You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City

DETAILED Paaralan Taysan Resettlement Antas ng Grado 10- R, TE, M, A,


Integrated School at Seksyon TH
LESSON Guro PAJ ROI MOAREZ Learning Area Araling
PLAN Panlipunan
Petsa at MARSO 21 & 22, 2024 Day: 1 3rd
Oras

I.LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman/Content Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
Standard mga epekto ng mga isyu at hamon na may
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging
aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-
pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap/Performance Ang mga mag- aaral ay:
Standard nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na
nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa
iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang
pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.
C. Most Essential Learning Competencies Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaan at
mamamayan Pilipinas sa mga isyu ng karahasan
at diskriminasyon.
D. Mga Tiyak na Layunin

1. Naitatalakay ang mga iba pang tugon ng


pamahalaan at mamayanang Pilipino sa
paglutas ng isyu ng karahasan at
diskriminasyon sa iba’t ibang kasarian.
2. Napahahalagahan ng mamayang Pilipino
ang iba’t ibang tugon na pinapatupad ng
pamahalaan. t
3. Nakagagawa ng mga posibleng tugon na
maitutulong nila bilang kabataan sa
paglutas ng mga suliranin na ito.
II.NILALAMAN - TUGON NG PAMAHALAAN AT
MAMAYANANG PILIPINO
PATUNGKOL SA KARAHASAN AT
DISKRIMINASYON.
- Mga Kahulugan, Mga Uri ng Hakbang,
at Kung Paano ito Itataguyod.
III.KAGAMITANG PANTURO
A. SANGUNIAN
1.Mga Pahina sa gabay ng Guro
2. Mga pahina sa teksbuk
3. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
Learning Resources o nilalaman
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio Visual Projector,Laptop,Power point
presentation ,youtube link,presentation, larawan,
LAS/Module,ginawang karagdagang gawain ng
guro,ginupit na larawan at 0365 Microsoft, Visual
Aids.
IV.PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1.Panimulang Gawain
Pang-Araw araw na Gawain
•Pagdarasal/Prayer  Magdarasal ang buong klase sa
•Pagtatala ng liban sa klase. pangunguna ng pinuno ng unang pangkat
MGA POLISIYA AT ALITUNTUNIN  Bawat tagapagtala(recorder) ng pangkat
SA LOOB NG SILID-ARALAN sasabihin sa guro kung sino ang liban sa
 Ugaliin ang Paglilinis, may Respeto, at klase
Makinig.  Ang tagasulat (scribe) naman ang
Maging Aktibo
magpapakita ng kanilang group checklist
-sa loob ng klase, sa talakayan, sa mga Gawain
sa guro upang malaman ng guro kung
ito man ay indibidwal, magkapareha o pangkatang
gawain; napapanatili ang kaayusan,kalinisan ng
at Panatilihin ang silid aralan at tamang pagkakapangkat
kaayusan at kalinisan ng silid aralan at mga
upuan,tamang pagkakaupo ayon sa pangkat,
ang Disiplina, paggalang at respeto,pagkakaisa at
pagtutulungan, ang tamang pagkakaupo ayon sa
pangkat sa pamamagitan ng kanilang
interes,pangangailangan at karanasan. Ang
leader,Asst.leader at secretary ay nakabase sa
kanilang perforamnace at grado na nakuha sa
A.P.
A.Pagbabalik -Aral (Review)
POSIBLENG SAGOT
Anu-ano ang mga batas o tugon ng pamahalaan  MAGNA CARTA FOR WOMEN
na ating natalakay sa nakalipas na mga araw,  PATERNITY LEAVE
magbigay ng isang batas.  ANTI-VIOLENCE AGAINST WOMEN
AND THEIR CHILDREN ACT
 CEDAW

B. Pagganyak(Activate)
MGA POSIBLENG SAGOT
1. Tugon ng pamahalaan sa mga isyu ng
diskriminasyon at karahasan sa
Kalalakihan, Kababaihan, at LGBTQ+
- Ang mga tugon ng pamahalaan ay
ang paggawa ng mga batas na
naayon o naglulutas ng mga uri ng
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
Panuto: Sagutin ang mga pahayag at karahasan at diskriminasyon sa mga
tanong sa grapikong representasyon upang kababaihan, kalalakihan, at
maibigay ang mga impormasyon tungkol sa miyembro ng LGBTQ+.
tugon ng pamahalaan sa mga isyu ng 2. Batas at organisasyon na nagbibigay
karahasan at diskriminasyon sa kasarian. ng proteksyon sa kalalakihan,
Isulat ang iyong sagot sa isang papel. kababaihan, at LGBTQ+
- CEDAW, MAGNA CARTA FOR
Tugon ng Pamahalaan sa mga Isyu ng WOMEN, VAWC or RA 9262, SOGIE
Diskriminasyon at Karahasan sa Kalalakihan, BILL
Kababaihan, at LGBTQIA+ 3. Ano ang kalagahan nito sa iyo bilang
mag-aaral, kasapi ng lipunan, at
pamilya?
- Ang kalagahan nito sa akin bilang
Batasatorganisasyonnanagbibigay ngproteksiyonsa mag-aaral, kasapi ng lipunan, at
kalalakihan, kababaihan, at LGBTQIA+:
pamilya ay ang magkaroon ng
kaalaman sa mga batas na maaaring
promotekta sa akin at sa aking
pamilya o kamag-aral.

Ano ang kahalagan nito sa iyo bilang mag-aaral, kasapi


ng lipunan at pamilya?

B.Paglalahad ng Layunin
Sainiyong napanood na patalastas, anu-ano ang Sa patalastas na aming napanood, kami ay
inyong reaksyon dito, kayo ba ay natuwa, nalungkot dahil sa kapabayaan ng kanilang
nalungkot, nagalit, at bakit? magulang sila’y nagugutom at hindi na
Napakagaling! Lahat Tama ang inyong mga nakakapag-aral.
kasagutan!
2. Panlinang na Aralin (Immerse)
C. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ipagawa ng guro ang Unang Gawain.
Gawain 1: IKOMENTO MO!
Panuto: Pagmasdan ang larawan at ilagay MGA POSIBLENG SAGOT:
ang iyong opinyon patungkol dito. Ipahayag Ang aking masasabi sa panukalang
ang iyong pagsang-ayon o hindi pagsang- magkaroon ng ikatlong palikuran ay ito’y
ayon sa paglalagay ng panibagong nakakabuti para maiwasan ang mga
palikuran(toilet) para sa lalaki at babae at harassment na pwedeng maidulot nito sa mga
iba pang kasarian. Isulat ang sagot sa iba’t ibang kasarian.
isang papel.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City

D.Paglalahad ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2

GAWAIN #2: Solusyunan Natin!


Panuto: Gamit ang fishbone technique
ibigay ang magiging tugon sa mga
sumusunod na sitwasyon. Isulat ang sagot
sa isang papel.

MGA POSSIBLENG SAGOT

- Gagamitin ang social media upang


isulong ang patakarang pinapatupad
ng aming barangay ukol sa
pagkakapantay-pantay ng kasarian.
Hinihikayat ko rin ang aking pamilya
at mga kaibigan na suportahan ito.
- Igagalang ko at kikilalanin ang
kanilang mga gawa.
- Sa pamamagitan ng paggalang at
pagrespeto sa bawat isa.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
E.Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Ang magaaral ay nakikinig nang Mabuti sa
Formative Assessment) #3 leksyon.
Bago magbibigay ng mga karagdagang gawain,
magkakaroon muna ng malayang talakayan tugon ng
pamahalaan at mamayanang pilipino patungkol sa
karahasan at diskriminasyon.

Introduksyon ng Mga Prinsipyo ng Yogyakarta

Lahat ng tao ay isinilang na Malaya at pantay-


pantay sa dignidad at mga karapatan. Lahat ng
karapatang pantao ay unibersal, magkakasanib,
hindi napaghihiwalay-hiwalay, at magkakaugnay.
Ang oryentasyong seksuwal at
pagkakakilanlang pangkasarian ay
nakasanib sa dignidad at pagkatao ng
bawat isa, at hindi dapat maging dahilan
ng diskriminasyon at abuso.

Isang namumukod na pangkat ng mga


eksperto sa mga karapatang pantao ang
nagbalangkas, nagpaunlad, nagtalakayan,
at nagpino ng mga prinsipyo. Matapos
magpulong sa Gadjah Mada University sa
Yogyakarta, Indonesia noong Nobyembre
6-9, 2006, may 29 na natatanging eksperto
mula sa 25 bansa, na may iba’t ibang
pinagmulan at kasanayan sa mga isyu ng
batas sa mga karapatang pantao, ang
nagbuklod sa Mga Prinsipyo ng
Yogyakarta ukol sa Aplikasyon ng
Pandaigdigang Batas ng mga Karapatang
Pantao kaugnay ng oryentasyong
seksuwal at pagkakakilanlang
pangkasarian.

Nagkakaisa ang mga eksperto na ang Mga


Prinsipyo ng Yogyakarta ay sumasalamin
sa namamayaning kalagayan ng
pandaigdigang batas ng mga karapatang
pantao kaugnay ng mga isyu ng
oryentasyong seksuwal at
pagkakakilanlang pangkasarian. Kinikilala
din nila na ang mga Estado ay maaaring
magkaroon ng mga karagdagang
obligasyon sa paghuhubog ng batas sa
mga karapatang pantao. Ang Mga
Prinsipyo ng Yogyakarta ay nagpapatibay
sa umiiral nang mga legal na pamantayang
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
pandaigdig na nararapat sundin ng mga
estado.

Nagbibigay ang mga ito ng pag-asa para


sa isang bagong hinaharap, na kung saan
mangyayaring ang mga taong isinisilang
na malaya at pantay-pantay sa dignidad at
mga karapatan, ay nabubuhay ayon sa
ganoong namumukod na karapatan.
Pinatutungkulan ng Mga Prinsipyo ng
Yogyakarta ang masaklaw na mga
pamantayan ng mga karapatang pantao, at
ang kanilang aplikasyon sa mga isyu ng
oryentasyong seksuwal at
pagkakakilanlang pangkasarian.
Pinagtitibay ng Mga Prinsipyo ang
pangunahing obligasyon ng mga Estado sa
pagpapatupad ng mga karapatang pantao.

Prinsipyo 1: ANG KARAPATAN SA


UNIBERSAL NA PAGTATAMASA NG MGA
KARAPATANG PANTAO
Lahat ng tao ay isinilang na malaya at pantay sa
dignidad at mga karapatan. Bawat isa, anuman
ang oryentasyong seksuwal at pagkakakilanlang
pangkasarian ay nararapat na ganap na
magtamasa ng lahat ng karapatang pantao.

Prinsipyo 2: ANG MGA KARAPATAN SA


PAGKAKAPANTAY- PANTAY AT KALAYAAN
SA DISKRIMINASYON
Bawat isa ay may karapatang magtamasa ng
lahat ng karapatang pantao nang walang
diskriminasyong nag- uugat sa oryentasyong
seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian.
Dapat kilalanin na ang lahat ay pantay- pantay sa
batas at sa proteksiyon nito, nang walang
anumang diskriminasiyon, kahit may nasasangkot
na iba pang karapatang pantao. Ipinagbabawal sa
batas ang ganoong diskriminasyon at titiyakin,
para sa lahat.

Prinsipyo 4: ANG KARAPATAN SA BUHAY


Karapatan ng lahat ang mabuhay. Walang
sinuman ang maaaring basta na lamang
pagkaitan ng buhay sa anumang dahilan, kabilang
ang may kaugnayan sa oryentasyong seksuwal o
pagkakakilanlang pangkasarian. Ang parusang
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
kamatayan ay hindi ipapataw sa sinuman dahil sa
consensual sexual activity ng mga taong nasa
wastong gulang o batay sa oryentasyong
seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian.

Prinsipyo 12: ANG KARAPATAN SA TRABAHO


Ang lahat ay may karapatan sa disente at
produktibong trabaho, sa makatarungan at
paborableng mga kondisyion sa paggawa, at sa
proteksiyon laban sa disempleyo at
diskriminasiyong nag- uugat sa oryentasyong
seksuwal o pagkakakilanlang pangkasarian.

Prinsipyo 16: ANG KARAPATAN SA


EDUKASYON
Ang lahat ay may karapatan sa edukasyon nang
walang diskriminasiyong nag- uugat at sanhi ng
oryentasyong seksuwal o pagkakakilanlang
pangkasarian.

Prinsipyo 25: ANG KARAPATANG LUMAHOK


SA BUHAY- PAMPUBLIKO
Bawat mamamayan ay may karapatang sumali sa
mga usaping publiko, kabilang ang karapatang
mahalal; lumahok sa pagbubuo ng mga
patakarang may kinalaman sa kanyang
kapakanan, at upang mabigyan ng pantay na
serbisyo- publiko at trabaho sa mga
pampublikong ahensya, kabilang ang
pagseserbisyo sa pulisya at militar, nang walang
diskriminasyong sanhi ng oryentasyog sekswal o
pagkakakilanlang pangkasarian.

Gender and Development

Ayon sa Komisyon ng Kababaihan sa


Pilipinas ang Gender and Development
(GAD) ay isang pananaw at proseso ng
pag-unlad na mayroong pakikilahok at
nagbibigay lakas, pagkakapantay-pantay,
napapanatili, malaya sa karahasan, may
paggalang sa karapatang pantao,
sumusuporta sa pagpapasiya sa sarili at
pagsasakatuparan ng mga kakayahan ng
tao.

Ang Gender and Development ay binuo


Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
noong 1980 bilang alternatibo sa Women in
Development (WID). Hindi tulad ng WID,
ang GAD ay hindi partikular na para sa
lamang sa mga kababaihan. Ito ay
nakatuon din sa paraan kung paano ang
isang lipunan ay nagtalaga ng mga
tungkulin at responsibilidad na inaasahan
sa kalalakihan at kababaihan.

Isinasagawa ng GAD ang pagsusuri sa


kasarian upang malaman kung saan
nagkakaroon ng pagtutulungan ang mga
kalalakihan at kababaihan, na naglalahad
ng mga resulta sa kabuhayan at
kakayanan ng bawat isa ng may
pagkakapantay-pantay.

Ang pangunahing pokus ng GAD ay ang


dalawang mahalagang balangkas nito, ang
Gender Roles at Social Relations
Analysis. Ang Gender Roles ay nakatuon
sa pagbuo ng mga pagkakakilanlan sa
lipunan at ang pagiging patas ng lalaki at
babae sa pagkukunan ng pangkabuhayan.
Ang Social Relations Analysis naman ay
nakatuon sa pag-aaral ng panlipunang
katayuan ng kalalakihan at kababaihan sa
lipunan.

Ninanais ng GAD na ang mga kababaihan


ay may kaparehong pagkakataon tulad ng
kalalakihan, kabilang na rito ang
kakayahang lumahok sa pampublikong
sektor. Ang mga patakaran ng GAD ay
naglalayong repormahan ang tradisyunal
na pananaw na ginagampanan ng bawat
kasarian.

Gender and Development sa Pilipinas

Ang Plano ng Pilipinas para sa Gender and


Development, para sa mga taong 1995-
2025, ay isang pambansang plano na
tumutugon at naglalayon ng
pagkakapantay-pantay at kaunlaran para
sa kalalakihan at kababaihan. Inaprubahan
at pinagtibay ito ng dating Pangulong Fidel
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
V. Ramos bilang Executive Order No. 273,
noong Setyembre 8, 1995. Ito ang kahalili
ng Philippine Development Plan para
Kababaihan, 1989-1992, na pinagtibay ng
Executive Order No. 348 ng Pebrero 17,
1989.
Ang gobyerno ay naglalaan ng 5 porsiyento
ng badyet para sa iba’t ibang ahensiya nito.
Ito ay upang higit na mapagbuti ang mga
polisiya at patakaran ukol sa pagpapaunlad
ng kasarian. Gayundin, ang bawat
ahensiya ng gobyerno ay naglalayon na
makapagsagawa ng mga pagsasanay para
sa pagpapaunlad ng kasarian at
matugunan ang isyu ukol rito.

GAWAIN #3: Suri-Larawan

Panuto: Suriin ang bawat larawan at tukuyin


kung anong prinsipyo ng Yogyakarta ang
ipinakikita nito. Piliin ang sagot mula sa
kahon at isulat ito sa isang papel.
Karapatan sa Buhay
Karapatan sa Trabaho
Karapatan sa Edukasyon
Karapatan sa sapat na pamantayan ng
pamumuhay
Karapatan sa malayang paglalahad ng opinion
at pamamahayag
Karapatan sa pinakamataas na
pamantayan ng kalusugang makamit

3.Pangwakas na Gawain
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
F.Paglalahat (Synthesize)
GAWAIN #4: HEPHEP… HORAY! MGA POSIBLENG SAGOT
Panuto: Basahin ang sumusunod na
sitwasyon. Isulat ang salitang Hooray kung 1. HOORAY
ito ay saklaw ng prinsipyo ng Yogyakarta at 2. HOORAY
Hephep kung hindi. Isulat ang iyong sagot 3. HOORAY
sa isang papel. 4. HEPHEP
1. Ang samahan ng mga LGBT ay nag- 5. HEPHEP
organisa ng isang webinar upang
ipaglaban ang kanilang karapatan.
2. Si Marikit na isang transgender ay
kaanib ng isang relihiyon.
3. Piniling manirahan ng mag-partner na Nil
at Al sa France upang bumuo ng pamilya
dahil sa sila ay pawang miyembro ng
LGBT.
4. Hindi pinayagan si Verdan na lumahok
sa pulitika.
5. Isang lalaki ang hindi natanggap sa
paaralang kaniyang nais pasukan upang
magturo sapagkat pawang mga babae
lamang ang nagtuturo rito.

G.Paglalapat/Integrasyon Maliban sa Asignaturang Araling Panlipunan maari


Maliban sa asignaturang Araling Panlipunan ,ano itong talakayin sa (ESP, Filipino, Science, at English)
ano pang Asignatura ang maaaring maiugnay sa
paksang ating tinalakay?

Magaling na Magaling!!

H.Pagpapahalaga
Panuto: Bilang isang mag-aaral, anu-ano ang Bilang isang mag-aaral, ang nakakatulong sakin nang
karapatan ang nakatutulong saiyo nang lubos? lubos ay ang karapatan ng edukasyon, dahil ito ang
Bakit? makatutulong sakin upang makaahon sa kahirapan.
Magaling na Magaling!Bibigyan ng reward ang
mga sumagot.
I.Aplikasyon POSIBLENG SAGOT
REYALISASYON INTEGRATION
REYALISASYON
- Respeto at paggalang sa ibang kasarian
INTEGRASYON
Bagong kaalaman na Sitwasyon na kung saan - Ang pagsasabi ng bakla at tomboy sa
tumatak sa iyong isipan mo magagamit ang aking kamag-aral ay mali pala. Kaya
kaalamang nakuha sa simula ngayon ay hindi ko na sila
aralin
itinuturing na kakaiba.
EMOSYON
EMOSYON AKSYON
AKSYON
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
- Ako ay nangangako na igagalang at
Pag-gamit ng emoticon na Pangakong gagawin upang irerespeto ang aking kapwa anuman ang
maglalarawan ng inyong maisulong ang pagtanggap kanilang kasarian umang ang bawat isa ay
nararamdaman base sa at paggalang sa kasarian. kilalanin sa lipunan.
inyong nagging sagot sa
bintana ng integrasyon

Itataas ang kamay at magpapakita ng approved sign


kung kayo ay tapos na sa inyong ginagawa. Ito ay
pagpapanatili ng pagkakapantay pantay,pagpapakita ng
respeto sa bawat isa.
Napakagaling! Tumpak na kasagutan!
J.Pagtataya (Evaluate)
Panuto: Kumuha ng ¼ sheet of paper. Isulat sa
sagutang papel ang posibleng tamang sagot.
Alamin ang tamang sagot at isulat ito sa sagutang MGA POSIBLENG SAGOT
papel. 1. D
1. Dahil sa dumaraming bilang ng mga 2. D
kalalakihan, kababaihan at mga 3. A
LGBTQIA+ na nakararanas ng 4. C
karahasan at diskriminasyon, ang 5. A
mga kinatawan ng mga grupong
nagsusulong ng karapatang pantao
ay nagtipon-tipon noong Nobyembre
6-9, 2006 sa Indonesia upang
pagtibayin ang isang pandaigdigang
pakikibaka para sa isyu ng
oryentasyong seksuwal at
pagkakakilanlang pangkasarian. Ano
ang naging bunga ng pagtitipong ito?
a. pagbuo ng Prinsipyo ng
Yogyakarta
b. pagkakabuo ng Asosasyon ng
LGBTQIA+
c. pagbuo ng Komisyon ng
Karapatang Pantao
d. pagkakabuo ng Gender
Development Plan Framework
2. Binubuo ang prinsipyo ng
Yogyakarta ng 29 na prinsipiyo.
Saan nakaayon ang mga ito?
a. Batas Pambansa
b. Pandaigdigang Batas ng mga
Kristiyano
c. Batas ng Pagkakapantay-
pantay sa lipunan
d. Pandaigdigang Batas ng mga
Karapatang Pantao
3. Si Bataan Rep. Geraldine B.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
Roman ay ang kauna-
unahang mambabatas na
transgender. Siya ang
nagpanukala ng SOGIE
Equality Act. Anong prinsipyo
ng Yogyakarta ang isinasaad
sa sitwasyong ito?
a. karapatang mabuhay
b. karapatan sa trabaho
c. karapatan sa edukasyon
d. karapatang lumahok sa buhay-
pampubliko
4. Tinitiyak ng estado na ang
lahat ay mayroong pantay na
oportunidad sa pangunahing
pangangailangan tulad ng
pagkain, tubig at pananamit
nang walang diskriminasyon
anuman ang kasarian. Anong
Prinsipyo ng Yogyakarta ang
nagsasaad nito?
a. karapatang magbuo ng pamilya
b. karapatan sa malayang
pagkilos
c. karapatan sa seguridad ng
pagkatao
d. karapatan sa sapat na
pamantayan ng pamumuhay
5. Si Danilo ay napatunayang
may sala. Siya ay may
karapatang maipagtanggol
ang sarili sa tulong ng isang
abogado sa harap ng korte o
hukuman. Anong prinsipyo ng
Yogyakarta ang nagsasaad
nito?
a. karapatan sa patas na paglilitis
b. karapatan sa seguridad ng
pagkatao
c. karapatan sa hindi arbitraryong
mapiit
d. karapatan sa makataong
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V- Bicol
Schools Division of Legazpi City
TAYSAN RESETTLEMENT INTEGRATED SCHOOL
Taysan, Legazpi City
pagtrato habang nakapiit
Ano ang inyong pagkabuuang naramdaman sa Ang naramdaman ko po ngayong araw ay
araw na ito? pagkamangha kasi may mga ganon palang
nangyayari sa bansa na dapat tayong maging
mas maunawain sa mga nangyayari sa bansa
Karagdagang Gawain
Sa inyong palagay, ano ang magandang naitulong Ang magandang naidulot ng Prinsipyong Yogyakarta
ng Prinsipyong Yogyakarta? ay ang magkaroon ng pantay na karapatan ang bawat
tao sa daigdig.
V.MGA TALA/REMARKS
VI.PAGNINILAY/
REFLECTIONS
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagsusulit.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
C.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong Section 5(e) R.A 10533“The curriculum shall use
ng lubos? Paano ito nakatulong? pedagogical approaches such as:
Contructivism: Philosophy in teaching used and
approaches promotes constructivism
1.Collaborative /Cooperative Learning Approach -
not only among students but more importantly
between students, teachers, and their respective
community
2.Inquiry based Approach-raising questions, posing
problems or scenarios, and let student discover the
answer
3. Reflective Approach- stepping back and analyze
their experience to improve future learning
4.Integrative Approach- cutting across disciplinal
lines (interdisciplinary) and learning styles
D. Anong suliranin ang aking naranasan na Kakulangan sa Batayang Aklat ng guro
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at at para sa mga mag-aaral kakulangan ng suplay ng
superbisor? Modyul at LAS.
E. Anong kagamitang panturo ang aking nabuo na Learning Activity Sheets, Intervention Learning
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Materials, PPT at Activity Sheets (sariling gawa ng
guro)

Prepared by:

PAJ ROI MOAREZ


Pre-Service Teacher

Checked by:

FATIMA D. AGUILAR
Cooperating Teacher

You might also like