You are on page 1of 5

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

Inihanda ni: Gemma R. Esteves

I. MGA LAYUNIN
Pagkatapos ng klase ang mga mag-aaral ay inaasahang
1. Naiintindihan ang kahulugan ng Simposyum
2. Malaman ang mga hakbang sa pagsasagawa ng pulong/simposyum
3. Nakakabuo ng pulong gamit ang mga detalye ng simposyum

II. PAKSANG AARALIN

A. PAKSA: Pagsasagawa ng Simposyum

B. SANGGUNIAN: Pinagyamang pluma Filipino 10, pp, 138-141

C. KAGAMITAN:

D. STRATEHIYA SA PAGTUTURO: Kolaborasyun

III. PAMAMARAAN
A.

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


Magandang araw mga bata Magandang araw din po, Ma’am
Gemma
Kamusta kayo?
Mabuti naman po
Masaya akong marinig iyan.
Kung gayon magsitayo ang lahat para sa Panginoon, maraming salamat po
panalangin (pangalan ng estyudyante) sa araw na ito na ipinagkaloob mo
sa amin upang matuto, nawa’y
gabayan mo po kami sa aming
gagawin sa araw na ito. Amen.
Ngayon, handa na ba kayo para sa bagong paksa na
ating tatalakayin?
Opo, Ma’am!
Kung gayon, pakiayus ang upuan at umayus ng upo.

habang tayo’y
nagtatalakay, kailangang makinig ng mabuti, (gagawin ng mag aaral)
maging marespeto, at iwasan ang
pakikipagkwentuhan sa katabi.

Maliwanag ba?
Bago tayo tumungo sa ating aralin, ano ang inyong
tinalakay nung nakaraan?
Opo, Ma’am!
Anong meron sa Nobelang “Ang munting prinsipe”?
Ang aming pinag aralan nung
nakaraan ay tungkol sa Munting
Prinsipe

Isinasalaysay ng nobela
ang kwento ng isang pilotong
bumagsak sa gitna nga desyerto
kung saan niya nakatagpo ang isang
“munting prinsipe,” isang batang
Magaling! lalaking nagtamo ng karunungan
habang naglalakbay sa kalawakan
mula sakanyang tinitirhang asteroid
na B-612.

B. PAGGANYAK
 Ang mga bata ay mahahati sa dalawang pangkat.
 Ang guro ay magbibigay ng 3-5 ng larawan at huhulaan kung
ano ang makikita sa larawang iyun.
 Magtatawag ang guro ng tig-isang miyembro sa bawat grupo at
tatanungin ito.
PAGTATALAKAY

Sa tingin niyu ano ang pumasok sa inyong


isipan ng makita ang larawan? (Sasagot ang mga bata)

Magaling!

Ngayon, ay dadako na tayo sa ating aralin


tungkol sa “PAGSASAGAWA NG ISANG
SIMPOSYUM”. Pakibasa nga ang nasa (Babasahin ng bata)
inyung copy. (Tatawag ng isang
estyudyante)

Magaling, ano na nga ulit ang Simposyum Ang simposyum ay isang pagtitipon,
Roxas? pagpupulong, o kumprensiya kaugnay sa
isang paksa.

Bigyan ng isang palakpak at isang padyak. (pakpak at padyak)

Ngayon ay dadako tayo sa mga hakbang


kung paano mabuo o makabuo ng isang
Simposyum.
1. Pagsasagawa ng paunang pulong
upang matalakay ang detalye ng
Simposyum”.

Mga bagay na dapat pag-usapan sa


paunang pulong na ito ang
sumusunod:
 Ang petsa (araw at oras)
 Ang lugar (bulwaganh o silid)
 Ang mga komite at mga taong
magiging bahagi ng bawat
komite
 Ang pag mumulan ng ponding
gagastusin para sa
simposyum
 Ang mga pagkakagastusan
tuload ng pagkain,
imbitasyon, bayad sa
bulwagan(kung may
babayaran), dekorasyon, at
iba pa.
 Ang mga pagsaktatalakayin
 Ang mga tagapagsalita.
2. Pagrererba ng lugar at mga
kagamitan

Mga dapat ireserba:


 Ang lugar (bulwagan o silid
kung saan gaganapin ang
simposyum)
 Ang mga mesa at silya
 Ang sound system
 Ang LCD projector
 Ang gamit sa dokumentasyon
3. Pakiikipag usap sa caterer na
maghahanda ng pagkain
 Isa ito sa mahalagang
bagay na kailangang pag-
usapan nang maaga dahil
hindi biro ang paghahanda
ng pagkain (meryenda o
tanghalian) para sa
maraming tao.
4. Pagbuo ng programa para sa
simposyum
 Ang komiteng nakatalaga
para sa programa ay dapat
nang bumalangkas ng
programa. Kapag nabuo na
ang pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa
programa ay ipaaalam na
nila sa mga taong may
parte o bahagi tulad ng
mga guro ng palatuntunan
emcee.
5. Paghahanda ng bulwagan o silid
para sa simposyum
 Magiging handa ang
komite para sa pag-aayos
ng silid o bulwagan isa o
dalawang araw bago ang
simposyum.
6. Pagsasagawa ng simposyum
 Sa mismomng araw ng
simposyum , ang lahat ng
bkiomit5eng nakatalaga ay
dapat maging alerto upang
matiyak na magiging
maayos ang magiging
takbo ng programa.

Naiintindihan niyo ba class?


Opo, Ma’am

Kung talagang naiintindihan niyo, ano na


nga ulit ang Simposyum?
Ang simposyum ay isang pagtitipon,
pagpupulong,

Ibigay ang mga hakbang kung paano


makabuo ng isang simposyum. Mga hakbang upang makabuo ng isang
simposyum.
1…….
2……
3…….
4…….
5……
6……

Magaling!
Para sa iyong kaalaman ano ang
kahalagahan ng simposyum? Ang simposyum ay nagbibigay
impormasyon o kaalaman tungkol sa
isang paksa.

C.

Ang mga bata ay mahahati sa tatlong pangkat, ang bawat grupo ay


magmumungkahi ng mga bagay na dapat isaalang-alang sa
isasagawa ninyongt simposyum. Maaring konsultahin ang iyong
kapangkat o ang buong klase para sa mga detalyeng ilalagay rito.

________________________________________
Tema ng Simposyum
Petsa at oras ____________________________________________
Lugar kung saan ito idaraos_________________________________
Mga paksang tatalakayin___________________________________
Magigig mga tagapagsalita__________________________________
Ang mga iimbitahan_______________________________________
Ang pagmumulan ng pondo__________________________________
Ang pagkakalahatang lider o pinuno___________________________
Ang magiging pinuno ng bawat
komite__________________________
Komite ng pagkain_________________________________________
Komite ng pagrereserba sa lugar at mga kagamitan_______________

IV. PAGTATASA/PAGTATAYA
Paano matitiyak na magiging maayos angt lahat sa mismong araw ng
pagsasagawa ng programa? Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng
isang mahusay na lider sa pagtatagumpay ng gawaing ito?

V. TAKDANG ARALIN
Maghanap ng limang halimbawa ng simposyum sa internet.

You might also like