You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

(DETAILED LESSON PLAN)


PETSA: ABRIL 19, 2022
ORAS: 3:00-4:30 PM
BANGHAY ARALIN
ARALING PANLIPUNA N 7
Kasanayang pagkatuto:
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin
sa unang yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila sa Silangan at Timog-Silangang Asya
I. Layunin:
Sa pagkatapos ng klase, ang mag-aaral ay:
a. Masuri ang mga Dahilan, Paraan, At Epekto ng Kolonyalismo at Impersyalismo sa
Silangan at Timog-Silangang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismong
Kanluranin
II. Subject Matter:
A. Paksa: Mga Dahilan, Paraan, At Epekto ng Kolonyalismo at Impersyalismo sa
Silangan at Timog-Silangang Asya sa Unang Yugto ng Imperyalismong
Kanluranin
B. Kagamitan: Powerpoint, Laptop, Module
C. Sanggunian: Modyul sa Araling Panlipunan 7, Quarter 4, MELC 1
D. Istratehiya: Differentiated Instruction, discussion, Brainstorming
E. Pagpapahalaga (Value Focus): ________________
III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Pambungad na Panalangin
Ang lahat ng mag-aaral ay magsitayo para
sa ating panalangin.

Fionalyn, maaari mo bang pangunahan ang


ating panalangin? Opo Maám! Classmates are you ready to
pray?

Lahat na estudyante: Yes we are.

Fionalyn:
Sa ngala
Sa ngalan ng ama, ng anak at espiritu
santo.
Panginoon po naming Diyos,
Salamat po ng napakarami, Dahil
ligtas mo po kaming tinipon sa
dakong ito Upang makapag-aral po
kami ngayon. Sana linisin mo po
anuman ang nakita mong hindi
mabuti sa aming mga puso.
Patawarin mo po kami sa aming
mga kasalanan. Ihanda mo ang

pg. 1
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

aming pag-iisip sa pagtanggap ng


mga karunungan Upang lalo naming
maunawaan ang ituturo sa amin
ngayon Lalo mo pong tulungan ang
aming mahal na guro Pagpalain mo
po siya sa kanyang walang sawang
pagmamalasakit sa amin Magiging
masaya nawa siya sa kanyang
pagtuturo At kami naman ay
handang makinig sa kanyang
ituturo Ingatan mo po kaming lahat
sa buong panahon ng pag-aaral Sa
inyo po lahat ng kapurihan Hinihingi
po namin ang lahat ng ito Sa
pangalan ni Hesus na aming
Dakilang Tapapagligtas. Amen...
2.Pagbati-

Magandang Umaga Grade 7!

Paki-dampot ng mga basura sa ilalim ng Magandang Umaga din po, Maám Joselle.
inyong mga upuan at desk, at maaari na
kayong umupo. Maraming salamat po.

3.Pagtala ng Lumiban sa Klase.

May mga lumiban ba ngayon araw?


Wala po maám.
Magaling.

4.Balik-aral

Ngayon, bago tayo pumunta sa ating


talakayan sa araw na ito ay babalikan muna
natin ang ating naging leksyon noong
nakaraang linggo. Tara na?
Opo Maám! Tara!

1. Ano ang paksa na ating pinag-


aralan noong huling talakayan?
(nagtaas ng kamay)
Estudyante 1: ako po maam! Alam kop o
ang sagot.

pg. 2
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Sige, tumayo at sabihin sa iyong


mga kaklase ang iyong sagot. Ang pinag-usapan mo natin noong
nakaraang talakayan at ang paglaganap ng
imperyalismo sa hilagang Asya.

Magaling! Nakinig ka ng mabuti noong


nakaraang linggo.

Sige, sunod na katanungan. 2. Ihambing


ang konsepto ng kolonyalismo sa konsepto
ng imperyalismo. (Nagtaas ng kamay)
Ako po maám.
Ang kolonyalismo ay pagsakop ng mga
dayuhang bansa, at ang imperyalismo ay
ang paglawak ng pagsakop nito.

Very good! Natumbok mo ang kasagutan.

Para sa ikatlong katanungan, 3. Sa inyong


sariling palagay, ano ang ugnayan ng ating
nakaraang paksa sa magiging aralin natin
ngayon?
(nagtaas ng kamay)
Dito po maam, alam ko ang sagot.
Ang kaugnayan n gating naging leksyon
noong nakaraang linggo ay magiging
kagunay ng tatalakayin natin ngayon dahil
ito ay naganap sa hilagang asya, at ang
tatalakayi natin ngayon ay silangan at
timog-silangang asya.

Palakpakan natin ang inyong mga naging


sagot! Tama lahat ito.

Talagang napaghusayan niyo ang topikong


naibigay. Handa na ba kayo para sa
susunod na talakayan? Opo Maám Joselle!

PAGGANYA K

Okay! Bago tayo pumunta sa klase ay may


ipapalaro muna ako sa inyo. It ay
pinamagatang SURI-LARAWAN.

pg. 3
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Suriin ang mga sumusunod na larawan at


kompletuhin ang pangalan nito sa
pamamagitan ng pagpuno sa mga parisukat
sa ibaba. Opo maám.

Naintindihan ba ang aking panuto?

Para sa unang larawan. Ano ang

(sumagot)
Krus po maam!
Relihiyon po ba?

Estudyante 2:
GOD po maám!
Malapit na, hulaan ninyong mabuti.

Tama. Ang ating unang salita ay GOD.

Ikalawang larawan.

Estudyante 3:
Pot of Gold po maám?

Estudyante 4:
Golden Egg po?

Estudyante 5:
Gold po maam.

pg. 4
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Tama si Estudyante 5. Ang ating sagot ay


GOLD. Magaling!

Para sa ikatlong at huling larawan.

Estudyante 5:
Korona maám?
Ano akaya ang ating ikatlong salita.
Estudyante 7:
King?

Estudyante 8:
Glory po?

Magaling ang mga naging hula ninyo. Pero


an gating sagot ay nakuha ni estudyante 8,
ang GLORY.

TAMPOK NA GAWAIN.

Para sa ating aktibiti, Punan ang tsart


tungkol sa dahilan, paraan, at epekto ng
unang yugto ng kolonyalismo at
imperyalismo sa Silangan at Timog-
silangang Asya. (5 minuto)

Naintindihan ba ang aking panuto?

Opo maám.

Sige magsimula na kayo.

(pagkatapos ng limang minuto)

pg. 5
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Tapos na ba ang lahat?

Opo, tapos napo kami.


Sige sino ang pwedeng makapag share sa
klase kung paano nasakop ang mga
bansang Malaysia at Indonesia.

Estudyante 8:
Ako po maám!

Dahil sa paghahangad sa mga pampalasa,


narating ng portugal ang Ternante sa
Moluccas noong 1511. Nagtayo sila ng
himpilan ng kalakalan dito at nagsimulang
palaganapin ang relihiyong Kristiyanismo
dito. Gumapmit sila ng divide and rule policy
upang mapasunod at masakop ang mga
nabanggit na isla. Dahil dito nagkaroon ng
monopolyo sa kalakalan ng mga pampalasa
ang mga Dutch.

Aba. Napakagaling naman. Sige titignan


natin mamaya kung tama pang hinuha mo
tungkol sa Indonesia.
May gusto bang sumagot para sa Malaysia? Estudyante 11:
Ako po maám nag research po ako,

Gumamit po sila ng Dahas o pwersa ,


pakikipagkalakalan at
nagpalaganap/pagpapalaganap ng
kristiyanismo.

Magaling, ginamit ninyo ang teknolohiya sa


pagsagot.

Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili!

Naging madali ba an gating Aktibiti? Lahat:


Opo. May kaunti nap o kaming ideya.

Wow. Ngayon, ay dadako na tayo sa Araling


ngayong hapong ito.

Abstraksyon

pg. 6
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Mga dahilan, Paraan at Epekto ng


Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan
at Timog-Silangang Asya sa Unang Yugto
ng Imperyalismong Kanluranin

Umupo nan g tuwid ang magsisimula na


tayo.

Sa unang yugto ng Imperyalismong


Kanluranin, nagkaroon ng tuwirang
kompetisyon sa pagitan ng nag-aagawang
SPAIN, PORTUGAL, GREAT BRITAIN,
NETHERLA NDS at FRANCE.
Lahat:
Ilang bansa ang aking inihayag? Lima po maám.

Magaling!

Ang KOLONYALISMO ay tumutukoy sa


pagtatamo ng mga lupain upang
matugunan ang
layuning pang-komersyal at panrelihiyon ng
isang bansa. Ang kolonisasyon ng mga
Kanluranin ay nagmula sa mga bansang
Europeo na gustong ipalaganap ang
kanilang pananampalataya, makatuklas ng
iba pang ruta patungo sa Silangan upang
simulan ang pagtatag ng mga kumpanyang
pangkalakalan, at kilalanin sila bilang isang
makapangyarihang bansa. Ang
IMPERYALISMO naman
ay tumutukoy sa patakaran ng isang
makapangyarihang bansa na palawakin ang
kanilang kapangyarihan sa pamamagitan ng
pagsakop o pagkontrol sa pangkabuhayan
at pampulitikang
kaayusan ng isa o iba’t ibang bansa.

Ngayon ay tatalakayin natin ang paraan ng


pagsakop sa Indonesia.
PARAAN NG PANANAKOP: Dahil sa
paghahangad sa mga pampalasa, narating
ng Portugal ang Ternate

pg. 7
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

sa Moluccas noong 1511. Nagtayo sila ng


himpilan ng kalakalan dito at nagsimulang
palaganapin ang
relihiyong Kristiyanismo. Pinaalis ng mga
Dutch ang mga Portuges noong 1655 at
sinakop ang mga
isla ng Amboina at Tidore sa Moluccas gamit
ang mas malakas na puwersang pandigma.
Upang
mapanatili ang kanilang kapangyarihan,
nakipag- alyansa ang mga Dutch sa mga
lokal na pinuno ng
Indonesia. Estudyante 15: Hindi po ma’am.

Pamilyar ba kayo sa “divide and rule”


policy?

Okay, Ang Divide and Rule Policy ay ang


isang paraan ng pananakop ng mga Dutch
kung saan ay pinag- aaway-away ng
mananakop
ang mga lokal na pinuno o mga naninirahan
sa isang lugar upang mas madali niya itong
masakop. Sa ibang lugar, ginagamit naman
ng mga mananakop ang isang tribo
upang masakop ang ibang tribo.
Estudyante 19:
Sa tingin ninyo, tuluyan bang nasakop ng SA tingin ko ma’am ay hindi. Dahil malakas
mga dayuhan ang Indones? pananampalataya ng mga indones at
nakipaglaban ang mga ito.

Sige, tignan natin ang mga sagot mo.

Hindi tulad ng mga Espanyol, sinakop


lamang ng mga Dutch ang mga sentro ng
kalakalan ng mga
Indones noong 1511. Ito ang naging
pangunahing patakaran ng mga Dutch sa
pamumuno ng Dutch
East India Company sa pananakop dahil
mas malaki ang kanilang kikitain at
maiiwasan pa nila ang
pakikidigma sa mga katutubong pinuno.
Subalit, kung kinakailangan, gumagamit din
sila ng puwersa o dahas upang masakop

pg. 8
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

ang isang lupain. Bunga nito, pangunahing


naapektuhan ang kabuhayan ng mga
katutubong Indones. Lumiit ang kanilang
kita at marami ang naghihirap dahil hindi na
sila ang
direktang pakikipagkalakalan sa mga
dayuhan. Sa kabila ng pagkontrol sa
kabuhayan, hindi naman
lubusang naimpluwensiyahan ng mga Dutch
ang kultura ng mga Indones.
Lahat:
Tapos na tayo sa Indonesia, may mga Wala nap o ma’am Joselle.
katanungan pa ba kayo?

Okay, ngayon pupunta na tayo sa Malaysia,


MALAYSIA
Tulad ng Pilipinas, maraming bansa rin ang
sumakop sa Malaysia. Ito ay ang Portugal,
Netherlands
at England. Pangunahing layunin din ng
mga nanakop na bansa ang pagkontrol sa
mga sentro ng
kalakalan. Bukod sa kalakalan, sinubukan
din ng mga Portuges na palaganapin ang
Kristiyanismo sa
mga daungan na kanilang nasakop subalit
hindi sila nagtagumpay dahil sa malakas na
impluwensya ng Islam sa rehiyon.
Samantala, hindi gaanong
naimpluwensiyahan ng mga bansang
Netherlands at England ang kultura ng
Malaysia. Maraming katutubo ang naghirap
dahil sa pagkontrol ng mga nabanggit na
bansa sa mga sentro ng kalakalan sa
Malaysia.
Estudyante 19:
Bakit hindi nasakop si Malaysia ng tuluyan? Hindi po sila nasakop dahil napigilan nila
ang paglaganap ng Kristyanismo sa kanilang
bansa at nanatiliing Islam lang ang
kinilalang relihiyon.

Magaling! May karagdagan kang puntos


dahil naging tumpak ang iyong kasagutan.

pg. 9
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

PAGLALAPAT

Ngayon ay natapos na natin an gating


talakayan at magkakaroon na tayo ng
performance task.

PANUTO: Maging malikhain at gumawa ng


isang poster na nagpapakita ng mga
dahilan, paraan, at epekto ng kolonyalismo
at imperyalismo sa Indonesia o sa Malaysia. Estudyante 18:
Ilagay ito sa bondpaper. Pwede po bang gumawa online o
kailangang iguhit talaga?

Sige, ating dedisisyunan iyan. Maaari


kayong magsumite ng digital poster o
tradisyunan na poster. Okay ba iyon ? Lahat:
Ito an gating magiging rubriks. Opo, maraming salamat ma’am.

PAGTATAYA
Para sa ating pagtataya ay magkakaroon
tayo ng showrt quiz.

Panuto: Suriin ang mga pahayag kung ito


ay Dahilan o Epekto ng Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo. Magsulat ng A kapag ang
pahayag ay dahilan, B kung Paraan at C Lahat:
kung ito ay nagpapahayag ng epekto. Okay po ma’am.

okay, ito ang ating mga katanungan.

1. Kumpetisyon ng mga Kanluranin sa


pananakop ng mga lupain at
pagkontrol sa kalakalan. ________
2. Pinamahalaan at kinontrol ng mga
kanluranin ang ekonomiya ng mga
Asyano.________
3. Napabilis ang antas ng produksiyon
dahil sa naimbentong makinarya at

pg. 10
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

kagamitan noong panahon ng


industriyalisasyon. ____________
4. Mataas na pangangailangan sa mga
hilaw na materyales. ________
5. Kinokontrol ng mga kanluranin ang
kalakalan at pinagtanim ang mga
Asyano ng mga produktong
kailangan sa kalakalan. ________
6. Nais palaganapin ang relihiyong
Kristyanismo. ____________

Bibigyan ko kayo ng limang minuto. Simalan


na.
After 5 minuto.

After 5 minuto.
Tapos na po kami lahat ma’am.
Tapos na ba lahat?

Magaling! Ngayon ay ipasa na ninyo ang


inyong mga papel sa harap at akin itong
itatala sa class record.

Kasunduan

Para sa inyong kasunduan / Assignment:

1. Tapusin ang Performance task at


isumite mamayang hapon, hindi
lalagpas sa 5Pm.
Wala na ma’am.
May mga katanungan pa ba?

Maraming Salamat at Paalam Ma’am Joselle.


Okay, Maraming Salamat Grade 7, See you
Next week.

pg. 11
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VI- WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF GUIMARAS
BUENAVISTA NATIONAL HIGH SCHOOL

Inihanda ni:

JOSELLE C. DE LA CRUZ
Intern

Sinuri nina:

SHENEE G. GENCIA NEO VIRGIE G. PAGAYON


Teacher I Teacher II

pg. 12

You might also like