You are on page 1of 5

GRADE 1 to 12 School LUCENA DALAHICAN NATIONAL HS Grade Level 10

DAILY LESSON
LOG
Teacher JOHN MICHAEL R. ITABLE Subject ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates Oct. 23-27, 2023 Quarter 1

Ikatlong Araw
Unang Araw Ikalawang Araw
Nakabubuo ng angkop na plano sa Nakabubuo ng angkop na plano sa
Napahahalagahan ang pagkakaroon ng pagtugon sa mga hamong
pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran
disiplina at kooperasyon sa pagharap sa pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti
I. LAYUNIN tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng
mga panganib na dulot ng mga suliraning ng pamumuhay ng tao
tao
pangkapaligiran

II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin Mga Hakbang sa Pagbuo ng Community-
Based Disaster Risk Reduction and
Kahalagahan ng CBDRM Process Framework
Management Plan

B. Sanggunian LM p. 94-99 LM p. LM p. 103


C. Kagamitan Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balik –aral Tukuyin kung tama o mali ang pahayag tungkol GAWAIN : WEB MAP Pagsasagot sa venn diagram para sa bottom-
sa CBDRM up at top-down approach

Pamprosesong Tanong:

Mula sa web map, ano ba ang mabuo na


konsepto sa disaster management?

2. Pagganyak Gawain 1: CABBAGE GAME: Video Suri: Gawain 2: # LARAWAN


Ipasapasa ang cabbage habang nagpatugtog ng
musika, Kapag huminto ang tugtog, ang mag- DRRM Video, Dep.Ed. Sorsogon City Bigyan ng #Hashtags ang mga larawan
aaral na may hawak ng cabbage ay magbibigay Source:
ng pahayag tungkol sa nakasulat sa dahon ng https://www.youtube.com/watch?v=cdIJ9whcX
cabbage. 84&t=227s
CBDRM Approach
Disaster Resilience
Paghahanda
Pagpaplano
Pagiging Ligtas

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad Ilarawan ang isang disaster-resilient na Pamprosesong Tanong:
pamayanan 1. Paano bam aging disaster resilient mula
sa nakitang video presentation tungkol sa
DRRM Plan nabuo sa lungsod ng Sorsosgon?

Epektibo ba ang pagtupad sa plano sa pagiwas


ng karahasan sa isang kalamidad
2. Pagtalakay Pagtalakay sa katangian ng: Tatalakayin ng guro ang Process Framework Tatalakayin ng guro ang sumusunod na aralin:
1. bottom-up approach nina Mercer at Gaillard (2010) o Disaster Risk Assesemnt
2. top-down approach ▪ Hazard Assesement
Tatalakayin ang pagsanib ng dalawang • Pisikal na Katangian
approach sa pagbuo ng DRRM plan.
1. Pagkakilanlan
2. Katangian
3. Intensity
4. Lawak
5. Saklaw
6. Predictability
7. Manageability

3. Pagsasanay
a. Pinatnubayang Tukuyin kung ang katangiang binabanggit sa Gawain 2: MAIKLING PAHAYAG Pagsasagot sa Gawain s module p. 107
Pagsasanay pangungusap ay bottom-up approach o top- Magbigay ng maikling pahayag ang mga mag-
down approach aaral tungkol sa isang artikulo galling sa isang
opinon page nakapamagat na “Batanes Model
for Storm Readiness”

Source:
http://opinion.inquirer.net/68827/batan
esmodel-for-storm-readiness
b. Malayang Sagutan ang pgawain sa module p. 98 Maikling Pagsususlit:
Pagsasanay
1. 1. Pagtukoy kung sino ang maaaring tamaan
ng o maapektuhan ng hazard .
2. 2. Pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa iba’t
ibang hazard at kung paano ito umusbong sa
isang lugar.
3. 3. Pag-alam sa uri ng hazard
4. 4. Dalas ng pagdanas ng hazard.
5. 5. Bilis ng pagtama ng isang hazard.
6. 6. Pag-alam sa tagal kung kailan nararanasan
ang hazard.
7. 7. Pagtukoy sa lawak ng pinsala na maaaring
idulot ng hazard
8. 8. Pagtaya sa kakayahan ng komunidad na
harapin ang hazard upang mabawasan ang
malawakang pinsala
9. 9. Tumutukoy sa panahon o oras sa pagitan
ng pagtukoy ng hazard at oras ng pagtama
nito sa isang komunidad
10. 10. Pag-aaral tungkol sa sakop at tagal ng
epekto ng hazard

A. Pagkakilanlan F. Manageability
K. Force
B. Katangian G. Frequency
L. Lawak
C. Intensity H. Duration
D. Saklaw I. Speed of Onset
E. Predictability J.
Forewarning

Gabay sa pagwawasto:
1. D 2. A 3. B
4. G 5. I
6.H 7. C
8. F 9. J
10. L

C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat ng aralin Gawain 3: EXIT CARDS

Sa aking pagkakaunawa, ang process


framework ay maaring makatulong
sa___________________________
____________________________
____________________________
2. Paglalapat Maikling Pagsusulit: Tama o Mali Sumangguni sa learning modyul, pahina 102.
____________________________ Bakit mahalaga na may partisipasyon ng mga
1. Ang Community Based Disaster Risk My Idea Pad: Suriin ang panukalang Process mamamayan ang paggawa ng hazard
____________________________
Reduction Management Approach o ang Framework nina Mercer at Gaillard (2010). assessment map?
CBDRRMA ay may kaugnayan sa bottom-up ___________________.
approach.
2. Ang bottom-up approach ay ang mga
mamamayan ay may kakayahang simulan at
panatilihin ang kaunlaran ng kanilang
komunidad.
3. Ang katangian ng bottom-up approach
ay tumutukoy sa situwasiyon kung saan lahat ng
gawain mula sa pagpaplano na dapat gawin
hanggang sa pagtugon sa panahon ng kalamidad
ay inaasa sa mas nakatataas na tanggapan o
ahensya.
4. Ang paggamit ng bottom-up approach
ay hindi lamang ginagamit sa Pilipinas. Ilan sa
mga bansa sa Asya na gumagamit nito ay ang
Laos, East Timor, Indonesia, at South Africa.
5. Ang malawak na partisipasyon ng mga
mamamayan sa komprehensibong pagpaplano at
mga gawain sa pagbuo ng desisyon para
matagumpay na bottom-up strategy.

Gabay sa pagwawasto:

1. Tama 2.Tama 3. Mali


4. Mali 5.Tama

IV . TAKDANG ARALIN
Inihanda: Nabatid ni: Binigyang-pansin:

JOHN MICHAEL R. ITABLE LORY H. AMEEN REY G. ALEMAN


Guro sa Araling Panlipunan 10 Tagapag-ugnay sa Araling Panlipunan Punongguro

You might also like