You are on page 1of 6

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by DepEd Click Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 19-23, 2022 (WEEK 5) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa
sa mapanuring pakikinig at sa mapanuring pakikinig at kakayahan sa mapanuring mapanuring pakikinig at pagunawa mapanuring pakikinig at pagunawa
pagunawa sa napakinggan pagunawa sa napakinggan pakikinig at pagunawa sa sa napakinggan sa napakinggan
napakinggan

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling
pamagat para sa napakinggang pamagat para sa napakinggang pamagat para sa pamagat para sa napakinggang pamagat para sa napakinggang
kuwento at pagsasagawa ng kuwento at pagsasagawa ng napakinggang kuwento at kuwento at pagsasagawa ng kuwento at pagsasagawa ng
roundtable na pag-uusap roundtable na pag-uusap pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol roundtable na pag-uusap tungkol
tungkol sa isyu o paksang tungkol sa isyu o paksang roundtable na pag-uusap sa isyu o paksang napakinggan sa isyu o paksang napakinggan
napakinggan napakinggan tungkol sa isyu o paksang
napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipahahayag ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang balita, isyu o usapan. F5PS-Ia-j-1
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN Pagpapahayag ng Sariling Opinyon o Reaksiyon sa Isang Napakinggang Balita, Isyu o Usapan

Inaasahan ko na pagkatapos ng ating paglalakbay ay magagawa mo ang mga sumusunod:

1. naipahahayag mo ang sariling opinyon o reaksiyon sa isang napakinggang balita, isyu o usapan;
2. nagagamit ang iba’t ibang pahayag na karaniwang ginagamit sa pagpapahayag ng sariling opinyon o reaksiyon sa isang napakinggang balita, isyu o usapan; at
3. napahahalagahan ang pagbibigay ng sariling opinyon o reaksiyon sa napakinggang balita, isyu o usapan.

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint, larawan ng Powerpoint, larawan Larawan, metacards, Powerpoint, video
dalawang batang magkapatid video

III. PAMAMARAAN
SUBUKIN TUKLASIN ISAISIP TAYAHIN Lingguhang Pagsusulit

Bago mo simulan ang Magaling! Nagawa mong ibigay Dugtungan Tayo!


panibagong aralin, tingnan ang iyong saloobin o reaksiyon Sinimulan ko na ang mga
muna ang mga larawan sa sa mga pamahiing ipinakita. pahayag sa
ibaba. Sikapin mong sagutan Sa bahaging ito ng iyong bawat bilang. Dugtungan
ang mga katanungan upang paglalakbay, ay muling mo ito ayon sa hinihingi
malaman ang lawak ng iyong masusubok ang iyong ng pahayag. Simulan mo
mga natutunan. kakayahan sa na!
pagpapahayag ng sariling
Gamit ang mga pananda, saloobin sa mga isyu o balitang 1. Sa pagbibigay ng Sa bahaging ito ay ibibigay mo ang
kumpletuhin mo ang napakinggan reaksiyon o opinyon, iyong opinyon o reaksiyon sa ilang
sumusunod na mga pahayag mahalagang gumamit ng mga pahayag mula sa iyong
at isulat ang iyong sagot sa Sa puntong ito nais kong mga napakinggan. Gamitin ang angkop
sagutang papel. tawagin mo ang iyong magulang pahayag na na mga salita o
o kapatid at ipabasa ang _____________________ pananda sa pagbibigay ng
kasunod na teksto. Makinig ka _____________________ reaksiyon o opinyon.
nang mabuti at pagkatapos ay _________.
ibigay mo ang iyong reaksiyon 2. Mahalaga ang pagiging
tungkol sa ilang pahayag mula magalang sa pagbibigay
rito. ng reaksiyon o opinyon
upang
Gawin mong gabay sa pagsagot _____________________
ang talahanayan. _____________________
____________________.
Pakinggan ang teksto sa ibaba: 3. Mahalagang pag-isipan
ko nang mabuti ang aking
reaksiyon o opinyon
sa anumang isyu upang
_____________________
_____________________
_.

Bigyang pansin ang mga


pahayag sa unang kolum na
kinuha mula sa
teksto. Basahin at suriin ito
nang mabuti. Sa ikalawang
kolum naman, isulat
ang inyong reaksion o opinyon
tungkol dito.

SURIIN

Sa pagpapatuloy ng ating
paglalakbay, ay alamin natin ang
mga panandang ginagamit
upang maipahayag ang sariling
opinyon o reaksiyon sa isyu o
balitang napakinggan.
Halika at ating alamin sa
kasunod na
talakayan.

Ang pagbibigay-reaksiyon ay
isang mabuting kasanayan dahil
naipahahayag natin ang sariling
saloobin, opinyon o pananaw
hinggil sa mga
kaisipang inilahad.
Ito ay maaaring maipahayag sa
pamamagitan ng pagsang-ayon
o
pagsalungat sa kaisipan ng
nagsasalita o kausap. Sikapin
lamang na maging
magalang upang maiwasan ang
makasakit ng damdamin ng
kapwa.
Kapag sumasang-ayon maaaring
gamitin ang mga sumusunod:
Sumasang-ayon ako…
Magaling ang iyong ideya o
naiisip…
Kapag magpapakita ng
pagsalungat, narito ang ilan sa
maaaring
gamitin:
Tutol ako sa sinabi…
Hindi ako pabor…
Nais ko lamang magbigay ng
puna…
Kapag magbibigay ng sariling
opinyon, maaaring gamitin ang
mga
sumusunod:
Payag ako, pero sa palagay ko
ay dapat…
Kung ako ang tatanungin …
Sa aking pakiwari….
Naniniwala akong….
Sa tingin ko…

BALIKAN PAGYAMANIN ISAGAWA KARAGDAGANG GAWAIN

Basahin at unawaing mabuti ang Magaling kaibigan! Isang maikling talata ang
bawat pamahiin. Ibigay ang Batid kong mayroon kang pakikinggan mo sa
iyong opinyon o reaksiyon natutunan sa ating talakayan. bahaging ito ng iyong
tungkol dito. Isulat ang sagot sa Upang mailapat mo ang iyong paglalakbay. Tutulungan
sagutang papel. natutunan, maaari mo nang ka nito upang higit pang
umpisahan ang susunod na mapalalim ang iyong
1. Para maging matalino ang Gawain. kaalaman sa pagbibigay
isang tao, kailangang may libro ng reaksiyon.
na ginagawang unan. Basahin ang balita na nasa
kahon.
2. May paparating na biyaya o
pera sa iyo kapag may
umaaligid na kayumangging
paruparo.

3. Kapag may nakasalubong na


pusang itim sa daan, huwag
nang magbalak pang tumuloy sa
patutunguhan upang
hindi mapahamak o mamatay.
Suriing mabuti ang mga
katanungan sa ibaba. Gamitin
4. Bawal magpakuha ng larawan ang mga pananda Isulat mo ang iyong
ang tatlo dahil sinasabing o pahayag sa pagbibigay- reaksiyon o opinyon sa
mamamatay ang nasa gitna. reaksiyon o opinyon sa inyong sumusunod na mga
mga sagot. katanungan. Gamitin ang
5. Sinasabing malas ang numero 1. Ano ang nakitang pananda na ginagamit sa
trese o Friday the 13th. alternatibong transportasyon ng pagbibigay-reaksyon.
mga tao ngayong
panahon ng pandemya? 1. Ano ang nabanggit na
__________________________ problema na
_____________________ nakakaalarma sa
__________________________ napakinggang teksto?
__________________________ _____________________
___________________ _____________________
2. Sa paanong paraan ipinakita _____
ng lokal na pamahalaan ng _
Silangang Samar 2. Sa palagay mo, bakit ba
ang kanilang suporta sa mga naligaw ng landas
taong nag-udyok na gamitin ang ang mga bata?
pagbibisekleta bilang _____________________
alternatibong transportasyon? ______________
_____________________ 3. Masasabi mo ba na
__________________________ malulutas pa ang
__________________________ problema ng mga anak?
___________________ ng mga magulang?
3. Ayon sa binasang balita, bakit Magbigay ng pahayag.
mahalaga ang pagbibisekleta? _____________________
___________ _____________________
__________________________ _____________________
__________________________ ____________
___________________ 4. Paano
__________________________ mapahahalagahan ang
__________________________ kapakanan
___________________ ng mga anak para
4. Paano mo maipapakita ang matamo ang
iyong suporta sa Bike Ordinance magandang kinabukasan?
ng Silangang _____________________
Samar? Patunayan ang sagot. _____________________
__________________________ _
_______________
__________________________
__________________________
___________________
__________________________
__________________________
___________________
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like