You are on page 1of 5

DepEd Order No. 42, s.

2016

GRADES 1 to 12 11-HUMSS Agoncillo / 11-HUMSS Laurel /


Paaralan ITLUGAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas
DAILY LESSON LOG 11-ABM Ayala
(Pang-araw-araw na Tala Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at
sa Pagtuturo) Guro KATHERINE JOY A. ZARA Asignatura
Kulturang Pilipino
Nobyembre 21-25, 2022
Lunes – 1:30-2:30
Martes – 7:00-8:00 / 9:30-10:30 / 10:30-11:30
Petsa/ Oras Markahan IKALAWANG MARKAHAN
Miyerkules - 7:00-8:00 / 10:30-11:30 / 12:30-1:30
Huwebes - 7:00-8:00 / 8:00-9:00 / 10:30-11:30
Biyernes – 7:00-8:00 / 10:30-11:30

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ika-apat na Araw Ika-apat na Araw
I. LAYUNIN
Nobyembre 21,2022 Nobyembre 22, 2022 Nobyembre 23, 2022 Nobyembre 24, 2022 Nobyembre 25, 2022
Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang - alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at pagkakaiba -iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika
A. Pamantayang Pangnilalaman
dito
B. Pamantayan sa Pagganap Nakasusulat ng isang panimulang pananaliksik sa mga penomenang kultural at panlipunan sa bansa
Natutukoy ang iba’t ibang register at Natutukoy ang iba’t ibang Naipaliliwanag nang pasalita
barayti ng wika na ginagamit sa iba’t register at barayti ng wika na ang iba’t ibang anyo at
ibang sitwasyon (Halimbawa: ginagamit sa iba’t ibang pamaraan ng paggamit ng
Nakasusulat ng mga tekstong Nakasusulat ng mga tekstong Medisina, Abogasya, Media, Social sitwasyon (Halimbawa: wika sa iba’t ibang sitwasyon
nagpapakita ng mga kalagayang nagpapakita ng mga kalagayang Media, Inhenyeriya, Negosyo, at iba Medisina, Abogasya, Media, (F11PS-IIb-89)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
pangwika sa kulturang Filipino pangwika sa kulturang Filipino pa) sa pamamagitan ng pagtatalâ Social Media, Inhenyeriya,
(F11PU-IIc-87) (F11PU-IIc-87 ng mga terminong ginamit sa mga Negosyo, at iba pa) sa
larangang ito. (F11WG-IIc-87) pamamagitan ng pagtatalâ ng
mga terminong ginamit sa mga
larangang ito. (F11WG-IIc-87)
Rehistro at Barayti ng Wika Rehistro at Barayti ng Wika Sitwasyong Pangwika sa
Sitwasyong Pangwika sa Panahon Sitwasyong Pangwika sa Panahon Larangan ng Edukasyon,
II. NILALAMAN Pamahalaan, at Kalakalan
ng Modernisasyon ng Modernisasyon

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro N/A N/A N/A N/A N/A
2. Mga Pahina sa Kagamitang N/A N/A N/A
N/A N/A
Pang-Mag-aaral
Pahina 8-25 Modyul 5: Sitwasyong Pahina 8-25 Modyul 5: Sitwasyong Pahina 3-25 (Modyul 6 ng -Kwarter Pahina 3-25 (Modyul 6 ng - Pahina 10-24 (Modyul 1 ng
3. Mga pahina sa Teksbuk Pangwika sa Panahon ng Pangwika sa Panahon ng 2) Kwarter 2) Kwarter 2)
Modernisasyon Modernisasyon
4. Karagdagang Kagamitan mula sa N/A N/A N/A
N/A N/A
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN JIGSAW METHOD JIGSAW METHOD JIGSAW METHOD JIGSAW METHOD JIGSAW METHOD
TDAR . TDAR TDAR TDAR TDAR
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o THINK THINK THINK THINK
THINK
pagsisimula sa bagong aralin Balik –tanaw. Balik tanaw Balik-tanaw. Balik-tanaw.
Balik –tanaw.
Page 1 of 5
DepEd Order No. 42, s. 2016

THINK
Balikan:
THINK
Panuto: Ipaliwanag ang anyo at THINK THINK
THINK Balikan Panuto: Alamin kung sino
paraan ng paggamit ng wika sa iba’t -Subukin: Panuto: Tukuyin -Ipaliwanag ang kahulugan o
Subukin: Panuto: Basahin at ang nagpauso ng mga sikát na
ibang sitwasyon kaugnay ng kung anong Jargon ang layunin ng sumusunod na
B. Paghahabi sa layunin ng aralin unawaing mabuti ang mga linyang nása ibaba. Isulat ang iyong
kalakalan, pamahalaan at sumusunod. Isulat ang titik ng pahayag at kung saan ito
pahayag. Piliin ang tamang sagot sagot sa nakalaang patlang o kaya’y
edukasyon. Itiman ang bilog ng titik tamang sagot sa iyong karaniwang makikita o
sa bawat bilang. isulat ang sagot sa iyong sagutang
ng tamang sagot o kaya’y isulat ang sagutang papel.. ginagamit.
papel
titik ng tamang sagot sa iyong
sagutang papel..

THINK
Sagutin ang mga sumusunod na
THINK tanung:
-Batay sa tinalakay, kahapon na 1. Bakit may mga tao na
THINK panahon ng pangkasalukuyan o gumagaya o pinipiling i-
THINK THINK
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang masasabi mo sa bawat panahon at noon, masasabi mo spoof ang mga sikát na
-Ano ang inyong mababanaag -Paano ginagamit ang mga
bagong aralin tanung na nakalahad sa unang bang may pagkakaiba o linya ng mga artista o
sa abwat pahayag? sumusunod na pahayag?
gawain? pagkakapareho? Patunayan. personalidad?
2. 2. Alin sa mga katangian
nitó ang nagugustuhan
ng mga tao lalo na ang
kabataan?

DISCUSS
DISCUSS Batay sa mga naunang
DISCUSS DISCUSS
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paano mo mailalarawan ang DISCUSS gawain, ano ang masasabi
Ano ang sitwasyon ng wika sa -Muli, ano ang barayti ng wika?
paglalahad ng bagong kasanayan #1 panahon ngayong Ano ang rehistro ng wika? mong sitwasyon ng wika
modernisasyon? Paano ito nakikilala?
pangkasalukuyan? larangan ng edukasyon at
kalakalan? Ilahad.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasnan ACT ACT ACT ACT ACT
(Tungo sa Formative Assessment) PANGAKATANG GAWAIN: PANGAKATANG GAWAIN: PANGAKATANG GAWAIN: Gumawa ng isang jingle na Gumawa ng isang jingle, na
Bumuo ng isang simpleng drawing Panuto: Magmuni-muni sa Bumuo ng tig-iisang halimbawa ng nagbibigay kahulugan at maaaring makatulong upang
na nagpapakita ng panahon sumusunod na awitin, grapiko, at barayti ng wika, halimbawa ng rehsitro ng wika. mapalaganap ang angkop na
ngayong pangkasalukuyan. patalastas. Sagutin ang tanong Gamitin himig ay pampasko. wikang dapat gamitin sa
batay sa paraan ng pagkakasulat larangan ng kalakalan,
nito. pamahalaan, at edukasyon.
-Saan-saan mo nakikita ang bawat Gamitin himig ay pampasko.
isa? Ano ang masasabi mo sa
pagkakasulat nitó?

Page 2 of 5
DepEd Order No. 42, s. 2016

REFLECT
REFLECT REFLECT
Pagyamanin: Panuto: Basahin mo
REFLECT REFLECT Bilang isang mag-aaral na Bilang isang mamamayan ,
ang balita sa ibaba. Pagkatapos,
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Sa paglipas ng panahon, may Bilang pagkakaroon ng barayti ng nasa Baitang 11, paano paano nakakaapekto sayo
suriin mo ang pagkakasulat nitó sa
araw na buhay masasabi ka bang pagbabago? wika, paano ito nakakaapekto sa nakakatulong sa inyo ang ang pagbabago nagaganal
paraan ng paggamit ng wika.
Bakit?. lingua franca ng Pilipinas? pagkakaroon ng rehisro ng sa larangan ng pamahalaan
Sumulat ng talata batay sa iyong
wika? at kalakalan?
pagsusuri sa iyong sagutang papel
Kumpletuhin ang pahayag: Kumpletuhin ang pahayag: Kumpletuhin ang pahayag: Kumpletuhin ang pahayag:
Bilang paglalahat, ano ang iyong
H. Paglalahat ng Aralin Natutuhan ko________. Natutuhan ko________. Natutuhan ko________. Natutuhan ko________.
natutuhan sa araw na ito?
Naunawaan ko _____. Naunawaan ko _____. Naunawaan ko _____. Naunawaan ko _____.
Panuto: Suriin ang mga pahayag na
nása loob ng kahon at sagutin ang
sumusunod na tanong.
1. Ano-ano ang maaari
mong gawin upang
Panuto: Ipaliwanag ang anyo
mapanatili mo at
at paraan ng paggamit ng
malinang ang maayos na
Tayahin:Tukuyin mo kung wika sa iba’t ibang sitwasyon
Panuto: Bumuo ng ven diagram na Tayahin: Sagutan ang mga pananatili gámit ang iba’t
anong jargon ang mga salitang kaugnay ng kalakalan,
I. Pagtataya ng Aralin nagpapakita ng paglalarawan ng sumusunod na katanungan. Pillin ibang varayti ng wika?
may salungguhit. Isulat ang pamahalaan, at edukasyon.
noon at ngayog panahon. ang titik ng tamang sagot. 2. Kung ang mga pahayag na
sagot sa sagutang papel. Isulat ang titik ng tamang
nása itaas ay madalas mong
sagot sa iyong sagutang
marinig at paminsan-minsan
papel.
ay nakasanayan mo sa
paggamit. Paano ito
makakaapekto sa iyo bílang
isang mag-aaral sa loob ng
klase?
Ano sitwasyong pangwika sa
J. Karagdagang Gawain para sa takdang Ano ang kalagayan ng wika sa Ano ang rehistro at barayti ng
Ano ang rehistro ng wika? Ano ang teksto? larangan ng
aralin at remediation panahon ng modernisasyon? wika?
moderanisasyon?
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ibang pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ang aking
Page 3 of 5
DepEd Order No. 42, s. 2016

panungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ng aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin:

KATHERINE JOY A. ZARA MARIEL G. HUNGOY


Guro II Punongguro II

Page 4 of 5
DepEd Order No. 42, s. 2016

Page 5 of 5

You might also like