You are on page 1of 23

DAILY LESSON Paaralan Baitang 8

LOG
Guro Asignatura FILIPINO
(Pang-araw- araw
na Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan IKATLO

UNANG ARALIN - TUKLASIN

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga


Pangnilalaman akdang panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa
B. Pamantayan sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
Pagganap (social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayan sa F8PN-IIIa-c-28
Pagkatuto Nabibigyang-reaksiyon ang narinig na opinyon ng kausap
Isulat ang code ng tungkol sa isang isyu
bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang
Popular
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal,
Banyaga)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 130-136
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

Recall
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Panimulang Pagtataya
pagsisimula ng Crossword PuzzleTukuyin ang mga salita sa crossword
bagong aralin. puzzle sa tulong ng mga gabay sa pagsagot. Gawin sa
papel. Gayahin ang pormat.

Gabay sa Pagsagot
1. Kuwentong isinalarawan ng mga dibuhista. (pababa)
2. Pahayagan ng masa. (pahalang)
3. Kuwentong higit na maikli sa maikling kuwento.
(pahalang)
4. Makulay na babasahin na hitik sa iba’t ibang
impormasyon (pahalang)
Paglalahad ng Aralin
3.1 Panitikan: Popular na Babasahin
Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal, Banyaga)
Produkto/ Pagganap: Literary Folio na sumasalamin sa
kasalukuyang kalagayan ng inyong barangay.

MGA PAMANTAYAN Puntos


Malikhain 5
Kaisahan 5
Makatotohanan 5
Pormal at responsable ang gamit
5
ng wika
Kawastuan (Wasto anggamit ng
5
mga salita at bantas)
B. Paghahabi sa layunin Kabuuan
ng aralin 25
Model
GAWAIN 3.1.a : Sarbey-Tseklist
Lagyan mo ng tsek (/) ang mga babasahing
popular para sa iyo. Pagkatapos, iayos ang mga ito nang
paranggo batay sa naging resulta. Lagyan ng bilang 1-4
ang bawat kahon. Pinakamataas ang bilang 1
C. Pag-uugnay ng mga samantalang ang bilang 4 ang pinakamababa. Gawin sa
halimbawa sa papel. Gayahin ang format.
bagong aralin
Pahayagan Komiks Magasin Mga aklat
Broadsheet ___ Aliwan ___ Liwayway ___ Mga Aklat
___ Inquirer ___ Pantastik ___ Yes! ni Bob Ong
___ Manila ___ Halakhak ___ FHM ___ Florante at
Bulletin ___ Pugad ___ Candy Laura
___ Baboy ___ T3 ___ Noli Me
Philippine ___ Super ___ Men’s Tangere
Star ___ Manhwa Health ___ Mga Aklat
___ Business Korean ___ Metro ni Eros Atalia
Mirror Comics ___Entrepreneur ___ Aklat-
___ Manila ___ Archie __Cosmopolitan Kalipunan ng
Times ___ Marvel ___ Good mga Tula
Tabloid ___ Japanese Housekeeping ___ Teksbuk
___ Abante Manga ___ Horror
___ Taliba ___ Captain Books
___ Pilipino America ___Antolohiya
Mirror ng Maikling
___ Pilipino Kuwento
Star Ngayon ___ Kalipunan
___ Tempo ng Dagling
Katha
___ Bibliya

RANGGONG AYOS
Pahayagan (tabloid/ broad sheet)
Komiks
Magasin
Kontemporaryong Dagli

LEYENDA

1 ---------------------- Pinakapopular sa akin


2 ---------------------- Popular sa akin
3 ---------------------- Di-masyadong popular sa akin
4 ---------------------- Hindi popular sa akin

Pagsusuri sa gawain at Pagbibigay ng mahalagang


tanong:
1. Sa kasalukuyang henerasyon, may tumatangkilik pa
ba sa mga babasahing ito sa kabila ng paglaganap ng
D. Pagtalakay ng makabagong teknolohiya?
bagong konsepto at 2. Mula sa sarbey na isinagawa, alin sa mga ito ang
paglalahad ng pinakapopular na babasahin sa inyo?Bakit?
bagong kasanayan 3. Sa inyong palagay, bakit kinagigiliwang basahin ang
#1 mga babasahing popular?
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
GAWAIN 3.1.b: Kahon ng Hinuha
Matapos matuklasan ang resulta ng isinagawang
sarbey tseklist, ibigay ang hinuha tungkol sa
mahahalagang tanong sa aralin sa pamamagitan ng
pagdurugtong sa mga hindi tapos na pahayag sa loob ng

Sa aking palagay,ang kaibahan ng panitikang popular


sa tradisyunal na uri ng panitikan ay
________________.
Sa aking palagay,ang pagbabago sa panitikang ay
popular ay bunsod ng _________________________.
Nalaman ko na kailangang basahin ang panitikang
popular dahil
F. Paglinang sa _________________________________.
Kabihasaan (Tungo
sa Formative kahon ng hinuha.
Assessment)
Familiarize
Pagbabahagi ng kongklusyon sa nabuong pahayag sa
G. Paglalahat ng Aralin Kahon ng Hinuha
H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay
Decide
Bigyang-reaksyon ang narinig na opinion ng kausap
I. Pagtataya ng Aralin tungkol sa isyu/paksang binigay ng guro.
J. Karagdagang gawain Takdang-Aralin:
para sa takdang-aralin Magdala ng isang paboritong popular na babasahin .
at remediation Tanong: Bakit ito ang napili ninyong basahin.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Thinking Skills- RMFD Activity
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na s
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
DAILY LESSON Paaralan Baitang 8
LOG
Guro Asignatura FILIPINO
(Pang-araw- araw
na Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan IKATLO

UNANG ARALIN – LINANGIN (PANITIKAN)


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga
Pangnilalaman akdang panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa
B. Pamantayan sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
Pagganap (social media awareness campaign)
F8PT-IIIa-c-29
Nabibigyang-kahulugan ang mga lingo na ginagamit sa
mundo ng multimedia
F8PB-IIIa-c-29
Naihahambing ang tekstong binasa sa iba pang teksto
batay sa:
- paksa
C. Mga Kasanayan sa
- layon
Pagkatuto
- tono
Isulat ang code ng
- pananaw
bawat kasanayan
- paraan ng pagkakasulat
- pagbuo ng salita
- pagbuo ng talata
- pagbuo ng pangungusap
F8PS-IIIa-c-30
Nailalahad nang maayos at mabisa ang nalikom na datos
sa pananaliksik
II. NILALAMAN
Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang
Popular
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal,
Banyaga)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 130-136
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

Think
Gawain 3.1.a. Three Minute Pause
Mula sa takdang-aralin na pinadalang popular na babasahin, alin
ang paborito mong basahin. Sa tulong ng Three(3) Minute Pause,
ilahad ang sariling kongklusyon , paniniwala, pagbabago sa sarili at
bias ng mga akda hindi lamang sa sarili kundi sa nakararami.
1 Kongklusyon 2 Paniniwala 3 Pagbabago sa
sarili

A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Pagtalakay ng bagong konsepto
1. Pagbibigay ng input ng guro tungkol sa mga
popular na babasahin.
a. Pahayagan
b. Komiks
c. Magasin
d. Dagli
1. Paglalahad ng bagong kasanayan
Pagbibigay ng kahulugan sa mga lingo na ginamit sa
mundo ng media.
a. Kontemporaryo
b. Flash fiction
c. Magasin
d. Kahon ng salaysay
e. Lobo ng usapan
D. Pagtalakay ng f. Kuwadro
bagong konsepto at g. Grapikong midyum
paglalahad ng h. Broadsheet
bagong kasanayan i. Tabloid
#1 j. Print media
E. Pagtalakay ng Paglalahad ng bagong kasanayan
bagong konsepto at Pangkatang Gawain
paglalahad ng bagong Panuto: Suriin ang mga sumusunod na popular na
babasahin batay sa katangian nito:
a. Paraan ng pagkakasulat
b. Pagbuo ng salita
c. Pagbuo ng pangungusap
d. Pagbuo ng talata
Pangkat 1- Pahayagan
Pangkat 2- Komiks
Pangkat 3- Magasin
kasanayan #2 Pangkat 4- Dagli
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)
/ Napakaraming popular na babasahin sa
kasalukuyan na maaaring kagiliwan ng mga mag-aaral.
Nariyan ang mga tabloid, komiks, magasin, at mga
kontemporaryong dagling katha. Magbigay ng mga
katangiang dapat taglayin ng isang babasahing popular
upang patuloy itong tangkilikin ng mga kabataan lalo na
ng mga mag-aaral. Ilagay ito sa graphic organizer sa
ibaba.

G. Paglalahat ng Aralin
Gawain 3.1.c T-Chart ng Popular na Babasahin
Sa tulong ng T-chart, ibigay ang mga kaisipan at
kahalagahan ng bawat popular na babasahing tinalakay
at iugnay ito batay sa mga nangyayari sa sarili, pamilya
pamayanan, lipunan at daigdig.

Kaisipan at kahalagahan

pahayagan komiks Magasin dagli


1. sarili
2. pamilya
H. Paglalapat ng aralin 3. pamayanan
sa pang-araw-araw 4. lipunan
na buhay 5. daigdig
I. Pagtataya ng Aralin Reflect
Gawain 3.1.b. 3-2-1 Chart
Itala ang mga natuklasan, kapaki-pakinabang na
kaalaman, at tanong nasa iyong isipan hanggang sa
ngayon magmula sa unang Gawain hanggang sa huling
gawain sa aralin.
3-2-1 Chart
3- Mga Natuklasan
2- Mga kapaki-pakinabang na Kaalaman
1-Mga Katanungang Nasa Isipan sa Kasalukuyan
Takdang-Aralin:
Magsaliksik tungkol sa impormal bilang antas ng wika.
Magbigay ng dalawang halimbawa bawat isang uri ng
impormal na antas ng wika.
J. Karagdagang gawain 1. Balbal
para sa takdang- 2. Kolokyal
aralin at remediation 3. Banyaga

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Jigsaw Method -TDAR
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

DAILY LESSON Paaralan Baitang 8


LOG
Guro Asignatura FILIPINO
(Pang-araw- araw
na tala sa pagtuturo) Petsa/Oras Markahan IKATLO

UNANG ARALIN – LINANGIN (WIKA AT GRAMATIKA)

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga


Pangnilalaman akdang panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa
B. Pamantayan sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
Pagganap (social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayan sa F8WG-IIIa-c-30
Pagkatuto Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang
Isulat ang code ng ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal,
bawat kasanayan kolokyal, banyaga)
II. NILALAMAN
Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang
Popular
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal,
Banyaga)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 130-136
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

Pagbabalik-aral sa mga kahulugan ng mga terminong:


A. Balik-Aral sa 1. Pahayagan
nakaraang aralin at/o 2. Magasin
pagsisimula ng 3. Komiks
bagong aralin. 4. dagli
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Basahin at unawain ang tekstong “Isang Gabi sa
Piling ng Maynila” ni Jayson Alvar Cruz.
Mga Gabay na Tanong:
1. Sino ang pangunahing tauhan sa teksto? Ilarawan
ang kanyang katangian.
2. Ano-ano ang kanyang nasaksihan sa Maynila?
3. Isa-isahin ang mga isyung panlipunan na
masasalamin sa teksto. Paano ito
masusolusyunan?
4. Pansinin ang mga salitang ginamit ng may-akda
sa teksto. Ano- anong mga salita ang sa palagay
C. Pag-uugnay ng mga ninyo ay nakatulong upang maging epektibo
halimbawa sa niyang maisalaysay ang mga pangyayari sa
bagong aralin kuwento?
Tell
Pagbibigay ng input ng guro sa impormal na antas
D. Pagtalakay ng ng wika at ang mga uri nito:
bagong konsepto at 1. Balbal
paglalahad ng 2. Kolokyal
bagong kasanayan 3. Banyaga
#1
Gawain 3.1.b. Pagbasa sa Akda
“Ang Talangkang Nakaharap Lumakad”
ni Jayson Alvar Cruz
Pag-aanalisa:Isulat sa papel ang mga salita o pahayag
mula sa akdang binasa ang nagpapakita ng pormal na
paggamit ng mga salita.
Act
Bibigyan ang mga mag-aaral ng pagkakataon na
ilipat ito patungo sa di-pormal na antas ng wika.
Halimbawa: “Salamat Tikang. Ngayon , bubuo tayo ng
bagong henerasyon ng mga talangka sa ating baryo.
Isang henerasyon na may busilak na kalooban na
walang halong inggit sa kalooban”.

Salin: Thanks, Tikang. Tayo ang mag-start ng new


E. Pagtalakay ng generation ng mga talangka. Bad trip kasi ang mga
bagong konsepto at
kalahi natin. Isang generation na walang hassle at
paglalahad ng
bagong kasanayan walang basagan ng trip. Gets mo?, ang sabi ni Mokong
#2 Talangka
F. Paglinang sa Gawain 3.1.c:PAHALAGANITIK!
Kabihasaan (Tungo Bigyang halaga ang pabulang binasa sa
sa Formative pamamagitan ng PAHALAGANITIK. Dugtungan ang
sumusunod na pahayag upang mabuo ang kaisipan sa
loob ng frame. Gawin sa papel. Gayahin ang format.

Katibayan ng Pagpapahalaga

Inihahandog para sa akdang

Ang Talangkang Nakaharap Lumakad

Dahil sa taglay nitong mensahe tungkol sa _________


Nagkaroon ng pitak sa aming puso ang maiiwan nitong
kaisipan na ______________________.

Pangalan at Lagda ng mag-aaral

Assessment)
Mahalaga ba ang antas ng wika sa pasalita o pasulat na
G. Paglalahat ng Aralin komunikasyon? Ipaliwanag ang iyong sagot?
Act
Pangkatang Gawain: Bumuo ng maikling dula tungkol sa
mga napapanahong isyu sa lipunan. Gumamit ng mga
salitang impormal sa komunikasyon ( balbal, kolokyal,
banyaga).
Pamantayan Bahagdan
Pagtatanghal 50%
H. Paglalapat ng aralin (kilos at pagsasalita)
sa pang-araw-araw Paggamit ng salitang impormal 50%
na buhay Kabuuan 100%
Panuto: Tukuyin kung anong uri ng impormal na antas ng
wika ang mga sumusunod na salita.
1. Nasan
2. Gurang
3. Buwang
4. Tisay
5. Toma
6. Kosa
7. Sikyo
8. Alat
9. Bola
I. Pagtataya ng Aralin 10. Basag
Takdang-Aralin:
J. Karagdagang gawain Magsaliksik tungkol sa iba’t ibang napapanahong isyu
para sa takdang-aralin sa lipunan. Magtala ng mga paraan kung paano
at remediation malulutas. Ihandang ibahagi sa klase.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Direct Instruction- TGA
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
DAILY LESSON Paaralan Baitang 8
LOG Guro Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras Markahan IKATLO
(Pang-araw- araw
na tala sa pagtuturo)

UNANG ARALIN – PAGNILAYAN AT UNAWAIN

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga


Pangnilalaman akdang panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa
B. Pamantayan sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
Pagganap (social media awareness campaign)
C. Mga Kasanayan sa F8WG-IIIa-c-30
Pagkatuto Nagagamit sa iba’t ibang sitwasyon ang mga salitang
Isulat ang code ng ginagamit sa impormal na komunikasyon (balbal,
bawat kasanayan kolokyal, banyaga)
II. NILALAMAN
Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang
Popular
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal,
Banyaga)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 130-136
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Tell
nakaraang aralin at/o Gawain 3.1.a MENSAHE KO, IPASA MO!
pagsisimula ng Ipapangkat ang klase sa apat (4) o lima (5)
bagong aralin. (depende sa bilang ng klase). Ang mga mag-aaral sa
unahan ng grupo ay bibigyan ng guro ng isang papel
kung saan nakasulat ang pahayag na ipapasa sa grupo
hanggang makarating sa dulo. Dito hahasain ang
kakayahan ng mga mag-aaral sa pakikinig at
pagsasalita. Layunin din ng gawaing ito na maipakita ang
kahalagahan ng antas ng mga salita na ginagamit sa
pagpapahayag at kung paano ito nakaaapekto sa
mabisang pag-unawa.

Panuto: Ipasa ang mensahe sa pamamagitan ng


pagbulong at ang nasa huli ang siyang magpapahayag
ng pinasang mensahe.

“Manalig ka ng walang hirap na di


nagtatamong palad, pagmasdan mo’t
yaong ulap hinawi ng liwanag”

Prosesong Tanong:
1. Ano ang nakatulong sa iyo upang maisagawa
nang maayos ang gawain?
2. Paano nakaapekto ang antas ng wika sa iyong
pagpapahayag at pag-unawa?

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga Familiarize
halimbawa sa Gawain 3.1.c: “Hanapin Mo, Salita Ko…Ipaliwanag
bagong aralin Mo.”

Panuto: Hanapin ang mga makabuluhang salita sa loob


ng kahon at ihanay ito sa tsart ayon sa antas nito gamit
ang elektronikong kagamitan.

A S A W A P S R G F
C P T Y L A Y Z U R
V A K P O A K I Y E
I R O N M R A N A T
S A J I K A P C M S
G K S P W L O E W I
B T E G S A Y U B M
L U M A O N G I D C

Pag-aanalisa: Analisahin ang mga salitang inihanay sa


tsart batay sa istruktura nito. Gamitin ito sa
pangungusap.
 Pambansa
 Pampanitikan
 Teknikal
 Lalawiganin
 Kolokyal
 Balbal
Decide
Gawain 3.1.d: Suring Basa, Handa Ka Na Ba?

Pangkatang Gawain

Maghahanda ang guro ng mga popular na


babasahin: tabloid/broadsheet, magasin, komiks at
kontemporaryong dagli. Hihingi ng kinatawan sa pangkat
na pipili ng babasahing kanilang susuriin sa loob ng
walo(8) hanggang sampu (10)
minuto. Layunin nitong makapagbigay impresyon ang
mga mag-aaral sa teksto batay sa paksa, tono ,layon,
estilo, gamit ng salita sa isang popular na babasahin
upang mapalutang ang kahalagahan ng kaalaman ukol
sa antas ng wika.

Panuto: Suriin ang babasahing popular na naiatas sa


pangkat batay sa sumusunod.

Uri Paksa Tono Layon Estilo Gamit


ng
salita
ayon
sa
antas
D. Pagtalakay ng nito
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Pagbabahagi sa klase ng natapos na gawain at
pagmamarka.

Ang mga mag-aaral ay inaasahang


makapagtanghal ng isang malikhaing presentasyon sa
paglalahad ng kanilang ginawang pagsusuri. (Multi-
Intelligence)
RUBRIKS
E. Pagtalakay ng Nilalaman—--------5
bagong konsepto at Kaisahan------------3
paglalahad ng bagong Pagkamalikain-----2
kasanayan #2 10
F. Paglinang sa Pagsagot sa mahahalagang tanong.
Kabihasaan (Tungo Lokalisasyon at kontekstwalisasyon
sa Formative
Assessment) 1. Bakit kinawiwilihang basahin ng mga
kabataan ang mga popular na babasahin?
2. Paano nakatutulong ang antas ng wika sa
mabisang pagpapahayag?

G. Paglalahat ng Aralin
Ang mga mag-aaral ay bubuo ng repleksyong papel
upang magamit ang kaalamang gramatika/retorika at
bokabularyong Filipino sa pakikipagkomunikasyon sa
paraang pasulat.
Panuto: Bumuo ng isang repleksyong papel ayon sa
natutunan sa linggong ito.
Ang Aking Repleksiyon

_______________________________________________
_______________________________________________
_______________________________________________
H. Paglalapat ng aralin
___________
sa pang-araw-araw
na buhay

I. Pagtataya ng Aralin
Takdang-Aralin:
Magsaliksik ng mga napapanuhong suliranin ng
J. Karagdagang gawain bansa.Ipaliwanag ang kasalukuyang kalagayan ng
para sa takdang- bansa at kung paano ka makatutulong upang malutas
aralin at remediation ang suliraning ito. Gumamit ng mga impormal na salita.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Thinking Skilss- RMFD Activity
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

DAILY LESSON Paaralan Baitang 8


LOG
Guro Asignatura FILIPINO
(Pang-araw- araw
na tala sa pagtuturo) Petsa/Oras Markahan IKATLO

UNANG ARALIN – ILIPAT

I. LAYUNIN

A.Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa


Pangnilalaman kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa
B.Pamantayan sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia
Pagganap (social media awareness campaign)
F8PS-IIIa-c-30
Nailalahad nang maayos at mabisa ang nalikom na datos
C. Mga Kasanayan sa
sa pananaliksik
Pagkatuto
F8PU-IIIa-c-30
Isulat ang code ng
Nagagamit ang iba’t ibang estratehiya sa pangangalap
bawat kasanayan
ng mga ideya sa pagsulat ng balita, komentaryo, at iba
pa
II. NILALAMAN
Aralin 3.1 Kontemporaryong Panitikan at Panitikang
Popular
a. Panitikan: Popular na Babasahin
b. Wika at Gramatika: Impormal (Balbal, Kolokyal,
Banyaga)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa 130 - 136
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa 244 - 264
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Pagganyak
nakaraang aralin at/o Ibahagi ang mga nasaliksik na impormasyon tungkol
pagsisimula ng sa kasalukuyang kalagayan ng bansa at mga suliraning
kinahaharap.
Mga Gabay na Tanong:
1. Ano ang kalagayan ng ating bansa?
2. Ano-ano ang suliraning kinahaharap ng bansa?
3. Paano ito malulutas?
4. Bilang isang mag-aaral, paano ka makatutulong upang
bagong aralin. malutas ang mga suliraning ito?
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Guide
MGA DAPAT ISAALANG-ALANG SA PAGGAWA NG
LITERARY FOLIO
Sa pamamagitan ng pakikiisa ng bawat isa sa
inyong klase ay makabubuo kayo ng isang literary folio
na sumasalamin sa kasalukuyang kalagayan ng bansa.
Narito ang mga dapat isa-alang alang sa paggawa nito.

1. Magkaisa ang buong klase kung ano ang magiging


pamagat ng inyong literary folio. Kasama na rito ang
napagkasunduang logo, konsepto ng pabalat ng aklat at
mga kinakailangang larawan.
Halimbawa:

2. Sumulat ng Panimula, Pasasalamat at Paghahandog


sa unahang bahagi ng inyong literary folio.
3. Kinakailangang makita rin ang Talaan ng Nilalaman
bago ang koleksiyon ng mga akdang-pampanitikan na
isinulat ng bawat isa. Sikapin mauri ang bawat isa sa
bahaging ito upang madaling makita ng mambabasa
kung tula, maikling kuwento, dula at iba pang akdang
pampanitikan.
D. Pagtalakay ng 4. At ang pinakatampok sa literary folio ang koleksiyon
bagong konsepto at ng iba’t ibang akdang pampanitikan na orihinal na isinulat
paglalahad ng ng bawat isa sa inyong klase na dumaan sa proseso ng
bagong kasanayan pag-eedit.
#1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Tell
paglalahad ng Pagtatalakay sa pamantayan sa pagmamarka ng
Literary Folio

Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Bahagdan
A. Malikhain 30%
B. Kaisahan
(pagkakaugnay-ugnay ng mga pangungusap) 20%
C. Makatotohanan 20%
(Sumasalamin sa lipunang ginagalawan)
D. Pormal at responsible ang gamit ng wika 15%
E. Kawastuhan 15%
(Wasto ang gamit ng mga salita at bantas) ____
bagong kasanayan #2 Kabuuan 100%
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)

G. Paglalahat ng Aralin
H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay
Tell
Panuto: Bumuo ng Literary Folio tungkol sa mga
napapaahong isyu. Ang layunin mo sa bahaging ito ay
mailipat ang mahahalagang konsepto na iyong natutuhan
sa tunay na buhay. Ikaw ay bibigyan ng mga gawain na
magpapakita ng iyong pagkaunawa sa mahahalagang
konsepto na natamo mo sa araling ito. Gamiting gabay
ng inyong pangkat ang sumusunod na pamantayan.

Mga Pamantayan
A. Malikhain
B. Kaisahan
(pagkakaugnay-ugnay ng mga pangungusap)
C. Makatotohanan
(Sumasalamin sa lipunang ginagalawan)
D. Pormal at responsible ang gamit ng wika
E. Kawastuhan
(Wasto ang gamit ng mga salita at bantas)
I. Pagtataya ng Aralin
Takdang-aralin:
Magsaliksik ng mga kontemporaryong programang
J. Karagdagang gawain panradyo. Tukuyin kung ano ang mga paksang
para sa takdang- tinatalakay ng bawat programa at ilahad ang mabuting
aralin at remediation dulot ng radyo sa ating pamumuhay.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
ubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro nat s
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like