Professional Documents
Culture Documents
Dlp-Q3-Week 4 D2
Dlp-Q3-Week 4 D2
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagiging masunurin, pagpapanatili ng kaayusan,
kapayapaan at kalinisan sa loob ng tahanan at paaralan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging masunurin at magalang sa tahanan, nakasusunod sa mga alituntunin
ng paaralan at naisasasagawa nang may pagpapahalaga ang karapatang tinatamasa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng mga paraan upang makamtan at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa
tahanan
II. NILALAMAN
Aralin 4 Pagpapahalaga sa Pagpapanatili ng Kaayusan at Kapayapaan
● ARALIN:
III. KAGAMITANG PANTURO
DBOW-ESP MELC Edukasyon sa ESP Quarter 3 Week 5
● Sagguninan :
Pagpapakatao I Website
pp. 102-113
Powerpoint Presentation , tsart, larawan
● IBA PANG KAGAMITAN:
IV. PAMAMARAAN
MGA GAWAIN
A. Balik-aral sa nakaraangaralin Ano-anu ang mga Karapatan mo bilang bata?
at/ o pagsisimula ng bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang iyong mararamdaman kung sa inyong tahanan ay madalas na nagtatalo?
aralin Madalas na sila ay hindi nagkakasundo at ito ay nauuwi sa away?
C. Pag-uugnay ng mga Pagmasdan ang bawat larawan.
halimbawa sa bagong aralin
__1. Hihiramin ng maayos sa iyong ate ang tambol na iyong kailangan sa paaralan.
__2. Hindi mag-iingay kung natutulog ang ibang kasapi ng pamilya.
__3. Hihingi ng paumanhin kung nakagawa ng mali.
__4. Ipipilit ang gustong laruan kahit walang pera ang nanay pambili.
__5. Pababayaan nalang ang paghuhugas ng plato.
Karagdagang Gawain para sa Gumuhit ng larawan na nagpapakita na may kaayusan at kapayapaan sa loob ng tahanan.
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
E. Pagtalakay ng bagong Piliin sa sumusunod ang maaari mong gawin upang mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa
konsepto at paglalahad ng inyong tahanan:
bagong kasanayan #2 1.Hihingi ako ng paumanhin sa aking bunsong kapatid dahil nabangga ko siya. Sasabihin ko na hindi
ko iyon sinasadya.
2. Maglalaro ako maghapon kahit alam kong kailangan kong umuwi bago magtanghalian.
3.Pagtutulungan naming inisin ang aming bunsong kapatid.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Bumuo ng pangungusap gamit ang mga pandiwang ibibigay ng guro.
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:
Ang pandiwa ay bahagi ng pananalita na nagsasaad ng kilos o galaw.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa patlang ang pandiwang ginamit sa pangungusap.
___________ 1. Nag-eensayo ng tula ang mga bata tuwing umaga.
___________2. Si Tina ay magsasayaw ng “Tinikling”.
___________ 3. Nag-aayos ng entablado ang mga guro tuwing may programa sa paaralan.
___________4. Magtatanim si Gng. Belen ng mga halaman mamayang hapon.
___________ 5. Si Sheena ay nag-iisip kung saan sila lilipat na bahay.
Karagdagang Gawain para sa Gumuhit ng larawan na nagpapakita na may kaayusan at kapayapaan sa loob ng tahanan.
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
C. Pag-uugnay ng mga Sa araling ito, ikaw ay inaasahang matutukoy ang salita/ pangungusap sa isang talata.
halimbawa sa bagong aralin Basahin ang mga salita Basahin ang mga pangungusap mula sa talata
mula sa binasang talata Si maya ay may bisikleta.
Bisikleta May mga kalaro siya sa palaruan
Gulong
Palaruan
D. Pagtalakay ng bagong Talakayin natin
konsepto at paglalahad ng Ang talata ay binubuo ng isa o lipon ng mga pangungusap na magkakaugnay. Ito ay binubuo rin ng
bagong kasanayan #1 pangunahing paksa at pantulong na detalye. Ang pangunahing paksa ay tumutukoy sa tema ng
talata.
E. Pagtalakay ng bagong Sabihin ang mga salitang kinuha at ginamit ni Rina sa paglilinis ng kamay.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Ang batang si Rina ay tinawag ng kanyang ina upang kumain. Kinuha niya ang alcohol at tissue sa
loob ng cabinet. Napansin niyang madumi ang kanyang kuko kaya bago siya umain ay naghugas
muna siya ng kamay gamit ang malinis natubig at sabon. Ginamit niya ang malinis na tuwalya upang
matuyo ang kanyang kamay.
F. Paglinang sa kabihasaan Gamitin ang mga salita sa isang pangungusap.
(Leads to Formative Alcohol, Sabon, tuwalya
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang Lumikha ng isang talata na may paksang kalinisan.
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan
Ang salita ay yunit ng wika na nagdadala ng kahulugan. Maaring mag sama-samahin ang mga ito
upang makabuo ng parirala at pangungusap.
Ang Pangungusap naman ay lipon ng mga salita na nagsasad ng buong diwa. Ito rin ay nagsisimula
sa malaking letra at nagtatapos sa bantas.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang talata. Tukuyin kung ang nakasalungguhit ay salita o Pangungusap.
(1)Si Dr. Jose Rizal ay ating Pambansang Bayani. Siya ay (2)ipinanganak noong ika-19 ng (3)Hunyo
1861 sa Calamba, Laguna. (4)Namatay siya sa Bagumbayan na ngayon ay Luneta. (5)Namatay siya
noong ika-30 ng Disyembre 1896.
Karagdagang Gawain para sa Lumikha ng talata tungkol sa iyong paboritong pagkain.
takdang aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
E. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng iba pang halimbawa ng larawan na may tamang paghati ng sangkapat sa isang buo.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa kabihasaan Pagsagot ng gawain sa blackboard.
(Leads to Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa pang Indibidwal na Gawain
araw-araw na buhay
F. Paglinang sa kabihasaan
(Leads to Formative
Assessment)
Karagdagang Gawain para sa Circle the capital letter at the beginning of each asking sentence. Then circle the question mark at the
takdang aralin at remediation end of each asking sentence.
B. Paghahabi sa layunin ng Sa araling ito, matutukoy mo ang pagbabago sa lakas o hina ng tunog. Makalilikha ka rin ng
aralin mga tunog na lumalakas o humihina.
C. Pag-uugnay ng mga Alin sa mga bagay sa ibaba ang may malakas na tunog? Alin naman ang may mahinang
halimbawa sa bagong aralin tunog?