You are on page 1of 8

School: BAGONG SILANG E/S Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: ERIKA A. GULMATICO Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates : JANUARY 8, 2024 Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang Nakatutukoy ng Sanhi at Bunga sa Matutuhan ang wastong Ang mga mag-aaral ay Nakapagbabawas ng Demonstrates basic
Pangnilalaman pagiging matapat sa sitwasyon at kuwento. pagpapantig at pagbilang naipamamalas ang pag- two-digit na numero understanding
kapwa. ng pantig sa bawat salita. unawa at pagpapahalaga hanggang 99 may of pitch and simple
sa sariling pamilya at mga regrouping. melodic
kasapi nito at bahaging patterns
ginagampanan ng bawat
isa
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang Nakakasulat at nakakabaybay Sa pagtatapos ng aralin, Ang mga mag-aaral ay Sa pagtatapos ng Responds accurately to
pagiging matapat sa ng salita ng may wastong ang mga mag-aaral ay buong pagmamalaking aralin, ang mga mag- high and low tones
lahat ng pagkakataon. bantas at kapitalisasyon. nalaman ang wastong nakapagsasaad ng kwento aaral ay through
wastong pagpapantig at ng sariling pamilya at nakapagbabawas ng body movements,
pagbilang ng pantig sa two-digit na numero
bahaging ginagampanan singing, and playing
bawat salita. nang may regrouping.
ng bawat kasapi nito sa other
malikhaing pamamaraan sources of sound
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIe-f– 5 Naibibigay ang gitnang Nakikilala ang mga tunog Nakagagawa ng wastong One to two digit numbers Performs songs with
Isulat ang code ng bawat kasanayan. tunog/pantig ng mga pangalan na bumubuo sa pantig ng pagkilos sa pagtugon sa with minuends up to 99 the knowledge when to
Nakapagsasabi ng at ng larawan na nagsisimula mga salita (F1KP-IIf-5) mga alituntunin ng pamilya with regrouping. start, stop ,
totoo sa magulang/ sa letrang /Nn/ (MT1PWRIb-i- repeatorend the song .
nakatatanda at iba 1.2): M U 1 F O -IIf – 3
pang kasapi ng mag-
anak sa lahat ng ( BAHAY KUBO)
pagkakataon.
II. NILALAMAN
Mga Alituntunin at Subtraction with Simula, Pagtigil, Pag-
Pagiging matapat sa lahat
Gitnang Tunog /n/ Pagbubuo ng mga Salita Pakikipag-ugnayan ng regrouping ulit, at Katapusan ng
ng oras.
Pamilya Awit
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC-DBOW MELC-DBOW
MELC p.62 MELC-DBOW MELC page 25 MELC p. 244
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Learner’s Activity Sheet Learner’s Activity Sheet SLM Quarter 2-Week 6 PIVOT p. 35-36
Pang-mag-aaral Learner’s Activity Sheet Learner’s Activity Sheet MUSIC SLM MODULE
3
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, mga larawan Tsart Tsart, mga larawan Mga larawan, tsart Mga larawan, tsart Mga larawan, tsart
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Mga salitang may Paano tayo nakabubuo Masdan ang mga larawan Pagtatanong tungkol Panuto: Narito ang
at/o pagsisimula ng bagong unang /n/ ng bagong salita? at kilalanin ang bawat sa nakaraang aralin. mga salita sa awiting
aralin. kasapi ng pamilya. Piliin “Kumusta Ka”. Kilalanin
ang salitang angkop sa ang mga phrase na
larawang ipinahahayag magkatulad o hindi
magkatulad na ginamit
sa awitin. Iguhit ang
star kung magkatulad
ang linya at tatsulok ,
parisukat o hugis-puso
naman kung hindi.
____1. Kumusta ka
______2. Halina’t
magsaya ______3.
Ipalakpak,
______4. Ipalakpak
______5. Ituro ang
paa
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ngayong linggo ay Pag-awit muli ng awiting Halika at muli natin Pagbibigay/ Pagkatapos ng aralin
pag-aralan natin ang ‘Alpabasa” bigkasin ang tunog ng letra pagpapakita ng na ito, ikaw ay
magandang sa alpabetong Filipino! sitwasyon/kwento. inaasahan na nakikilala
naidududlot ng Ipabigkas ang mga letra sa ang simula, pagtatapos
pagsasabi ng totoo sa alpabeto kasunod ang mga Sa pagtatapos ng araling at paulit-ulit na mga
magulang o tunog nito. ito, inaasahang bahagi ng isang naitala
nakatatand? makagagawa ka ng na musika; B.
wastong pagkilos sa nakapagsasaagawa ng
pagtugon sa mga awit na may kaalaman
alituntunin ng pamilya kung kalian
magsisimula, ihinto,
ulitin o wakasan ang
awit

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Sinasabi ba ninyo sa Pagpapakita ng mga titik S Panuorin at Unawain Pagsagot sa mga .Masdan ang larawan
sa bagong aralin. inyong mga magulang kung ng alpabetong Filipino at Si Pinocchio tanong tungkol sa
saan kayo pupunta? Pag-aralan ang larawan pagbibigay muli ng tunog sitwasyon/kwento na
na may gitnang tunog /n/ ng mga ito. https:// ipinakita ng guro. Pagmasdan ang
Iparinig ang kwento at bigkasin ang tunog. www.youtube.com/watch? dalawang arrow na
Nagpaalam si Dennis na Ano ito? nasa unang kahon,
sasama siya sa may napansin ba
pamimingwit sa ilog malapit kayong pagkakaiba?
sa Hulo. Nang matagal- punda Sa pangalawang
tagal na silang nakaalis ay kahon?
biglang bumuhos ang Basahin ang pangalan ng Ang bawat bagay o
v=qLQ360ShGwg
malakas na ulan. larawan. Basahin ang pangyayari ay katulad
Kaagad-agad na salita na papantig at din ng musika, may
Sagutan ang mga tanong:
sinundan ng kanyang ama basahin ang buong salita simula, katapusan at
Sino ang pangunahing
si Dennis. Tamang-tama may paulit-ulit na mga
taunahan sa kwento.
ang kanyang pagdating bahagi nito.
2, Anong ugali ang
dahil hindi na sila halos Pagmasdan ang
ipinakita ni Pinocho sa
makaalis sa umaapaw na batang nasa larawan.
kwento?
ilog. Ano ang ginagawa
3.May maganda bang
bata? Nakakasabay
maidudulot ang
kaya ang bata sa pag-
pagsisinungaling at hindi
awit?
[ahsunod sa magulang?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto 1. Nagsabi ba si Dennis Basahin ang salita na Pagpapakita ng Talakayin natin Pagpapakilala ng Talakayin natin:
at paglalahad ng bagong nang totoo kung saan siya may gitnang tunog o larawan. Sa loob ng ating tahanan aralin gamit ang Maaaring makasabay
kasanayan #1 pupunta? pantig na /n/ . ay may mga alituntuning modyul sa pahina 3. ang bata sa tugtugin
2. Ano ang nagyaring hindi ipinatutupad ang ating kung siya ay nagsanay
inaasahan? mga magulang, dapat nang mabuti, nakatutok
3. Bakit hindi sila makaalis- itong sundin ng bawat ang kanyang
alis sa kanilang kasapi ng pamilya upang konsentrasyon sa awit
kinalalagyan? maging maayos ang daloy at wala siyang maririnig
4. Nailigtas kaya sila ng ng pamumuhay sa araw- na anumang ingay sa
ama ni Dennis? araw.? paligid. Nakakasabay
5. Kung hindi kaya siya tayo sa simula,
nagsabi nang totoo, pagtatapos at paulitulit
ano kaya ang ng linya ng isang
maaring nangyari sa naitalang musika kung
kanya tayo ay laging handa o
seryoso sa pakikinig.
(Magparinig ng awitin,
ipatukoy ang simula,
katapusan o inulit na
bahagi ng awit) Sa
pagsasagawa ng isang
awitin, solo,
dalawahan, tatluhan o
maramihan, kailangan
nating dumaan sa
masusing pagsasanay
nang sa ganon ay
masabayan natin ang
tamang daloy nito.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Lutasin: Pagsasanay gamit ang white • Ano ang unang tunog Ipakita ang finger heart Pagbibigay ng iba Panuto: Basahing
at paglalahad ng bagong 1. Pinababalik ka ng iyong board. sa salitang luya? (l) kung ang larawan ay pang halimbawa ng mabuti ang bawat
kasanayan #2 guro sa paaralan upang • Ano ang gitnang tunog nagpapakita ng pagtupad pagbabawas bilang pahayag. Sabihin
tumulong sa paglilinis ng Tukuyin ang gitnang tunog sa salitang bangka? sa mga alituntunin sa pag-aalis o ang Tama kung wasto
ng mga larawan. (ng) pagtatanggal
silid-aralan.Paano ka baha. Ipakita naman ang ang isinasaad ng
• Ano ang huling tunog
magpapaalam sa iyong sa salitang kamatis? (s) thumbs down kung hindi. pangungusap at Mali
magulang? kung hindi. Isulat ang
2. Kinukumbida ka ng tamang sagot sa
kaklase mo sa kanyang patlang.
kaarawan. May gawain ka _____1. Lahat ng mga
pa sa bahay. Paano ka awitin ay inuulit ang
magpapaalam? mga
bawat bahagi nito.
_____2. Naipapakita
ang simula at
pagtatapos
ng mga bahagi ng
musika sa
pamamagitan ng
pagtulog.
_____3. Madaling
malaman ang simula at
pagtatapos ng bawat
bahagi ng isang
naitala na musika kung
makikinig tayo
nang mabuti.
_____4. Madalas
inaawit nang paulit-ulit
ang mga
maiksing awitin.
_____5. Hindi
mahalaga na malaman
natin ang
simula at katapusan
ng mga bahagi ng
isang awitin dahil
nagsasayang lang
tayo ng oras.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagsagot ng gawaing Indibidwal na Gawain Ano ang mga natutuhan Pagsagot ng gawain Ano ang natutunan mo
(Tungo sa Formative ibinigay ng guro sa mo sa iyong aralin? sa blackboard. sa ting aralin?
Assessment) kwaderno. Panuto: Isulat sa patlang
ang letra ng tamang sagot.
Ang
alituntunin ay may
kinalaman sa:
A. pangangalaga sa sarili
B. pag-aaral
C. pagpapanatili ng
kalinisan sa tahanan
D. paggalang sa
nakatatanda
_____ 1. Pagkain ng mga
prutas at gulay
_____ 2. Pagbabasa ng
mga aralin
_____ 3. Paliligo araw-
araw
_____ 4. Pagmamano sa
mga magulang.
_____ 5. Pagliligpit ng
mga laruan pagkatapos
gamitin.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sagutin kung ginagawa o Pangkatang Gawain: Pagsagot ng gawain Anong magandang Indibidwal na Gawain Bakit mahalaga ang
araw-araw na buhay hindi ginagawa. gamit ang white maidududlot sa iyo nang pasagutan ang Gawain kaalaman sa pagkilala
___1. Umaalis ka ng Pangkat 1: Kulayan ang board. pagsunod mo sa mga gamit ang white board. sa simula, pagtatapos
bahay na hindi larawan na may gitang tunog alituntunin na ibinibigay ng at paulit-ulit na mga
nagpapaalam? Nn iyong mga magulang linya ng isang naitalang
___2. Nagsasabi ka ng musika?
totoo kung saan ka Pangkat 2: Isulat ang
pupunta? tamang pangalan ng
__3. Nagpapaalam na larawan.
papasok sa paaralan ngunit
Pangkat 3: Iugnay ang tamang
namamasyal ka salita sa larawan
H. Paglalahat ng Aralin Ang pagiging matapat ay Tandaan: Tandaan: Tandaan Tandaan: Tandaan:
pagsasabi ng totoo. Ito ay Ang tunog ng letra ay • Ang salita ay binubuo ng Ang mga mabubuting ugali Sundin ang mga Ang awit ay binubuo ng
nagpapakita ng positibong maaring nasa unahan at mga letra. o gawi na ipinatutupad ng natutunang hakbang simula, gitna,
pag-uugali at maituturing gitna ayon sa posisyon nito. • Ang bawat letra ay may ating mga magulang o sa pagbabawas upang katapusang at inuulit
na isang kayamanan na kani-kaniyang mga nakatatandang kasapi makuha ang tamang na bahagi.
hindi bigkas ng tunog na ng pamilya ay tinatawag sagot. Ang simula, gitna,
mapapalitan. Ang ginagamit upang na alituntunin. Ito ang katapusang at inuulit
pagsasabi din ng mabasa at maisulat ang nagsisilbing mga gabay o na bahagi ay makikita
katotohanan ay mga salita. kautusan na dapat sundin. sa melodic lines ng
makatutulong May iba’t- ibang uri ng awitin. Ginagamit ang
sa atin upang hindi tayo alituntunin na ipinatutupad repeat mark s
mapahamak. ng ating mga magulang sa
loob ng ating tahanan.
upang
magsilbing
palantandaan ng pag-
uulit ng isang bahagi sa
awitin o tugtugin..
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng S kung sang- Basahin ang mga salita at Panuto: Kilalanin ang Basahin ang bawat Panuto: Isulat ang Buoin ang kaisipan sa
ayon at DS kung di-sang- isulat sa loob ng kahon kung nawawalang tunog ng pangungusap. Lagyan ng wastong sagot. ibaba. Gawin ito sa
ayon Una/Gitna ang kinalalagyan ng mga salita at isulat ang kung Tama at kung Mali iyong sagutang papel.
tunog/pantig na /Nn/ -na ne ni tamang letra sa ang nakasaad. Isulat ang 1. 61 2. 72 Sa araling ito,
no nu-. sagutang papel. - 47 - 59
__1. Nagpapaalam ako iyong sagot sa iyong natutuhan ko kung
1. tindahan 1. ba__ang
kapag aalis ng bahay. (A. /w/ B. /m/ C. /n/) kuwaderno kailan
__2. Sasabihin ko kay 2. lubi___ ______1. Ang alituntunin m_g_ _si_ _ _ _ , titigil
nanay na galing ako sa 2. pana ay itinatakda ng mga sa pag-awit, uulit, o
(A. /b/ B. /d/ C. /v/)
palaruan pagdating ko sa 3. ra____butan magulang o ng mga 3. 53 4. 84 magtatapos sa
bahay. 3. pinto (A /n/ B. /m/ C. /w/) nakatatanda. - 24 - 66 _ _ _ - _ _ _ _.
__3. Hindi nalang ako 4. sagi____ ______2. Ang alituntunin
4. nawala (A. /ng/ B. /m/ C. /n/)
magpapaalam kay nanay ay HINDI pinag-usapan at
na aalis ako, kasi wala 5. sisi____ pinagkasunduan ng mga
naman siya. ( A. /n/ B. /m/ C. /w/ ) kasapi ng pamilya. 5. 91
5. anahaw - 35
__4. Patakbong umalis ng ______3. Ang alituntunin
bahay si kuya, hindi na siya ay ipinatutupad bilang
nagpaalam dahil hindi tugon sa sitwasyon na
naman siya papayagan. mayroon ang pamilya.
__5. Ang pagpapaalam ______4. Napakahalaga
ay isang magandang na sumunod sa alituntunin
gawi na dapat nating ng pamilya dahil ito ay
ugaliin. nagpapakita ng respeto.
______5. Ang pagsunod
sa alituntunin ng ibang
pamilya ay magbubunga
ng magandang ugnayan
ng sariling pamilya at iba
pang pamilya.
J. Karagdagang Gawain para sa Gumuhit ng dalawang Magdikit ng 5 larawan na may Magdikit ng dalawang Panuto: Narito ang
takdang-aralin at remediation lobo at gumupit ng gitnang tunog Nn.sa iyong Mtb larawan at isulat ang mga salita sa awiting
notebook unang tunog nito. “Kumusta Ka”. Kilalanin
dalawang (2) larawan na
nagpapakita ng ang mga phrase na
pagiging matapat. Idikit magkatulad o hindi
magkatulad na ginamit
ang mga larawan sa loob
sa awitin. Iguhit ang
ng lobo.
star kung magkatulad
ang linya at tatsulok ,
parisukat o hugis-puso
naman kung hindi.
____1. Kumusta ka
______2. Halina’t
magsaya ______3.
Ipalakpak,
______4. Ipalakpak
______5. Ituro ang
paa
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like