You are on page 1of 21

BUNA CERCA

School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2


Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: ESP
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6
Tuesday
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang
pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan ng
kapaligiran at ng bansang kinabibilangan
B. Pamantayang sa Pagganap Naisasabuhay ang pagsunod sa iba’t ibang paraan ng pagpapanatili ng
kaayusan at kapayapaan sa pamayanan at bansa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakatukoy ng iba’t ibang paraan upang mapanatili ang kalinisan at kaayusan sa pamayanan
Isulat ang code ng bawat kasanayan Hal.
- pagsunod sa mga babalang pantrapiko
- wastong pagtatapon ng basura
- pagtatanim ng mga halaman sa paligid
II. NILALAMAN Pagpapakita ng Kaayusan at Kapayapaan sa iba’t ibang Paraan
Approaches Constructivism
Strategy RMFD Activity
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG 65, CLMD Budget of Work pg. 13
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang SLM 15
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper, powerpoint, tarpapel
III. PAMAMARAAN
Bible Verse Mga Taga Roma 12:17
Huwag kayong mangagbayad sa kanino man ng masama sa masama. Isipin ninyo ang mga
bagay na kapuripuri sa harapan ng lahat ng mga tao.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Mga Taga Roma 12:17
pagsisimula ng bagong aralin Huwag kayong mangagbayad sa kanino man ng masama sa masama. Isipin ninyo ang mga
bagay na kapuripuri sa harapan ng lahat ng mga tao.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Isipin mo na lang kung ang mga mamamayan ay hindi marunong
sumunod, ano ang maaaring maging epekto nito sa iyo? Sa iyong
kapwa? Sa ating pamayanan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang ipinapakita ng larawan? Nakasakay ka na ba rito?
bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Bigkasin nang malakas at maayos ang tula.


paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ang Ama Kong Disiplinado
ni Tyrene Rowena R. Reyes
Ngayong pandemya, ‘di maiwasang mangamba
Patuloy ang buhay, balik trabaho si ama
Face mask at face shield, suot niya tuwina
Plastik na harang sa dyip, iyong makikita
Kuwento sa akin ni ama, marami mang pagbabago,
kailangang manatili sumunod sa batas trapiko
Sa “pedestrian lane”, doon tatawid ako
Pagpula ng ilaw, tatawid ang mga tao.
May pasaherong para nang para,
Kahit sa bawal na lugar nais bumaba na
Ngunit sadyang disiplinado si ama,
Sa tamang lugar ibinaba niya.
Pagdaan sa simbahan, pagbusina ay iniiwasan
Sumusunod din sa tamang likuan
Dinaraanang humps, siya ay dahan-dahan
Iniingatan ang mga pasahero, ayaw niyang masaktan.
Nang kailangang bumalik ngunit may “No U-turn” na nakita,
umusad pang muli kung saan ang pag-ikot ay pwede na.
Nang mapagod si ama at nais na magpahinga,
“No Parking” sign nakita, humanap kung saan pwede pumarada.
Marami pang mga batas trapiko na sa kalsada ay makikita.
Lahat ng iyon ay masiglang sinusunod ng aking ama.
Sa bawat araw, panatag ang aming pamilya,
na si ama ay laging ligtas pagka’t siya ay may disiplina.

Sagutin ang mga tanong ukol sa tula.


1. Ano ang masasabi mo tungkol sa ama sa ating tula?
2. Ano-ano ang mga batas trapiko na nabanggit?

3. Bukod sa mga ito, mayroon ka pa bang alam na batas-


trapiko?
4. Sa iyong palagay, bakit mayroong mga senyas-trapiko o
mga karatulang babala sa kalsada?
5. Mahalaga ba na sundin ang mga ito? Bakit?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Habang tayo ay bata pa tayo ay nararapat na sumunod sa batas trapiko. Habang tayo ay nasa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 daan, isaalang-alang natin ang mga babalang pantrapiko upang magkaroon ng maayos na
daloy ng trapiko at maiwasan ang aksidente.

Disiplina ang pangunahing kailangan sa pagsunod sa mga batas trapiko. Huwag ipagwalang
bahala ang mga ito dahil ito ay mahalaga at dapat sundin upang makaiwas sa anumang sakuna
o aksidente. Maging huwaran o modelo sa iba kaugnay sa pagsunod sa mga batas trapiko sa
pamamagitan ng pagkakaroon ng disiplina sa saraili upang gayahin ng iba.

Mga babala:

F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)

G. Paglalapat ng mga aralin sa pang- Ano-ano ang iba’t ibang paraan ng pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan sa pamayanan sa
araw-araw na buhay pagsunod sa mga batas o babalang pantrapiko?
H. Paglalahat ng Aralin Ang batas trapiko ay ang mga alintuntunin na ipinapatupad ng ating pamahalaan sa ating mga An
lansangan upang maging maayos ang ating pamayanan. ali
ati
lan
an
I. Pagtataya ng Aralin Bilugan ang titik ng tamang sagot.
1. Anong kulay ng ilaw trapiko ang nagpapahiwatig na
maaari nang tumawid ang mga tao sa daan?
A. Pula B. Dilaw C. Berde
2. Alin sa mga sumusunod ang maaari mong gawin kung
ikaw ay tatawid ng kalsada?
A. Tumingin sa likuran habang naglalakad
B. Maglaro habang naglalakad
C. Tumawid sa pedestrian lane

3. Sino ang nagpapatupad ng batas trapiko sa lansa-


ngan?

A. Kaibigan
B. Traffic enforcer
C. Barangay tanod
4. Bakit kailangan nating sundin ang mga batas o
babalang pantrapiko sa daan?

A. Upang maiwasan ang mga sakuna sa daan


B. Upang mapanatili ang kalinisan at kaayusan
sapamayanan
C. Ang sagot sa titik A at B ay parehas tama
5. Bilang isang bata, paano mo mapapanatili ang kalini-
san at kaayusan ng pamayanan tulad ng pagsunod sa
mga batas trapiko?
A. Sumuway sa mga batas o babalang pantrapiko.
B. Sumunod sa mga batas o babalang pantrapiko.
C. Balewalain ang mga batas o babalang pantrapiko.
J. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ang aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: ENGLISH
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON PLAN Dates and 3rd QUARTER
Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6

Tuesday
I.OBJECTIVES
A. Content Standards demonstrates understanding of suitable vocabulary used in different languages for effective
communication
B. Performance Standards uses familiar vocabulary to independently express ideas in speaking activities
C. Learning Talk about texts identifying major points and key themes
Competencies/Objectives
Write the LC Code for
each
II. CONTENT Major Points and Key Themes
Approaches
Strategy
III. LEARNING
RESOURCES
A. References BOW 13
1. Teacher’s Guides/Pages
2. Learner’s Materials SLM 26-29
Pages
3. Textbook Pages
4. Additional Materials Tarpapel, powerpoint, books,
from Learning Resources Pictures, video lessons
(LR) portal
B. Other Learning
Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous Study each pictured event. What is the major point of each picture?
lesson or presenting the
new lesson

a. Philip is cleaning the bike.


b. Philip is fixing the bike.
c. Philip is riding the bike.

a. The policeman arrests the criminal.


b. The policeman spies the criminal.
c. The policeman investigates the
criminal.
B. Establishing a purpose What is the sound made by a bird? Do birds talk to each other?
for the lesson
C. Presenting What can you say about the picture?
examples/instances of the
new lesson

D. Discussing new concepts


and practicing new skills
#1

Major point is basically called Main Idea. It tells the main topic of the text or
the story and it is what all or mostly talk about. Main idea of the text or story is
commonly the first or last sentence. It helps us to understand what a text/story
is mainly about.
Here are some tips to find the main idea of text/story:
 Look at the picture
 Identify the topic
 Look for words that are use repeatedly
 Reread the first and last sentences
E. Discussing new concepts
and practicing new skills
#2

Key themes of the text/story is the lesson or message. It is usually the


character’s attitude or traits shown in text/story. Often key themes used are
freindship, hard work, happiness, honesty, kindness and courage. To identify
the lesson or the message of the text you should understand the character’s
feeling or traits.
F. Developing mastery Read the paragraphs. Identify the theme and main idea in each story.
(Leads to formative
assessment)

______1. What is the major point of the story?


A. Bats are mammals.
B. Bats can eat up to 1,000 insects in one hour.
C. Bats help in controlling the population of insects.
______2. What is the key theme of the story?
A. bats’ eating habits
B. bats’ favorite food
C. bats’ contribution to nature
G. Finding Identifying the relationship between main idea and key theme will increase your
practical/applications of comprehension.
concepts and skills in daily
living
H. Making generalizations Major point is basically called Main Idea.
and abstractions about the Key themes of the text/story is the lesson or message.
lesson

I. Evaluating Learning Read each paragraph. Identify what each item tells. Write the letters of your answers on
your answer sheet.
1. Carabaos help farmers in plowing the field. They give us milk and meat.
The story is about _________.
A. farmers B. carabaos C. meats
2. Emma and Roi go to school everyday. After school, they help their parents in doing
household chores. Emma washes the dishes while Roi sweeps the floor.
The paragraph is about the ________.
A. honest children B. helpful children C. polite children
J. Additional activities for
application or remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who e
B. arned 80% of the
formative assessment
B. No. of learners who
require additional
activities to remediation
C. Did the remedial lessons
work? No. of learners who
have caught up with the
lesson
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?
G. What innovation or
localized material did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MATH
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6

Tuesday
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman The learner
1. demonstratesunderstanding ofdivision of wholenumbers up to1000 includ
money.

2. demonstratesunderstanding ofunit fractions.

Pamantayan sa Pagganap The learner


1. is able to applydivision of wholenumbers up to1000 includingmoney
inmathematicalproblems andreal-life situations.

is able torecognize andrepresent unitfractions invarious forms andcontexts.


Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Reads and writes similar fractions.
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Approaches Constructivism
Strategy RMFD Activity
III. KAGAMITANG
PANTURO
1. Sanggunian
2. Mga pahina sa Gabay ng BOW 14
Guro
3. Mga pahina sa Kagami- Self Learning Module page 19-28
tang Pang Mag-aaral
4. Mga pahina sa Teksbuk
5. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
6. Iba pang Kagamitang
Panturo Number cards, charts, activity sheets, tarpapel, , powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
Isulat ang fractional name ng mga sumusunod sa symbol at sa salita.
A. Balik-aral sa
nakaraangaralin at / o
pagsisimula ng bagong
aralin

Sa nakaraang taon ay natutuhan mo ang paghahambing ng


B. Paghahabi sa layunin ng unit fractions gamit ang mga simbolong >, < at =. Natutunan mo na
aralin
rin ang pagsusunod-sunod ng mga unit fractions sa increasing order
at decreasing order.
Sa araling ito ay matututuhan mo ang paghahambing ng dalawa o higit pa sa
C. Pag-uugnay ng mga dalawang similar fractions gamit ang mga
halimbawa sa bagong
aralin
simbolong >, < at =.

D. Pagtalakay ng bagong Tingnan ang halimbawa sa ibaba. Paghambingin mo ang


konsepto at paglalahad ng dalawang larawan.
bagong kasanayan #1 Kinain ni Alvin ang 5/8 na bahagi ng cake, samantala 2/8 na
bahagi ng cake naman ang kinain ni Sol. Sino kina Alvin at Sol ang
kumain ng mas kaunti?

Pansinin ang unang regions.


Ipinapakita na ang bahaging may
kulay o shade ay ang bahagi ng
cake na kinain ni Alvin.

Sa ikalawang regions naman


ayipinapakitanaang
bahaging may kulay o shade ang
bahagi ng cake na kinain ni Sol.

Sa pamamagitan ng mga bahaging may kulay o shade ay


malalaman mo na mas malaki ang bahagi ng cake na kinain ni Alvin
kung ihahambing sa bahagi ng cake na kinain ni Sol.
Sa paghahambing ng similar fractions, tingnan ang numerator
ng bawat fractions. Ang fraction na may pinakamalaking bilang ng
numerator ay siya ang may pinakamataas na value.
E. Pagtalakay ng bagong Tingnan ang iba pang halimbawa:
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Makikita na ang numerator ng ay 2/8 at ang
numerator ng ay 6/8. Dahil mas malaki ang 6/8
kung ihahambing sa 2/8 kaya naman mas maliit
ang kung ihahambing sa 6/8 .

Sa paghahambing ng mga similar fractions ay maaaring


gamitin ang mga relation symbols tulad ng <, >, at =

halimbawa:

F. Paglinang sa kabihasaan
( Leads to Formative
Assessment )

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga na matutunan mo ang similar fractions?


pang araw-araw na buhay

H. Paglalahat ng Aralin Paano pinaghahambing ang similar fraction

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang Gawain para


sa takdang- aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos ?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MTB
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6

Tuesday
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman The learner…
(Content Standards) demonstrates the ability to read grade one level text with sufficient accuracy,
speed, and expression to support comprehension.
B.Pamantayan sa Pagganap The Learner…
(Performance Standards) reads with sufficient speed, accuracy, and proper expression in reading grade leve
text
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Use action words when narrating simple
Isulat ang code ng bawat experiences and when giving simple 3-5 steps
kasanayan
(Learning Competencies /
directions using signal words (e.g. first, second, next,
Objectives) MT2GA-IIId-i-1.4.1
II. NILALAMAN Use action words when narrating simple
experiences and when giving simple 3-5 steps
directions using signal words (e.g. first, second, next,
Approaches Constructivism

Strategy RMFD Activity

III. KAGAMITANG Larawan, powerpoint presentation,tarpapel


PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Budget of Work pg 15

2.Mga pahina sa Kagamitang Pang Self Learning Module


Mag-aaral 4-11
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource

B.Iba pang Kagamitang Panturo

IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraangaralin Bilugan ang salitang kilos at isulat kung anong aspekto ng pandiwa ito.
at / o pagsisimula ng bagong aralin

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ngayon naman ay ipagpapatuloy mo ang paggamit ng salitang kilos upang magbahagi n
mga
1. pangyayari sa iyong buhay. Ipakikilala rin sa iyo ang mga salitang ginagamit sa
pagbibigay ng mga panuto

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa Pagkatapos ng araling ito, inaasahang


sa bagong aralin nakagagamit ka ng mga salitang kilos sa pagsasalaysay
ng mga simpleng karanasan at sa pagbibigay ng mga
panuto.
D:Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan Natatandaan mo pa ba ang mga pangyayaring naganap na sa iyong buhay?
#1
Kaya mo bang isalaysay ang mga iyon?

Alam mob a ang tawag sa mga ito??

Ang karanasan ay tumutukoy sa pangyayari sa buhay na nakaraan na o tapos na.

E.Pagtalakay ng bagong konsepto Paano nga ba isinasalaysay ang isang karanasan?


at paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Basahin ang kwento.

Tingnan natin muli ang mga salitang may salungguhit sa teksto.

Nagdidilig
Nagtatanim
Magtanim
Ihanda
Ihalo
Ilagay
Itanim
Diligan

Ang paggamit ng salitang kilos ay makakatulong upng ilahad ng maayos ang


sariling karanasan.

Napansin mo ba ang mga initimang salita sa teksto?

Gaya ng una, ikalawa,ikatlo,pagkatapos, at sa huli.

Ang mga salitang ito ay ginagamit bilang pananda o hudyat upang mailahad nang
mas malinaw ang mga panuto,direksyon o hakbang sa pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari o gawain sa isang kwento o teksto. Maaring ang mga ito ay
nagpapahayag ng simula,daloy o wakas ng pangyayari
F.Paglinang sa kabihasaan Basahin ang paraan ng paghihiwalay ng basura. Bilugan ang salitang kilos na
( Leads to Formative angkop sa pangungusap.
Assessment )
Mga Paraan sa Paghihiwalay ng Basura.

1. Una, (kumuha, magtabi) ng dalawang sako.


2. Pangalawa,( lagyan,buhusan) ang sako ng mga marka para sa salitang nabubulok
at di nabubulok.
3. Pangatlo, (ikalat, ilagay) ang mga basura sa tamang lalagyan.

4. Pagkatapos, (idikit, itali) ang dulo ng sako upang hindi mangamoy.


1. Sa huli, (itapon, ihagis) ang basura sa lugar na binigay ng inyong barangay

G.Paglalapat ng aralin sa pang Sa panahon ng pandemya kung saan tayo ay nasa ating
araw-araw na buhay tahanan lamang, nagkaroon tayo ng iba’t ibang
karanasan na nagpatibay ng relasyon sa pamilya.
H.Paglalahat ng Aralin 1. Ang mga pandiwa ay maaaring gamitin sa
pagpapahayag ng sariling karanasan.
2. Sa pagpapahayag ng sariling karanasan, pandiwang
naganap na ang dapat gamitin.
3. Ang pagmamahal sa pamilya ay higit na naipakikita
sa pagbibigay halaga sa mga karanasan at
kaugaliang nakasanayan na.
I.Pagtataya ng Aralin Basahin ang mga pangungusap. Piliin ang angkop na salitang kilos sa loob ng
kahon upang maipakitaang paraan ng tamang paliligo.

1. Una, ___________ ng tubig ang buong katawan.


2. Ikalawa, ____________ ang katawan gamit ang bimpo.
3. Pagkatapos ay ___________ ang buong katawan.
4. Ikaapat ay ______________ ang katawan gamit ang malinis na tubig.

Sa huli, _____________ ang katawan gamit ang tuwalya at saka magbihis.


J.Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos ?Paano ito nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking


naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
ARALING
GRADE 2 Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: PANLIPUNAN
DAILY LESSON Teaching
PLAN Dates and 3rd QUARTER
Time: March 5, 2023 Quarter: Week 6

Tuesday
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag - aaral ay…
naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga
pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad.
Ang mag - aaral ay…
B. Pamantayan sa Pagganap nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa
komunidad tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
***Naipaliliwanag ang mga tungkulin ng pamahalaan sa komunidad
II. NILALAMAN
An

Approaches

Strategy RMFD Activity

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian BOW 17
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Pang-mag- LM 196
aaral
3. Mga pahina Teksbuk
www.youtube.com
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
Powerpoint presentation
Tarpapel, lapis at papel, module, larawan
B. Iba pang Kagamitang pangturo
IV. PAMAMARAAN
BALITAAN:
A. Balik-Aral sa nakaraang Sino-sino ang nagbibigay ng paglilingkod para
aralin at/o pagsisimula ng sa pagtugon sa:
aralin pangunahing pangangailangan ng
komunidad?
kaligtasan ng komunidad?
kalusugan?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Kung hindi maganda ang uri ng pamumuno
(Motivation) at paglilingkod ng mga pinuno, ano ang
mangyayari sa komunidad?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa EPEKTO NG PAMUMUNO AT PAGLILINGKOD SA
sa bagong aralin.(Presentation) KOMUNIDAD
Ang isang komunidad ay binubuo ng mga tao.
May mga lider o pinuno na siyang nangunguna
sa pagpapaunlad ng kanyang kinabibilangang
komunidad.
Ang kagandahan at kaunlaran ng isang
komunidad ay nakasalalay sa uri ng pamumuno
ng isang lider o pinuno. Iba-iba ang uri at paglilingkod na ginagawa at ipinakikita ng mga
pinuno. May mga pinuno na naglilingkod nang mahusay at tapat sa kanyang tungkulin kaya madaling
mapaunlad at mapaganda ang
kanilang lugar. Kung mahusay ang pinuno,
madaling pasunurin ang mga tao lalo na kung sa
ikabubuti ng kapakanan ng nakararami.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Ang mabuting pamumuno ay nagpapagalaw ng mga tao sa isang direksyon tungo sa kanilang
at paglalahad ng bagong kasanayan pinakamahusay at pang-matagalang interes. Ang direksiyon ay maaaring pangkalahatang pakikipag-
#1(Modelling) ugnayan sa mundo o isang partikular tulad halimbawa ng paggawa ng isang pagpupulong na umaakma
sa mga isyu. Kahit anong mangyari, ang pamamaraan at ang hangarin ay alang-alang sa kapakanan ng
mga tao na kasangkot sa isang totoo at pang-matagalang diwa.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ang talata at sagutin ang mga tanong.
at paglalahad ng bagong kasanayan
#2 (Guided Practice)

Bilang isang bata, ano ang maitutulong mo sa ganitong kalagayan ng komunidad?Ilista ang
iyong sagot sa papel.
F. Paglinang sa Kabihasaan Marami ng lubak ang daan sa Kalye Tahimik dahil dito, sunod-sunod ang nagaganap na aksidente. Ano
(Independent Practice) ang dapat gawin ng pinuno ng komunidad?
(Tungo sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa May maganda at di-magandang
pang-araw-araw na buhay epekto sa pamumuhay ng mga tao
(Application) ang uri ng paglilingkod ng isang lider
o pinuno sa isang komunidad.
H. Paglalahat ng Aralin Isulat ang PI sa patlang kung ang tinutukoy na kahulugan ay PINUNO at PA naman kung
(Generalization) Pamumuno.

_____1. Ang lider ng komunidad.


_____2. Ang nangangasiwa sa mga gawain.
_____3. Ang nangunguna sa pangkat ng mga tao o samahan.
_____4. Isang pambihirang karapatan ng isang tao.
_____5. Mahalagang katungkulan na dapat gampanan ng buong husay.

Alin sa mga sinagutan ang nagpapakita ng mabuting pamumuno? Ano ang kahalagahan nito?
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluation)
J.Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking ginamit/nadiskubre na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: FILIPINO
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6

Tuesday
LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Pagganap Grade Level Standards:
(Performance Standards) Pagkatapos ng Ikalawang Baitang, inaasahang nasasabi ng mga mag-aaral ang
pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan, nagagamit ang mga kaalam
sa wika, nakababasa nang may wastong paglilipon ng mga salita at maayos na
nakasusulat upang maipahayag at maiugnay ang sariling ideya, damdamin at
karanasan sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o nibel a
kaugnay ng kanilang kultura.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Naipahahayag ang sariling ideya/damdamin
Isulat ang code ng bawat o reaksyon tungkol sa napakinggang kuwento
kasanayan batay sa tunay na pangyayari/pabula
(Learning Competencies / F2-PS-Ig-6.1
Objectives)
NILALAMAN

Approaches Constructivism

Strategy RMFD Activity

KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian Budget of work 3.0 Filipino page 17
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
B.Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, powerpoint presentation, kwento
IV:PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa nakaraangaralin Babasahin natin ang kasunod na akda
at / o pagsisimula ng bagong aralin upang sariwain ang diwa ng nakaraang aralin.

Ang Batang Pilipino


ni: Maria Cecilia R. Rubia

Ako ay isang batang Pilipino,


Masayahin kahit sino ang kausap ko;
Sa aking magulang ay magalang ako,
Maging sa lahat na kapwa tao.

Ako ay isang batang Pilipino,

Masipag sa pag-aaral, gayundin sa gawaing bahay,


Tinutulungan si nanay, gayundin si tatay;
Kaya aming tahanan ay palaging matiwasay.

Ikaw at ako, mga batang Pilipino,


Pagmamahal sa bansa’y isasapuso;
Mga pangarap, sa bansa’y iaalay ko,
Pagsumikapang tuparin nang tapat at totoo.

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang bawat


pangungusap. Sa iyong sagutang papel, isulat ang tsek
(✓) kung ikaw ay sumasang-ayon at ekis (x) kung hindi.

1. Ang mga batang Pilipino ay masayahin.


2. Ang pagmamano at pagsagot ng “po at opo” ay
isang paraan ng pagiging magalang.
3. Nararapat lamang na ang isang bata hanggang
paglaki ay mag-aral nang mabuti.

4. Nasisiyahan ang mga magulang sa mga bata na


marunong tumulong sa gawaing bahay.
5. Ang pagtatapos ng pag-aaral ay nakatutulong
upang umunlad ang isang bansa.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ang aralin na ito ay idinesenyo at isinulat upang
matutuhan ng mga mag−aaral kung paano
makakapagpahayag ng sariling ideya, damdamin o
reaksiyon tungkol sa napakinggang kuwento batay sa
tunay na pangyayari o pabula. Mahalaga na ang
kasanayan ng mga mag−aaral na makapagpahayag
nang damdamin, ideya o reaksiyon ay maipahayag batay
sa kanilang nararamdaman. (F2-PS-lg-6.1)

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa


sa bagong aralin

Ano ang nakikita ninyo sa larawan?

Alamin nati ang kwento tungkol sa magkaibigan.


D:Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong Si Andy Bubuyog at Ang Kaibigan Niyang si Tong Tutubi
kasanayan #1
ni: Maria Cecilia R. Rubia

Si Andy ay kilala sa kanilang lugar bilang isang masipag


na bubuyog. Halos araw-araw ay wala siyang ginawa
kung hindi lumipad at maghanap ng nektar. Samantala, si
Tong naman ay isang tutubi. Kabaliktaran ni Andy si Tong
sapagkat siya ay mahilig maglaro, palipad-lipad at kung
saan-saan nakakarating. Sa kabila ng pagkakaiba ng
kanilang katangian, sila ay matalik na magkaibigan.
Isang araw, dumating ang malakas na bagyo at
tumagal ng ilang araw ang ulan. Nagutom si Tong tutubi
sapagkat wala siyang makain. Halos mawalan na siya ng
pag−asa. Nang tumila ang ulan ay dali−dali siyang
lumabas at nalungkot sa kanyang nakita. Sira ang lahat ng
nasa paligid niya. Nakatumba ang mga puno at
nakadapa ang mga pananim.
“Tama! Pupunta ako sa kaibigan kong si Andy! Marami
siyang imbak na pagkain”, ang wika ni Tong. Kaya, agad
siyang pumunta sa kaniyang kaibigan.
“Tong! Anong nangyari sa iyo?” Ang tanong ni Andy.
“Gutom na gutom na ako kaibigang bubuyog” ang wika
ni Tong.
Pinapasok ni Andy ang kaniyang kaibigan at pinakain.
“Maraming salamat kaibigang bubuyog! Kung hindi
dahil sa iyo ay baka namatay na ako sa gutom.”
“ Mula ngayon ay mag−iipon na rin ako ng pagkain.”
Ang sabi ni Tong at masaya siyang nagpaalam sa
kaniyang kaibigan.

Panuto: Sagutin ang mga tanong sa isang sagutang


papel.
1. Si Tong ay isang tutubi na mahilig _________.
2. Anong katangian mayroon si Andy Bubuyog?
3. Kung ikaw si Andy, bibigyan mo rin ba ng pagkain si
Tong? Bakit?
4. Anong damdamin ang mararamdaman mo sa sinapit
ni Tong tutubi?
5. Magiging masaya ka ba kung tutulong ka sa mga
nangangailangan?
E.Pagtalakay ng bagong konsepto Ang pagpapahayag ng sariling ideya o damdamin at
at paglalahad ng bagong reaksiyon tungkol sa napakinggang kuwento batay sa
kasanayan #2 tunay na pangyayari/pabula ay nakasalalay sa damdamin ng nagbabasa. Nagkakaroon ng epekto a
damdamin ng nakikinig sa pagbibigay niya ng ideya o
opinyon batay sa mensaheng narinig.
Iba’t ibang damdamin ang maaaring madama ng
taong nakarinig nito. Ilan sa mga halimbawa ng
damdamin ay ang mga sumusunod:
-masaya
-malungkot
-nayayamot
-natatakot

-pagkamangha
-galit
-pagkainip
-pagkahiya

-pagkaligalig
-naiiyak at
1. paghanga

F.Paglinang sa kabihasaan Hanapin sa hanay A ang mga


( Leads to Formative pangungusap na nagpapahayag ng damdamin,
Assessment ) ideya o reaksiyong may kaugnayan sa mga larawan
na nasa hanay B.
G.Paglalapat ng aralin sa pang
araw-araw na buhay
H.Paglalahat ng Aralin Ang pagbibigay ng sariling ideya o reaksyon sa isang
sitwasyon ay nakasalalay sa damdaming nadarama ng
nakikinig o nagbabasa.
I.Pagtataya ng Aralin Sagutin ang gawain sa pamamagitan ng pagsulat o
pagsasabi nito. Suriin ang larawan. Tukuyin ang
damdaming ipinakikita nito. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.

J.Karagdagang Gawain para sa


takdang- aralin at remediation
H. MGA TALA
I. PAGNINILAY

A.Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa pagtataya
B:Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos
?Paano ito nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking


naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
BUNA CERCA
School: ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 2
Teacher: AURIS E. CATINSAG Learning Area: MAPEH (ARTS)
GRADE 2 Teaching
DAILY LESSON Dates and 3rd QUARTER
PLAN Time: March 5, 2024 Quarter: Week 6

Tuesday (Arts)

I. OBJECTIVES
A. Content Standards Demonstrates understanding of shapes, textures, colors, and repetition of a
motif, the contrast of motif and color from nature and found objects
B. Performance Standards Creates prints from natural and man-made objects that can be repeated or
alternated in shape or color
C. Learning Competencies/
Objectives Write the LC code
Creates a print on paper or cloth using cut-out designs.
A2PR-IIIg
II. CONTENT:
a. Integration Paggupit at Paglapat
b. Approaches Constructivism
c. Strategy RMFD Activity
d. Government Thrust
e. BLD Program Numeracy and Literacy
III. LEARNING RESOURCES
A. References
1. Teacher’s Guide pages BOW 17 CG 16
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. A. Additional Materials from
Learning Resource (LR)
portal
A. Instructional Materials
used in class
B. Other Learning Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or Lagyan ng sa kolum na ikaw ay sumasang-ayon.
presenting the new lesson 1. Gumamit ng resiklong bagay sa paglikha ng aking likhang sining.
2. Sumunod sa mga pamamaraan ng paggupit ng letra.
3. Nakapaglimbag na maaaring gawing pandisenyo.
4. Naging malikhaing sining ang paglilimbag na iyong nagawa.
5. Nakaramdam ng kasayahan sa mga nilikhang sining.
B. Establishing a purpose for the Ang paglilimbag ay ang pag -iwan ng bakas o bakat sa papel o sa tela.
lesson Makagagawa tayo ng paglilimbag gamit ang ibat ibang uri ng dekorasyon at mga resiklong
makikita sa ating paligid tulad ng plastic folder.
C. Presenting examples/ Ano-ano ang mga disenyong kaya mong gawin sa pagguhit? Paano
instances of the new lesson gagamitin ang lapis, gunting, at papel bilang gabay nito? Sa araling ito,
makakaguhit ka ng mga hugis o larawan sa papel o tela gamit ang mga
ginupit na disenyo.
Tingnan ang mga larawan sa ibaba. Ano-anong mga disenyo ang iyong
nakikita? Kaya mo ba itong gawin?

D. Discussing new concepts and


practicing new skills #1

E. Discussing new concepts and Panuto: Magbigay ng ilan sa iyong mga natandaan sa
practicing new skills #2 pag gupit ng iyong disenyo sa paglilimbag.
1. ____________________
2. ____________________
3. ____________________
4. ____________________
5. ____________________

F.Developing mastery Sundan ang mga sumusunod na


(Leads to Formative Assessment 3) hakbang upang makapag-lapat ng mga hugis o letrang iyong nais.
Mga kailangan:
ruler o patpat gunting karton
lapis platito
Mga hakbang:
G.Finding practical applications of
concepts and skills in daily living

H.Making generalizations and Nakagugupit tayo ng mga hugis o disenyo sa pamamagitan ng pagsunod ng maayos sa
abstractions about the lesson pagsunod sa panuto.

Marami mga resiklong bagay ang maaari nating gamitin sa paglikha ng mga
ginupit na disenyo. Maging maabilidad at malikhain upang mas mapaganda
pa ang iyong nais na ilimbag.
I.Evaluating learning Panuto: Gumuhit ng ilan sa mga bagay na alam mong maaaring gamitin sa paglilimbag.
I.Additional activities for
application or remediation
REMARKS
REFLECTION
A.No. of learners who earned 80%
in the evaluation
B.No. of learners who require
additional activities for
remediation
C.Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught
up in the lesson
D.No. of learners who continue to
require remediation
E.Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?
F.What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor
can help me solve?
G.What innovation or localized
materials did I used/discover
which I wish to share with other
teachers?

You might also like