You are on page 1of 10

Grade

GRADES 1 to 12 School: Level:


DAILY LESSON LOG Learnin
Teacher: g Area:
Teaching
Dates and _______ ____, 2021 (Day)
Time: _______________________ Quarter:

Gawaing Pangguro Gawaing Pangmag-aaral

I. Layunin
A. Pamantayang Pang Nakakalahok sa pangkatang pagbigkas ng mga pamilyar na tugma at tula
nilalaman
Nakatutukoy ng mga pangngalan (tao, lugar, mga bagay at hayop)
a. Pambalana at Pantangi
b. Mga pananda sa pangalan
B. Pamantayan sa Natutukoy ng mag -aaral ang mga pangalan kung ito ay tao, bagay hayop o lugar.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakasusulat ng malaki at maliit na letra nang wasto
Pagkatuto:
Isulat ang code ng bawat
kasanayan Nakatutukoy ng mga pangngalan (tao, lugar, mga bagay at hayop)
a.Pambalana at Pantangi
b.Mga pananda sa pangalan
II. Nilalaman
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro Module
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
SLM and Learning Plans from Paranaque Learning Resource Portal
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Code. https://sites.google.com/depedparanaquecity.com/lrdmspque/learningresources?authuser=0
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, paper, illustration board, pentel pen, chalk
Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral sa Ang Pangngalan ay ngalan ng tao, bagay, hayop, lugar at
nakaraang aralin at/o pangyayari.
pagsisimula ng bagong
aralin.
Halimbawa:

guro

aso

aklat

Baclaran Church

Pasko

Gawain:
Panuto: Tukuyin kung ngalan ng tao, bagay, hayop, lugar o
pangyayari ang ipapakita ng larawan.
Mga sagot:

1. Tao

2. Lugar

3. Hayop

4. Bagay

5. Pangyayari

B. Paghahabi ng layunin Maglalaro ang mga bata ng “4 Pics 1 Word tagalog version”.
ng aralin.
Huhulaan ng mga bata kung anong salita ng tinukukoy sa
bawat pangkat ng larawan sa tulong na din ng ibinigay na
clue.

1. 3.

Mga sagot ng ma-aaral:


2. 4.
1. bukid
2. Agila
3. timba
4. tauhan

C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa ng isang tula.


halimbawa sa bagong
aralin.
“Ako at ang Aking Kaibigan”
Sariling Katha

Ana ang aking Pangalan,


Ako ay mag-aaral sa Unang Baitang,
Mahal ko ang aking mga magulang,
Pati na din mga kapatid at kaibigan.

Si Liza ay aking kaibigan, noong kami’y pumapasok sa


Paaralan,
Magkasama kami at nagtutulungan,
Nag-lalaro, nag-aaral ay nagkukwentuhan,
Ganyan kami tunay na magkaibigan.

Tuwing tanghalian, kumakain kaming sabay,


Masaya kami at ngbibigayan,
Ng masustangyang pagkaing handa ni nanay,
Ang paborito nami’y masanas at sitaw at iba pang prutas at
gulay.

Tuwing uwian ,magkasabay kami sa paglalakad,


Pagdating sa bahay sasalubong agad,
Alaga kong asong pangalan ay Bantay,
At kay Liza naman ang pusa nyang si Kaykay.

Kaya naman ngayon sa panahon ng pandemya,


Mga bagay na dating gingawa’y di na maulit pa,
Ngunit kailangang sumunod at wag nangulit,
Upang Covid-19 ay maiwasan, mga paalala ni nanay at tatay
wag nating iwaglit.

Sagutin ang mga tanong tungkol sa tulang binasa.


1. Sino ang nagsasalita sa tula? Mga Sagot:
1. Si Ana ang
nagsasalita sa tula.

2. Anong uri ng bata si Ana? 2. Si Ana ay masunurin,


mapagmahal at
mapagbigay na bata.

3. Binibigyan nya ng
pagkain ang kanyang
3. Ano ang bagay na ipinamimigay ni Ana? kaibigan.

4. Upang hindi
pamahamak at
4. Bakit kailangang sundin ang payo ni nanay at tatay? mahawa ng sakit.

5. ( Iba-iba ang maaaring


maging sagot ng mga
5. Dapat bang tularan si Ana? Bakit? bata.)
D. Pagtalakay ng bagong Gawain;
konsepto at paglalahad ng Panuto: Ano-ano ang mga pangngalan na binanggit sa tula?
bagong kasanayan #1
Tingnan ang mga halimbawa. Isulat sa tamang hanay ang mga
pangalan.

Sagot ng mag-aaral.

Magaling mga bata!

Pag-aralan Natin:

Mga Tanong:
1. Ano ang mapapansin ninyo sa bawat mga salitang Sagot ng mag-aaral:
makikita sa unang hanay at sa pangalawang hanay?

1. Ang mga salita sa


unang hanay at
isinulat sa malalaking
letra ang unahang
letra ng bawat salita,
samantalang ang
ikalawang hanay
naman ay isinulat sa
maliit na letra ang
unahang letra ng
bawat salita.

(Iisa isahin ng guro ang bawat salita at ipapaliwanag kung


bakit ang bawat salita sa bawat hanay ay kabilang sa
pangngalang pantangi at pangngalang pambalana.)

( Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ang bawat


ngalan ba ay tiyak na ngalan o hindi tiyak na ngalan)

E. Pagtalakay ng bagong Panunuod ang maiksing Video Lesson.


konsepto at pagalalahad Isagawa ang panuntunan sa Birtwal na pakikinig.
ng bagong kasanayan #2
https://www.youtube.com/watch?v=1f7CprgLR6A

Ayon sa video lesson na napanood, anon ga uli ang uri ng


pangngalan?
Ang dalawang uri g
pangngalan ay ang
Pangngalang Pantangi at
Pangalang Pambalana.

Magaling!

Magbigay nga ng mga halimbawa ng Pangngalang Pantangi.


( Iba-iba ang maaaring maging
sagot ng mga bata.)

Ngayon naman, magbigay naman kayo ng mga halimbawa ng


Pangngalang Pambalana. ( Iba-iba ang maaaring maging
sagot ng mga bata.)
F. Paglinang sa Pagsasanay 1
Kabihasaan (Tungo sa Panuto:
Formative Assessment)
Magbigay ng Pangngalang Pantangi at Pangngalang
Pambalana para sa sumusunod na larawan.

(Tatawag ang guro ng nais sumagot sa bawat bilang.)

(Ibibigay ng mga mag-aaral


ang Pangngalang Pantangi at
Pangngalang Pambalana ng
bawat larawan)

Magaling mga bata!

Pagsasanay 2
Panuto:
Sagutan ang Gawain Online sa liveworksheets. Com.
Screenshot ang resulta at ipasa sa guro.
Link: https://www.liveworksheets.com/mc949386fn?
fbclid=IwAR0PUwsIhde9HwSofUI2lqtur9Y2tZO4GReM3jB
Lv9KF8oVmauJK6Vy7JKI

Sagot ng mag-aaral:

Pantangi
Padre Gomez
I-Magenta
Mickey Mouse
SM Manila
Pasko
Pambalana
laruan
paaralan
pangulo
sasakyan
oso

G. Paglalapat ng aralin sa Ang mga bata ay papangkatin sa lima, pipili ang mga mgaaral
pang-araw-araw na ng isang representative na bawat pangkat.
buhay

Pangakat 1:
Panuto: Pagtambalin sa pamamagitan ng guhit ang
pangngalang pambala sa hanay A sa larawan sa hanay B.

Sagot ng mag-aaral:
Pangkat 2:
Panuto: Basahin ang mga pangalan. Isulat sa katapat nito kung
ito ay pantangi o pambalana.

Sagot ng mag-aaral:
Pangkat 3:
Panuto: Isulat ng tama ang mga pangngalan.

Sagot ng mag-aaral:

Pangkat 4:
Panuto: Basahing mabuti ang bawat pangungusap. Bilugan
ang Pangalang Pambalana at guhitan naman ang Pangngalang
Pangtangi.

Sagot ng mag-aaral:

Pangkat 5:
Panuto: Magsulat ng pangngalang pantangi ng mga
sumusunod.
(Maaring iba-iba ang
maging sagot ng mga
mag-aaral)

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang dalawang uri ng Pangngalan?


May dalawang uri ng
pangngalan. Ito ay pantangi
at pambalana.
Ano ang kahulugan ng Pangngalang Pantangi?
Ang Pangngalang Pantangi
ay tumutukoy sa tiyak at
tanging ngalan ng tao, bagay,
hayop at pangyayari. Ito ay
karaniwang nagsisimula sa
malaking letra.

Ang Pangngalang
Ano ang kahulugan ng Pangngalang Pambalana? Pambalana naman ay
tumutukoy sa pangkaraniwang
ngalan ng tao, bagay, hayop o
pangyayari. Ito ay walang
tiyak o tanging ngalan

Mahusay mga bata!


I.Pagtataya ng Aralin Sagutan ang Pagtatayang Gawain sa online.
Pagkatapos sagutan i-screenshot ang iyong puntos.
Link:
https://www.liveworksheets.com/bg949157co

Sagot ng mga mag-aaral:


J.Karagdagang gawain
Sumulat ng Limang Pangngalang Pantangi at limang
para sa takdang-aralin at
remediation Pangngalang Pambalana.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa Pagtataya
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
ngangailangan ng iba pang ___ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng gawain para sa remediation
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi


remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin. ____ bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa ___ bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well:
pagtuturo ang nakatulong ng ___ Group collaboration
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils
naranasan na solusyunan sa __ Pupils’ behavior/attitude
tulong ng aking punungguro at __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition

G. Anong kagamitang panturo The lesson have successfully delivered due to:
ang aking nadibuho na nais ___ pupils’ eagerness to learn
kong ibahagi sa mga kapwa ko ___ complete/varied IMs
guro? ___ uncomplicated lesson
___ worksheets
___ varied activity sheets
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in

You might also like