You are on page 1of 4

RANSOHAN INTEGRATED Grade

IKA-SAMPU
School SCHOOL Level
Magpapakita ang guro ng dalawang larawan at susuriin ng mga mag-aaral ang
Teacher
larawan ayon MAREVIC
kanilang gawain. (gawain sa loob ngSubject ARALING
5 minuto)(Inquiry Based
P. LAZARO
Approach) PANLIPUNAN
Teaching
Date
Quarter UNANG MARKAHAN
DAILY LESSON
PLAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
Nilalaman Mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng
mga pagtugon sa makapagbubuti sa pamumuhay ng tao.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay
Pagganap Nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo
sa pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang pagkakaiba ng top-down at bottom up approach sa pagharap sa
Pagkatuto (Learning suliraning pangkapaligiran AP10PHP-If-8
Competencies) Isulat Pamprosesong Tanong
ang 1.
1. Ano ang pagkakaiba
Napaghahambing angat pagkakaiba
pagkakatulad
at ng dalawang pinuno?
pagkakatulad ng top-down at bottom up
code ng bawat 2. Paano nila pinamumunuan ang kanilang nasasakupan pagdating sa pagiging
approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran
kasanayan handa sa disaster? ang mga kahinaan at kalakasan ng top-down at bottom approach
2. Naipapaliwanag
sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran

II.NILALAMAN Top-down at Bottom up approach


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Kontemporaryong Isyu Patnubay ng Guro pahina
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Kontemporaryong isyu, Modyul ng mga mag-aaral pp. 82-100
mag-aaral Aralin 2: Ang dalwang Approach sa Pagtugon sa mga hamon Pangkapaligiran

3. Mga pahina sa
Teksbuk
https://www.youtube.com/watch?v=adMzyLDqpMY
4. Karagdagang https://www.youtube.com/watch?v=GT1J4nMtXu4
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

5. Iba pang Mga larawan at printed text


Kagamitang Pangturo
III. PAMAMARAAN
Ang mga mag-aaral ay magsasagawa ng palaro, Team PDRRM or Team CBDRRM.
A. Balik-Aral sa Ito ay pang tatluhang gawain. Ang mag magkakapareha ay mag tataas ng banner
nakaraang kung kaninong team ang tinutukoy ng guro. Ang may pinakamaraming puntos ang
aralin/Pagsisismul siyang panalo.(gawain sa loob ng 5 minuto)(Collaborative Approach)
a ng bagong aralin
1. Ibinibigay nito ang kapangyarihan sa tao na suriin at alamin ang dahilan at epekto
ng hazard.(Team
CBDRRM )
2. Ang hamon na dulot ng mga kalamidad at hazard ay dapat pagpalanuhan at hindi
lamang haharapin sa panahon ng pagsapit ng iba’t-ibang kalamidad (Team PDRRM)
3. Tungkulin ng pamahalaan ang disaster management (Team PDRRM)
4. Ang lokal na pamahalaan ay nakatugon sa pagpapasya ng gagawin kapag
maysakuna .(Team CBDRRM )
5. Binibigyang pansin ditto ang maliliit na detayle na may kaugnayan sa mga hazard,
kalamidad at pangangailangan ng pamayanan. .(Team CBDRRM )
6. Binibigyang diin ang paghahanda ng bansa at ng mga komunidad sa panahon ng
kalamidad at hazard (Team PDRRM)
7. Pinangungunahan ito ng lokal na pamahalaan at barangay kasama ang mga
nasasakupan upang maging handa sa disaster. .(TeamCBDRRM)
8. Sa pamahalaan nakasalalay ang lahat ng tungkulin upang maging disaster-resilient
ang buong bansa.(Team PDRRM)
9. Ang panginahing batayan ng pag paplano ay ang karanasan ng mga mamamayang
nakatira sa isang disaster-prone area. (Team CBDRRM )
10. Isinusulong nito ang pagbuo ng mga plano at polisiya sa pagharap sa ,ga suliranin
at hamong pangkapaligiran. (Team PDRRM)
Nasusuri ang pagkakaiba ng top-down at bottom up approach sa pagharap sa
B. Paghahabi sa suliraning pangkapaligiran AP10PHP-If-8
Ang mga mag-aaral ay mahahati sa apat na grupo at magtatala ng kanilang ibabahagi
D. Pagtatalakay ng sa klase. Bawat grupo ay bubunot ng kanilang gagawin.
bagong konsepto at ( Collaorative Approach)
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Unang grupo –Kahulugan ng Top-down approach
Ikalawang grupo- Kahulugan ng Bottom-up approach
Ikatlong grupo- Kalakasan ng Top-down at bottom- up approach sa pagharap sa
suliraning pangkapaligiran
Ikaapat na grupo- Kahinaan ng Top-down at bottom- up approach sa pagharap sa
suliraning pangkapaligiran

Pamprosesong tanong:
1. Nararapat bang isang approach ang gamitin sa pagbuo ng disaster management
plan? Ipaliwanag?

E. Pagtatalakay ng Sa bahagin gito, papailalimin ng mga mag-aaral ang nabuong pag-unawa tungkol sa
bagong konsepto at dalawang approach sa sa pagbuo ng disaster risk reduction and management plan at
paglalahad ng bagong sasagutin ang pamprosesong tanong ng My Ideal Pad mula sa kanilang manual.
kasanayan #2 (gawain sa loob ng 15 minuto)(Inquiry Based / Collaborative)

Sagutin ang ilang tanong.


1. Gaano kahalaga para sa iyo bilang isang mamamayan ang pagbuo ng DRRM plan?
2. Bakit mahalaga na may planong pang bottom-up at top-down approach?
F. Paglinang sa Tukuyin ang pangungusap kung ito ay Bottom-Up Approach o Top-down Approach.
Kabihasaan (Tungo
sa Formative 1.Ang pamayanan ay may kakayahang simulant at panatilihin ang kaunlaran ng
Assessment) kanilang komunidad (Bottom-Up Approach)
2. Tumutukoy sa sitwasyon kung saan ang pagpaplano ay buhat sa nakakataas na
tanggapan o ahensya(Top-down Approach)
3. Aktibong partisipasyon mula sa lokal na pamahalaan at mamamayan. (Bottom-up
Approach)
4. Ang responsibilidad sa pagbabago ay nasa kamay ng mga mamamayang
naninirahan sa pamayanan(Bottom-up Approach)
5. May mahalagang tungkulin ang mga NGOs para sa grossroots development
(Bottom-Up Approach)

Anong paghahanda ang iyong gagawin para sa iyong pamilya upang maging handa
G. Paglalapat ng sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran (Reflective Approach)
aralin sa pang araw-
araw na buhay
Sa pagtatapos ng aralin. Suriin ang ipinahihiwatig ng dalawang larawan sa ibaba at
ibabahagi ng mag-aaral ang kanilang saloobin sa pagiging handa sa sakuna.
H. Paglalahat ng
Aralin

Tukuyin ang pangungusap kung ito ay Bottom-Up Approach o Top-down Approach.


I. Pagtataya ng
Aralin 1.Ang pamayanan ay may kakayahang simulant at panatilihin ang kaunlaran ng
kanilang komunidad (Bottom-Up Approach)
2. Tumutukoy sa sitwasyon kung saan ang pagpaplano ay buhat sa nakakataas na
tanggapan o ahensya(Top-down Approach)
3. Aktibong partisipasyon mula sa lokal na pamahalaan at mamamayan. (Bottom-up
Approach)
4. Ang responsibilidad sa pagbabago ay nasa kamay ng mga mamamayang
naninirahan sa pamayanan(Bottom-up Approach)
5. May mahalagang tungkulin ang mga NGOs para sa grossroots development
(Bottom-Up Approach)

Gumawa ng plano o proseso na maaring ibahagi sa isang pamayanan sa Lugsod ng


J. Karagdagang Lucena upang maging handa ang mga mamayan sa pagharap sa suliraning
gawain para sa pangkapaligiran, gamit ang Top-down at Bottom-Up approach. Pipili ng isag sitwasyon
takdang aralin at na gagawan ng plano.
remediation
1. Problema sa basura sa Paaralan ng Gulang- Gulang National High School
2. Mga naninirahan sa tabing dagat sa Brgy. Dalahican
3. Mga naninirahan sa tabing ilog sa Brgy. Domoit
4. Mga naninirahan malapit sa piggery
IV. MGA TALA
(Remarks)

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
remediation?
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasang
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro/
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Stewa Sere Court conte Fruga Skept


rdship nity esy ntme lity icism
nt
F FX F F F F F F F F F F
X X X X X
5
4
3
2
1
N
MPS

Inihanda ni: Binigyang Pansin ni:

MAREVIC P. LAZARO FERDINAND P. MACATUGOB


SST-I Principal I

You might also like