You are on page 1of 6

GRADE 1 to 12 Paaralan Juan R.

Liwag Memorial High School Baitang/ Antas Ikapito


DAILY LESSON LOG Guro Lorie Lyn C. Embor Asignatura Edukasyon sa Pagkakatao
(Pang-araw-araw na Petsa/ Oras Sept.11-15, 2022 Markahan Unang
Tala ng Pagtuturo)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


 Naisasagawa ang mga  Nalalaman ang mga aspekto ng
 Naiisa isa ang talento at inaasahang kakayahan at kilos sarili kung saan kulang siya ng
I. LAYUNIN kakayahan ng isang nagdadalaga a panahon ng pagdadalaga at tiwala sa sarili at nakikilala ang
at nagbibinata. pagbibinata
mga paraan kung paano
lalampasan ang mga ito
A. Pamantayang Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at
Pangnilalaman kakayahan, hilig, at mga tungkulin sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na hakbang sa paglinang ng limang inaasahang kakayahan at kilos (developmental tasks) sa
pagganap panahon ng pagdadalaga / pagbibinata.
(paghahanda  Natutukoy ang kanyang mga talento
sapaghahanapbuhay, at kakayahan
 NaipaliLiwanag na ang paglinang paghahanda sa pag-aasawa
ng mga angkop nainaasahang /pagpapamilya, at pagkakaroon EsP7PS-Ic-2.1
kakayahan at kilos (developmental ng mga pagpapahalagang gabay
tasks) sapanahon ng sa mabuting asal), at pagiging
pagdadalaga /pagbibinata ay mabuti at mapanagutang tao
nakatutulong sa: pag-unawa ng kabataan sa
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
kanyangmga tungkulin sa sarili,
a. pagkakaroon ng tiwala sa sarili, at
Isulat ang code ng bilang anak, kapatid, mag-aaral,
bawat kasanayan mamamayan,mananampalataya,
b. paghahanda sa limang inaasahang
kosyumer ng media at bilang
kakayahan at kilos na nasa mataas na
tagapangalaga ng kalikasan ay
antas (phase) ng
isang paraan upang maging
pagdadalaga/pagbibinata (middle and
mapanagutan bilang
late adoscence):
paghahanda sa susunod na
yugto ng buhay EsP7PS-Ib-1.3

II. NILALAMAN MGA KAKAYAHAN AT KILOS


III. KAGAMITANG
Powerpoint Presentation, chalk, mga larawan at piraso ng papel
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Napakaraming pagbabago sa iyong sarili sa yugtong ito ng iyong buhay, sa iyong pangangatawan, sa iyong damdamin, at
sa iyong pakikitungo sa kapwa.Kinakailangan mong harapin ang napakaraming pagbabagong ito. Mahalagang
malagpasan mo ang anomang hamon na ibinibigay ng mga pagbabagong ito. Sabi nga nila, “Naku, dapat mature ka na”.
B. Paghahabi sa Ang daming inaasahan sa iyo. Sa iyong pakiramdam lahat ay naghihintay sa mga bagay na iyong gagawin, sa mga
layunin ng aralin salitang iyong sasabihin at sa mga pagpapasyang isasagawa. Kailangan ang mga inaasahang kakayahan at kilos upang
malinang ang mga talento at kakayahan at matamo ang kaayusan sa pamayanan. Kaya nga mas nararapat na handa
ka, maging mas maingat ka at maging mas malawak sa iyong pag-iisip sa maraming bagay sa iyong paligid. Sabi nga
nila, “ganiyan talaga ang buhay”.
Gawain 1. Balik Tanaw
Panuto: Magtala ng ilang mga gawaing bahay na
Ano ang tawag sa yugto ng inyong mga
C. Pag-uugnay ng iyong ginagawa noong ikaw ay nasa
edad sa ngayon (11-16)
mga halimbawa sa elementarya pa lamang at ilang gawain sa bahay
Sagot: Puberty, Adoslecense , at
bagong aralin ngayong ikaw ay nasa sekondarya na.
Teenage
SLM p.4

D. Pagtatalakay ng Mahalagang maunawaan mo na


bagong konsepto at Pagbabago Tungo sa Pamamahala ang bawat tao ay may mga Gawain 3. Self Check
paglalahad ng Panuto: Magbigay ng apat (4) na hinihingi Panuto: Punan ang talahanayan at lagyan
bagong kasanayan inaasahang
#1 ayon sa iyong kasarian (kung babae o kakayahan at kilos (developmental ng tsek (✓) ang bawat araw kung ito ay
lalaki). Punan ang bawat kahon ng mga tasks) sa bawat yugto ng buhay iyong naisasagawa, ekis (x) kung hindi.
pagbabagong nagaganap sa iyong na dapat tugunan Gawin ito sa iyong “isang buong papel”.
katawan mula nang ikaw ay tumuntong o gampanan. Gayahin ang pormat sa ppt.
sa gulang na 9 na taon hanggang sa
ngayon. Isulat May tatlong mahalagang layunin
sa tapat nito ang mga dapat mong ang inaasahang kakayahan at kilos
gawing pag-iingat o tungkulin. (developmental tasks) sa bawat
yugto ng pagtanda ng tao.
Una, (GABAY)
Pangalawa, (MOTIBASYON)
Pangatlo, (KAKAYAHANG IAKMA
ANG SARILI)
E. Pagtalakay ng Sa panahon ng pagdadalaga o
bagong konsepto at Ilalahad sa klase ang ilan sa mga kasagutan ng pagbibinata, may walong
paglalahad ng mga mag aaral.
bagong kasanayan inaasahang kakayahan at kilos
#2 na dapat malinang ayon kay
Havighurst (Hurlock, 1982,
p.11).
Ang mga ito ay ang sumusunod:

1. Pagtatamo ng bago at ganap


na pakikipag-ugnayan (more
mature
relations) sa mga kasing edad.
2. Pagtanggap ng papel sa
lipunan na angkop sa babae o
lalaki.
3. Pagtanggap sa mga pagbabago
sa katawan at paglalapat ng
tamang
pamamahala sa mga ito.
4. Pagtamo at pagtanggap ng
mapanagutang asal sa
pakikipagkapwa.
5. Pagkakaroon ng kakayahang
makagawa ng maingat na
pagpapasiya.
6. Paghahanda para sa
paghahanapbuhay.
7. Paghahanda para sa pag-
aasawa at pagpapamilya.
8. Pagkakaroon ng mga
pagpapahalaga (values) na gabay
sa mabuting
asal.
PAMANTAYAN SA PAGGAWA
Nilalaman – 10 puntos
F. Paglinang sa Pagkamalikhain sa Paggawa – 5 puntos Bigyan ng dalawang saw along
Kabihasnan Kalinisan at Kaayusan ng Gawa – 5 inaasahang kilos ang bawat grupo.
(Tungo sa puntos Bigyan ng sapat na oras upang pag
Formative Orihinalidad – 5 puntos usapan ito. Maari muna kumuha ng
Assessment) ilan opinyonnaan mula sa klase.
(Sariling gawa at walang pinagtularan)
______________________
KABUOAN = 25 Puntos
Naunawaan mo ba ang mga oangyayari
na possible maganap o nagaganap na sa Pagiging Mapanagutang Tao
kassalukuyan? HANDA KA BANG Panuto: Buoin ang sumusunod na pahayag
HARAPIN ITO? Masayang pag-aaral at
ikintal sa isip at puso ang mga hatid na batay sa sariling pananaw. Itala ang
mensahe. sagot sa iyong “journal notebook”. Maging
Nararanasan nyo baa ng mga pagbabago na malikhain sa gawaing ito.
G. Paglalapat ng nasabi sa ating aralin? PAano nyo ito 1. Bilang nagdadalaga/nagbibinata, ang
aralin sa pang- napapamahalaan?
araw- Nagkakaroon ba kayo ng mga pag aalinlangan sa
sumusunod na kilos na dapat kong
araw na buhay mga ito? gawin ngayon bilang pangangalaga sa
aking sarili ay:
2. Bilang nagdadalaga/nagbibinata, ako
ay inaasahan na makakatulong sa:
3. Aking napag-alaman na mahalaga ako
sa dahilang:

Mahirap ang pinagdaraanan mo, ngunit


tandaan na hindi ka nag-iisa.
Lahat ng nagdadalaga o nagbibinata ay
Magbibigay ng maikling pagbubuod sa mga
may katulad na pinagdaraanan. Maiiba
H. Paglalahat ng pagbabagong piikal, pandamdamin, panlipunan,
lamang ito ayon sa kung paano mo
Aralin at kaasalan ang tatlong mag aaral.
isinabuhay ang mga kakayahan at kilos
na kinakailangan para mas mapaunlad
mo ang iyong sarili at ang iyong
pagkatao.
I. Pagtataya ng Isulat ang A kung Pisikal na pagbabago , B-kung Bigyan ng pagkakataon ang mga mag Panuto: Suriin ang sumusunod. Piliin ang
Aralin ito naman ay pandamdamin, C-kung ito ay aaral na gumawa na maikling wastong sagot sa bawat bilang at isulat
Panlipunan at D-kung ito ay pangkaasalan. presentasyon batay sa walong
inaasaahang kilos o developmental ang letra sa sagutang papel.
1-10 ( Nakalagay sa powerpoint presentation) tasks sa panahon ng pagdadalaga at 1. Si Ferdie ay malaki na ang pinagbago sa
pagbibinata. pakikipaglaro. Dati gusto niya na
lahat ng laruan ay kanya. Ngayon
marunong na siyang magbahagi sa mga
kalaro at hindi na siya nakikipag-away. Si
Ferdie ay nagpakita ng:
A. Pagtanggap sa mga pagbabago sa
Bigyan ng sapat na ora upang makapag katawan
handa. B. Pagtamo ng bago at ganap na
pakikipag-ugnayan
C. Pagtamo ng mapanagutan asal
D. Pagtanggap ng papel sa lipunan
Panunumpa ng Pangako
Panuto: Gumawa ng isang pangako.
Dugtungan ang nasimulan na. Maaaring
J. Karagdagang
gumawa ng sariling desinyo na nais o
Gawain para sa
takdang- aralin at kayang gawin. Isulat ito sa iyong “journal
remediation notebook”

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY

Inihanda ni: Binigyang Pansin ni:

LORIE LYN C. EMBOR MARY GRACE M. DE LEON


Guro sa EsP7 OIC-HT, EsP

You might also like