You are on page 1of 10

Central Bicol State University of Agriculture

San Jose, Pili, Camarines Sur


College of Development Education

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 8

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang 100% ng mag-aaral ay inaasahang.
1. Nakikilala ang mga tauhan sa Epiko ni Gilgamesh.
2. Naihahambing ang kahalagahan ng aral na nakuha sa kwento sa totoong buhay.
3. Naisasalaysay ang lagom ng epikong tinalakay.

II. PAKSANG ARALIN


A. PAKSA: Epiko ni Gilgamesh
B. SANGGUNIAN: N.K. Sandars et. Al. Filipino modyul para sa mga mag-aaaral
C. KAGAMITANG PANTURO: LCD Projector, Laptop at kagamitang biswal
D. KAKAYAHANG DAPAT LINANGIN: Pag-unawa, pagsusuri at pagtanggap
E. KONSEPTO: Epiko bilang mahalagang bahagi ng bansa na tumatalakay sa kabutihang asal.
Ang epiko ni Gligamesh ay tumatalakay sa kahalagahan ng mabuting pamumuno. Ang bawat isa
ay pinuno ng kanayang sariling kapalaran na humahamon sa kakayahan ng pagpili ng kanyang
moral na panuntunan, ang magandang samahan ng pinuno at nasasakupan ay ugat ng
produktibong bukas.
F. PAGPAPAHALAGA: pagpapakumababa at kabutihan
G. INTEGRASYON SA IBANG ASIGNATURA: Edukasyong Pagpapahalaga at Pagkatao.
H. PAMAMARAAN: 4A’s na Dulog (Aktibiti, Analisis, Abstraksyon at Aplikasyon)

III. PAMAMARAAN

ORAS PASUNOD- GAWAIN NG GAWAIN NG MAG- KAGAMITANG


SUNOD NA GURO AARAL PAGTUTURO
GAWAIN
A. Panimulang
Gawain

3 MIN. 1. Pagbati Magandang araw sa Magandang araw rin


lahat. po.

2. Panalangin Tumayo ang lahat Tatayo at magdarasal,


para sa panalangin. Sa ngalan ng Ama ng
Anak, ng Espirito
Santo, Amen Purihin
nawa ang ngalan ni
Hesus, Ngayon at
3. Pagsasaayos ng magpakailan man siya
silid-aralan Bago maupo ang
nawa. Amen
lahat, pakiayos
muna po ng inyong
mga upuan at
pakipulot ng mga
duming nakakalat

Ang lahat at aayusin


ang kanilang upuan at
pupulutin ang mga
duming nakakalat.

4. Pagtala ng liban Maupo na ang


sa klase. lahat.
Kalihim maaari mo Bb. Wala pong liban sa
bang itala ang liban araw na ito.
5. Pagbabalik-aral sa araw na ito.

Ano ba ang huli Ang huling tinalakay


nating tinalakay po natin ay tungkol sa
noong nakaraang Ponolohiya. Kung saan
araw Ginoo? ay napagaralan natin ito
bilang makabuluhang
pag-aaral sa tunog ng
salita.

Mahusay!! Ginoo

Tama ang iyong


naging tugon sa
6. Pagpasa o aking katanungan.
Pagwasto ng Patunay lamang yan
Kasunduan na kayo ay Wala po, Bb.
nakikinig.

2 MIN. Mayroon ba akong


7. Pagganyak
ibinigay sa inyo na www.google.com
Takdang Aralin?

Ngayon ay
magkakaroon tayo
ng gawain, Ito ay
tatawagin nating
“Ilang Sigundong
Panayam”, ISP o
ISIP. Ang mga estudyante ay
nagsisibunot at
Pabubunutin ang
tinatalakay ang kung
isang estudyante sa
ano ang sasabihin ng
bawat hilira ng
kanilang kinatawan.
upuan sa kahon. At
kung ano man ang
salitang nakapaloob
sa papel na kanilang (Babasahin ng mag-
nabunot ay aaral ang mga salita at
ipapaliwanag nila sa ilalahad ang kanilang
kanilang saring ideya)
pagkakaunawa
katulong ang
kanilang miyambro.

Magaling!

Salamat sa
pakikilahok ang
mga salitang inyong
3 MIN. B. Paglinang ng nabunot ay may
Gawain kaugnayan sa
tatalakayin nating
1. Paglalahad ng paksa sa araw na ito. Laptop at
paksa Projector

2. Paglalahad ng Ang nabunot ni Bb.


Layunin Ramos na “Ang
epiko” at G. Ortega
na “Gilgamesh” ay
ang ating paksang
aralin ngayong
araw.”Ang Epiko ni
Gilgamesh”.

Mahalaga na sa
bawat bagay na
ating gagawin ay
isaalangalang natin
ang kabuluhang
dulot nito sa atin. 1. Nakikilala ang mga
tauhan sa Epiko ni
Kaya Ginoo, maaari Gilgamesh.
mo po bang basahin 2. Naihahambing ang
ang ang nakasaad sa kahalagahan ng aral na
projector. nakuha sa kwento sa
totoong buhay.
5 MIN. 3. Aktibiti 3. Naisasalaysay ang
lagom ng epikong
tinalakay.

Nakikinig.
Ang lahat ay
kinakailangan
making sa aking
malikhaing Opo!
pagkukwento sa
Epiko ni Gilgamesh.
(Nagbabasa)

Naunawaan ba ang
aking binasang
epiko?

Ngayon ay Masinsinang sumasagot


magkakaroon tayo sa papel.
ng gawain. Makinig
1 MIN. ng mabuti sa aking
4. Analisis panuto. Kumuha
ang lahat ng
sangkapat na papel Pinapasa na.
at ilagay niyo kung
sino sa mga tauhan
ang ayaw niyong Ang epiko po ay
maging, at bakit? tumatalakay sa
kalupitan ng
pamumuno ni
Gilgamesh at
Ipasa na. kabuluhan ng
pagkakaibigan. Ang
Ano ba ang mensahe na nais pong
mensaheng nais ipabatid nito ay ang
ipabatid ng epiko, kahalagahan ng
Maria? mabuting asal kahit na
makapangyarihan ka
pa.

Bilang karagdagan sa
nabanggit na Maria,
Ang karma ay bahagi
ng pamumuhay ng tao,
wala mang gawin saiyo
Mahusay maraming ang mga taong
salamat! Sino pang mismong inapi mo.
may karagdagang Gaya ni Enkido at
ideya? Ikaw Gilgamesh sila ay
Martha? nanagot sa totoong
makapangyarihan, ang
Diyos.

Magaling Martha!
Maraming salamat.

Ikaw, G. Reyes
nakalagay sa iyong
sangkapat na papel
na ayaw mong Opo! Ayaw ko pong
maging sa Enkido, maging si Enkido
bakit? Maaari mo sapagkat siya ay
bang ilahad ang ipinadala ng Diyos
iyong ginintuang upang hamukin si
tugon sa aking Gilgamesh sa mga
katanungan sa harap masama nitong gawain
ng iyong kamagaral. ngunit sa huli’y
makipagkaibigan siya
rito.

1 MIN.
5. Abstraksyon TAKSIL (lahat)
Tama yan, G.
Reyes, sa madaling
salita siya ay???

Magaling ang lahat!


Patunay lamang yan
na nakikinig kayo
ng mabuti at Opo!
nauunawaan niyo na
ang epikong ating
tinatalakay. Ang
epiko ay kwento ng
kalupitan ng pinuno
sa kanyang Opo!
nasasakupan. Ito ay
gabay na sa ating
lahat na dapat ay
huwag nating Ang pangunahing
makalimutan na tauhan po sa kwento ay
kahit na lider na sina Gilgamesh at
tayo sa kahit anong Enkido.
antas ng pamunuan
ay nakaapak pa rin
tayo sa lupa.
Malinaw ba iyon?
Siya po ay ipinadala ng
Ngayon ay pag- Diyos at kasing lakas
usapan naman natin niya po si Gilgamesh.
kung Sino ang mga
Pangunahing
Tauhan sa Epiko ni
Gilgamesh.
Natatandaan pa ba? Malupit.

Sige nga Bb. Santos.


Wala na po.
Sino ang dalawang
pangunahing tauhan
sa epiko?

Magaling!

Ikaw G. Lazaro Nagsisipalakpakan.


maaari mo bang
ilarawan si enkido?

Tama!
3 MIN.
6. Aplikasyon Bb. Trinidad maaari
mo bang ilarawan si
Gilgamesh? Sa
isang salita.

Mahusay!

May katanungan pa
ba?

Mukhang kabisado
niyo na ang ating
paksa. Binabati ko
ang lahat.
Palakpakan ang mga
Opo!
sarili.

Ngayon naman ay
magkakaroon ulit 50% Kagandahan at
tayo ng isa pang Kaayusan
gawain. Hahatiin 25%Kalinisan
natin ang klase sa 2 25%Pagkamalikhain
grupo. Bibigyan ko
lamang kayo ng 3 Na may kabuuang
minuto para 100%.
makapaghanda
sainyong gagawing Opo! Handa na po.
pagganap.Batay sa
epiko na natalakay (Makalipas ang ilang
ay ilagom niyo ang minuto)
inyong pagganap.
(Itinataghal na ang
Naintindihan ba? kanilang
pinaghandaang
Narito ang pagganap.)
pamantayan sa pag
marka. Bb. Shay,
maaari mo bang
1 MIN. basahin.
C. Pangwakas/
Paglalagom Handan na ba ang
lahat?

Maraming Salamat Ang kwento ni


sa lahat ng Gilgamesh ay mag
nakilahok. Lahat mula sa Mesopotamia
kayo ay naunawaan siya ay malakas dahil
niyo ang epiko. sa pinaghalo-halong
Magaling! dugong tao,diyos at
hayop. Siya ay pinuno
G. Silva maaari mo ng uruk ngunit siya ay
bang malagom ang malupit. Naghamok sila
mag itinanghal ng ng ipinadala ng Diyos
iyong mga na si Enkido ngunit
kamagaral.
natalo niya ito.
Lumipas ang mga araw
ay nagkasakit ng
malubha si Enkido at
nanaginip siya ng
1 MIN. malagim na panaginip
D. Pagpapahalaga na ang lahat ng
pinunong naging
malupit ay alipin na
lamang sa lugar na
iyon. Naghatid ito ng
takot kay Gilgamesh.
Makalipas ang ilang
araw ay namatay na si
Enkido.

Wala na po

Mahusay!! G.

Karagdagan pa ba?

Lagi nating
isaalangalang ang
kapakanan ng ibang
tao bago ang ating
pansariling
kaginhawan nalo na
kung tayo ay
piniling mamuno.
Tandaan natin na
hind lahat ng tama
ay mabuti ngunit
lahat ng mabuti ay
tama.

E. PAGLALAHAT

1. Ang tungkulin ng epiko ay gumising ng damdamin upang hangaan ang pangunahing tauhan
bawat bansa ay may sariling epiko na nalikha sa iba’t ibang panahon at pagkakataon isa rito ay
ang epiko ni Gilgamesh na nagmula pa sa Mesopotamia na tumatalakay sa kahalagahan ng
mabuting pag-uugali.

F. EBALWASYON

A. Kumuha ng sankapat na papel at sagutan ang mga sumusunod. Isulat lamang ang titik ng
tamang sagot.

1. Ano ang salitang Griyego ng epiko na ang ibig sabihin ay salawikain o awit?

a. ekos c. epos

b.etos d.epis

2. Saang lugar nagmula ang epiko ni Gilgamesh? Ito’y kilala rin bilang kauna-unahang dakilang
likha ng panitikan?

a. Mesopotamia c. Gilga

b. Griyego d. Pilipinas

3. Siya ang nagsimula ng tradisyonng epiko sa Europa noong 800 BC. Sino siya?

a. Homer c. Gilgamesh

b. Virgil d. Dante

4. Ano ang dahilan kung bakit ipinadala ng mga Diyos si Enkido?

a. Para bantayan si Gilgamesh

b. Para pigilan si Gilagmesh sa masamang gawi nito

c. Para kaibiganin si Gilgamesh

d. Para palitan si Gilgamesh sa pamumuno nito

5. Sino ang pangunahing tauhan sa epiko na nagmula pa sa Mesopotamia?

a. Enkido b. Gilgamesh

c. Anu d. Ishtar

6-10 Ibuod ang epiko ni Gilgamesh batay sa inyong pagkakaunawa.

Mga Sagot:

1. c. 2. a. 3. a. 4. b 5. b.
G. Kasunduan

Magsaliksik hingil sa buhay ni Lope K. Santos at isulat sa inyong kwaderno.

Magbigay ng tatlong halimbawa sa mga sumusunod.

a. Mga lathalain

b. Mga karangalang nakamit

Ipinasa ni: Joyan Faye A. Colase

Mag-aaral

Taon at Seksyon: BSE-2E

Ipinasa kay: Prof Charlie P. Nacario

You might also like