Professional Documents
Culture Documents
DETAILED
LESSON PLAN Guro Acilla Mae Bongo Asignatura FILIPINO
(Detalyadong 11 ANDREA VENERACION , LEVI CELERIO , Pamanahunang Markahan Unang Kwarter
Banghay Aralin Baitang at
FELIPE DE LEON , ANTONIO MOLINA at
sa Pagtuturo) Seksyon/Oras Taong Panuruan 2023-2024
LUCRESIA KASILAG
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning is based on D.O. 42, s. 2016.)
Bilang ng Detailed Lesson Plan (DLP) 6
4. Pag-oorganisa:
Inaayos ang mga
kahalagahan ayon sa
pagkakasunud-sunod
nito sa pamamagitan
ng pag-iiba-iba,
pagbibigay kalutasan,
at ang paglikha ng
isang natatanging
sistema ng
pagpapahalaga. Ang
diin ay sa
paghahambing, pag-
uugnay, at paglalagom
ng mga
pagpapahalaga.
Behavioral Verbs: sang-
ayunan, baguhin, ayusin,
samahin, ihambing,
kumpletuhin, idepena,
ipaliwanag, buuin, lahatin,
kilalanin, isanib, ibahin,
sunud-sunurin, ihanda,
iugnay, lagumin
5. Karakteresasyon:
May sistemang
pagpapahalaga na
kumokontrol ng
kanilang pag-uugali.
Maaaring ito ay
karaniwan, pare-
pareho, inaasahan, at
ang pinkamahalaga ay
ito ang katangian ng
mga mag-aaral. Ang
layuning pampagtuturo
ay nakatuon sa
pangkalahatang
pagsasaayos ng mga
pagpapahalagang ito
(personal, sosyal,
emosyonal).
Behavioral Verbs: ikilos, iba-
ibahin, ipakita,
impluwensiyahan,
pakinggan, baguhin,
gampanan, sanayin,
imungkahi, itanong,
rebisahin, solusyunan,
patunayan
BILINGGWALISMO
2. Nilalaman
https://www.youtube.com/watch?v=vPvTOZscZLU
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo Tv , laptop
4. Pamamaraan
4.3 Pagsusuri (5 minuto): Kalakip dito ang mga pokus na tanong na magsisilbing Paunang Gawain :
gabay sa mga guro sa paglilinaw ng mga susi sa pag-unawa tungkol sa paksa. Maayoss
na pagkakabalangkas ng mga kritikal na mga puntos upang mabigyan ng pagkakataon ang 1. Naranasan mo na bang gumamit ng dalawang wika sa
mga mag-aaral na magtalakay at maibahagi ang kanilang mga kaisipan o opinion tungkol pakikipagkomunikasyon?
sa mga inaasahang isyu. Nakapaloob din dito ang mga pandamdaming katanungan upang
pukawin ang mga damdamin ng mga mag-aaral hinggil sa mga Gawain o sa paksa. Ang 2. Ano – anong mga wika ito?
huling katanungan o mga konsepto na tinatalakay dito ay gumagabay sa mga mag-aaral
upang maunawaan ang mga bagong kaisipan o konsepto o kassanayan na ilalahad sa
3. Sa anong pagkakataon kalimitang gumagamit ka ng dalawang wika sa
bahagi ito. pakikipagkomunikasyon?
4. Madali mo bang natamo ang pakikipagkomunikasyon gamit ang dalawang
wika?
5. Masasabi mo bang epektibo ang paggamit ng dalawang wika sa
pakikipagkomunikasyon?
4.4 Pagtatalakay (13 minuto): Binabalangkas dito ang mga susing konsepto,
mahahalagang kasanayan na dapat linangin, at tamang kaasalan ay dapat bigyan din ng
diin. Inaayos ito sa pamamagitan ng isang pagtatalakay na bumubuod mula sa Gawain, BILINGGWALISMO
pagsusuri at mga bagong konsepto na itinuturo. Bi – ibig sabihin ay dalawa (2)
Linggwal – linggwahe o wika
Bilinggwalismo
➢ Tumutukoy sa kakayahan ng isang taong makapagsalita ng dalawang
wika.
Maaaring ilapat ang konsepto sa isang buong komunidad kung saan
ginagamit ng mga mamamayan ang dalawang magkaibang wika o kaya
naman ay ang politikal o institusyonal na pagkilala sa dalawang wika.
Ipinatupad ang Bilingual Education Policy (BEP) sa Pilipinas sa pamamagitan
ng National Board of Education (NBE) Resolution No. 73-7, S. 1973. Noong
1994, ipinatupad ang polisiya sa pamamagitan ng paglabas ng DECS ng
Departament Order No. 25, s. 1974 na may titulong Implementing
Guidelines for the Policy on Bilingual Education. Sa kabuuan, naglalaman ito
ng gabay kung paanong magkahiwalay na gagamitin ang Filipino at Ingles
bilang wikang panturo sa mga tiyak na larangan ng pagkatuto sa mga
paaralan. Ayon sa polisiya, Pilipino (kalaunan ay naging Filipino) ang
gagamitin bilang wikang panturo sa mga asignaturang may kinalaman sa
Araling Panlipunan/Agham Panlipunan, Musika, Sining, Physical Education,
Home Economics at Values Education. Ingles naman ang gagamitin sa
Siyensiya, Teknolohiya at Matematika. Pangunahing layunin ng BEP na
makamit ang kahusayan ng mga mag-aaral sa dalawang wika sa
pambansang antas sa pamamagitan ng pagtuturo ng dalawang wika at sa
pamamagitan ng pagiging wikang panturo nito sa lahat ng antas.
Sa kabuuan nais nitong :
1. Mapataas ang pagkatuto sa pamamagitan ng dalawang wika;
2. Maipalaganap ang wikang Filipino bilang wika ng literasi;
3. Mapaunlad ang Filipino bilang simbolo ng pambansang identidad at
pagkakaisa;
4. Malinang ang elaborasyon at intelektuwalisasyon ng Filipino bilang wika
ng akademikong diskurso; at 5. Mapanatili ang Ingles bilang internasyonal
na wika para sa Pilipinas at bilang wika ng syensya at teknolohiya.
4.5 Paglalapat (10 minuto): Binabalangas ang bahaging ito upang matiyak ang Sa isang bondpaper (hinihikayat kang gumamit ng recycled materials),
mausing pagkakasangkot ng mga mag-aaral na ilapat ang kanilang mga bagong natutunan
sa kanilang pang-araw-araw na pamumuhay. gumawa ng poster na naglalaman ng kahalagahan at nakatutulong na
konsepto ng bilingguwalismo.
Gawing makulay at malikhain ang iyong gawain.
Kriterya sa Pagtataya: Kaangkupan sa paksa - 25 Orihinalidad ng Ideya at
Konsepto - 15 Malikhain - 10 Kabuuan - 50
4.6 Pagtataya (5 minuto): Para sa mga guro: a.) Tinataya kung ang mga layuning PAGPIPILI.
pagkatuto ay ay natamo sa itinakdang oras; b.)Malulunasan o mapapayaman pa ang mga
kinailangang linangin sa pamamagitan ng mga angkop na estratehiya at c.) Tayain kung Panuto: Basahin, unawain at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Isulat ang
ang hinahangad na pagkatuto at pamantayan ay natamo.. (Paalala: Ang Formative na iyong sagot kuwaderno.
Pagtataya ay maaaring ibigay bago, habang at pagkatapos ng aralin). Pumili sa alinmang
Paraan ng Pagtataya na nasa ibaba:: 1. Ano ang tawag sa kakayahan ng isang taong makapagsalita ng dalawang
wika?
A. Bilinggwalismo B. Linggwalismo
C. Multilinggwalismo D. Monolinggwalismo
2. Ano ang tawag sa mga taong dalawa ang wikang kayang gamitin?
A. Bilingguwal B. Lingguwal
C. Multilingguwal D. Monolingguwal
3. Ano ang ibig sabihin ng bilinggwalismo?
A. Kakayahan ng isang tao na makapagsalita at makaunawa ng iisang wika
B. Kakayahan ng isang tao na makapagsalita at makaunawa ng dalawang
wika ᵖ
C. Kakayahan ng isang tao na makapagsalita at makaunawa ng iba’t ibang
wika
D. Wala sa nabanggit
4. Alin sa mga sumusunod ang hindi kabilang sa layunin ng bilingguwal na
edukasyon?
A. Mapataas ang pagkatuto sa pamamagitan ng dalawang wika
B. Maipalaganap ang wikang Filipino bilang simbolo ng pambansang
identidad at pagkakaisa
C. Maipababa ang tiwala sa sarili at sa ibang tao
D. Mapaunlad ang Filipino bilang simbolo ng pambansang identidad at
pagkakaisa
5. Kailan ipinatupad ang BEP sa pamamagitan ng DECS ng Department Order
No. 25, s. 1974?
A. 1994 B. 1995 C.1996 D. 1997
Mga Paraan ng Pagtataya Mga Maaaring Gawain
Bibliograpiya
Appendices