You are on page 1of 5

`

Grade 1 to 12 School DEL ROSARIO INTEGRATED SCHOOL Grade Level 7


DAILY LESSON LOG Teacher JUDITH C. HERMIAS Learning Area EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Teaching Dates and Time SEPTEMBER 11-15, 2023 Quarter ONE
DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4 DAY 5

I. LAYUNIN (Objectives) Objectives must be met over the week and connected to curriculum standards. To meet the objectives, necessary procedures must be followed and if needed, additional lessons, exercises and
remedial activities may be done for developing content knowledge and competencies. These are assessed during Formative Assessment strategies. Valuing objectives support the learning of
content and competencies and enable children to find significance and joy in learning the lessons. Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang nagdadalaga/nagbibinata.
A. (Content Standards)
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa maayos na pagtupad ng kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin bilang
B. (Performance Standards) nagdadalaga/nagbibinata
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 4.1. Natutukoy ang kanyang mga tungkulin sa bawat 1.3 Naipapaliliwanag na ang paglinang ng mga angkop na inaasahang kakayahan at kilos
(Learning Competencies/Objectives gampanin bilang nagdadalaga/ Nagbibinata. EsP7PSIg-4.1 developmental tasks) sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata ay nakatutulong sa:
Write the LC code for each) 4.2. Natataya ang kanyang mga kilos tungo sa maayos na a pagkakaroon ng tiwala sa sarili
pagtupad ng kanyang mga tungkulin bilang b. paghahanda sa susunod na yugto (stage) ng buhay (paghahanda
nagdadalaga/nagbibinata. EsP7PSIg 4.2 sa paghahanapbuhay at paghahanda sa pag-aasawa /pagpapamilya) at
4.4. Naisasagawa ang mga gawaing angkop sa maayos na c. pagiging mabuti at mapanagutang tao
pagtupad ng kanyang mga tungkulin sa bawat gampanin 1.4 Naisasagawa ang mga angkop na hakbang tungo sa paglinang ng apat na inaasahang
bilang nagdadalaga/nagbibinata EsP7PSIh-4.4 kakayahan at kilos (developmental tasks) sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata

II. NILALAMAN Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach. In the CG, the content can be tackled in a week or two.
III. (Content) Paksa: Mga Angkop at Inaasahang Kakayahan at Kilos sa Panahon ng Pagdadalaga at
Paksa: Mga Tungkulin ng Nagbibinata o Nagdadalaga Pagbibinata
Kaugnay na pagpapahalaga: Pagiging Responsible, Bukas- Kaugnay na Pagpapahalaga: Pagkakaroon ng Tiwala sa Sarili
Isipan

KAGAMITANG PANTURO List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and in learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials
as well as paper-based materials. Hands-on learning promotes concept development.
IV. (Learning Resources)
A. Sanggunian (References) Kto12 Gabay Pangkurikulum, Edukasyon sa Pagpapakatao May 2016
Edukasyon sa Pagpapakatao Learner’s Material Grade 7 p 91-116
Modyul 4 : Ang Aking Tungkulin Bilang Kabataan
B. Mga pahina sa Gabay ng
Guro (TGs)
C. Mga pahina sa Kagamitang Edukasyon sa Pagpapakatao Learner’s Material Grade 7, Modyul 1, pahina 1-29
Pang-mag-aaral (LMs)
D. Mga Pahina sa Teksbuk
(Other Ref)
E. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
V. PAMAMARAAN (Procedures) These steps should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always be guided by demonstration of
learning by the students which you can infer from formative assessment activities. Sustain learning systematically by providing students with multiple ways
to learn things, practice their learning, question their learning processes and draw conclusions about what they learned in relation to their life experiences
and previous knowledge. Indicate the time allotment for each step.
A. BALIK-ARAL sa nakaraang (Ano ang inaasahang Maipamalas Mo LM p. IKATLONG ARAW
`
aralin at/o pagsisimula ng 91) 1. Ibigay mo ang mga tungkulin mo bilang nagdadalaga/nagbibinata at ang mga
bagong aralin Gawain 1: Pagsusuri ng Video/Panalangin karagdagang tungkulin mo sa panahon ng krisis/epidemiya na dulot ng COVID-19.
(Reviewing previous lesson or Panoorin mo ang video ng isang 3 taong gulang na 2. Bakit mahalaga ang pag-unawa at pagtupad sa iyong mga tungkulin bilang
presenting the new lesson bata na ipinagdadasal ang mga tao noong panahon ng nagdadalaga/nagbibinata?
COVID-19.
B. Paghahabi sa layunin ng Sa araling ito, inaasahang malilinang sa iyo ang mga
aralin/ Pag-uugnay ng mga sumusunod na kaalaman, kakayahan at pag-unawa: Sa araling ito, inaasahang malilinang sa iyo ang mga sumusunod na kaalaman, kakayahan at
halimbawa sa bagong aralin 1. Natutukoy ang mga tungkulin bilang pag-unawa:
(Establishing a purpose for the nagdadalaga/nagbibinata at ang mga karagdagang a. Natutukoy ang unang apat na inaasahang kakayahan at kilos sa panahon ng
lesson/ Presenting examples/ tungkulin sa panahon ng krisis/epidemya na dulot ng pagdadalaga at pagbibinata;
instances of the new lesson) COVID 19; b. Naipapaliwanag ang mga layunin ng mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon ng
(PANIMULA) 2. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pag-unawa sa pagdadalaga at pagbibinata (developmental tasks);
iba’t ibang tungkulin bilang nagdadalaga o c. Nakagagawa ng paglalarawan kung saan itinuturing na mababa ang tingin sa sarili at
nagbibinata; at bigyan ng positibong pamamaraan upang mabago ito; at
3. Nakagagawa ng plano ng pagtupad sa walong d. Natutukoy ang kahalagahan ng pagiging bukas sa pagtanggap sa mga pagbabagong
tungkulin bilang isang kabataan at natutukoy ang nararanasan sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.
maayos na pagtupad ng plano gamit ang journal log.

C. Pag-uugnay ng mga Gawain 2: Pagsagot ng tseklist Gawain 1: Word Puzzle


halimbawa sa bagong aralin Panuto: Basahin ang mga aytem sa tseklist. Sa Panuto: Tuklasin mo ang mga katangian ng kabataan sa pamamagitan ng pagsagot sa
(Presenting examples/instances of iyong sagutang papel sumulat ng numero 1-45. puzzle. Sa bawat aytem sa ibaba, buuin ang salitang nasa mga patlang sa tulong ng grid na
the new lesson) Tayain ang iyong sarili lagyan ng tsek ang numeto may mga bilang at titik sa loob nito. Hanapin sa grid ang katumbas na titik ng bawat bilang sa
kung ang nakasaad na pahayag ay nagagawa mo ibaba ng patlang. Hanapin muna ang bilang sa pababa ng grid patungo sa pahalang na bilang
at X kung hindi. Maging tapat sa mga sagot sa grid. Isulat sa itaas ng patlang ang titik na nagtugma sa dalawa. Tingnan ang halimbawa sa
upang tunay na mataya ang kakayahan sa ibaba. Isaayos ang mga titik upang mabuo ang mga salita na naglalarawan ng katangian ng
pagtupad ng mga tungkulin. kabataan. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel sa ibaba.

D. Pagtalakay ng bagong Gawain 3: Paglalagay ng kategorya/Uri ng Tungkulin IKA-APAT NA ARAW


konsepto at paglalahad ng Balikan ang gawain 2. Suriin muli ang mga Gawain 2: Mga Palatandaan ng Pag-unlad sa Panahon ng Pagdadalaga at Pagbibinata
bagong kasanayan nakalistang tungkulin sagutin ang kolum 2. Ilagay kung Sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata ay may mga pagbabago kang nararanasan sa
(Discussing new anong katgorya ang mga tungkulin gamitin ang iyong sarili, ito ay mga Palatandaan ng Pag-unlad sa Panahon ng Pagdadalaga/Pagbibinata
concepts and practicing sumusunod na Code. Gamitin ang naunang saguting
new skills) papel na iyong ginawa para sa Gawain 2 sa paglista ng
(PAGLINANG/ ALAMIN MO) kategorya.Gumamit lamang ng Code sa iyong isusulat na
sagot.

E. Paglinang sa Kabihasnan/ Gawain 5: Pagsusuri ng Kaso Gawain 3: Pagbuo ng Pangungusap


Paglalapat ng aralin sa pang- Pansinin ang mga usapan sa kasunod na mga Panuto: Basahin at kumpletuhin ang mga pangungusap sa ibaba. Sagutin mo ito ayon sa
araw-araw na buhay sitwasyon. Isulat sa inyong kwaderno ang mga sagot sa iyong sariling pananaw o pagkaunawa sa nararanasan mo sa panahon ng pagdadalaga o
(Developing mastery/ Finding sinasabi ng tauhan kung ikaw ang nasa kanilang pagbibinata.
practical applications of concepts katayuan. Maging tapat sa isusulat na sagot,
and skills in daily living) a. Para sa akin ang panahon ng pagdadalaga o pagbibinata ay _______________.
(GAWIN MO/GAWAIN) b. Ang pinakaayaw ko sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata ay __________.
c. Ang ginagawa ko para makontrol ang aking emosyon ay __________________.
d. Kapag may problema ako, ang ginagawa ko ay _________________________.
e. Dahil sa ako ay dalagita/binatilyo na, hindi na ako _______________________.
`
f. Kung may tanong ako sa aking mga magulang tungkol sa mga nararanasan ko ngayong
nagdadalaga/nagbibinata na ako, ang itatanong ko ay ____________.
F. Paglalahat ng Aralin UNANG ARAW IKALIMANG ARAW
(Making generalizations and Gabay na Tanong sa pagtaya ng ang iyong Pag-unawa Basahin ang sumusunod na sanaysay.
abstractions about the lesson) 1. Ilarawan ang mga tungkulin mo sa bawat
(TANDAAN MO) gampanin na binanggit sa sanaysay. Maaring ANG MGA INAASAHANG KAKAYAHAN AT KILOS SA PANAHON NG PAGDADALAGA
gumamit ng tig-isang pangungusap sa bawat O PAGBIBINATA
tungkulin. Maari ring gumamit ng malikhaing
paraan halimbawa ng pagpipinta.

G. Pagtataya ng Aralin Gawain 6: Paggawa ng Pansariling Plano sa Pagtupad Gawain 4 : Self-talk ( Pagpapataas ng Tiwala sa Sarili)
(Evaluating Learning) ng Tungkulin
(NATUTUHAN KO) Gumawa ng Pansariling Plano ng Maayos na Tukuyin ang isang bagay kung saan itinuturing mong mababa ang tingin mo sa iyong sarili
Pagtupad ng mga Tungkulin Bilang Kabataan. Magsisilbi (Hal. hindi sapat ang iyong lakas ng loob na lumapit sa mga kamag-aral upang
itong gabay sa pagganap ng iyong mga tungkulin bilang makipagkaibigan o mga bagay na tinutukso sa iyo, o mga kahinaan).
kabataan. Magsisilbi din itong pagtatalaga sa iyong sarili Pagkatapos,mag-isip ka ng positibong pakikipag-usap sa sarili (self-talk) o mga
tungo sa maayos na pagganap ng bawat tungkulin: bagay na sasabihin mo sa iyong sarili upang malampasan o unti-unting mawala
ang mga nararamdaman mong mababang pagtingin sa iyong sarili.
a. Sa sarili
b. Bilang anak
c. Bilang kapatid
d. BIlang mag-aaral
e. Bilang mamamayan
f. Bilang mananampalataya
g. Bilang consumer ng media
h. Bilang tagapangalaga ng kalikasan
i. Bilang isang kabataan sa panahon ng “New Normal”
Kailangan malinaw na maisalaysay ang
komprehensibong plano sa pagganap. Gamiting gabay
ang halimbawa sa unang hanay.
H. Karagdagang gawain para IKALAWANG ARAW Gawain 5: Pagbuo ng Pangungusap
sa Takdang-Aralin at Gawain 7: Pagbuo ng Konsepto Ngayong malinaw mo ng naunawaan ang aralin, bumuo ka ng isang pangungusap o
Remediation Panuto: Ano ang iyong naunawaang mahalagang konsepto gamit ang mga salitang nasa ibaba.Isulat ang iyong mga sagot sa
(Additional activities for konsepto sa aralin? Sagutin ito gamit ang graphic sagutang papel.
`
Application or Remediation) organizer sa ibaba.
(TAKDANG-GAWAIN) Buuin mo ang pangungusap na nasa ibaba gamit ang mga mahahalagang
konseptong iyong natutuhan sa aralin
Ang mga aspektong __________________,______________,________________,
____________ ay ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili mula sa edad na
walo o siyam na taong gulang hanggang sa panahon ng pagbibinata/pagdadalaga.

I. Pag-uugnay ng mga Ipasagot sa bata ang maikling pagsusulit na nasa pahina Gawain 6: Maikling Pagsusulit
halimbawa sa bagong aralin 8 ng Model DLP. Para sa iyong maikling pagsusulit, sagutin mo ang ilang mga katanungan upang malaman
(Presenting examples/instances of ang iyong pagkatuto sa aralin.
the new lesson)
J. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
(Discussing new
concepts and practicing
new skills)
(PAGLINANG/ ALAMIN MO)
VI. MGA TALA (Remarks)
VII. PAGNINILAY (Reflection) Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works? What else needs to be done to help the students learn? Identify what help
your instructional supervisors can provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
A. (No. of learners who earned
80% in the evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
B. (No. of learners who require
additional activities for remediation
who scored below 80%)
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
C. (Did the remedial lessons
work? No. of learners who have
caught up with the lesson)
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
D. (No. of learners who
continue to require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang
`
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
E. (Which of my teaching
strategies worked well? Why did
these work?)
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
F.(What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
G. (What innovation or localized
materials did I used/discover which
I wish to share with other
teachers?)

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:

JUDITH C. HERMIAS HILDA P. SUBA


Teacher I Principal II

You might also like