You are on page 1of 21

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG

Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: ESP


Petsa: FEBRUARY 22,2024 Markahan: IKATLONG MARKHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 7:00 – 7:30 NG UMAGA
I.LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan

ng kamalayan sa karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin


tungo sa kaayusan at kapayapaan ng kapaligiran at ng bansang
kinabibilangan
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa nang buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa
karapatan na maaaring tamasahin
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Nakapagbabahagi ng pasasalamat sa tinatamasang karapatan sa
pamamagitan ng kuwento EsP2PPP- IIId– 9

II. NILALAMAN Pasasalamat sa Karapatang Tinatamasa na Pamilya

III. KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian:

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro K-to-12 MELC Guide page 67

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang LM page 14-18


Mag-aaral.
3. Mga Pahina sa Teksbuk.

4. Mga Karagdagang Kagamitan mula ESP 2-Quarter3-Module 2


sa Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan, cd/dvd player, video clip, tsart, graph, manila
paper, typewriting paper

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin Kumustahan
at/o pagsisimula ng bagong aralin.
Prayer

Attendance

Awitin ang kantang “Bawat bata sa Ating Mundo”

https://www.youtube.com/watch?app=desktop&v=2uCfpi_L-Kk

B. Paghahabi sa layuning aralin Sa nakaraang aralin ay natutunan mo na ang isang batang tulad
mo ay may karapatan. Ngayon naman, ating pag-aralan kung
paano natin pasasalamatan ang karapatang ating tinatamasa.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Masdan ang larawan ano ang inyong nakikita?
bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sa kwento tungkol kay Bella, may nabasa tayo doon na.
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Nakita ni Bella na ang kaniyang nanay ay
naghahanda ng masustansiyang pagkain
para sa hapunan. Wow! “Ang sarap naman po
niyan inay. Alam ninyo po talaga ang aking
paborito! Maraming salamat po!”

Anong karapatan ng bata ang mahihinuha sa kwento?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Lagyan ng check ang larawan ng bata na kumakain ng


paglalahad ng bagong kasanayan #2 masustansiya.

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Karapatan ng bawat bata na magkakaing ng masusustansiyang


Formative Test) pagkain. Pero paano maipapakita ng isang bata ang kanyang
pasasalamat para sa tiantamasang ito?

Sumulat ng isang gawain kung paano maipapakita ang


pasasalamat sa karapatang makakain ng masustansiya.
Pagkatapos idikit ito sa platong nasa pisaraa. Isa-isa nating
babasahin ang mga ito pagkatapos.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw- Isulat ang Tsek (X) kung Tama ang pahayag at ekis (X) naman
araw na buhay. kung hindi.

___1. Magdasal bago at pagkatapos kumain.


___2. Huwag ubusin ang pagkaing nasa plato.
___3. Ibahagi sa mga kaklase ang baon.
___4. Hugasan ng mabuti ang mga kakainin.
___5. Pandirihan habang inaamoy ang mga pagkain.

H. Paglalahat ng Aralin Maipapakita natin ang pasasalamat sa karapatang makakain ng


masustansiya sa pamamagitan ng hindi pagsasayang ng pagkain
at palagiang pagkain ng tama.

I. Pagtataya ng Aralin. Panuto: Basahin at unawain ang bawat sitwasyon. Isulat sa


sagutang papel ang letra ng tamang sagot.

1. Ikaw ay ipinaghahanda ng nanay mo ng baon. Alam mo na


nagtitipid ang pamilya sa pera upang ito ay mapagkasya. Ano
ang gagawin mo?

A. Pasasalamatan ko si nanay dahil binibigyan niya ako palagi ng


baon.

B. Hihingi pa ako ng pera. Alam ko naman na may pera pa si


nanay at tatay.

C. Hindi ko kakainin ang baon kong pagkain.

2. Ang sabi sa akin ng lola ko, mabait daw akong bata dahil
tinuturuan daw ako ng aking mga magulang ng mabuting asal.
Ano ang gagawin mo?

A. Magyayabang ako sa lola ko na, “mabait po talaga ako lola


kahit hindi turuan ng aking mga magulang”.

B. Ibabalita ko iyon sa aking nanay at tatay at yayakapin ko sila


nang mahigpit at magpapasalamat sa kanila.

C. Hindi ko papansinin ang lola ko.

3. Palagi na lang naglilinis ng bahay sila nanay at tatay para


daw hindi kami magkasakit. Ano ang gagawin mo?

A. Magkakalat ako. Naglilinis naman sila nanay at tatay


palagi.

B. Tutulong ako sa paglilinis para makaiwas kami sa sakit.

C. Pababayaan ko na lang na marumi ang paligid.

4. Pinapainom ka ng gamot ng iyong tatay. Sabi ng tatay mo


para ito sa kalusugan mo. Kaya lang ayaw mo ng lasa ng
gamot. Anong gagawin mo?

A. Iiyak ako para hindi ako uminom.

B. Titiisin ko ang lasa ng gamot para ako ay manatiling malakas.

C. Iinumin ko at iluluwa ko rin.

5. Pinagbigyan ka ng magulang mo na makapaglaro ng


tumbang preso kasama ang iyong mga kaibigan. Ngunit
tinawag ka na ng iyong nanay dahil palubog na ang araw. Ano
ang gagawin mo?

A. Magdadabog ako sasabihin ko na ayoko pang umuwi.

B. Susunod ako kaagad sa aking nanay at magpapaalam sa aking


mga kalaro.

C. Magtatago ako

J. Karagdagang gawain para sa Pagbabahagi ng kuwento tungkol sa pagpapasalamat ng mga bata


takdang aralin at remediation. sa karapatan na makakain ng masustansiya.

V. Mga Tala Re-teaching Transfer of lesson to the following day


Lack of Time
No class Achieved

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG


Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: MATHEMATICS
Petsa: FEBRUARY 22, 2024 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 7:30 – 8:20 NG UMAGA
I.LAYUNIN:

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Demonstrates understanding of division of whole numbers up


to 1000 including money.

B. Pamantayan sa Pagganap: Is able to apply division of whole numbers up to 1000


including money in mathematical problems and real life
situations.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: solves routine and non-routine problems involving division of
numbers by 2,3,4,5 and 10 and with any of the other
operations of whole numbers including money using
appropriate problem solving strategies

and tools.

M2NS-IIIc-56.1

II. NILALAMAN Paglutas sa Suliraning Routine at Non-Routine Gamit ang


Paghahati-Hati ng Bilang sa 2, 3, 4, 5, at 10 Kasama ang
iba pang Operasyon at Pera

III. KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro K-to-12 MELC Guide page 268

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- pp. 250-258


aaral.
3. Mga Pahina sa Teksbuk. LM page 7-10

4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Mathematics for Everyday Use pp. 93-95
Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo Slide deck, tv monitor, Laptop, activity sheets

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin at/o  Prayer
pagsisimula ng bagong aralin.  Drill/Review
-Subtraction facts and addition facts

Sagutin ang sumusunod:

Kung ipamamahagi mo ang mga lollipop sa anim na


magkakaibigan, ilan kaya ang matatanggap ng bawat isa?

B. Paghahabi sa layuning aralin Sa araling ito, ay matututuhan mo ang paglutas ng mga


suliranin (word problem) gamit ang paghahati-hati (division)
ng mga numero sa 2,3,4,5 at 10 at ibat-iba pang
pamamaraan kasama ang ibang operasyon sa whole
numbers at pera.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pag-aralan ang word problem.


bagong aralin

Si Sam ay nagbayad ng Php130.00 para sa 2 chocolate bar at


isang ice cream. Kung ang ice cream ay nagkakahalaga ng
Php.80.00. Magkano ang halaga ng 2 chocolate?

Sagutin ang mga tanong:

1. Ano ang binili ni Sam?

2. Magkano ang kanyang binayaran?

3. Magkano ang halaga ng ice cream?


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Let’s analyze the word problem.
paglalahad ng bagong kasanayan #1
1. Ano ang tinatanong?

2. Ano ang given numbers?

3. Ano ang operasyong gagamitin?

4. Ano ang unang hakbang?

-Subtract Php. 80.00 sa Php. 130.00.

5. Ano ang pangalawang hakbang?

-Divide the difference by 2.

6.Ano ang kumpletong sagot?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at May mga 10 lalaki at 22 na mga babae


paglalahad ng bagong kasanayan #2 sa isang klase. Ang 4 na bata ay
nakaupo sa upuan na may mesa. Ilang
mesa pang kailangan nila para
makaupo silang lahat?

Unang hakbang:

Pangalawang hakbang:

Ano ang kumpletong sagot?

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Solve!


Formative Test)
Zhanella bought 5 pencils and 3 pads of
paper. She paid Php. 110.00. If 5 pencils cost
Php. 50.00, how much did each pad of paper
cost?

Let’s analyze the word problem.

1. Ano ang tinatanong?

2. Ano ang given numbers?

3. Ano ang operasyong gagamitin?

4. Ano ang unang hakbang?

-Subtract Php. 80.00 sa Php. 130.00.

5. Ano ang pangalawang hakbang?

-Divide the difference by 2.

6.Ano ang kumpletong sagot?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw Si Letty ay bumili ng 5 mansanas at 2 dalandan sa halagang


na buhay. Php 70.00. Kung ang mansanas ay nagkakahalaga ng Php
45.00, Magkano ang halaga 2 dalandan?

Let’s analyze the word problem.

1. Ano ang tinatanong?

2. Ano ang given numbers?

3. Ano ang operasyong gagamitin?

4. Ano ang unang hakbang?

-Subtract Php. 45.00 sa Php. 70.00.

5. Ano ang pangalawang hakbang?

-Divide the difference by 2.

6.Ano ang kumpletong sagot?

H. Paglalahat ng Aralin Kailangan mong unawain mabuti ang sitwasyon. Sagutin ito
gamit ang mga hakbang sa pagsagot at i-check ang sagot.

I. Pagtataya ng Aralin. Lutasin:

Si Nanay ay bumili ng isang dosenang itlog at 3 pirasong


sibuyas sa parehong Php.132.00. Kung ang halaga ng itlog
ay Php.96.00. Magkano naman ang halaga ng bawat
sibuyas?

Unang hakbang:

Pangalawang hakbang:

Ano ang kumpletong sagot?

J. Karagdagang gawain para sa takdang Solve: Ang mga poste ng bakod sa isang paaralan ay
aralin at remediation. magkakalayo ng 2 metro. Ilang poste mayroon kung ang
kabuuang layo ng bakuran ay 20 metro?

V. Mga Tala Re-teaching Transfer of lesson to the following day


Lack of Time
No class Achieved

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG


Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: FILIPINO
Petsa: PEBRERO 22, 2024 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 8:20 – 9:10 NG UMAGA

LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Natutukoy ang mga tauhan sa tekstong

Napakinggan.

B. Pamantayan sa Pagganap: Naipahahayag ang sariling damdamin ukol sa mga


tauhan sa napakinggang teksto.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Nailalarawan ang mga tauhan sa napakinggang teksto


batay sa kilos, sinabi o pahayag

F2PN-IId-12.2

II. NILALAMAN Paglalarawan sa mga Tauhan sa Napakinggang Teksto


Batay sa Kilos, Sinabi o Pahayag

III. KAGAMITANG PANTURO:

A. Sanggunian: K-to-12 MELC Guide page 148

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral. LM page 8-11

3. Mga Pahina sa Teksbuk.

4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Portal

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, tv, slide decks Activity Sheets

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin at/o Panuto: Basahin at unawain ang pangungusap. Ano
pagsisimula ng bagong aralin. ang ibig ipahiwatig nito? “Itinapon mong basura sa
ilog ay babalik siyo”

Ipapahahayag ninyo ang inyong sariling damdamin


ukol sa mga

tauhan sa napakinggang teksto

B. Paghahabi sa layuning aralin Sa araling ito, inaasahang mailalarawan mo ang mga


tauhan sa napakinggang teksto batay sa kilos, sinabi
o pahayag

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Sabihin:


aralin
Mahalaga ang pakikinig o pagbabasa ng kuwento o
teksto. Sa pamamagitan ng mga kuwento ay marami
tayong nakikilalang mga tauhan, nararating na mga
lugar at nararanasang pangyayari batay sa mga
bahagi ng

kuwento o teksto.

Habang nakikinig o nagbabasa ng kuwento,

natutuhan natin ang mga elemento ng naturang


istorya.

Ang mga elementong ito ay ang:

o tauhan

o tagpuan

o tema

o pangyayari

Ang mga tauhan sa kuwento ang siyang

pinakamalaking bahagi ng kuwento. Sila ang


gumaganap at bumubuo sa bawat pangyayari sa
kuwento. Sa mga tauhang ito natin natutuhan ang
mga aral na kalakip ng

kuwento. Ang mga tauhan ang kumikilos at


nangungusap upang lalo pa nating maintidihan ang
daloy at tema ng kuwento.

Makikilala natin at mailalarawan ang ugali, katangian


at gawain ng mga tauhan sa kuwento batay sa
kanilang kilos, sinasabi o pahayag.Ang mga ugali,
katangian at gawain ng mga tauhan

ay maaari rin nating maiugnay sa sarili nating mga


buhay.

Mayroon ding mga pangyayari sa isang kuwento na

maaaring natin may kaugnayan o pagkakahawig sa


ating

mga pansariling karanasan.

Mahalaga rin na ang bawat kuwento ating

napapakinggan o nababasa ay kapulutan natin ng


mga

aral sa buhay.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Ipakita ang masayang mukha kung magandang
ng bagong kasanayan #1 katangian ng tauhan ang ipinapakita at ,alungkot na
mukha naman kung hindi maganda.

1. “Kumusta!,ako si Cyrille.Halika laro tayo.”

2. “Hindi ah,malinis ang mga ito.Masaya ngang laruin


ang mga ito.”

3. “Hmmmp!Ayokong makipaglaro sa iyo.”

4. “Ang dungis-dungis at ang pangit-pangit ng mga


laruan mo.”

5. “Basta,ayaw ko sa iyo! Umalis ka dito.”

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Basahin ang mga pangungusap at piliin mo sa loob ng
ng bagong kasanayan #2 panaklong ang wastong damdaming

ipinahahayag nito.

1. “Huwag na, nakakahiya naman sa iyo”

( natutuwa, nahihiya, nagagalit )

2. “Naku! Napakalakas ng ulan baka bumaha sa atin.”

( masaya, nagagalit, natatakot )

3. “Napakalinis at napakalinaw ng tubig kaibigang


puno” Anong damdamin ang ipinapakita sa pahayag
na ito?

A. Pagpapahalaga sa kalikasan

B. Pagsira sa kalikasa.

4. ”Masaya ako na nakikita mo sila”

A. Pagiging mabuting kaibigan

B. Pagiging mabuting anak

5. Bakit parang malungkot ka?

A. pag-alala

B. pagsang-ayon

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative PANUTO: Iguhit ang masayang mukha kung tama ang
Test) sinasabi ng pangungusap
tungkol sa katangian ng tauhan at malungkot na
mukha naman kung mali
1. Si Nilo ay batang may pangarap.
2. Si Nilo ay malungkuting bata.
3. Siya ay mabait dahil iniisip niya ang kapwa niyang
bata.
4. Siya rin ay batang makakalikasan.
5. Iniisip lang niya ang kanyang sariling kapakanan.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw na PANUTO: Tukuyin ang katangian o ugali ng tauhan
buhay. batay sa kaniyang pahayag o
ginawa. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Isulat ang
sagot sa patlang.

1. Kapag walang gumagamit, pinapatay ni Rena ang


ilaw.
2. Natutuwa si Ana na magbigay ng tulong sa mga
kaklase niyang nangangailangan.
3. "Tumigil ka nga! Kanina ka pa sinasaway," ang sabi
ng nanay kay Andy
4. Sinusunod ng dalawang bata ang mga
napagkasunduang
patakaran sa silid-aralan.
5. Si Myrna ay lagging handa sa klase at aktibo sa
talakayan.

H. Paglalahat ng Aralin Ang bawat pahayag ay mailalarawan ang mga tauhan


sa napakinggang teksto batay sa kilos,sinabi o
pahayag.

I. Pagtataya ng Aralin. Basahing mabuti

ang tekstong at isulat ang letra ng katangian

ng mga tauhan sa inyong sagutang papel.

1.“Tapos ko na pong hugasan ang mga plato, Nanay.


Ako na po ang magtutupi ng mga damit.

Magpahinga na po kayo,” sabi ni Tina.

a. masipag

b. matalino

c. magalang

2. “Glenda, ilaw ka ba?” tanong ni Ricky.

“Bakit!” ang sigaw ng lahat.“Kasi ikaw ang liwanag ng


buhay ko...BOOOM!” wika

ni Ricky.Nagtawanan ang lahat.Ano ang katangian ni


Ricky?

a. masunurin

b. matiyaga

c. masayahin

3. Sinunod ni Nida ang lahat ng utos ng kaniyang


lola.

A. masunurin

B. magalang

C.matapat

4. Kinupkop nil lola Isay si Nida. Siya ay ________ na


lola.

A. masayahin

B. maawain

C. masinop

5. Pupunasan ko po kayo ng guminhawa ang inyong


pakiramdam. “Si Nida ay isang ________ na bata.

A. magagalitin

B. masunurin

C. mapag-alaga

J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at Basahin ang sitwasyon at ilarawan ang katangian ng
remediation. mga tauhan.
May uwing pagkain ang nanay. Sinabi ng nanay na
hatian ni Dina ang kanyang kapatid na si Nena.
Hinati ni Dina nang magkasinlaki at ibinigay niya kay
Nena ang pare nito. Si Dina ay isang ________.

V. Mga Tala Re-teaching Transfer of lesson to the


following day
Lack of Time
No class Achieved

School: SITIO STO ROSARIO ES Grade Level: 2


Teacher: NESTLEE C. ARNAIZ Learning Area: ENGLISH
Date: FEBRUARY 22, 2024 Quarter: 3rd QUARTER
Grade and Section: 2-JACINTO Time: 9:30 – 10:20 AM

I. OBJECTIVES:

A. Content Standards: The learner listens critically to one-two paragraphs and uses
appropriate expressions in varied situations.

B. Performance Standards: ` The learner reads texts for pleasure and information critically in
meaningful thought units; responds properly to environmental
prints likes signs, posters, commands and requests; and writes
legibly simple sentences and messages in cursive form.

C. Learning Competencies / Recognize the difference between “made-up” and “real” in texts
Objectives: listened to
At the end of this lesson, the learners are able to:
1. Identify the texts as made-up or real
2. Differentiate made-up and real
3. Select whether the texts are made-up or real
II. CONTENT Made-Up and Real Texts/Stories

III. LEARNING RESOURCES


A. References K-to-12 MELC Guide page 180
DBOW in English page 6
1. Teacher’s Guide pages
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
B. Other Learning Resources slide deck, tv, pictures, tarpapel
Resources/Portal
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or Read the sentences. Write true if the sentence is a fact, and write
presenting the new lesson false if the sentence is something created by our imagination.

___________1. The fire is hot.


___________2. The ampalaya is bitter.
___________3. The candy tastes sweet only.
___________4. I saw the bee singing and talking to the
flower.
___________5. The sun is smiling at me.
B. Establishing a purpose for the Group the words inside the box as to made-up or real.
lesson

monster moon
fairy school
Earth Mickey
Mouse
C. Presenting examples/instances of Real is a situation that can happen in real life or possible to
the new lesson happen. It exists in our lives. We can see, feel, and experience it,
while made-up is a situation that is impossible to happen, it
doesn’t exist, and it is only in our imagination.

D. Discussing new concepts and Read the text below for you. Listen very well and answer the
practicing new skills #1 questions that follow.

Answer the following questions:

1. What is the title of the story?

2. What was Ella doing before she falls asleep? What did she see
in her dream?

3. Cite three events in the story that are Made-Up and Real.

4. How did Ella wake up from her sleep?

E. Discussing new concepts and Supply the missing letter to make the sentence correct or real or
practicing new skills #2 factual.

1. Sugar is sw__ e__.


2. S__mp__ __u__t__ is our national flower.
3. A flo______ is a part of a plant where seeds are
formed.
4. The candle when heated m__l__s.
5. A flashlight produces its own l__gh__.

F. Developing Mastery (Leads to Directions: Ask somebody to read the sentences for you. Listen
Formative Assessment 3) very well and tell whether each of it is Real or Made-Up. Write
Real or Made-Up on your paper.

_____1. An eagle can fly high.

_____2. I saw a pink elephant.

_____3. The wind blows very strong.

_____4. The sun wakes up and brightly shines and smiles at me.

_____5. The kids are playing happily under the rain.

G. Finding practical applications of Encircle the word which makes the sentence incorrect. And then,
concepts and skills in daily living rewrite the sentence. Number 1 is done for you.

2. The color of the apple is red or blue.


________________________________
3. The doctor teaches the pupil to read and write in the school.
________________________________
4. Mango is our national fish. ________________________________
5. The pine needles are colored green or yellow.
________________________________
H. Making generalization and Remember:
abstractions about the lesson Real characters and stories are things that exist. They happen
in real-life. These may be the day-to-day activities that a person
does. They present facts and talk about true events.

Made-up characters or stories are also known as fiction. These


are the things that cannot happen in real-life. They are considered
to never have happened at all. They are written for amusement
and entertainment only.
I. Evaluating Learning Directions: Which are real and which are made-up? Check the
box that corresponds your answer.

J. Additional activities for Directions: Cut out 5 pictures that shows real or can happen in
application or remediation real life and 5 pictures that shows made-up or cannot happen in
real life. Then, paste them in your notebook.

V. REMARKS Re-teaching Transfer of lesson to the following day


Lack of Time
No class Achieved

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG


Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: MOTHER TONGUE
Petsa: FEBRUARY 22, 2024 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 10:20 – 11:10 NG UMAGA

I.LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Demonstrates understanding and knowledge of
language grammar and usage when speaking and/or
writing.

B. Pamantayan sa Pagganap: Speaks and writes correctly and effectively for different
purposes using the basic grammar of the language.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Use action words when narrating simple experiences
and when giving simple 3-5 steps directions using
signal words (e.g. first, second, next, etc.). MT2GA-IIId-
i-1.4.1

II. NILALAMAN Angkop na Panahunan ng mga Salitang Kilos

III. KAGAMITANG PANTURO:


A. Sanggunian: K-to-12 MELC Guide page 372

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral. LM page 7-14

3. Mga Pahina sa Teksbuk.

4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Portal MTB 2-Quarter3-Module 1

B. Iba pang Kagamitang Panturo


IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin at/o Panuto:
pagsisimula ng bagong aralin.
Kahapon ay nagbahagi tayo ng ating mga karanasan
gamit ang mga salitang kilos. Ngayon naman gamit pa
din ang mga salitang kilos ay bubuo tayo ng mga
simpleng panuto.

B. Paghahabi sa layuning aralin Sa araling ito ay matutuhan mong gamitin ang mga
salitang kilos sa pagbibigay ng simpleng 3-5 na
direksyon.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Sundin ang mga panuto at isulat ang sagot sa ibaba.
aralin Ang kailangang mga kagamitan ay lapis, papel,
pangkulay at ruler. I. Gawin ang bawat panuto.

1. Gumuhit ng isang malaking kahon.

2. Gumuhit ng isang bahay sa gitna ng kahon.

3. Gumuhit ng isang kahoy sa bandang kanan ng


bahay.

4. Gumuhit ng araw at mga ulap sa ibabaw ng bahay at


puno.

5. Kulayan ang larawang ginawa.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Sundin ang mga pinapagawa upang mabuo ang isang
ng bagong kasanayan #1 pangungusap.

1. Ano sa Ingles ang Reyna? _________________________


Sa unahan nito, isulat ang numero 2 kung ikaw ay
nasa ikalawang baiting.

2. Saan dapat magsimba ang mga tao?


_______________________ Lagyan ng ekis ang unang
pantig ng sagot.

3. Ano ang tunog ng pusa? Burahin ang unang titik.


_________________________

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Mga Dapat Tandaan sa Pagsunod sa mga Panuto
ng bagong kasanayan #2 1. Mahalagang unawaing mabuti ang isinasaad na
panuto.
2. Kung nakasulat, basahing mabuti o unawain.
Kung pasalita, pakinggan mabuti ang nagbibigay ng
panuto.
3. Kung mahaba ang panuto, itala ang
mahahalagang detalye at impormasyon.
4. Kung hindi nalinawan, magalang na ipaulit ang
panutong hindi naunawaan

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Gawin ang mga sumusunod sa inyong sagutang papel.
Test)

1. Isulat ang apilyido sa gitna ng papel.


2. Bilugan ang unang letra ng pangalan.

3. Ikahon ang buong pangalan.

4. Burahin ang huling letra ng pangalan.

5. Kapag natapos ka ay isigaw mo ang pangalan mo.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw na Panuto:Sundin ang bawat panuto.


buhay.
1. Ano ang paborito mong pagkain? Isulat sa patlang
______________________

2. Bilugan ang salitang tumutukoy sa pangalan ng


buwan. Lunes Linggo Mayo Sabado.

3. Salungguhitan ang pangalan ng isang bulaklak.


rosas kahoy ilaw upuan.

4. Isulat ang kasunod na bilang ng 56

65 75 57 58

5. Anong titik ang kasunod ng titik P? R L


M Q

H. Paglalahat ng Aralin Ang paggamit ng salitang kilos sa pagsasalaysay ng


mga simpleng karanasan at sa pagbibigay ng mga
panuto ay nakatutulong upang masmaunawaan ng
kausap o mambabasa ang sinasabi.

I. Pagtataya ng Aralin. Sundin ang ipinapagawa ng bawat bilang.

1. Gumuhit ng limang parisukat. Pagdugtung-


dugtungin sa pamamagitan ng mga guhit na
pahiga.

2. Gumuhit ng isang hugis puso at isulat ang pangalan


ng iyong paaralan. Salungguhitan ito ng dalawang
beses.

3. Isulat ang petsa ng iyong kaarawan sa loob ng


tatsulok. Gumuhit ng tig-isang bilog na nakadikit sa
kanto ng tatsulok.

4. Gumuit ng dalawang magkatapat na parihaba. Isulat


ang pangalan ng iyong ama at ina. Gumuhit ng puso sa
pagitan ng dalawang magkatapat na parihaba.

5. Gumuhit ng isang bilog. Ikabit ito ng linya sa isang


tatsulok na ikinabit din ng isang linya sa isang
parihaba. Isulat sa loob ng mga hugis na nakakabit ang
pangalan ng iyong paboritong artista at sa loob ng bilog
ang iyong mararamdaman kung sakaling makita siya.

J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at Sumulat ng talata na may 3-5 pangungusap tungkol sa
remediation. ginawa ninyo kagabi bago matulog. Isalaysay ito sa
klase bukas.

V. Mga Tala Re-teaching Transfer of lesson to the following


day
Lack of Time
No class Achieved

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG


Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: ARALING PANLIPUNAN
Petsa: FEBRUARY 22, 2024 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 11:00 – 11:50 NG UMAGA

I.LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod
ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing

hanapbuhay at pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi


ng sariling komunidad

B. Pamantayan sa Pagganap: Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng


mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad
tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng mga kasapi ng

sariling komunidad

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Naipaliliwanag ang pansariling tungkulin sa pangangalaga


ng kapaligiran.

II. NILALAMAN Mga Tungkulin sa Pangangalaga ng Kapaligiran

III. KAGAMITANG PANTURO:


A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro K-to-12 MELC Guide page 29
DBOW sa Araling Panlipunan 2 pahina 3
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral.
3. Mga Pahina sa Teksbuk.
4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Laptop, larawan, activity sheets
Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin at/o PANUTO: Piliin sa loob ng ulap ang mga gawaing
pagsisimula ng bagong aralin. nangangalaga sa kapaligiran.

B. Paghahabi sa layuning aralin Pagmasdan mo ang nasa larawan.

Ano ang iyong nakikita sa larawan?


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Hindi ba’t mas magandang tumira sa isang komunidad na
bagong aralin may malinis at maaliwalas na kapaligiran?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ang pag-aalaga sa kapaligiran ay tungkulin ng lahat ng tao.
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ang ilan sa mga paraan na maaari mong gawin upang
mapangalagaan ang ating kapaligiran ay ang sumusunod:
 Sa inyong bahay at paaralan, huwag magkalat kung saan-
saan;
 Itapon ang basura sa tamang basurahan;
 Tumulong sa paglilinis ng iyong kapaligiran, sa inyong
tahanan man o paaralan;
 Huwag kalimutan isagawa ang reuse, reduce, at recycle. Ito
ay isang paraan upang ang basura ay mabawasan;
 Hindi dapat magsunog ng basura upang ang hangin natin
ay hindi maging marumi;
 Hindi rin dapat magtapon ng basura sa ilog upang ang
tubig ay hindi dumumi;
 Magtipid sa tubig at pagkain;
 Ang tv, computer, o ilaw ay patayin kung hindi naman ito
ginagamit;
 Kung malapit lang din naman ang iyong pupuntahan, sa
halip na sumakay ay maglakad na lamang. Nakatutulong ito
hindi lamang sa kalikasan kundi pati sa iyong kalusugan; at
 Magtanim ng puno at halaman sa ating kapaligiran. Sa
pamamagitan ng mga hakbang na ito mas lalong
mapagaganda ang ating kapaligiran.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Isulat ang salitang TAMA kung ang pahayag ay tama
paglalahad ng bagong kasanayan #2 at MALI naman kung ito ay mali. Isulat ang iyong sagot sa
isang malinis na papel.

_____ 1. Ang paglilinis ng kapaligiran ay nakatutulong na


pagandahin ating kalikasan.

_____ 2. Ang malinis na kapaligiran ay mabuti sa ating


kalusugan.

_____ 3. Ang pangangalaga sa kalikasan ay nagsisimula sa


sarili.

_____ 4. Ang mga bata ay walang magagawa sa pag-aalaga ng


kalikasan.

_____ 5. Ang pagtatanim ng puno at halaman ay isang


hakbang upang mapangalagaan ang kalikasan.
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Panuto: Lagyan ng tsek (/) kung tama ang nasa larawan at
Formative Test) ekis (x) naman kung hindi. Isulat ang iyong sagot sa isang
malinis na papel.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw Panuto: Isulat sa loob ng puso ang mga paraan na ginagawa
na buhay. mo upang mapangalagaan ang kalikasan. Gawin ito sa isang
malinis na papel.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan:


Tayong lahat ay may tungkuling pangalagaan ang
kapaligiran. Maging mga bata na tulad mo ay maraming
magagawa upang mapangalagaan ang kalikasan. Bilang
isang mag-aaral, ikaw ay inaasahang tutupad sa mga paraan
na iyong natutuhan upang ang ating kalikasan ay
mapangalagaan. Itala sa sagutang papel an mga paraang
natutuhan mo sa araling ito.
I. Pagtataya ng Aralin. Panuto: Iguhit ang puso sa patlang kung dapat gawin ang
mga nakatalang tungkulin at tatsulok kung hindi dapat.

____1. Itatapon ko ang aking basura sa tapat ng kapitbahay


namin.

____2. Dudura ako kahit saan.

____3. Tutulong ako sa pagtatanim ng mga punongkahoy a


iba pang uri ng mga halaman.

____4. Tutulong ako sa paglilinis ng kapaligiran sa aking


barangay upang mapanatiling malinis ang aming lugar.

____5. Tutulong sa pagbunot ng mga damo na nagdudulot ng


pagkasira ng mga pananim.
J. Karagdagang gawain para sa takdang Panuto: Sa gabay ng iyong magulang, sumulat ng dalawa
aralin at remediation. hanggang tatlong tungkuling isinasagawa upang
mapangalagaan ang kapaligiran.

V. MGA TALA Re-teaching Transfer of lesson to the following day


Lack of Time
No class Achieved

Paaralan: SITIO STO ROSARIO ES Baitang: IKALAWANG BAITANG


Guro: NESTLEE C. ARNAIZ Asignatura: HEALTH
Petsa: FEBRUARY 22, 2024 Markahan: IKATLONG MARKAHAN
Baitang at Pangkat: 2-JACINTO Oras: IKA 12:30 – 1:10 NG TANGHALI

I.LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Demonstrates understanding of healthy family habits
and practices

B. Pamantayan sa Pagganap: Consistently adopts healthy family

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Demonstrates good family health habits and practices

II. NILALAMAN Malusog na Gawi, Malusog na Pamilya


III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian: K-to-12 MELC Guide page 367
DBOW in MAPEH page 262
a. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral.

3. Mga Pahina sa Teksbuk.


4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Portal

B. Iba pang Kagamitang Panturo slide deck, tv, mga larawan, tarpapel
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang -aralin at/o Ano-ano ang ginagawa mo pagkagising sa umaga?
pagsisimula ng bagong aralin.
B. Paghahabi sa layuning aralin Tayo’y Mag-ehersisyo!

https://www.youtube.com/watch?v=ZrvJF01-VZU

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ano ang mga ginagawa mo upang magkaroon ng
aralin malusog na pangangatawan?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Mahalaga ang pagkakaroon ng malusog na


ng bagong kasanayan #1 pangangatawan sa buong pamilya. Ang ilan sa mga
gawaing maari mong gawin at ng iyong pamilya upang
mapanatili ang malusog na pangangatawan ay:

- paghuhugas ng kamay

- pagkain ng masusustansyang pagkain

- paliligo araw-araw

- pag-inom ng 8-12 o higit pang baso ng tubig araw-


araw

- pagtulog ng tama sa oras

- pagiging malinis sa katawan

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad Sa isang papel, isulat ang numero ng larawan na
ng bagong kasanayan #2 nagpapakita ng malusog na gawi ng pamilya.
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Formative Lagyan ng / kung tama at X kung mali ang mga
Test) pangungusap sa ibaba.

___1. Pag-eehersisyo araw-araw.

___2. Panonood ng telebisyon buong araw.

___3. Pag-inom ng 8-10 baso ng tubig.

___4. Pagkain ng mga wasto, sapat at tamang


pagkain.

___5. Paglalaro ng kompyuter hanggang hating gabi.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang araw-araw na Ano-ano ang mga malulusog na gawi na ginagawa ng
buhay. iyong pamilya? Kopyahin at punan ang tsart sa
pamamagitan ng pagtsek. Gawin ito sa isang malinis
na papel.

Mga Gawain Nagagawa Hindi


nagagawa
paghahain ng pagkain na
may tamang nutrisyon
pagsasangguni sa
pinagkakatiwalaang
doktor
paglalaro at paglilibang
pageehersisyo ng pamilya
pagaalaga ng hayop o
halaman
H. Paglalahat ng Aralin Isaisip:

Ang sama-samang pagpapanatili ng mabuting


kalusugan ay paraan para maiwasan ang
pagkakasakit na nagiging dagdag alalahanin ng
pamilya.

I. Pagtataya ng Aralin. Isulat ang masayang mukha kung ang gawain ay


makatutulong sa kalusugan ng iyong pamilya at
malungkot na mukha kung hindi.

___1. Bumili si nanay ng maraming prutas at gulay.

___2. Mahilig magpatuyo ng pawis si ate.

___3. Kami ay madalas maglinis ng bahay.

___4. Palagi lang nakahiga si kuya habang naglalaro


sa kaniyang cellphone.

___5. Kami ay sabay-sabay na nag-eehersisyo araw-


araw.

J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at Isulat sa tsart sa ibaba ang oras ng pagtulog ng iyong
remediation. pamilya.

MGA ARAW ORAS NG PAGTULOG

Lunes
Martes
Miyerkules
Huwebes
Biyernes
Sabado
Linggo
V. Mga Tala Re-teaching Transfer of lesson to the
following day
Lack of Time
No class Achieved

You might also like