You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

Learning Area Filipino


Learning Delivery Modality Face to Face Learning Modality
Paaralan Gov. Feliciano Leviste Memorial National Baitang 10
TALA SA High School
PAGTUTURO Guro Jemiah Andrea M. Camson Asignatura Filipino
Petsa Marso 19, 2024 (Martes) Markahan IKATLO
Oras 6:10-7:00 G10-Kabalyero Bilang ng Araw 1
7:50-8:40 G10-SSC
9:50-10:40 G10-Apitong
10:40-11:30 G10-Cipres
12:50-1:40 G10-Lanite
ILIPAT
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa at
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng
alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan.
C. Pinakamahalagang Kasanayan
sa Pagkatuto (MELC) (Kung Pasulat na nasusuri ang damdaming nakapaloob sa akdang
mayroon, isulat ang binasa at ng alinmang social media.
pinakamahalagang kasanayan sa F10PU-IIId-e-81
pagkatuto o MELC.)
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN Aralin 3.6

A. Panitikan: Sundiata: Ang Epiko ng Sinaunang Mali


(Epiko mula sa Mali, West Africa)
Mula sa Sundiata: An Old Epic of Mali
Ni D.T. Niane salin sa Ingles ni G.D. Pickett
Isinalin sa Filipino ni Mary Grace A. Tabora
B. Gramatika at Retorika:
Mga Ekspresiyon sa Pagpapahayag ng
Layon o Damdamin
Uri ng Teksto: Nangangatuwiran
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Mga Sanggunian

a. Mga Pahina sa Gabay ng


Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.88-95
Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag- Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp.300-318
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 317-318
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal Learning Dakilang Bayani: Rizal o Bonifacio? (youtube.com)
Resource
e. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa bidyu klips, slide deck, powerpoint presentation,

School ID: 301102


Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

Pagpapaunlad at laptop, telebisyon


Pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN
A. Balik-Aral/Paglalahad ng Constructivism Approach
Bagong Aralin Pagganyak
Let’s Watch This!
Pagpapanood ng isang debate.

Dakilang Bayani: Rizal o Bonifacio? (youtube.com)


B. Paghahabi sa Layunin ng Inquiry based Approach
Aralin Tanong ko, Sagot Mo!
1. Tungkol saan ang pinagtatalunan?
2. Makatuwiran ba ang panig ng bawat isa?
3. Kung ikaw ang papapilin, sino ang karapat dapat na bayani sa
dalawa?

C. Pag-uugnay ng mga Inquiry Based Approach


halimbawa sa bagong aralin For Your Information
Pagbibigay ng Input
Alam mo ba na…

Ang pagtatalo (Arrogante, 2000) ay isang sining ng gantihang


katuwiran o matuwid ng dalawa o higit pang magkasalungat na
panig tungkol sa isang kontrobersyal na paksa? Isinasagawa ito
sa pamamagitan ng pagpapahayag ng mga katuwiran at naaayon
sa itinatakdang alituntunin at pamantayan. Ang gawaing ito ay
nakasalalay sa masining at maingat na pagbibitiw ng mga salita,
gayundin kung pasulat. Mayroon itong dalawang uri, ang pormal
na pagtatalo na kung saan ang paksa sa uring ito ay masining na
pinag-uusapan at masusing pinagtatalunan. Ito ay may takdang
panahon, araw, at oras kung kailan gaganapin. Kailangan dito
ang paghahanda. Mayroon itong tatlong hakbang:
(1)Pangangalap ng datos; (2) Paggawa ng dagli o balangkas (3)
Pagpapatunay ng katuwiran. Sa pagtutuligsa naman ay tukuyin
ang sumusunod: (1) maling katuwiran, (2) mga pahayag na
walang batayan (3) kahinaan ng katibayan (4) mga pahayag na
labas sa buod ng napagkasunduan. May tatlong uri ng pormal na
pagtatalo- ang Debateng Oxford, Debateng Oregon, at
Debateng Oxford-Oregon. Samantalang ang di-pormal na
pagtatalo ay hindi maayos ang pagpapalitang-kuro at palagay
matapos ihayag ng tagapangulo ang paksang pagtatalunan.

D. Paglalahad ng bagong Constructivism Approach


Konsepto
Kasanayan #1 Ihayag Mo!
Bubuo ng dalawang grupo na kung saan ay pagtatalunan ang
paksang “Tama bang may Catch Up Friday o dapat na Regular
Class na lamang?”
Pamantayan sa Pagmamarka:
Paglalatag at Pag-aanalisa ng Katibayan 4 puntos
Pangangatwiran at Panunuligsa 4 puntos
Talas ng isip sa Pagpapahayag 2 puntos
Kabuuan 10 puntos
School ID: 301102
Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

E. Paglalahat ng Aralin Constructivism Approach


Alin ang dapat?

Presentasyon ng pagtatalo ng dalawang grupo.


F. Paglalapat ng Aralin sa Reflective Approach
Pang-araw-araw na Buhay
Self-Reflection

Bilang isang mag-aaral, paano nakatutulong ang


panganagtuwiran sa pang-araw araw na pamumuhay?

G. Pagtataya ng Aralin Constructivism Approach

Tama o Mali

Isulat ang TAMA kung tama ang pahayag at MALI naman kung
mali ang pahayag.

1. Ang pagtatalo ay isang sining ng gantihang katuwiran o


matuwid ng dalawang paksa o higit pang magkasalungat na
panig.
2. May isa lamang uri ang pagtatalo.
3. May tatlong uri ang pormal na pagtatalo.
4. Ang Di-pormal na pagtatalo ay hindi maayos ang pagpapalitang
kuro at palagay matapos ihayag ng tagapangulo ang paksang
pagtatalunan.
5. Ang Pormal na Pagtatalo ay masining na pinag-uusapan at
masusing pinagtatalunan.

Susi sa Pagwawasto:
1. Tama 2. Mali 3. Tama 4. Tama 5. Tama
H. Karagdagang Gawain para Takdang Aralin:
sa Takdang-Aralin at Basahin at unawain ang Paglisan ni Chua Achebe.
Remediation
Mga Gabay na Tanong:

1. Ilarawan si okonkwo batay sa iyong binasang buod.


2. Ano-anong mukha ng kahinaan ang iniiwasan ni Okonwo? Ano
ang sinisimbolo ng pagkakaroon ng asal -babae ng kalalakihan
para kay Okonkwo?
3. Makatuwiran ba ang ginawa ni Okonwo kay Ikemefuna?
Patunayan.

Sanggunian: Filipino 10 Modyul para sa mga Mag-aaral pp. 323-


326, www.google.com

IV. MGA TALA/PUNA

School ID: 301102


Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
GOV. FELICIANO LEVISTE MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

V. REPLEKSIYON

Inihanda ni:

JEMIAH ANDREA M. CAMSON

Binigyang pansin:

LORELYN M. VILLOSTAS
Dalubguro 1

Pinagtibay:

JOCELYN R. UMALI
Puno VI, Kagawaran ng Filipino

School ID: 301102


Address: District IV, Igualdad St., Lemery, Batangas
(043) 321-6046
301102@deped.gov.ph
DepEd Tayo Gov. Feliciano Leviste MNHS – Batangas

You might also like