkakasakit Paano nabubuo ang hugnayang
kayo,” sabi pa niya habang pangungusap?
kinakausap ang mga
nagpapatingin sa kaniya.
Tahimik sila habang sumasang-
ayon sa kaniyang mga payo.
Tuwing araw ng Sabado ay
pumupunta siya sa isang lugar at
nanggagamot ng walang bayad.
Ang mga tao ay mabilis na
gumagaling dahil likas na
mahusay na manggagamot si
Dok Lukas. Tuwing araw naman
ng Linggo ay nagsisimba siya at
namamasyal sa parke. Umiikot
ang kanyang mga oras sa mga
ganitong gawain. Isang araw,
maraming mga tao ang
naghahanap kay Dok Lukas.
Wala siya sa kaniyang munting
klinika at sa lahat ng lugar na
pinupuntahan niya. Nabalitaan
na lamang ng lahat na namatay
na si Dok Lukas dahil sa kanyang
katandaan. Ngayon, kapag
nababanggit nila ang kaniyang
pangalan ay napapangiti at
naaalala nila na may isang
doktor na paulit-ulit sa kaniyang
mga payo upang makaiwas sila
sa sakit.
D. Pagtatalakay ng bagong Mula sa binasang kwento, Ang hugnayang pangungusap ay
konsepto at paglalahad ng sagutin ang mga sumusunod na binubuo ng dalawang payak na
bagong kasanayan No I katanungan. pangungusap. Nagpapahayag ito
(Modeling) 1. Ano ang pamagat ng ng dalawang kaisipan at
kwentong iyong binasa? pinagsasama ng mga pang-
2. Sino ang tauhan sa kuwento? ugnay na dahil o habang.
3. Ano-ano ang mga payo ni Dok Halimbawa:
Lukas upang makaiwas sa sakit? Kailangan daw niyang maging
4. Bakit hinahanap nila si Dok matatag at mahinahon sa gitna
Lukas? ng pandemya dahil may Diyos na
5. Anong katangian ni Dok Lukas magbibigay proteksiyon at
ang nagustuhan mo? Bakit? biyaya.
6. Kung ikaw ay isa sa mga
sinabihan ng payo ni Dok Lukas,
susundin mo ba siya? Bakit?
E. Pagtatalakay ng bagong Pag-aralan ang mga halimbawa Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng ng pangungusap mula sa Mula a dating pangkat, bumuo
bagong kasanayan No. 2. kuwentong binasa. Sikaping ng limang hugnayang
( Guided Practice) sagutin ang mga nakahandang pangungusap base sa mga
tanong. nakikita ninyo sa inyong paligid.
1. Kumain kayo ng
masusustansiyang pagkain dahil
ang mga ito ay isa sa mga
panlaban sa nakakahawang
sakit.
Sa unang halimbawa, ilang
payak na pangungusap ang
nakikita mo?
Ilang kaisipan ang ipinahahayag
nito?
Anong salita ang ginamit upang
pag-ugnayin ang dalawang
payak pangungusap?
2. Ang mga tao ay tahimik na
ngumingiti habang itinataas nila
ang kanilang mga ulo.
Ilan ang payak na pangungusap?
Ilang kaisipan ang ipinahahayag
sa pangungusap?
Ano ang salitang ginamit upang
pagsamahin ang dalawang
payak na pangungusap?

Ang tawag sa pinag-ugnay na


payak na pangungusap ay
hugnayang pangungusap.
Naghahayag ito ng dalawang
kaisipan.
Dahil o Habang ang ginamit na
pang-ugnay sa dalawang payak
na pangungusap
F. Paglilinang sa Kabihasan Magbigay pa ng iolang Presentasyon ng Awtput
(Tungo sa Formative Assessment halimbawa ng hugnayang
( Independent Practice ) pangungusap mula sa binasang
kwento.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Anio ang magandang aral ang Bakit mahalagang magkaroon ng
araw araw na buhay napulot mo mula sa kwentong sapat na kaalaman sa pagbuo ng
(Application/Valuing) binasa? iba’t ibang uri ng pangungusap
ang mag-aaral na tulad mo?
Ipaliwanag ito sa pamamagitan
ng pagbibigay ng halimbawa.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tawag sa dalawang Buuin ang pangungusap na
(Generalization) pinag-ugnay na payak na nagsasabi tungkol sa
pangungusap? natutuhan mo sa aralin
Ilang kaisipan ang ipinahahayag ngayon. Piliin sa loob ng
ng hugnayang pangungusap?
kahon ang iyong mga sagot.
Ilang kaisipan ang ipinahahayag
ng hugnayang pangungusap?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pagsamahin ang Panuto: Pag-aralan ang
dalawang payak na kaisipang ipinahihiwatig ng mga
pangungusap sa pamamagitan larawan. Dugtungan ng isa pang
ng pagdaragdag ng salitang dahil payak na pangungusap upang
o habang upang makabuo ng maging hugnayang
hugnayang pangungusap. pangungusap. Lagyan ng
1. Masaya ako. Nakapasa ako sa wastong pang-ugnay na dahil o
pagsusulit. habang.
2. Hindi magamit ni Gelie ang
bisikleta. Ito ay nasira.
3. Nahulog siya sa puno.
Nangunguha siya ng bunga nito.
4. Mangarap ka. Bata ka pa.
5. Namasyal kami sa Luneta.
Nagsisimba sina lolo at lola

J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng limang halimbawa Gumawa ng talaarawan. Isulat


takdang aralin ng hugnayang pangungusap. ang mahalagang nangyari sa iyo.
(Assignment) Gumamit ng mga pangungusap
na payak, tambalan at
hugnayan. Gawing gabay ang
pormat.

V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like