Professional Documents
Culture Documents
DETAILED
LESSON PLAN Guro Acilla Mae Bongo Asignatura FILIPINO
(Detalyadong 11 ANDREA VENERACION , LEVI Pamanahunang Markahan Unang Kwarter
Banghay Aralin Baitang at
Seksyon/Oras CELERIO , FELIPE DE LEON , ANTONIO
sa Pagtuturo) Taong Panuruan 2023-2024
MOLINA at LUCRESIA KASILAG
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning is based on D.O. 42, s. 2016.)
Bilang ng Detailed Lesson Plan (DLP) 5
Petsa Setyembre 5 , 2023
ANDREA VENERACION , LEVI CELERIO , FELIPE DE LEON , ANTONIO
Sesyon MOLINA at LUCRESIA KASILAG
Code at Mga Kasanayan: Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling
(Hango sa Gabay Pangkurikulum) kaalaman, pananaw, at mga karanasan. F11PD – Ib – 86
Susi ng Pag-unawa na Lilinangin: KONSEPTONG PANGWIKA: BILINGGWALISMO
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural,
Pamantayang Pangnilalaman (Content
Standard): kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
4. Pag-oorganisa:
Inaayos ang mga
kahalagahan ayon sa
pagkakasunud-sunod
nito sa pamamagitan
ng pag-iiba-iba,
pagbibigay kalutasan,
at ang paglikha ng
isang natatanging
sistema ng
pagpapahalaga. Ang
diin ay sa
paghahambing, pag-
uugnay, at paglalagom
ng mga
pagpapahalaga.
Behavioral Verbs: sang-
ayunan, baguhin, ayusin,
samahin, ihambing,
kumpletuhin, idepena,
ipaliwanag, buuin, lahatin,
kilalanin, isanib, ibahin,
sunud-sunurin, ihanda,
iugnay, lagumin
5. Karakteresasyon:
May sistemang
pagpapahalaga na
kumokontrol ng
kanilang pag-uugali.
Maaaring ito ay
karaniwan, pare-
pareho, inaasahan, at
ang pinkamahalaga ay
ito ang katangian ng
mga mag-aaral. Ang
layuning pampagtuturo
ay nakatuon sa
pangkalahatang
pagsasaayos ng mga
pagpapahalagang ito
(personal, sosyal,
emosyonal).
Behavioral Verbs: ikilos, iba-
ibahin, ipakita,
impluwensiyahan,
pakinggan, baguhin,
gampanan, sanayin,
imungkahi, itanong,
rebisahin, solusyunan,
patunayan
2. Nilalaman Bilinggwalismo
Laptop , Tv , learning module (KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 2 FOR
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo TEACHER.pdf )
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain (4 na minuto): Ipinakilala sa bahaging ito ang nilalaman Panalangin
ng aralin. Bagaman minsan ito ay opsyonal, kadalasan ito ay isinasama upang maglingkod
at gamiting bilang pangganyak na gawain para mabigyan ang mga nag-aaral ng lubos na Pagtsek ng liban.
kasiglahan para sa paglalahad na aralin at sa ideya na tatalakayin. Ayon sa prinsipyo ng Classroom Routine
pagkatuto, nagaganap ang pagkatuto kapag ito ay isinasagawa sa isang kaaya-aya at
kumportable na kapaligiran. Pagtsek sa ginawang Takdang-Aralin
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (18 minuto): Ito ay isang interaktibong estratehiya Pangkatang Gwain :
upang pukawin ang mga dating kaalaman o karanasan ng mga mag-aaral. Nagsisilbi itong
lunsaran para sa bagong kaalaman/kaisipan. Ipinapakita rito ang simulain na ang Inaasahang ang mga mag-aaral ay magtipon-tipon para sa kanilang
pagkatuto ng mga mag-aaral ay nagsisimula kung saan ang mga mag-aaral. Isinasagawa gagawing TRANSLATION CHALLENGE ).
dito ang maingat na pagkakabalangkas ng mga Gawain tulad ng isahan o paangkatang
pagsasanay, pangkatang talakayan, sarili o pangkatang pagtataya, dalawahan o tatluhang Ipaparinig ko sa klase ang kantang Stupid Love at pipili lamang sila ng
pagtatalakay, palaisipan, dula-dulaan, mga pagsasanay na kibernetika, paglalakbay at iba
pang mga kaugnay na gawain. Kinakailangan ang malinaw na panuto sa bahaging ito.
linyang kaya nilang gawan ng translation .
4.3 Pagsusuri (5 minuto): Kalakip dito ang mga pokus na tanong na magsisilbing
gabay sa mga guro sa paglilinaw ng mga susi sa pag-unawa tungkol sa paksa. Maayoss
na pagkakabalangkas ng mga kritikal na mga puntos upang mabigyan ng pagkakataon ang
mga mag-aaral na magtalakay at maibahagi ang kanilang mga kaisipan o opinion tungkol
sa mga inaasahang isyu. Nakapaloob din dito ang mga pandamdaming katanungan upang
pukawin ang mga damdamin ng mga mag-aaral hinggil sa mga Gawain o sa paksa. Ang
huling katanungan o mga konsepto na tinatalakay dito ay gumagabay sa mga mag-aaral
upang maunawaan ang mga bagong kaisipan o konsepto o kassanayan na ilalahad sa
bahagi ito.
4.4 Pagtatalakay (13 minuto): Binabalangkas dito ang mga susing konsepto,
mahahalagang kasanayan na dapat linangin, at tamang kaasalan ay dapat bigyan din ng
diin. Inaayos ito sa pamamagitan ng isang pagtatalakay na bumubuod mula sa Gawain,
pagsusuri at mga bagong konsepto na itinuturo.
4.5 Paglalapat (10 minuto): Binabalangas ang bahaging ito upang matiyak ang
mausing pagkakasangkot ng mga mag-aaral na ilapat ang kanilang mga bagong natutunan
sa kanilang pang-araw-araw na pamumuhay.
4.6 Pagtataya (5 minuto): Para sa mga guro: a.) Tinataya kung ang mga layuning
pagkatuto ay ay natamo sa itinakdang oras; b.)Malulunasan o mapapayaman pa ang mga
kinailangang linangin sa pamamagitan ng mga angkop na estratehiya at c.) Tayain kung
ang hinahangad na pagkatuto at pamantayan ay natamo.. (Paalala: Ang Formative na
Pagtataya ay maaaring ibigay bago, habang at pagkatapos ng aralin). Pumili sa alinmang
Paraan ng Pagtataya na nasa ibaba::
Mga Paraan ng Pagtataya Mga Maaaring Gawain
Pagsisiyasat, Pagsasadula, Pasalitang
a. Pagmamasid Paglalahad, Pagsasayaw, Pangganap na
(Itatala ang pormal o impormal na Musika, Pagpapakita ng Kasanayan,
namamasid na mga pagganap o pag- Pangkatang Gawain (e.g. Sabayang Matagumpay na nakikita sa mga mag-aaral ang dedikasyon sa pag-aaral .
uugali ng mga mag-aaral batay sa Pagbasa), Pagtatalo, Motor Saykomotor na
pamantayan ng pagtataya.) Laro, Pagkukuwang Gawain, Activities,
Science Eksperimentong Pang-agham
b. Pakikipag-usap sa mga Mag- Aktwal na Gawaing Pangmatematika Gawaing
aaral / Kumperensiya Pasulat at Sanaysay, Pagsusuri ng mga
(Kinakausap o tinatanong ng guro ang Larawan, Komik Istrip, Panel na Talakayan,
mga mag-aaral tungkol sa kanilang mga Pakikipanayam, Pagbasa sa Think-Pair-
natutunan ayon sa kanilang Share
pagkaunawa at mapa-unlad at
malinawan ang kanilang pag-iisip.)
Worksheets Para sa Lahat na Asignatura,
c. Pagsusuri sa mga Produkto ng
Sanaysay, Pagbuo ng Mapa ng
mga Mag-aaral
Konsepto/Grapikong Pantulong, Hulwarang
(Tinataya ng guro ang kalidad ng mga
Proyekto, Gawaing Sining, Paglalahad ng
produkto na ginawa na mga mag-aaral
Multimedia, Produktong Gawa Mula sa
ayon sa sinang-ayonan na pamantayan)
Asignaturang Teknikal-Bokasyonal
d. Pasulit Pasulit sa Pangganap na Kasanayan, Mga
(Nagbibigay ng mga paulit o pagubok Tanong na Open-Ended, Practicum, Papel at
ang mga guro upang matukoy amg Lapis na Pasulit, Pauna at Pahuling
kakayahan ng mga mag-aaral na ipakita Pagsusulit, Pasulit na Diagnostic, Pasalitang
ang kagalingan sa isang kasanayan o Pasulit, Pagsubok
kaalaman sa nilalaman.)
4.7 Takdang-Aralin (2 minuto): Punan sa ibaba ang alinman sa apat na
kadahilanan:
Bibliograpiya
Appendices