You are on page 1of 7

GRADE 1 to 12 School HOBO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level 2

DAILY LESSON Teacher SHEENA O. BINAYAO Subject: AP


LOG Date March 18-22, 2024 Quarter 3 – WEEK 3

OBJECTIVES Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


A. Content Standard Naipamamalas ang kahalagahan ng Naipamamalas ang kahalagahan ng Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting
mabuting paglilingkod ng mga namumuno mabuting paglilingkod ng mga namumuno paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng
sa pagsulong ng mga pangunahing sa pagsulong ng mga pangunahing ng mga pangunahing mga pangunahing

hanapbuhay at pagtugon sa hanapbuhay at pagtugon sa hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng
pangangailangan ng mga kasapi ng sariling pangangailangan ng mga kasapi ng sariling mga kasapi ng sariling komunidad mga kasapi ng sariling komunidad
komunidad komunidad

B. Performance Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa


Standard pagsulong ng mabuting paglilingkod ng pagsulong ng mabuting paglilingkod ng pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga
mga namumuno sa komunidad tungo sa mga namumuno sa komunidad tungo sa namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa
pagtugon sa pangangailangan ng mga pagtugon sa pangangailangan ng mga pangangailangan ng mga kasapi ng pangangailangan ng mga kasapi ng
kasapi ng kasapi ng
sariling komunidad sariling komunidad
sariling komunidad sariling komunidad

C. Learning Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa
Competency/ isa sa pangangalaga sa likas na yaman at isa sa pangangalaga sa likas na yaman at sa pangangalaga sa likas na yaman at pangangalaga sa likas na yaman at pagpapanatili
Objectives pagpapanatili ng kalinisan ng sariling pagpapanatili ng kalinisan ng sariling pagpapanatili ng kalinisan ng sariling ng kalinisan ng sariling komunidad
komunidad
Write the LC code for each. komunidad komunidad

D. Mga Layunin sa Pagkatuto

II. CONTENT Pangangalaga sa Kalikasan, Pangangalaga sa Kalikasan, Pangangalaga sa Kalikasan, Pananagutan Pangangalaga sa Kalikasan, Pananagutan Ko CATCH-UP FRIDAY’S
Pananagutan Ko Pananagutan Ko Ko (DEAR:Drop Everything And Read

III. LEARNING RESOURCES

A. References K-12 MELC K-12 MELC K-12 MELC K-12 MELC

1. Teacher’s Guide
Pages
2. Learner’s Materials pages

3. Textbook pages

4. Additional Materials from SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM
Learning Resource (LR)
portal
B. Other Learning Resource slide deck, tv, mga larawan, tarpapel slide deck, tv, mga larawan, tarpapel slide deck, tv, video, mga larawan, tarpapel slide deck, tv, mga larawan, tarpapel

III. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson Panuto: Isulat sa sagutang papel kung Tama Panuto: Isulat sa sagutang papel ang bilang Panuto: Iguhit ang puso kung ang tinutukoy ay Panuto: Basahin ang mga sumusunod na
or presenting the new lesson o Mali ang tinutukoy ng bawat ng pangungusap na tumutukoy sa pagtupad sa pangangalaga sa kalikasan at bituin pangungusap. Isulat ang salitang TAMA kung
pangungusap. pangangalaga sa likas na yaman at kung pagsira sa kalikasan. ang isinasaad nito ay wasto, at MALI naman
pagpapanatili ng kalinisan ng sariling kung hindi wasto.
1. Ang pagputol ng mga puno ay isang komunidad.
dahilan ng pagbaha.
1. Paggamit ng lambat na may maliliit na _________1. pagtatapon ng basura sa kanal
2. Nakalalason sa mga isda ang pagtapon ng butas sa pangingisda. ______________1. Pananagutan ng bawat isa
kemikal sa ilog at dagat. _________2. pag-aalis ng mga malalaking ang pangangalaga sa mga likas na yaman.
2. Pagtapon ng basura sa kanal. damo at pagwawalis sa bakuran
3. Polusyon sa hangin ang maaaring ______________2. Ang gawaing pagpapanatili
maidulot ng pagsusunog ng basura. 3. Pagtatanim ng mga puno sa gubat. _________3. paggamit ng planggana sa sa kalinisan ng komunidad ay tungkulin lamang
paghuhugas ng mga matatanda dahil hindi pa kaya ng mga
4. Ang paghihiwa-hiwalay ng mga basura 4. Pagbaon sa lupa ng mga basurang bata.
ay walang epekto sa suliraning nabubulok. _________4. pagtatapon ng mga plastik kahit
pangkapaligiran. saan gaya ng pinagbalutan ng mga pagkain ______________3. Ang pagkakaroon ng
5. Paglilinis at pagdi-disinfect ng disiplina sa sarili ay isang mabisang paraan upang
5. Ang pagtatanim ng mga puno at halaman kapaligiran. _________5. pagbubuga ng maitim na usok ng mapanatili ang kalinisan sa kapaligiran.
ay nakatutulong sa kalikasan. mga sasakyan
______________4. Maiiwasan ang mga sakuna
kung tutuparin ng bawat isa ang kanilang
tungkulin sa pangangalaga sa likas na yaman at
kalikasan.

______________5. Ang maling pagtatapon ng


basura ay nakakaapekto sa ating kalupaan.

B. Establishing a purpose for the Paano mapangangalagaan ang mga likas na Panuto: Sino sa kanila ang tumutupad sa Awitin/Pakinggang ang awiting “Masdan ang Anong mga paraan ang ginagawa mo
lesson yaman at mapananatili ang kalinisan ng kanilang pananagutan sa pangangalaga sa Kapaligiran”. upangmapangangalagaan ang ating kalikasan?
sariling komunidad? kalikasan? Lagyan ng tsek (/) ang mga
larawang nagpapakita nito at ekis (X)
naman sa mga hindi tumutupad sa kanilang
tungkulin.
https://www.youtube.com/watch?v=2gXZtYn-
888

C. Presenting examples/ Basahin at unawain ang maikling kuwento Handa ka na bang malaman ang mga Mga tanong: Suriin at pagaralan ang mga larawan. Iguhit ang
instances of the new lesson tungkol sa isang bata na nagpakita ng pananagutan mo sa pangangalaga sa masayang mukha kung ito ay tama at malungkot
pagmamahal at pagmamalasakit sa kalikasan at pagpapanatili sa kalinisan? 1. Ano ang napansin mo sa ating kapaligiran? na mukha naman kung ito ay mali.
Halina at basahin ang mga pananagutan ng
kapaligiran. Sagutin ang mga tanong
pagkatapos nito. bawat isa. 2. Ano ang napapansin mong pagbabago sa 1.
ating kapaligiran?

3. Ano ang pagkakaunawa mo sa mensahe ng


Pananagutan ni Atoy awitin?

ni: Alma M. Angeles 2.

3.

Ika-anim pa lamang ng umaga ay gising


na si Atoy. Sasamahan niya ang kaniyang 4.
tatay sa pamimingwit ng isda sa ilog.
Sabado noon kaya wiling-wili siyang
pumunta sa lugar na ito dahil walang pasok
sa paaralan. Habang nasa tabi ng ilog ay
may napansin siyang mga basura na
nakakalat. Dali-dali niya itong pinulot at 5.
inilagay sa sako na kanilang palaging dala
upang itapon sa tamang basurahan. Ito ay
madalas niyang ginagawa habang
hinihintay ang kaniyang tatay. Maya-maya
ay narinig na niya ang pagtawag ng
kaniyang ama upang sabihing sila ay uuwi
na bitbit ang mga nahuling isda.

Mga tanong:

1. Sino ang bata sa kuwento?

2. Ano ang ginagawa niya tuwing


sumasama sa kaniyang tatay sa pagpunta sa
ilog?

3. Gaano kadalas niya itong ginagawa?

4. Bakit kailangang alisin ang mga basura


na nakakalat sa ilog?

5. Ano ang maaaring maging epekto nito sa


mga likas na yaman at sa komunidad?
D. Discussing new Ang ating mga pangangailangan ay Pananagutan o tungkulin ng bawat isa na Ayusin ang mga “jumbled words" upang Ang mga likas yaman ay mahalaga sa ating
concepts and practicing new nakukuha natin sa ating kalikasan. Dito rin tumulong sa pangangalaga sa mga likas na makabuo ng pangungusap na tumutukoy sa iba komunidad. Dito nagmumula ang ating
skills #1 yaman at sa pagpapanatili sa kalinisan ng hanapbuhay. Ngunit dahil sa araw-araw nating
nanggagaling ang kabuhayan ng ating mga pang paraan ng pagpapanatili ng kalinisan sa
komunidad. Ang Kagawaran ng paggamit sa mga likas na yaman ay unti-unti
magulang. Kung hindi natin komunidad.
Kapaligiran at Likas Yaman (Department natin itong napababayaan at nasisira.
pangangalagaan ang ating kalikasan, of Environment and Natural Resources o
darating ang panahon ay wala na tayong DENR) ay gumagawa ng mga batas at Ang pagkasira ng likas na yaman ay dulot ng
pagkukunan ng ating mga pangangailangan programa na nauukol sa pangangalaga at iba’t ibang dahilan tulad ng sumusunod:
sa pang araw-araw na pamumuhay. pangangasiwa sa mga likas na yaman ng 1. hayaang dumumi itali at huwag silang sa
Mahalaga rin ang pagpapanatili ng Pilipinas. kalsada ang mga aso  Pagmimina at pagtotroso nang illegal sa mga
kalinisan ng sariling komunidad upang kabundukan;
maiwasan ang pagkalat ng sakit at 2. kung hindi huwag ng pagbabasura ilabas pa
pandemya dulot ng COVID-19. araw ang mga basura  Pagkakaingin ng mga kagubatan upang gawing
lupang sakahan o pagtayuan ng mga subdibisyon;
3. tapat linisan ng bahay kalsadang ang
 Panghuhuli sa maliliit na isda kaya nawawalan
4. baradong mga kanal ang linisan
ng pagkakataon ang mga ito upang muling
magparami; at

 Pagtatapon ng basura kung saan-saan lalo na sa


mga ilog at iba pang daluyan ng tubig.

E. Discussing new concepts and Pananagutan ng bawat isa na pangalagaan Ilan sa mga pananagutan natin sa Gumuhit ng isang bituin. Isulat sa loob nito ang Maraming masamang maidudulot ang labis na
practicing new skills #2 ang likas na yaman at panatilihin ang pagpapanatili ng kalinisan at pangangalaga mga paraan na magagawa mo upang pag-abuso sa likas na yaman. Kabilang na dito
kalinisan ng sariling komunidad. Ilan sa sa likas na yaman ay: mapangalagaan ang likas-yaman sa inyong ang pagguho ng lupa dahil sa walang tigil na
pamamaraan ng paggawa nito ay ang mga  Gawing malinis ang komunidad. Gawin ito sa isang malinis na pagpuputol ng mga puno sa kagubatan. Ang mga
kapaligiran. Iwasan ang
sumusunod: papel. basura ang pangunahing dahilan kung bakit
pagkakalat ng basura sa paligid
at sumunod sa mga programang madalas ang pagbaha sa iba’t ibang parte ng
1. Panatilihing malinis ang kapaligiran. pangkapaligiran tulad ng bansa. Ang mga basura naman na napupunta sa
“Tapat Ko, Linis Ko.” karagatan ay nakasasama sa mga isda at iba pang
2. Magtanim ng mga puno at halaman.  Magtapon sa wastong lalagyan. lamang-dagat.
Paghiwalayin ang mga
3. Iwasan ang pagtapon ng dumi at basurang nabubulok at di-
nabubulok. Gawin ang 3R’s o
nakalalasong kemikal sa sapa, ilog, at iba’t
reuse, reduce at recycle.
ibang anyo ng tubig.  Magtanim at alagaan ang mga
puno at halaman. Magtanim sa
4. Gumamit ng lambat na may malaking bakuran at sumali sa mga
butas sa panghuhuli. programang tree planting.
 Panatilihing malinis ang mga
5. Gamitin nang wasto ang tubig at huwag katubigan. Huwag magtapon ng
sayangin. basura at kemikal sa mga
katubigan.
 Gamitin ng wasto ang tubig.
6. Isumbong sa kinauukulan ang mga taong Magtipid ng tubig.
namiminsala sa mga likas na yaman ng  Panatilihing malinis ang
komunidad. hangin. Huwag magsunog ng
basura.

G. Finding practical application Panuto: Basahin nang mabuti ang bawat Panuto: Piliin sa loob ng panaklong ang Panuto: Hanapin sa hanay B ang mga Isulat sa patlang ang salitang TAMA kung ang
of concepts and skills in daily pangungusap. Isulat sa sagutang papel ang angkop na salita na tumutukoy sa pananagutang dapat gampanan para sa mga sumusunod na pahayag ay tama, at MALI naman
living kung ito ay mali. Isulat ang iyong sagot sa isang
letra ng tamang sagot. pangangalaga sa likas na yaman at sitwasyong nasa hanay A. Isulat sa patlang ang
malinis na papel.
pagpapanatili ng kalinisan ng komunidad. titik ng wastong sagot.
_____ 1. Pagtatapon ng basura sa ilog.
1. Ito ay biyaya ng Diyos na pinagkukunan Isulat ang sagot sa sagutang papel. _____ 2. Pagtatanim ng mga bagong puno sa
ng iba’t ibang yaman tulad ng pagkain, 1. Ang pagsusunog ng basura ay kagubatan.
tubig, at kagamitan sa araw-araw. a. nagbibigay ng (polusyon, solusyon) sa _____ 3. Paggamit ng dinamita sa pangingisda.
kalikasan hangin. _____ 4. Paglilinis ng kapaligiran sa komunidad.
_____ 5. Paggawa ng pataba mula sa mga
nabubulok na basura.
b. karagatan 2. Nagiging pataba ang pagbabaon sa lupa
ng (nabubulok, di-nabubulok) na basura.
c. kakayuhan
3. Ang (malinis, maruming) paligid ay
d. kalupaan nagdudulot ng pagkalat ng sakit tulad ng
COVID-19.
2. Ano ang dahilan ng pagkasira ng ating
kalikasan? 4. Maganda sa tanawin ang (maraming,
kaunting) mga puno.
a. malasakit ng bawat isa
5. Ang pagtatapon ng kemikal sa ilog ay
b. pakikilahok sa mga programang may (masamang, mabuting) maidudulot sa
pangkapaligiran mga isda.

c. pagtupad sa tungkulin sa pangangalaga


ng kalikasan

d. kawalan ng disiplina ng bawat isa sa


pangangalaga sa likas na yaman

3. Alin sa mga sumusunod ang nagpapakita


ng pagpapahalaga sa pangangalaga sa mga
likas na yaman?

a. Magtapon ng basura kahit saan.

b. Gumamit ng dinamita sa pangingisda.

c. Putulin ang mga puno ng walang


pahintulot.

d. Magsumbong sa kinauukulan kung may


nakitang sumisira sa mga likas na yaman.

H.Making generalizations Panuto: Kopyahin at kumpletuhin ang Panuto: Punan ng tamang impormasyon Panuto: Gumawa ng tsart sa iyong kuwaderno Panuto: Sumulat ng tungkuling nararapat gawin
and abstractions about the graphic organizer na nasa ibaba. Isulat ang ang talaan sa ibaba. Isulat ang sagot sa upang maiwasan ang mga nasa larawan.
tulad ng nasa ibaba. Lagyan ng tsek (✓) kung
lesson
sagot sa sagutang papel. kwaderno. ang sinasabi ng pangungusap ay nagawa mo na
at ekis ( × ) kung hindi pa.

1.
2.

I. Evaluating learning Panuto: Punan ng mga salita ang talaan sa Isaisip: Panuto: Punan ang patlang ng wastong Isaisip:
ibaba. Isulat ang mga sagot sa sagutang salita/konsepto upang mabuo ang diwa ng Ang likas na yaman sa ating paligid ay
papel. Mahalagang pangalagaan natin ang mga pangungusap tungkol sa aralin. nakakatulong sa ating pamumuhay. Sa mga ito,
tayo ay nakaklikha ng iba’t ibang hanapbuhay at
likas na yaman sapagkat dito nanggagaling
produkto na siyang nakakatulong upang tayo ay
Aking natutunan ang mga sumusunod: ang mga pangangailangan natin. Bawat isa makapamuhay nang maayos at masagana. Kaya
sa atin ay may mahalagang papel na dapat naman, dapat natin itong pangalagaan.
1. ____________________________ gampanan upang hindi tuluyang masira ang
ating kalikasan.
2. ____________________________ Ang _________________ sa ating paligid ay
nakakatulong sa ating pamumuhay. Sa mga ito,
3. ____________________________ tayo ay nakaklikha ng iba’t ibang
_______________at produkto na siyang
Aking gagawin ang mga sumusunod: nakakatulong upang tayo ay makapamuhay
nang maayos at _____________. Kaya naman,
1. ____________________________ dapat natin itong pangalagaan.

2. ____________________________

3. ____________________________

J. Additional activities for Panuto: Iguhit ang puso sa sagutang papel Panuto: Pagtambalin ang gawain sa Hanay Panuto: Punan ang mga patlang ng wastong Panuto: Piliin sa Hanay B ang magiging epekto
application or remediation ang kung ang gawain ay tumutukoy sa A sa epekto nito sa Hanay B. Isulat ang salita upang mabuo ang mga pangungusap. ng mga larawan sa Hanay A. Isulat ang iyong
pangangalaga sa mga likas na yaman at letra ng wastong sagot sa sagutang papel. Hanapin sa kahon ang sagot. sagot sa isang malinis na papel.
bituin naman kung nakapipinsala.
Hanay A Hanay B ibenta di-nabubulok bulsa
1. pagre-recycle ng mga basura pataba gripo
1. paghihiwa- a. dadami ang
2. pagwawalis ng bakuran at pag di- hiwalay ng mga huling isda
disinfect basura
b. malinis na 1. Isara ang ________________ habang
3. pagsasara ng gripo kung hindi ginagamit 2. isara ang kapaligiran nagsesepilyo.
gripo habang
4. pagtatanim ng mga puno nagsisipilyo c. makatitipid 2. Itapon sa basurahang -
ng tubig _________________ang mga plastik na basura.
5. paglilinis ng mga baradong kanal 3. magtanim ng
mga halaman at d. iwas sa sakit 3. ________________ ang mga naipong lata at
puno na COVID-19 bote upang mabawasan ang basura.

4. tamang e. malinis na 4. Ilagay muna sa _________________ang


paraan ng hangin pinagbalatan ng kendi kung walang makitang
pangingisda basurahan.

5. paglilinis at 5. Gawing _______________ng halaman ang


pagdi-disinfect mga nabubulok na basura.
sa paligid
Panuto: Magsulat ng tatlong tungkulin na Panuto: Iguhit at kulayan kung paano mo Panuto: Gamit ang iyong lapis iguhit sa isang Panuto: Kopyahin ang plakard na nagsasabi ng
dapat gampanan ng bawat isa sa tutuparin ang iyong tungkuling malinis na papel ang likas-yaman na nakikita pangangalaga sa yamang-tubig at yamang-lupa.
pangangalaga sa likas na yaman at pangalagaan ang likas na yaman at tiyakin mo sa inyong komunidad.
pagpapanatili ng kalinisan ng sariling ang kalinisan ng iyong komunidad.
komunidad. Magsulat ng isa hanggang dalawang
pangungausap patungkol dito
Yamang Lupa Yamang Tubig

1. _____ 1. _____

2. _____ 2. _____

3. _____ 3. _____

You might also like