You are on page 1of 6

`

Paaralan Dulangan Elementary Baitang/Antas V-


School Everlasting
Guro Genevive M. Roa Asignatura Filipino
Petsa March 25, 2021 Markahan Ikatlo
COT-1
I. Layunin (Objectives)

A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng


Standards) sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Nakagagawa ng isang ulat o panayam
Standards)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto ( Isulat Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan F5WG-IIId-e-9
ang code ng bawat kasanayan)/Learning
Competency/Objectives
(Write the LC code for each.)
II. Nilalaman Paggamit ng Pang-abay at Pang-uri sa Paglalarawan
III. Kagamitang Panturo .
(Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro MELC 2020 p.163
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Hiyas sa Wika 5 p.159-161
Pang-Mag-aaral (Learner’s
Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula https://lrmds.deped.gov.ph/detail/7894
sa portal ng Learning Resource
PRODED Mga Pang-abay 17-C
(Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other mga larawan, tsart, manila paper, pentelpen, powerpoint
Learning Resources)
IV.Pamamaraan (Procedures)

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o 1.Pagsasanay


pagsisimula ng aralin (Review Previous
Lessons or Presenting New Lesson) Ilarawan ang mga sumusunod:

1. 2. 3.

4. 5.
`

2. Balik-aral
Panuto: Isulat sa bawat bahagi nito ang mga dapat
tandaan sa pagsunod sa panuto.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Paghawan ng balakid


(Establishing purpose for the Lesson) Panuto: Iugnay ang kahulugan ng salita sa Hanay A na
nasa Hanay B
Hanay A Hanay B
1. Ginugunita A. nag-abala
2. Paglulundagan B. dumarayo
3. Dumadalaw C. iba-iba
4. Pinaghandaan D.ipinagdiriwang
5. Sarisari E. nagluksuhan
F. nagkasundo
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1.Pagganyak
bagong aralin (Presenting examples Pagpapakita ng video. Ano ang masasabi mo tungkol
/instances of the new lessons) dito.
(pagpapalabas ng video tungkol sa napapanahong
pangyayari sa pandemya)
https://www.youtube.com/watch?v=VjXktfCbLP0

1. Ano-ano ang mga gingawa ng mga mamayan lalo


na ang mga frontliners?
2. Paano nila hinarap ang pandemya?
3. Anong katangian mayroon sila?
4. Ano ang masasabi mo tungkol sa kasuotan nila?

(Itatala sa pisara ang mga sagot/ Ipapakita ang


mga sagot)

Ano ang tawag natin sa mga salitang ginamit sa


paglalarawan tungkol sa pandemya?
2. Paglalahad
Pansinin ang pagkakagamit ng mga salitang may
salungguhit sa bawat pangungusap.
1.a.Mabilis ang mga tao kaya hindi sila nahuli ng mga
awtoridad.
b.Mabilis na nakikipag-agawan ang mga tao sa trak relief
goods.
2.a.Ang mga tao ay matiyaga sa paghihintay.
b.Matiyagang nakikipaghabulan ang mga tao sa trak ng
relief goods.
3.a. Basta’t mayroon silang makuhang ayuda,masaya na
sila.
b.Talagang masayang makatanggap ng ayuda mula sa
`

pamahalaan.

Sa unang bilang,titik a,ano ang binibigyang turing ng


salitang mabilis?
Ano ang gamit nito sa pangungusap?
Sa titik b,ano ang bibinibigyang turing ng salitang
mabilis?
Ano ang gamit nito sa pangungusap?
Pareho ba ang gamit ng salitang mabilis sa titik a at b ?
Sa unang bilang,titik a,ang binibigayang -turing ng
salitang mabilis ay mga tao, na isang pangngalan.Ang
gamit ng salitang mabilis ay bilang pang-uri.Sa titik b
naman,ang salitang mabilis ay ginagamit bilang pang-
abay dahil binibigyang –turing nito ang salitang
nakikipag-agawan na isang pandiwa.Inilalarawan dito
kung paano nakikipag-agawan.

Kaya ang isang salita ay maaaring gamitin bilang pang-


auri o pang-abay.ang pagkakaiba ng gamit ay
maipapakita sa pangungusap.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Basahin ang usapan. Alamin ang mga pang-uri at pang-abay na
paglalahad ng bagong kasanayan #1 ginamit.
(Discussing new concepts and practicing
new skills #1.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Panuto: Kilalanin ang mga parirala sa ibaba. Tukuyin
paglalahad ng bagong kasanayan #2 kung ito ay pang-uri o pang-abay ang gamit.
(Discussing new concepts & practicing new
skills #2) 1.masipag na tao
2.masarap magluto
3.matapat ang manggagawa
`

4.matapat magtrabaho
5.malakas ang kita
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pangkatang gawain
Formative Assesment ) Sumulat ng limang pangungusap kaugnay sa larawan gamit ang
Developing Mastery (Leads to Formative pang-abay at pang-uri.
Assessment ) Pangkat-I Pangkat-II

Pangkat-III

Gawing gabay sa paggawa ang rubrics o pamantayan.


5 – Kompleto at wasto lahat ng sagot
4 - Kompleto ngunit may ilang kakulangan sa gamit ng bantas at
baybay nito
3 – Kompleto pero may ilang maling sagot
2 – Di-kompleto ang mga sagot
1 – Di-kompleto at karamihan sa mga sagot ay mali

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw


na buhay (Finding Practical Applications of Panuto: Kilalanin kung pang-uri o pang-abay ang salitang
concepts and skills in daily living) may salungguhit. Lagyan ng kung ang salita ay
pang-uri at kung pang-abay ang gamit.
___1.Malungkot na umuwi si G.Reyes mula sa ospital.
___2.Ang mga mata ni inay ay malabo na.
___3.Malamig ang juice na idinulot ni Fatima sa mga
bisita
___4.Malambing ang bunsong anak ni Aling Marites.
___5.Matalinhagang magsalita si Lolo Andres.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ang pang-uri ay salitang nagsasad ng katangian o uri ng


Generalizations & Abstractions about the tao, hayop, bagay, o lunan na tinutukoy ng pangngalan o
lessons) panghalip na kasama nito sa loob ng pangungusap.
Pang-abay- ito ang tawag sa lipon ng salita o lipon ng mga
salitang nagbibigay-turing sa: pandiwa, pang-uri, kapwa pang-
abay

I.Pagtataya ng Aralin(Evaluating Learning) Pagtataya


`

Panuto: Isulat kung pang-uri o pang-abay ang gamit ng mga


salitang may salungguhit.
1. Matibay ang lubid na ginamit ni Ambo.
2. Mahusay sumalo ng bola si Jose.
3. Masayang naglaro ang mga bata.
4. Mapalad ang mga batang Pilipino.
5. Malakas ang ulan kagabi.

J. Karagdagang gawain para sa takdang- Takdang Aralin:


aralin at remediation (Additional activities Panuto: Sumulat ng pangungusap gamit ang mga
for application or remediation) sumusunod na salita. Isulat kung ito ay ginamit na pang-
uri o pang-abay.
1. taimtim
2. matipid
3. mabait
4. maliwanag
5. maalalahanin

Rubrics sa paggawa ng pangungusap.


Batayan Puntos
1. Ang pangungusap ay 5
may kauganayan sa
salitang ibinigay.

2,Gumamit ng wastong 3
bantas at baybay.
3.Malinis ang pagkakasulat. 2

Inihanda ni:

GENEVIVE M. ROA
Teacher-I

Pinagtibay ni:

CELY R. RUALLO
Head Teacher-III
`

You might also like